unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuaja tena ipata sauti himba sana yesu yuaja tena nakuja nakuja yesuwaja te hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio yaward 2 ulimwenguni awr ikiutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia mig star redio na rock fm nchini kenya waweza kutusikiliza katika masafa ya 89.7 fm vilevile vile tupo katika tovuti ya wwrg uhaligani msikilizaji wangu karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa sikuhii leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho jina langu habi machirumshana kwa kuanza kipindi chetu tusikilize wimbo kutoka kwao ilala sj qy wimbo unaosema upendo wa mungu mara baada ya hapo nitarejea asanteni sana ilala sda kwaya na wimbo wenu huu mzuri na sasa tumsikilize mtaalamu huyu mtaalam katika masuala ya a mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordani kinachopatikana mkoani morogoro mary mseli katika sehemu ya tatu akituelezea kuhusiana na malezi ya mtoto aliye katika kipindi cha barehe ungana nami mwanzo hadi mwisho utakapoweka ma, na mazingira mazuri pia kwa kwa mtoto wako utakapojenga mahusiano mazuri pia hata wewe pia atajitaidi ata kuwa karibu na wewe lakini kaba nawewedkama smakama utazidi kuwa mkali ndi utakavozidi kabisa kumpoteza mtoto kwa sio kwamba katika kipindi hichi mtoo anapenda tu kuwa mbali na, na familia hapana lakini inategemea na nawewe mzazi pia unaonyesha ushirikiano gani kwa mtoto wako kwa sababu siamini kama mtoto kama wewe kama mzazi au mlezi utaonyesha upendo utaonyesha kujali kwa mtoto wako. Kama mtoto wako wako kama uendo mbali na baaw utamshirikisha baadhi ya mambo ambayo labda wewe na awee kuyapitia mwanzo katia kipindi ambacho yeye sasa hivi yupo kama atakuwa mbali na wewe. hivyo tujitahidi kuwa karibu ee sasahivi u ili tuweze uua mambo mengi zaidi, zaidi wanayoyapitia mtoto anaweza kaa napitia a ukatili hata shuleni au uko sehemu anayoshinda kwa hiyo umemfanya umemfanya mtoto huyu kuwa rafiki yaku, kuwa rafiki yako mtu ashuleni lazima naye atakueleza yale mambo yake aaa penmkilizai baada ya kuangazia dhana potofu ambazo na, ambazo wazazi walizonazo na pamoja jamii e, aaaa twende tukaone kuna baadhi ya changamoto wazazi na walezi wanazipitia kwa kijana ambaye ipo katika kipindi hiki cha baehe tunasema changamoto anayo ikumba mzazi au mlezi ka, katika kumlea mtoto wake katika kipindi hiki cha balee ni kukosa muda wa kutosha na kwa mfano mfano katika kipindi hiki wazazi wengi au walezi wamekuwa wako bize sana na kutafuta kutafuta kipato zaidi kwahiyo hapa inaweza kampelekea mtoto huyu akawa hapati muda wa kukaa na kuongea na, na mzazi wake au mlezi wake labda kutokana na majukumu ambayo mzazi au mlezi anayo kwa mfano utakuta labda mzazi yeye anatoka asubuhi labda mtoto amelala na anarudi usiku mtoto pia amelala kwa hiyo mtoto mara nyingi unakuta labda muda mwingine naeza akawa anashinda mwenyewe au labda na mdada au ndugu ambaye yuko naye tofauti na na wewe mzazi kwa hiyo mzazi au mlezi itakuwa vizuri sana uka ndio japo tunasema majukumu yapo na, na ni lazima maisha yaendelee kwa kutafuta kazi, kwa kutafuta kazi ya kipato ili mtoto huyu naye apate mahitaji yake katika ile aendelee akutafutakalabyafanya aii hiyo isiw isiwe, isiwe kwamba inakupotezea ina, ina, ina wewe nafasi ya kupata hata muda kidogo wa kukaa na mwanao kwa sababu ule muda tu kidogo ambao unakaa na mwanao na mtoto wako una kuna nguvu fulani ambayo inampatia yule mtoto ana, ana, anaona kama vile unamjali unampenda unamwonyesha upendo kwa kwa kuongea naye na kumuelekeza mambo ambayo ee hayafahamu ndipo hapo tunapoanzia mtoto anapo atakapo anzia kuku, atanae kukuelezea changamoto zake au hata mawazo yake katika nini anataka au nini hapendi ndio hiyo nafasi ambayo mzazi au mlezi unaweza ukaitumia na changamoto nyingine ambayo wazazi au walezi wanaoipitia ni kukosa elimu sahihi juu ya malezi katika kipindi hiki cha balehe hivyo malezi hayo anakuwa kuwa vigumu kwa mzazi au mlezi kumlea vizuri mtoto aliye katika kipindi hiki cha balehe tunasema hii ni changamoto kwa sababu sio sio wazazi wote wa, au walezi wote wanaweza wakawa na hii elimu japo ndio na wao wale, walishapitia huko huko utotoni ambapo na wenyewe walikuwa wanakuwa lakini kuna muda zaidi ambao unahitaji kukaa na na mtoto wako ndio mzazi au mlezi anaweza kajua kuna kipindi mimi nilipitia nikapitia mabadiliko haya na haya lakini asijue namna gani ya kwenda na kukumwelimisha mtoto wake yaani asijue kwamba anaweza akatumia njia gani yeye kama yeye kumsaidia mtoto wake ili awezi kupata hii elimu hivyo basi mzazi au mlezi nawe unatakiwa ujitahidi kupata muda uwezi kuipata elimu zaidi kupata uelewa zaidi kuhusiana na balehe ni nini mabadiliko gani wwanaoyapitia watoto labda au katika kipindi hiki cha aab je ni changamoto gani ambazo watoto wanaweza katika kipindi hiki cha na ni njia gani ambazo mtoto anatakiwa aweze kujilinda katika kipindi cha wewe mzazi au mlezi ili ni jukumu lako kwa hiyo natakiwa ujitahidi kupata uelewa zaidi kuhusiana na hii elimu ili uweze kuelimisha mtoto wako ili umweze kuelimisha hata ndugu yako jirani yako sio lazima twawe wako hata jirani yako pia bado ni mtoto wako hiyo ni changamoto moja mojawapo pia lakini sio hiyo tu mpendwo msikilizaji changamoto nyingine wanaokumbana nayo walezi na wazazi ni kutoelewa mabadiliko ya watoto wao wakike kwa wakiume wanaoyapitia katika kipindi hiki cha balee kama ambavyo nimetoka kuelezea kwenye hiyo pointi iliyopita kwamba mzazi ni vizuri akapata elimu kuhusiana na balee kwamba kama akishapata hii elimu lazima atajua haya mabadiliko ambayo mtoto wake wakike anayapitia mtoto wake wakiume anayapitia na itakuwa rahisi yeye kumfikishia habari kwamba mwanangu katika kipindi hiki ba, unatakiwa uwe msafi kwa sababu hiki, mwili wako unakuwa unatoa harufu kutokana jasho katiakipindiici unatoka au saf kama ni mtoto manangu, hiki, kuna kwa kila mwezi. Waiyo, ni vizuri ukawa unajiweka safi kama nguo zako zadani unanyoosha vizuri ili kujikinga na baadhi ya magonjwa kwa hiyo ele mzazi au mlezi ni jukumu lako sasa kujitahidi au kuendelea zaidi kama ulishakuwa una, unafanya hivyo kuendelea zaidi kupata muda mzuri zaidi wa kuendelea kukaa na mtoto wako ili uweze kumwelewa zaidi nae aweze kuelewa zaidi yale mambo ambayo unamwelekeza ile elimu mbalimbali naeza aelekeza na nasema lakini ni vizuri mzazi kuzingatia kuwa malezi kati ya mtoto aliye katika umri wa balee yako tofauti na hii ni kwa sababu kuna mahitaji tofauti tofauti na mabadiliko tofautitofauti pia kuna maongezi tofauti na hii inategemea kutokana na mtoto kwa sababu mtoto huyu anaweza akawa na mabadiliko haya na mtoto huyu akawa na mabadiliko haya huyu mwingine anaweza akawa na tabia hizi na huyu mwingine akawa nasha tabia hizi kwa hiyo mzazi kwahiyo mzaziaaiw alielewe so kwa sababu mtoto wa kwanza akati anaingia kwenye kipindi cha balehe yeye alikuwa na mabadiliko labda ye alikuwa tu ni mtulivu alikuwa tu anakuheshimu vizuri alikuwa mambo yake alikua anaenda vizuri labda ndio ani mtoto lakini anafanya mambo kama mtu mzima lakini huyu wa pili labda yeye akaja tofauti yeye labda akawa anaonyesha tabia ambazo ni a yeye akawa akawalabda anakuwa anachokoza wenzie aba ni mbabe mbabe yani ilo mzazi unatakiwa ulielewe kwamba watoto pia nilo na mabadiliko tofauti tofauti na mahitaji yao pia tofauti mpenda msikilizaji sasa baada ya kuangazia changamoto twende kuangalia baadhi ya vitu ambavyo mzazi au mlezi uh, anatakiwa kufanya ili kurahisisha ya malezi ya mtoto wake aliye motowake umri wa balehe anatakiwa afanye nini mlezi na ni nini asifanye na k kuwa, kuwa mzazi au mlezi unasema sio kitu rahisi wazazi ambao mnanisikiliza bila shaka ili linaeleweka kwamba kuwa mzazi au kuwa mlezi sio kitu rahisi na katika kipindi hiki cha balee kwa, kwa watoto kinaweza kuwa kigumu hasa ku, kwa ile jinsi ambavyo ya kutuwaelewa watoto na hii nafanya unaona una, una, ni, ni vigumu sana kwa sababu kuna muda mtoto anaweza akatenda mambo kama mkubwa yaani anaweza akafanya mambo kama mtu mzima kwamba leo asubuhi ameamka amefanya usafi amefagia vyombo ametandika vizuri yaani amefanya vile vitu ambavyo wewe mzazi una, unafurahi kweli kweli mwanangu amekua lakini kuna siku nyingine ataamka atafanya vitu kama mtoto labda ameamka ame, ame ameamka labda simi labda saa nne lakini atakiwa amke mapema hivyo mzazi au mlezi ili unatakiwa ulitambue kwahiyo wewe kama mzazialezi unatakwa tu yanatokea umwe, elewesh anakuwa na furaha kuna anakuwa na zu kwahiyo hii ni sehemu ya mpito ambayo anapita na ipo siku atakuwa vizuri zaidi au iko ipo siku sikua mambo hayatojirudia vile ambavyo mzazi apendi na vitu vya kawaida vya kila siku ambavyo familia mbalimbali hufanya mbali vinaweza kujenga na kuimarisha uhusiano na watoto hawa walio katika kipindi cha balee kwani wazazi na walezi husema kuwa kuhusiana na watoto walio katika kipindi cha balee ni changamoto lakini kwa kawaida kunapokuwa na uhusiano mzuri kati ya watoto na na walezi wao au wazazi wao hurahisisha malezi katika kipindi hiki cha balehe kinarahisisha kwa sababu tumesema mtoto atakua mambo yake ataua anajisikia huru kushirikisha kitu ambacho anakipitia na hata wewe mzazi itakuwa rahisi kumfikia mtoto na kumweleza tabia ambayo anafanya ambayo ee hupendezwi nayo bila yule mtoto kukasirika au kuona kama unamwonea kwahiyo hiyo itasaidia na kuna vitu vingi ambavyo vinaweza kusaidia mzazi au mlezi kumlea mtoto wake katika kipindi hiki cha balehe sasa tuangalie je ni vitu gani hivyo ambavyo mzazi au mlezi akivifanya au aki akivitenda katika kipindi hiki cha balehe ya huyu mtoto itakuwa imependeza zaidi jambo la kwanza tunasema upendo mzazi au mlezi ukimonyesha upendo mtoto wako unaweza fanya hivyo kwa kumwambia labda unampenda na na pia kufanya yani na kufanya hivyo itamfanya ajue kuwa upo kwa ajili yake wakati wote wewe kama mzazi au mlezi yaani ile kumwambia tu mtoto wako kwamba unampenda labda kutokana na, na kitu fulani amekifanya hata kama hajafanya yaani mwambie tu hivyo kwamba mtoto unampenda ila ita, itamfanya ita mtoto ajisikie vizuri aseme ah, kumbe kumbe mama na mimi ananijali kumbe mama ananipenda kumbe baba ananipenda hivyo kama mzazi au mlezijitaidi kuchukuliana na na hali ambazo mtoto zz anazozipitia katika kipindi hiki cha balee kwani kinachowafanya wawe hivyo so kwamba wao wenyewe wanapenda ni hisia au ni mabadiliko ambayo ttulishazungumzia kidogo hapo juu ambayo anamtokea ataliake aeeaao a kwasabau kama kwa ukitumia kwa kwa so, kwa hasira. Kwa hasira hapa hautajenga kwasabau katia kipindi iki huuwahokama usipomonyesha upendo ukabemezabemeza baadhi ba- ya vitu unaweza ukampoteza kabisa huyu mtoto hivyo wewe kama mzazi au mlezi ni vizuri tukaonyesha upendo kwa mtoto au watoto wako sio tuko katika kipindi hiki cha balehe hata hata akishapita au hata kama bado jitahidi kuonyesha upendo na kitu kingine pia ambacho kina ambacho kinaweza kusaidia kinaweza kumsaidia mlezi au mzazi katika kipindi hiki ccha balehe ni kipindi cha milo ya, ya familia pale ambapo mnakuwa mnakula pamoja ule muda ambao mnakaa kwa pamoja ndio muda ambao wakuungia baadhi ya mambo unaweza kumwambia labda kama ni ni mtoto wako wa kike au wa wakiume hebu bwana josef eb tuambie leo siku yako iliendaji atakuelezea hebu ana hemu tuelezee he? leo shuleni ilikuaja ataanzakujataanza ata, ata kuelezea kwa hio katika ule wa kula angalau mnakuwa mnashirikiana ku, ku, ku kupata taarifa mbalimbali mnazungumzia mambo mbalimbali mbali mbali ambayo ni ya muhimu ya kifamilia na hiyo inakuwa rahisi sana kwa mtoto kuona kama alazimishi kuongea kuhusu yeye au kuona kama anafuatiliwa sana hiyo na ile mmoja mmoja anaongea sio kwamba tu fulani tu peke yake hapana mmoja mmoja anajielezea he mimi siku yangu leo ilikuwa hivi hivi na hivi ilikuwa hivi na hivi labda leo tulikuwa shuleni tukacheza tukasoma ikawa hivi fulani alianguka hivyo mnacheka kwa pamoja basi siku inakuwa imeenda mkilizaji inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana hizitna hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania fikia hapo sina la ziada asante sana kuwa pamoja nami toka tulipoanza kipindi chetu na mpaka sasa tumefikia tamati yake jina langu habi machilmshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuepo kipindi cha ijali y afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi natoka studio studi na kuacha naye samuel muhazini na wimbo unaosema amenigusa endelea kubarikiwa na matangazo yetu shimrefu lenyegizo hatuwezi kuona mwaka tumaini inapotea amani inapotea lakini iko habari njema yesu pakee anapokugusa maisha yako inapatinika kuna kuona nubutea. I know,