unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana yamakelele yesu yuhaja tena nipata sauti himbasana yesu yuhaja tena nakuj nakuja yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena segea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya waadventisa ulimwenguni awr ikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia moning sta redio na roc fm nchini kenya watupata katika masafa ya 897fm vilevile tupo katika tovuti ya wwawr rg uhaligani msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya redio ya wdventisa ulimwenguni karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo imani yangu ni kwamba hali yako ni njema ninakukaribisha kukaribisha tuwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki msimamizi wa matangazo haya jina langu hadimachelu mshana kwa kuanza kipindi chetu tuwategee skio grach na wimbo unaosema upendo mara baada ya hapo nitarejea kuendelea na kipindi cha sera za ndoa we ali be one issue. I'm more joy. asanteni sana gres qwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa basi napenda nimkaribishe mary mseli katika sehemu ya nne akiendelea na mada hii inayosema malezi ya mtoto aliye katika kipindi cha barehe ungana nami mwanzo hadi mwisho kwa hiyo kama usipomonyesha upendo ukabemezabemeza baadhi ba- ya vitu unaweza ukampoteza kabisa huyu mtoto hivyo wewe kama mzazi au mlezi ni vizuri tukaonyesha upendo kwa mtoto au watoto wako sio tu katika kipindi hiki cha balehe hata hata akishapita au hata kama bado jitahidi kuonyesha upendo na kitu kingine pia ambacho kina ambacho kinaweza kusaidia kinaweza kumsaidia mlezi au mzazi katika kipindi hiki cha cha balehe ni kipindi cha milo ya, ya familia pale ambapo mnakuwa mnakula pamoja ule muda ambao mnakaa kwa pamoja ndio muda ambao wakuungea baadhi ya mambo unaweza kumwambia labda kama ni ni mtoto wako wakike au wa kiume hebu bwana josef ebu tuambie leo siku skuliako iliendaji atakuelezea ebu ana hemu tuelezee he? leo shuleni ilikuaja ataanza ata, ata kuelezea kwa kwahio katika ule mda wakula angalau mnakuwa mnashirikiana ku, ku, ku kupata taarifa mbalimbali mnazungumzia mambo mbalimbali mbali ambayo ni ya muhimu ya kifamilia na hiyo inakuwa rahisi sana kwa mtoto kuona kama alazimishi kuongea kuhusu yeye au kuona kama anafuatiliwa sana hiyo ile mmoja mmoja anaongea sio kwamba tu flani tuekeakea ojaoa ajielezami siku yangu leo ilikuwa ilikuwa hivi hivi hivi hivi na na labda leo tulikuwa shuleni tukacheza tukasoma ikawa likua alianguka hivyo mnacheka kwa pamoja basi siku inakuwa imeenda lakini jambo jingine ambayo naweza ikasaidia ni mitoko ya familia kuweka muda kwa ajili ya mitoko ya familia hii inaweza kuburudika na kufurahia kama familia na hii hujenga na kuimarisha uhusiano wa familia mnaweza kupeana nafasi nakuchagua naenda wap ipindi aipindi ambaonaa watoto wako vitu ambavyo labda we ungependa uone wanafanya au upende ambavyo wanafanya au ndo kipindi hapo ambacho unadokezea kuna hivi hivi hivi miaka fulani kama nyinyi kwa kweli hivi na hiyo huyu mtoto atajua jinsi gani na na katika kipindi hiki asiweze kuwa tabia ambazo sio akawa naee katia ipindi ikieua kitu kingine ambacho kinaweza kkasaidia ni muda binafsi em jaribu jitaidi kumpa mtoto na naye muda wake binafsi mpe muda jaribu kutafakari mambo yake binafsi kwasabu tumasema katika kipindi hiki mtoto mtotonay anapenda kuwa huru anapenda na kusikilizwa. anapenda na kusikilizwa akushirikishe mbali mambo mbalimbali kwa hiyo em mpe muda wake binafsi akushirikishe kitu mpe muda binafsi yeye aeleze yale ambayo yana yana yanamtatiza nanapokuelewesha na anapokuja anakwambia msikilize usimkaribie na hii ni rais wewe ita, kama mzazi kwa sababu mtoto wako atakuwa yuko wazi katika kuongea kile ambacho anajisikia na na sio hilo tu kuwa karibu na mtoto wako ambavyo ataweza kukwambia ambachoilo tuamua akini usimsongesonge mpaka ajeisi unataka kumwingilia uhuru wake kwa hiyo kwahiyo msikilize tu alafu wewe kama mzazi utajua jinsi gani yakumwelewesha lakini mpaka unamfuatilia na hii itamsaidia wakati mwingine aka aweze anapata changamoto au anaoona mabadiliko fulani aweze kuja kukwambia lakini jambo lingine ni majukumu ya nyumbani nasema makubaliano ya majukumu ya nyumbani ambayo yanapaswa kutimizwa husaidia kuimarisha ile hali ya uwajibikaji mfano kwenda sokoni kufanya usafi kuhudumia watoto au watu wazima katika familia hii husaidia kumpatia mtoto wako kuwa na au kuwa na usemi kwenye majukumu anayopaswa kuyatimiza na kuyafanya kwa moyo mkunjufu yale majukumu ya nyumbani kwa mfano labda kuna baadhi ya nyumba nyingine wao wanatabia labda kwa mfano ni siku ya jumapili wanafanya usafi kwa pamoja wanashirikiana kwa pamoja wana huyu na ana deki huku huyu a labda anafuta madirisha hivyo hiyo hii titasaidia ndo njia mojawapo ya, ya kujenga pia urafiki wewe pamoja na mtoto wako kwahiyo labda hapo mmesha kufanya usafi labda ndio huyo ndo alikuwa anapika mmekaa kwa pamoja mnakula pale wakati wa kula hapo hapo ambapo unaongelea hiyo mada unawashirikisha una watoto kitu ambacho unatamani ngepaswa kujua kutoka kwako haya jambo lingine tena tunasema ni kupata muda na familia yako ndio kuna muda ambao wewe kama wewe unatakiwa kukaa na familia yako yani ile kukaa kwa pamoja kuongea kwa pamoja kwa upendo ukichana na muda a wa, wa mlo unaweza ukatafuta siku tu e ndio ndohivo ambao vimetoka auti mnaongea kwa pamoja vizuri kila mtu anaeleza hisia zake au mnajaribu kujadili tu mambo a ya familia kwamba mfanye nini ndani ya ya familia mnahisi kuna kitu gani tunatakiwa tufanye au tusifanye au tufanye kitu gani ili kukaba labda nikaba mna mradi wenu unaanza kuwashirikisha ndipo hapo utapata baadhi ya mawazo kwa sababu tumesema katika kipindi hiki mtoto naye ana kiakili akili inakuwa inaanza kukomaa kwahiyo inaweza ikawa mtoto naye akawa na wazo lake ambalo litakuala kujenga kwa hiyo unampa mtoto nafasi ebu labda kaka goson nae embu tuele, tueleze gow le ulikuwa una, una, una wazo lipi em nawe tu, tuambie po em tuambie we labda ulikuwa una wazo gani katika hili tuna mpango wa kufanya kutengeneza mradi fulani we ulu, ulikuwa una wazo gani kwa hiyo hayo ni baadhi ya mamboambayo anaweza akasaidia lakini sio hilo tu watie moyo na kuwapongeza pale ambapo mtoto wako anapofanya anapofanya jambo zuri anapofanya kitu kizuri labda darasani umeona amefanya vizuri hata kama hajafanya vizuri mpongeze ile kwamba kwambamwambia wakati mwingine utafanya vizuri zaidi hapa ni kweli ulikosea zaday akat wingine usifanya hivi, fanya hivi utafanya vizuri zaidi lakini usimkaribie ukamgombeza nasisemi kwamba watoto hawataki kugombezwa hapana wanatakiwa kugombezwa lakini kwa kwa kwamba mwanangu umekosea kosa hili na hili na na kwa kwa hii na sababu hii hii lakini sio kuwagombeza tu hivyo wewe kama mzazi au mlezi na tunasema kuwatia moyo na kuwapongeza pale wanapofanya vizuri wanapoonyesha juhudi ya kitu fulani mambo fulani wapongeze wahamasishe wa, wa, wa hata ikiwezekana wape zawadi labda alikuwa ame labda wakati uliopita alikuwa ame amekuwa mtu mtua labda wangapi tusema kua mtu wa kumi wakati huu akawa mtu watano m mpe zawadi au hata unajaribu unasema leo nanaamua kukutoa outing ila hii ni kwa sababu umefanya hiki na hiki au leo hii naku na ku, unam, unajaribu kumdarisi vitu ambavyo anavipenda katika vile vitu ovipenda labda suaambiaafanya vizuri bilashaka mtutowakati mwingine atafanya vizuri zaidi nas unasema ta msaada kwenye kazi za shule na nyumbani pale wanapohitaji lakini pia mtoto anapokuwa mbali na nyumbani jitahidi kujua ni wapi yupo na yupo na nani nawaimize kuongea juu ya vile wanavyojihisi lakini usiwashinikize sawa e. kwa hiyo kwahiyo kama mzazi jitahidi kujua kwamba mtoto anapokuwa sehemu fulani yuko na nani na wanafanya nini hilo itasaidia lakini jambo lingine cha tunasema mruhusu kijana wako kijana wako au mtoto wako kuwa na muda wake binafsi iyo tulishaongea kwamba mpe awe yehe, yehe yehe. na faraga yee kama yeye anajitafakari e kama yeye labda katika mambo labda akawa atawekwanayatafakari avituadanaaka wao kila mtu ana haki yakuwa faraga hivyo basi ni, ni vizuri kumpatia mtoto wako muda wa faraga lakini pia hata wao wana haki ya kuto kutoambia wazazi wao kila kitu kusiana na maisha maishaa kwasababu tnasema nawaheshimu unatakiwa muheshimu muda wao wa faraga hiyo msaidie mtoto wako kupata hitaji lake awe na uhuru kwa sababu tumesema katika kipindi hiki mtoto anapenda kuwa uhuru lakini pia mtoto wako anapokuwa mbali na, na nyumbani jitahidi kujua kwamba yuko na nani ndio mpe uhuru lakini jitahidi kujua kwamba uko, uko alipo yuko na nani na hata kama ni marafiki jitahidi kufahamu marafiki zake au marafiki zake ni waaina gani kwa sababu kupitia marafiki pia utafahamu kuwa mtoto wako ni ana tabia gani mtoto wako yeye ana mwenendo gani na jambo lingine tunasema migogoro ni kawaida kwamba katika familia au we mzazi mlezi tunasema migogoro kati ya yakuwewe na mtoto wako sio kitu kibaya ni mtoto anajifunza kujitegemea kifikra ni vizuri kusikiliza msimamo wa binti wa binti yako au mtoto wako wa wakiume wa kike kisha uamue ni kipi kina thamani katika msimamo wake na kumsimamia na kusimamia kisichokuwa cha thamani kisifanyike kwamba wewe kama mzazi au mlezi kwamba kuna mda mwingine kuna migogoro inaweza kutokea labda nawa kalaa amba hiki na hiki unachofanya sio kizuri mwanangu ila utakiwa kufanya hivi kwao ustarajie mtoto wako atakubaliana na we kwa kila kitu unachosema akini wakati mwingine ni vigumu kwa mzazi au mlezi na binti yake ni kukabiliana na kutofautiana hivyo basi mtoto ataweza zaidi kuheshimu mitazamo yako kama utaheshimu mitazamo yake pia sina maana kwamba mzazi au mlezi kwamba mtoto atakachosema hicho hata kama ni kibaya wewe ukubaliana ukubaliane naye hapana ila unamsikiliza mtoto kwa kile anachokisema hem jaribu kuona mawazo yake yeye yakoje alafu kama kuna mawazo ambayo hayako hayako n hayana maadili au hayako vizuri unamwelewesha kwa, kwa upendo kwa upole na sio kwa hasira au kwa kuchukia mweleweshe tu kama kama kawaida kikawaida tu kama kama marafiki kwamba mwanangu ni kweli pale unataka una, una, una kupigana kwa sababu alikuwa amekukwaza lakini kulikuwa hamna njia nyingine ya kumwelewesha mpaka naye ungetakiwa ukae naye zimetulia ndio una na na ulini ulinikosea lakini sio kwa njia ambayo ulikuwa unatumia vizuri kitu kingine labdasubiiasilz fundishe mtoto wako stadi za maisha wakati wa nyumbani kwa zile familia ambavyo wanakua labda na maeneo maeneo makubwa wana uwezo wa kufanya waba wakalima waka wakatafuta kaeneo wakalima waka wamepanda mboga mboga lakini sio lazima tu iwekilimu inaweza stadi za maisha unaweza kufanya kwaku kumsaidia kufanya maamuzi sahihi yaani kaukamwelewesha jinsi gani ambavyo anatakiwa ati afa a, a, a, awe na mahusiano bora na wenzake au ukamfundisha uka n jinsi gani na kuhimili hisia zake jinsigani nakuhimili mihemko naambuaeewesha kuhusiana na kujitambua kujitambuayeye ili awe kijana bora aahuko baadae awezikuwa awe baba aweze awe, awe, awe kuwa baba bora au mama bora ni jinsi gani ambavyo anatakiwa ajihusishe na wenzake gani anatakiwa aongee mahusiano yake anatakiwa yaweje anapokuwa na asira natakiwa aweje asiwe tu mtu wenzake labda asubiri asira zake zipungue ndio aweze kuwasilisha kile ambacho mtu amemkwaza jinsi ya kwamba ndio katika fnakuilimhemko cha balehe unakuwa na mihemko jinsia tofauti lakini sio kwamba kwa sababu una kamba kwasababu kweli uende uendekafanye tafuta chia tofauti labda kama ni kufanya mazoezi unakimbia ukachukua jembe ukalima ukapailie bustani hivyo hayo ndio mambo ya, ku, ya kumwelekeza mtoto wako na msaada wa ziada ukiona familia yako haihusiani vizuri unaweza kutafuta msaada wa ziada kama kama kutafuta washauri na nafsii au huduma za msaada wa familia na hii ni vizuri kumuunganisha mtoto wako na wataalamu pale ambapo unaona hayuko sawa kwa sababu kuna familia zingine wao wana wana madaktari wao kwa kwahiyo kama unaona mtoto wako hayuko sawa unaweza ukampeleka kwahyo daktari wake ya, atajua the, jinsi ambavyo atakavyoongea naye au namtafutia mshauri na namnasihi anakuwa anaongea naye hivyo nasema ni muhimu jamii imlinde mvulana na msichana aliye katika kipindi hiki cha balehe na kwa kutambua kuwa katika umri wa balehe haimaanishi kuwa mtoto amekuwa mtu mzima hivyo wewe mzazi au mlezi ukaye ukijua kipindi hiki cha balehe sio kwamba huyu mtoto wako yeye ndo amefikia ame wakati tayari wa waku, waku, wakuwa mtu mzima wewe tambua kwamba katika kipindi hiki mtoto wako bado ni mtoto kwa hiyo unaendana una, naye kama mtoto sio kwa sababu ndo amekuwa tumesema anatoka utotoni anaenda utuhuzima kwa hiyo umlimbikize majukumu ya kiutuhuzima hapana hapo unatakiwa uende naye taratibu haya basi wapendwa wasikilizaji wazazi na na walezi hiyo leo ndo ilikuwa mada yetu ya neo inawezekana kabisa umepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizauj nesohja na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania hpo sina la ziada tumefikia tamati ya kipindi hiki kwa siku hii ya leo asante kwa kutenga muda wako na hivyo basi kesho kitakuwepo kipindi cha ijali y afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa ninapotoka studio na kuacha nao aq na wimbo wanaosema nimeyaona jina langu habi machelumshana endelea kubarikiwa matagazo Ona maku ya bwaa aliyotenda katika maisha yangu ni kwa reheema za mbiii ni hai ineaona maku ya bwana aliyotenda katika maisha yangu ni kwa rehmaa janaayo ya kushuhudia mambo ya ajabu wana alota tena si mimi tu aliyenitendea kila mmoja ANAYOYA ya kushuhudia mambo MAKUYA ajabu wana alota tena Anatenda mambo ya jabu Tutu kuzetu shangilie hey. Alleluia buana. ilawtewntmb ialakkofua na n mpebo ksik tembea wadinalake vikofua na ona wadinalake mapebo ya kisikia yana kwajina la lakeviwete wanatembea kwajina lake vikofua la na jina la wete tembea, jina la ona a mapebo ya kisii an wajina lakeviwetewa naemda wajinalake vikofua na