nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nakuj nakuja yesuwaj t hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr inayoktangazia kupitia masafa mafupi ya mita be5 kutokea morogoro tanzania hii leo mpendo wa msikilizaji linaamini kwamba tutakuwa kwa sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia ya kujibu awali yayote ungana nami kibaga mwaipaja na moja kwa moja hii leo ambao watatubariki kwa njia ya nyimbo ni waimbaji wa kwaya ya vijana ya dovya watakuja kwetu na wimbo unaosema baba yetu Yeah. katika wimbo wa pili kutokaa na waimbaji wa kwaya mzizima wanakuambia wimbo moyoni kwa upande wa mada yetu hii leo leo tutaangazia swali lake anania ambaye anatamani kufahamu tofauti ya wakristo wa protestant na wakristo wa sabato hapa utaungana naye habi machilu pamoja naye mchungaji emmanuel andrew wakijibu maswali haya ambayo yametufikia hapa studio na kwa kwanza basi nikukaribishe kuweza kuwategea sikio waimbaji wa koa wa vijana ya dovya wanakwambia baba yetu sikizaji huyo apaa habi machilu pamoja naye mchungaji emmanuel endrew na sasa tunaenda swali lingine hmm. na swali hili linatoka kwa anania anania huyu ajasema anaitwa anania nani hmm. lakini ni kutoka kule mbeya yeye anataka kujua tofauti gani kati ya wakristo wa kiprotestanti na wakristo wa sabato anataka kujua kuna utofauti gani okay uh, rafiki huyu anataka kujua utofauti kati ya wakristo wa protestanti na wakristo wa sabato tuanze kutazama jambo moja atant ni kitugani uprotestanti e, ni aina ya ukristo e, maana bahati zuri amesema wakristo waprotestanti na wakristo wasabat kwahio tunataka tuelewe uprotestanti ni aina ya ukristo na ukristo huu ulitokana na kanisa katoliki, ka historia huko e, ulaaya kaskazini kwenye karne ya kumi na sita e, ndipo ukristo huu ulitokea ukristo huu ulitokeaje ulitokea baada ya mapinduzi ya kiprotestanti kutokea ndani ya kanisa la roman catholic matengenezo hayo yalitokana na nini na nani aliyekuwa mwasisi wa matengenezo hayo kuna mtu mmoja maarufu sana anaitwa martin ruther na Johanna calvin anaitwa naitwa calvin hao walikuwa ni wana matengenezo walioona kwamba uh, martin kwambamrthr kimsingi martin ruther ukisoma historia yake alikuwa anaasoma kwenye shule ya seminari ya kitawa e, lakini alipokuwa akisoma huko wakati fulani ada zilipungua na hali ya kiuchumi ikawa ambaye baba yake akamuhamisha shule akampeleka kwenye shule nyingine akiwa kwenye hiyo shule nyingine ndipo akakutana historia inasema akakutana na mwalimu wa kiadventista ksabato na yule mwalimu alikuwa anafundisha ukweli wa biblia E, uyru akaona mbona kama kuna kitu hapa ne kwa tofauti sana kwa alikuwa kuwa padri mtawa. akiwa kwenye shule hiyo ya ya ya ya kawaida ndipo akakutana na nuru hiyo. na nuru nuru hiyo hiyo e, kimsingi ilikuwa imempatia mianzo yeye kutambua kwamba kuna tofauti ya imani niloipata kutoka kwamwalimu huyu wa k kisabato na imani nio niliomo ninayoifahamu ya walimu wangu kutaka kunifanya mimi kuwa mtawa kwa hiyo akaanzia hapo kwanuruhile ndogo akaanza kuwa na maswari ya kujihuji kwamba mbona ninachofundishwa kwa huyu mwalimu na, kile na hini, hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha biblia, kujibu kwa siku hii ya leo kumbuka kesho biblia. ni mafundisho mafudisho mauamini yakwamba mebarikiwa kwa aka maswali maoni changamoto aka au jambo akutatizaian uataynkushukuru sana kuchagua kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki na hii waimbaji lianamkibagaapaanahii awa aimbai wzima aya kutokeaarsalam nakwambiawimbo moyoni mimi sina aziada tutanekesho panaomajli wakazi aka- wakazipereka kwa viongozi wake wa kidini na wakabainia kwamba ruthe uh, yuko sawa kulingana na ukweli wa neno la mungu lakini kwa kuwa sasa amealeta ndani ya kanisa na na watu wanaomfuata martin ruth akahesabiwa kama mwasi sasa martin akaondoka akaondoka maana maana hakuwa tayari na kundi la watu kutoka roman catholic against inatokana na neno watundomananatokananeno eh, Yani wakaa wako kinyume maana wanaitwa wa kwaio walio walio kinyume na mafundisho ya romani catholic yarmasasa walipoondoka wakiwa kwenye kuendelea kujifunza na kutafuta ukweli zaidi hawa nao kwenye kundi la lai uth wakagawanyika kuna kitu kiliwagawanya kinaitwa sola kwahio wakajikuta wametengeneza sola sola tano e, sola tano hizi sola tano zikawatenga kimafundisho kwahiyo kukawa na kundi la kwanza Lilo kwa limebaki kwenye kitu kinaitwa scriptura waliamini nini waliamini biblia pekee kwamba ndiyo yenye mamlaka na mafundisho yote yanayohusu neno la mungu yanayomhusu mungu yanayohusu wokovu yanayohusu maisha yote yanayo... mungu. Ndio na mungu yenye mamlaka sio kitu kingine Hiru likawa ni kundi la la la kwanza kundi pili ambalo litoka li, li, li hapo linaitwa uh, solafide hii solafide ni kundi ambalo lilijenga fundisho lake kwenye imani pekee yake kwamba na biblia, na imani. na na tunashughulika imani imani unajua wakati kulikuwa ya mapokeo sisitusugue aaamani yamaokeoake yae kwamba uokovu ni kupitia imani katika yesu kristo kwahiyo wakabaki hapa na nandio maana unaona hata leo kuna watu wanasema mmm, agano la kale halipo ila tumebaki kwenye agano jipya jipya kwa nini maana ni ni limeletwa na yesu e, tunaishi kama tunavyotaka ya kale yameisha hayo yamegongemelea kwenye msalaba hilo moja hapa. kundi la tatu linaitwa Sora soragratia soawa linatokana neno grace nenoeoagia kwa maana ya kwamba e, wamejikita fundisho lao kwenye neema pekee yake kwamba uokovu ni kwa neema ya mungu tumeokolewa kwa kwa kwa neema kwa neema tumeokolewa waio tunaweza tukaishi ndio paulo anasema anasema sasa kama neema neema inazidi kuwa nyingi Ndiyo tuzidi kutenda dhambi la ni ni kweli ipo lakini tunapaswa kuishi kulingana na na neno la mungu kundi lingine ma hawa walibaki kwenye kristo pekee kwamba uokovu unapatikana kwa yesu kristo kwa sababu ya dhabihu yake ya kuadhimisha na mwisho ni sola deo gloria e yani kwa ajili ya utukufu wa mungu Kwe wokovu unatokana au unatimizwa na o oovuatiza unu utagundua haya makundi yakaleta tofauti sasa kundi lipi lipi liliondoka na utagundua kundi la waentista wa sabato ambalo baadaye sasa lilikuja kukua lilibaki kwenye kundi linaloitwa sola scriptura hii sora skriptura kwa sababu imebaki kwenye biblia waliposoma biblia zaidi wakagundua ya kwamba imani ni zaidi maana biblia inasema imani pasipo matendo imekufa kuna uhusiano mkubwa kati ya imani na matendo kwa hiyo utagundua ya kwamba kwa namna hiyo protestanti unapozungumza eh, wakristo wa kiprotestanti na wakristo wa sabato kwanza lazima waelewe wasabato ni wapotestanti hiyo azimawaeewe warutheri ni waprotestanti yaani mprotestanti ni yule aliye kinyume na roman catholic sasa hawa wengine wanatofautianaje na wasabatu ambao mafundisho yao hayakujengwa kwenye bibilia peke yake wamebaki na imani ndiyo maana utagundua wanaamini kwamba tunaokolewa kwa imani lakini misingi yao bado inafuata misingi ya kikatoliki kwa iyo mtu anaitwa ni mprotestanti lakini akibatiza anabatiza kama mkatoliki ananyunyiza maji anasema yeye ni protestanti lakini ibada anaabudu jumapili kama anavyoabudu anavyo abudu kwa hiyo anajiita ni protestanti lakini anafanya mafundisho yake ana sakramenti zake zinazofanana na sakramenti za kikatoliki si kama naeleweka mm-hmm. e. kwa hiyo mshikilizaji anapouliza kwamba kuna tofauti gani kati ya wakristo wa protestanti na wakristo wa sabato kwanza aelewe msabato ndiye mprotestanti m- namba moja na kwa nini anaitwa mprotestanti m- namba moja kwa sababu ndiye aliyebaki kwenye tofauti ya mafundisho kati ya mafundisho ya bibilia na mafundisho ya misali ya waumini mafundisho ya bibilia na mafundisho ya kanisa la romani anabatiza kwa ubatizo wa bibilia anaamini wokovu kwa mujibu wa bibilia anakula vyakula kwa mujibu wa bibilia anafanya ndoa kwa muji bwa bibilia kwahio kila kitu kiko kwenye bibilia hawa wengine wamenyofua tu vipande visehemu maana ndioaana atanaasema wokovu ni kwa nema tu tumeokolewa kwa neema hata kula anakula anakula anakula kila kitu nguruwe nma ata la anaa kvsma vitu saf tusivite najis. na kwa sababu tunaokolewa kwa neema swala la chakula halina mahusiano na wokovu kao anakula chochote lakini biblia haiko hivu. asante mchungaji kwa maelezo mazuri hivyo lakini kwa kukazia hapa utufafanulie kwamba je wa, wa sabato walijitoa kwa a aaoiki kimsingi sabato hawajatoka kwa ka hawakujimega kutoka kwa wakatoliki maana mm-hmm. waka, historia tangu mwanzo mungu alipoumba mm-hmm tunasema kulikuwa na kanisa la mungu tangu umbaji pale edeni yan adamu na hawa walipewa e, walikuwa ndio kanisa la, la mungu na hawa walipewa sabato, kuitunza. walipewa sabato sabato sabato kuitunza kuitunza e, kuitunza kwa hiyo walipopewa historia inasema kwamba e, wakaendelea kuitunza sabato wakaendelea kuitunza sabato katikati hapo ukatokea uwasi baada ya nguko la dhambi dhambi ilipo anguka bado waliendelea kuitunza sabato baadaye historia inasema ukatokea uwasi ulioelekezwa ulio, elekezwa, ulio kwenye kitabu cha, cha ufunuo sura ya mbili, wa saba. E, utakutana na maneno sema joka akamkasirikia mwanamke akaenda afanye vita na uzao wake uliyo salia na akapewa kunena makufuru na kuwatesa hawo wazao wa mwanamke walio salia miakal bas na historikal hiyo inaanza mwaka wa 538 baada ya yesu kristo mpaka1798 mwaka wa 178. na hapo sasa ndipo tagundua ya kwamba e, ule mfumo wa uwasi wa kanisa la roman cthoi ulipoungana na rumi ya kipagani e, ambayo tunaisoma kwenye daniel sura ya pili na dani sura ya saba kuhusu watawara katikahistoria e, ile aliyoiona aliyoyonaeza e, ambayo anaona kichwa cha dhahabu E, ufarume wa babeli anaona kifua cha fedha ufalume wa uyunani anaona kiuno cha chashaba e, anana miguu ya chuma wa wa wa rumi rumi rumi rumi unaona Kwayo, kwa hiyo kwamba hata yesu anapozaliwa utawara huo ulikuwa uko ukaungana na rumi ya kipagani ukaungana na dora mwaka wa mata hla askofu mkuu wa kanisa la akatangazwa kuwa papa mwaka kuamak aal ndipo sasa akaanza kutawala kili kilichoandikwa kwenye biblia kwamba ile miaka ilemiaka moja iabas mapangoni wakahifadhiwa ambao mungu anasema mungu alikuwa ameandaa mahali alikokimbilia huyo mwanamke ili aweze kulishwa ahifadhiwe kwa ajili ya kutunza sabato ya bwana kwa hiyo mwaka laa ndipo utawala wa ufaransa kamanda wa jeshi alikuja italia akamkamata papa akamfunga akafia kule na hivyo umefanya nini matengenezo ya matengenezo yakaanza wana wakaamka sasa wanapoamka ndipo wanairudisha sabato ndipo bwana anaandika kwenye kutoka naandika anasema ikumbuke siku ya sabato kwa nini maana ilikuepo iliharibiwa na mfumo wa wawasi asante nilikuwa nahitaji tu fafanuzi hapo ili watu wasija wakachanganya wakaona kwamba wasabato kwamba utunzaji wa wasabato ulikuja kujitoa tu pale kutoka kwa wakatoliki lakini kumbe utunzaji wa sabato ulikuwepo toka uumbaji hmm. nilikuwa namfafanulia tu hapa msikilizaji wangu aliyeuliza hili swali na, na labda niseme kitu hawa wana matengenezo walipomaliza kukatokea vuguvugu uh, vugu lingine linaitwa wana wanamarejeo hawa wana marejeo E, walikuwa wanafanya nini wanarejea maana martin luther alifanya matengenezo ya mafundisho kwenye e, kanisa hawo wanamarejeo wanakuja sasa kurejea kwenye kweli za bibilia na walitoka kwenye madhehebu mengine walitoka methodist, walitoka orthodox, walitoka methodist orthodox baptist walitokaaalt e, walipokuja akina james white akina john ha wote ni tunaita tunaitayonea walitoka huko E, akina elen harmon walitoka methodist walipokuja katika vuguvugu lile la kutafuta ukweli kurejea na kujifunza juu ya bibilia juu ya ujiwa wa yesu kristo hasa kama ulivyoelekezwa katika daniel sura 8 msara wa14 na utagondua ya kwamba walipoendelea kujifunza ndipo ambavyo mungu aliendelea kuwafunulia na ili kuwa taasisi wakaungana kwanziya mwaka184 ambapo sasa tunaona linatajwa katika ufunuo sura ya ta msariw1218 inazungumzia habari ya kipindi cha kanisa la laodikia anasema katika kipindi hicho ndipo wakarejea kwenye maandiko na mungu akawaongoza wakabaini uelewa sahihi juu ya utunzaji wa sabato wakaanza kuitunza sabato kuanzia hapo ndipo sasa wakaanza kuitwa wasabato kwa nini maana wanatunza sabato wamerejea kwenye sabato ya bibilia kama mm. na mwaka elu8 na stt ndipo wakatengeneza taasisi ya uongozi taasisi ya utawala na kupewa jina sasa kamili kama jina la wa wa sabato. Yani, seventh day adventist church kwa nini kwa sababu wamerejea yani ni wanamarejeo wanaoabudu siku ya sabato wakisubiri marejeo ya yesu kristo kwa hiyo wengine ni kweli wa, ni wanamarejeo wanasubiri ujia wa yesu kristo lakini hawaitunzi sabato asante kwa ufafanuzi huo mzuri mungu akubariki sana mchungaji na hiyo ndiyo tamati ya kipindi hiki cha biblia kujibu kwa siku hii ya leo kumbuka kesho ni mafundisho makuu naamini ya kwamba umebarikiwa nayo basi kwa maswali maoni changamoto au jambo nakutatiza niandikia kuanani hii hapa ifuatayo ifuatayokujkuja nesoiwaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ni kushukuru sana kuchagua kwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr basi hawa pa waimbaji wa mzizima kwaya kutokea dare salamu wanakuambia wimbo moyoni mimi sina la ziada tutane kesho panapo majaliwa oh And when you are thank you Thank you. 故مس不我 <laughs>