unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena sauti himba sana yesu yuhaja tena nakujnakuja yesu wajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya redo yadventist limwenguni awr inayoutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi kutokea morogoro msikilizaji tuendelee kwa sote kupitia mng fm na kupitia ro fm mtandao wetu ni www org hii leo nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja nikisimamia kipindi hiki cha watoto wetu na moja kwa moja msikilizaji nyimbo ambazo tutakuwa nazo hapa studio ni nyimbo kutoka kwa waimbaji wa tukasa nit ambapo wimbo wa kwanza utakuja kwako kwa jina unaosema nifundishenafaniwa wimbo wa pili tutaendelea kubaki nao waimbaji wa tukasa nit wakikwambia mara nyingi lakini kwa upande wa kipindi cha watoto leo tutazungumzia balehe na hapa tutakuwa naye mery mseli kutoka chuo kikuu cha jordan kilichoko hapa mkoani morogoro bila shaka utaweza kujifunza mengi sana na kwa kufungua kipindi chetu mpendw msikilizaji basi nikukaribishe uweze kuwategea sikio waimbaji watukasa nit wanakwambia nifundishe wa tukasa nit ni fursa pekee kuweza kukukaribisha katika kipindi cha watoto na mada ni balehe huyu hapa mary m duu msikilizaji wa aiwra na redio ya adventista ulimwenguni na kwa jina naitwa meri mseli ni mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na sihi kutoka chuo cha jordan kilichopo hapa morogoro na leo nimewaandalia mada inayoitwa balehe na katika kipindi chetu hiki cha watoto nii kama watoto tutajifunza balehe ni nini balehe inachukua muda gani mpaka kuisha na balehe pia huanza muda muda gani na muda gani na na mabadiliko yake changamoto zake jinsi gani mda ili kuweza kukabiliana nayo kwanza kabisa tukianza kwa balehe ni nini tunasema balehe ni hatua muhimu anayopitia mwanadamu kutoka utotoni kuingia utu uzima kipindi hiki cha balehe inakuwa inaanza wakati kemikali za mwili zinazoitwa mn huanza kuzalishwa kwa ka wngi mmili akiisia kiakili na mabadiliko kijamii mtoto aya zaidi a penda tuunaekia sasa tumeona balee ni nini inakuaje kuaje mpaka mtu anapitia balee tumeshasema kwamba bale ni kipindi kwamb bakipini bmkemkaloambazo znazomwaga enye mlbaiioombambadubwaidtofautofauti na ni zina, mwili. Mbali mbali. Sasa inaanza na inachukua wasichana kawaida mabadiliko ya ya watoto wa kiume yanachelewa zaidi kuliko mabadiliko ya watoto wa wa kike na kawaida balehe kwa mvulana huyu mtoto wa kiume katika umri una, unaanza katika umri wa miaka kumi na mbili mamkakuminanane ucan ankatika umramiaka tisa hadi miaka Lakini, endapo msichana huyu au mvulana huyu akafikisha miaka kumi na nane na balehe inashauriwa ni vyema kaenda kaonanaa daktari japo kuanza au kuchelewa inaweza ikasababishwa na mambo ya mazingira historia ya ya familia ya mtu au afya yake tu kwa ujumla hiyo ilikuwa ni kipengele cha balehe ambayo inachukua muda gani na inaisha muda gani sasa ana aya mabadiiko yanachukua yana anaweza akachukua muda gani muda ambayo ynainachukua mabadiliko haya ni miaka sita yoyote miaknn baada ya aaanzbaadaa alivanzaba akawa naanza mabadiliko labda kwamfano akaanza kutoka na vipele usoni au kifani au, au vile viungo kutanuka kama mnyoroo y kihisia kimwili sasa tukianza na mabadiliko ya kimwili Tuanze na mabadiliko mabadiliko mabadiliko kwa kwa msichana msichana katika kipindi hiki cha ya ya kimwili huyu ya kwanza kabisa anaweza kuongezeka urefu Pendo mtoto kwa wale ambao tayari wameshaanza kwenye haya mabadiliko. utaweza kunielewa zaidi sio hilo tu unaweza ukapata hedi katika kipindi hichi kama mtoto una wezekano wakuingia katika siku zako kila mwezi katika siku zako bila shaka kuna ya watoto watakuwa wananielewa zaidi badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni sehemu ya uke kutoa majimaji au ute kwaiyo endapo utaona majimaji au ute katika kipindi hichi ewe mtoto usishutuke japo kama ikiendelea zaidi usisahau kumshirikisha mama au dada aliyeko karibu na wewe si hilo tu badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia kuota chunusi au vipele katika baadhi ya sehemu za mwili kama mgongoni kifwani na usoni na badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni kutanuka mwili hasa sehemu za kiuno kutanuka nyonga hizo ni sehemu ambaz fnabadiio na badiliko lingine ni nywele kuota makwapani na sehemu za siri pia sauti yako inaweza ikawa nyororo na badiliko lingine pia ni tezi za jasho makwapani kufanya kazi zaidi hivyo inapelekea kutoa harufu Kwa katika kipindi kipindihch ambayo inatoa harufu ni vizuri wewe kama mtoto ukawa na ile tabia kujifanyia usafi wewe kama wewe kama ili sasa hiyo harufu isiwe inasikika na badiliko lingine ambalo unaweza ukapitia mtoto ni kuanza kupata mihemko au hisia za kutaka kufanya ngono au kujamiana hivyo mtoto ni vizuri katika kipindi hichi ukawa makini sana kwa sababu miemko hii au hisia hizi ambazo unakuwa unazipata endapo kama hautaweza kuzidhibiti itaweza kukupelekea wewe kwanza unaweza ukapata magonjwa ambayo niyale magonjwa ya ngono ukaja kukapata hata mimba kwasababu kipindi hichi hiki pia ni kipindi ambacho wee kama mtoto una uwezo wa kuzalisha mayai anayoweza kutunga mimba kaaaakea sawa mpendwa mtoto na baada ya sasa yakuona mabadiliko ya kimwili ya wasichana sasa twende kwa wavulanaaa mtoto wa kumekatikakipindi ya... vidogo, vidogo. katika sehemu mbalimbali za mwili kama ambavyo tulisema kule mwanza kwa, kwa wasichana sehemu za usoni kifuani na mgongoni pia na sauti hapa zinakuwa nzito bila shaka mnanielewa zaidi kwa wale amba, ambao sana sana wanakuwa wameanza fomu n pale fomu t sana sana hpo mtakua mnanielewa vizuri na badiliko lingine linakuwa mtoto unakuwa unaanza kuota au pia unakuwa una unaota nywele sehemu si za siri ota usoni kifuani na pia kifua kinatanuka mwanzo ulikuwa tu na mwili wa kawaida lakini saivi misuli inakuwa tofauti na mwanzo wengine wanaenda kufanya mazoezi wanakuwa wana, wana ile akuofatanzsuhenndufnyeauwanaita lakini sio hilo tu katika kipindi hiki mabadiliko ambayo mtoto anapata unaweza wakuwa unaota ndoto nyevu unaweza kawa umelala tu vizuri umetandikazako shuka vizuri ukalala sehemu ilikuwa kav lakini asubuhi umeamka unakutana na shuka limeloana siokashtuka ukasema labda umejikojolea hapana hiyo ni sehemu ya mabadiliko ambayo unakuwa unayapitia na katika kipindi hiki pia organi za kijinsia hukuwa na huongezeka hizo ogani ni kama vile uume korodani na kifuko cha korodani pia katika kipindi hiki tei zako za jasho huwa na zenyewe zinafanya kazi zaidi na kutoa harufu koo ni vizuri pia na wewe mtoto katika kipindi hiki ukiona hali kama hiyo ni vizuri ukajitahidi kuendelea kufanya usafi wa mwili wako ili harufu isitoke au isisikike kwa wengine lakini pia badiliko lingine unapata mihemko ya kihisia na kukupelekea kutaka kujamiiana na ni kwa sababu pia katika kipindi hiki pia wewe mtoto wa, wa kiume unakuwa na uwezo wa kuzalisha manii au mbegu za kiume inashauriwa kuwa makini sana kipindi hiyo ana aaaao pia ukishindwa kujizuia ukashindwa kujidhibiti hisia zako kwamba umepata na ambmeatamemo kwa kaiaa kumpatia mtoto wa wakike ambaye nae tayari ameshabalehe kampatia ujauzito kwa sababu tumesema unawe... hiki na uwezo mbegu za kiume wawili waka wakajamiana uwezekano wa waee mtoto wakiume kumpatia mtoto wakie patia mimba nirahisi sana kwaiyo ni vizuri endapo, ina, ina hata kitu tofauti chakufanya hata uende shambani lima au tafuta au ende ukafanya mazoezi ili tu hiyo hali ya ya, ya kuhisi, kutaka kujamiana ishe. na lingine tena misuli inakuwa inaongezeka na inakuwa inaongezeka inaimarika na Ayote, ni ya kimwili kwa kwa mvulana sasa yakhisiam slaku mabadiliko ya akii katika kipindi hki ca bae nasema katika kipindi hiki cha balehe mtoto anakuwa na uwezo wa kufikiri na kujadili bila shaka mtmt mtakubaliana mta na mimi watoto katika kipindi hiki unakuwa un, unajaribu kuulizia mambo mbalimbali mbali, unataka kukuelewa zaidi hata kama kitu kikiulizwa unakuwa tayari kujibu kutokana na kile ambacho unakielewa unataka kujibu vile inavyotakiwa kwa sababu uwezo wako wa kufikiri na wenyewe tayari ume, una una umekuwa umeongezeka ume sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kutofautisha katika iko kipindi mambmabani apana onaoea flani, flani kampa ongezi apo umefanya vizuri kwa kwasababu ni kipindi ambacho na unaelewa kwamba hiki alichofanya ni kizuri na hiki alichofanya nikibaya na pia badiliko lingine ambalo unaweza kana mtoto katika kipindi hiki una, unaweza kuficha kuficha mambo siri. katokea kitu nyumbani flani, mtu tofauti iakiini aaoa wa, wa lakini atika kipindi hiki una uwezo wa kujidhibiti kwamba kusema kwamba hiki natakiwa sitakiwi kusema lakini pia sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kuuliza maswali muhimu kuuliza mambo muhimu ya ambayo yame ambayo yamekuzunguka na yamekuwa katika maisha yako mfano labda unataka kujua imani ya dini fulani hivyo na unakuwa mdadisi kuuliza mambo ambayo yalichukua kama uliyachukulia kama yalivyo wapo awali kwa mfano labda unataka kujua kuhusu wazazi wako ukoo wako au imani yako ya dini pa naezakamfnolabda nikitolea mfano kwa wale ambao wana wazazi wa mzazi mmoja anini parent, parent wana mtoto sasa hapa anaweza akauliza labda ameona watoto wenzake wengine kwamba wao wanaishi na baba na mama au na familia fulani kwani wao wako wengi tofauti ofautna huyomzai na, na, na wake anaishna kwahiyo ataenda ataanza kuuliza ivi mama au baba mbona sisi tuko wawili tu mbona wenzangu anaishi na nafulani na mama yake na baba yake na ndugu zake wengine mbona sisi tuko wenyewe hivi k anatamani ana, ana, kujua kwa hiyo hiyo ni sehemu ya badiliko na kingine pia katika kipindi hiki mtoto unakuwa aunapenda una, kusikilizwa naenda utambulianaaawezakafanya na kitu, ukafanya kitu. Mzazi, yani, aone kile ambacho umekifanya ume, kitu fulani hapo nyumbani unatamani wafahamu kwamba kile kitu ni hawajaonyesha ieeaadnyealeukubali apa kuna hali ambayo mtoto nakua aupendezinayo na unapenda sana kusikilizwa pale ambapo unajaribu kutoa kutoa mawazo yako mambo yako enile, yako unapojaribu mambo mambo yani ile malengo fulani sana unapo, ma, kunye, kuna kuna kipindi cha kujadili kwenye ya familia mbao aautoaaaa an nanatamani ule mchango wausikie na waukubali na hata kama ukikataliwa wakatalie kiaina fulani hivi ambayo haiicha kufanya uonekane umechukia izaji kwa maoni ushauli na changamoto anaoni hizi hapa za kuniandikiastn na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha naamini ya kwamba tutakuwa pamoja kuweza kupata kile ambacho kimeandaliwa kwa ajili yetu napotoka hapa ha kasa kutoka nit wanakuambia mara nyingi ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr basi barikiwa msikilizaji Songa po namata tizo Sim.