unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesu waja t hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivi washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena imaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania na vilevile vile kupitia kisima fm kutoka kule nchini kenya kwa masafa ya 897 mtandao wetu ni www g hii leo ngana nami kibaga mwaipaja akiwa kama msimamizi na moja kwa moja yale ambayo tutakuwa nayo hapa studio ni pamoja na waimbaji wa kwaya ya maranatha kutokea kule mkoani dodoma ambao watakuja kwako na wimbo unaosema kuna habari njema kuna habari gani za tumaini katika kusimame usemena wacu lake lolange moposi kuwe nakuja sililusiyogope ukuandivi egambilawo na makosa yao yontewaya cuwehukumguli nakuja nabarikaniza tumaini patikaluliai usimame usemena wajuwo tenenonake mokozi muwe na ujasilinisi ogopeuwa piezamizao na makosa yaoyotewayajuwe ukumuli na kuja na katika wimbo wa pili msikilizaji tutakuwa nao kwaya ya maranatha ambapo atatutujia na wimbo wanaosema kamilisha kama bwana yesu atakodudi atakukuta wapi mgedwa nyumbani shambani ya makazini yeutakuwa huko tayari ufanye haraka usikawiye yeye ajuwa wakati wake na hii leo msikilizaji mada hewani itakuwa ni bale katika kipindi hiki cha watoto wetu mto wa mada ni meli mseli ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha jordan kilichoko hapa mkoani morogoro na amini ya kwamba atatoshauri mengi ukizingatia anasomea masuala ya ushauri na saa basi bila shaka utaweza kubarikiwa naye sana na kwa kwanza vipindi vyetu msikilizaji ni uweze kuwategea sikio waimbaji wa kwaya maranatha kutokea dodoma wanakwambia kuna habari njema kaniza tumaini nacikanduliyal kusimame usemena wangu wotene lolamgie mokozi kuwe na ujasililusiyogope ukwaniviengambilawo na, na makosa yayonte wayacikuelu kumuli nakuja kuna barikani zaki na imatika uli ali kusima tewo semenawatu otene na rakemokosi kuna na uta sidi ulu si ya mape wapi yata mika kwa saaya ya tewa I'm going to go to the watu Wajue maneno hayo. of the city of the city of the city of the city Ina Puya, Uajo Lixeuatu, Pajoe, Maneno, I am a Christian and watu wengi wamegisha hangaika mgwenda ukuna kule wakita kuta mbala ja hamani mada hawejapata mjumbe wa mungu ukaenza yalinonyeshe watu hawo jawezekana wote mmoja wawo akabata wokovu Nina habari za nyumba, habari za mungu wangu, habari za mabati kwa koko inaburja watu wote, maneno hayo usisao kuae zangu koko inaburja, nina habari za nyumba I'm a little bit of a little bit of watu, wajue maneno of a little bit of Habari za juu mpani habari za Mungu wangu habari za upambozivo inakuja tuwajulishe watu wote wajue maneno hayo usisahau kuhaeri sango hukumu inakuja e na habari nyumbani, juu mpani Mungu wangu habari za ukamaziwe hukumu inakuja wajulishe watu wajuwe maneno hayo usisaukuwaene hukumuu inakuja asante sana waimbaji wa maranatha nami nachukua fursa pekee kukaribisha katika kipindi hiki cha watoto wetu na huyu hapa meri mseli msikilizaji wa idabiara na redio ya, ya adventista ulimwenguni na kwa jina naitwa meri mseli ni mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na sihi kutoka chuo cha jordan kilichopo hapa morogoro na leo nimewaandalia mada inayoitwa balehe na katika kipindi chetu hiki cha watoto hiyi kama watoto tutajifunza balehe ni nini balehe inachukua muda gani mpaka kuisha na balehe pia huanza muda gani na huchukua muda gani na mabadiliko yake changamoto zake na jinsi gani itakavyofanya ili kuweza kukabiliana nayo kwanza kabisa tukianza kwa balehe ni nini tunasema balehe ni hatua muhimu anayopitia mwanadamu kutoka utotoni kuingia utu uzima kipindi hiki cha balehe inakuwa inaanza wakati kemikali za mwili zinazoitwa mo huanza kuzalishwa kwa wingi katika mwili wa binadamu na homoni hizi husababisha mabadiliko mbalimbali kwa kijana au kwa binti kimaanisha msichana au mvulana aliye katika umri wa balehe na mabadiliko haya yanaweza yakawa a kimwili ya kihisia kiakili na kijamii mpendo a mtoto unayenisikiliza haya mabadiliko tutayaongelea zaidi ka tunavyozidi uendelea na smt a umeona ba ababamzaganed bae inaanza kwa wavulana na wasichana kwa, kip, kwa kipindi tofauti na kwa kawaida mabadiliko ya ya watoto wa kiume yanachelewa zaidi kuliko mabadiliko ya watoto wa kike na kawaida balehe kwa mvulana huyu ayu mtoto wa kiume katika umri hua una, unaanza katika umri wa miaka kumi na mbili mpaka miaka kumi na nane wakati huo kwa msichana uanza katika umri wa miaka tisa hadi miaka kumi na nane lakini endapo msichana huyu au mvulana huyu akafikisha miaka kumi na nane na haja balehe inashauriwa ni vyema akaenda kaonana daktari japo kuanza au kuchelewa inaweza ikasababishwa na mambo ya mazingira historia ya, ya familia ya mtu au afya yake tu kwa ujumla hiyo ilikuwa ni kipengele cha balehe ambayo inachukua muda gani na inaisha muda gani sasa tuangalie haya mabadiliko yana yanachukua yanaweza akachukua muda gani muda ambao yana inachukua ina mabadiliko haya ni miaka sita hadi miaka nane nikimaanisha kwamba ili kukamilika yale mabadiliko yale ambayo yanaanza kwamba huyu mtoto alikuwa tu kawaida tuseme ba kwanzia miaka saba kwa, kwa msichana u kushuka chini alikuwa tu kawaida hana mabadiliko mabadiliko yoyote lakini alivyoanza balee akawa anaanza labda alika tuka na maai i ani a inachukua miaka sita ai sasa haya mabadiliko yenyewe ni api mabadiliko kama ambayo tulisema kuna yakihisia kimwili sasa tukianza na mabadiliko ya kimwili na mabadiliko kwa ya ya kimwili ya unayenisikiliza wale ambao tayari wameshaanza kwenye utaweza aaz sio hilo tu unaweza ukapata hedi katika kipindi hichi kama mtoto una wezekana wakuingia katika siku zako kila mwezi unakuwa unaingia katika siku zako bila shaka kuna una ya watoto watakuwa wananielewa zaidi badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni sehemu ya uke kutoa majimaji au ute kwa hiyo endapo utaona majimaji au ute katika kipindi hichi ewe mtoto usishituke japo kama ikiendelea zaidi usisahau kumshirikisha mama au dada aliyeko karibu na wewe si hilo tu badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia kuota chunusi au vipele katika baadhi ya sehemu za mwili kama mgongoni kifuani na usoni na badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni kutanuka mwili hasa sehemu za kiuno kutanuka nyonga hizo ni sehemu ambazo zinafanya mabadiliko na badiliko lingine ni nywele makwapani na sehemu za siri pia sauti yako inaweza ikawa nyororo na badiliko lingine pia ni tezi za jasho makwapani kufanya kazi zaidi hivyo inapelekea kutoa harufu Kwa katika kipindi inatoa harufu ni vizuri ambayaa kama mtoto ukawa na ile tabia ya ya yakukifanyia usafi wewe kama wewe ili sasa hiyo harufu isiwe inasikika na badiliko lingine ambalo naweza ukapitia mtoto ni kuanza kupata mihemko au hisia za kutaka kufanya ngono au kujamiana hivyo mtoto ni vizuri katika kipindi hichi ukawa makini sana kwa sababu mihemko hii au hisia hizi ambazo unakuwa unazipata endapo kama hutaweza ambayo hautaweza kuzbt taweza ukapata mbayo, yangono, uka, uka hata mimba kwa sababu kipindi kasababukipindiici iki pia ni kipindi ambacho wewe kama mtoto una uwezo wa kuzalisha mayai nayoweza kutunga mimba kwaiyo endapo kama utapata mimba katika kipindi hichi itakuwa ni hatari kwa, kwa sababu vile viungo vyako vinakuwa bado havijakomaa kama ukapata kawa ni hatari kwa havijakaaa mabadiliko ya, ya e, a kii ya... au vile vipele vidogo vidogo sehem mbalimbali za mwili kama ambavyo tulisema kule mwanz kwa waschana sehemu za usoni kifuani na mgongoni. Pia zinakuwa nzito, bila bilashaka mnanielewa zaidi ka wal amba, ambao sana sana wanakuwa wameanza pale anfmu ale sana sana hapo mtakuwa mnanielewa vizuri na badiliko lingine linakuwa mtoto unakuwa unaanza kuota mde au pia unakuwa una unaota nywele za siri ota usoni kifuani na pia kifua kinatanuka mwanzo ulikuwa tu na mwili wa kawaida lakini hivi misuli inakuwa imejaza tofauti na mwanzo wengine wanaenda kufanya mazoezi wanakuwa sleniaenda ufanyazoe nau wanaitae lakini sio hilo tu tukatika kipindi hiki mabadiliko ambayo mtoto anapata unaweza wakuwa unaota ndoto nyevu elala tu vizuri, vizuri. Kafu, asubume, shuka shuka vizuri sehemu sehemu ilikuwa lakini asubuhi umeamka unakutana na limeloana ukasema labda umejikojolea hapana hiyo ni ya mabadiliko ambayo unakuwa unayapitia na katika kipindi hiki pia za kijinsia hukua na hizo i ni kama vile uume korodani na kifuko cha ca pia katika kipindi hiki zako za zajasho zinafanya kazi zaidi na kutoa harufu o ni vizuri pia na wewe mtoto katika kipindi hiki ukiona hali kama hiyo ni vizuri ukajitahidi uka kuendelea kufanya usafi wa mwili wako ili harufu isitoke au isisikike kwa wengine lakini pia badiliko lingine unapata mihemko ya kihisia na kupelekea kutaa kujamiiana ni kwa sababu pia katika kipindi hiki pia wewe mtoto wa, wa kiume unakuwa na uwezo wa kuzalisha manii au mbegu za kiume inashauriwa kua makini sana kipindi kwa sababu, kama wewe pia ukishindwa kujizuia ukashindwa kujiibiti hisia zako kwamba umepata na ammata meo naoueekea kwa kaifata kumpatia mtoto wa, wa kike ambaye nae tayari ameshabalehe ukampatia ujauzito kwa sababu tumesema una, hiki na uwezo wa kuzalisha mbegu za kiume kwa endapo, kama wakakutana akipindi wakajamiana uwezekano wa wawewe mtoto wa kiume kumpatia mtoto wakike niahs mpatia mimba nirahisi sana kwaiyo ni vizuri endapo, mkoi, inakuwa, ina, ina, ina hata kitu tofauti chakufanya hata uende shambani lima au tafuta au ende kafanya mazoezi ili tu hiyo hali ya, ya ya kuhisi kutaka kujamiana ishe. na badiliko lingine tena Nimesoma misuli inakuwa inaongezeka na inakuwa inaimarika ma msuli nakua nangezka asatundeu ukaangalia mabadiliko ya akakili katika kipindi hki ca balehe nasema katika kipindi hiki cha balehe mtoto anakuwa na uwezo wa kufikiri na kujadili bila shaka mtamt mtakubaliana mta na mimi watoto katika kipindi hiki unakuwa un, unajaribu kuulizia mambo mbalimbali mbali, unataka kukuelewa zaidi hata kama kitu kikiulizwa unakuwa tayari kujibu kutokana na kile ambacho unakielewa unataka kujibu vile inavyotakiwa kwa sababu uwezo wako wa kufikiri na wenyewe tayari ua ume, una umekuwa umeongezeka ume, ume, ume sio hilo tu unakuwa na uwezo katika iko kipindi wakabflani hapana hapo unakosea flani kampa ongeziapo umefanya vizuri kwa sababu ni kipindi ambacho na unaelewa kwamba hiki alichofanya ni kizuri na hiki alichofanya ni kibaya na pia badiliko lingine ambalo unaweza ukanae mtoto katika kipindi hiki una, kuficha, kuficha mambo. Siri. Kitu, mmbani, flani, mtu, na kitu nyumbani tofauti ukaficha kipindi ambacho unakuwa mtoto una uwezo wa tu kwa sababu watoto siku zote wako wazi. Lakini, kak, iki oautina kipindiambaoaamoa lakini katika kipindi hiki uwezo akujihibiti kamakusema kwamba hiki natakiwa sitakiwi kusema lakini pia sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kuuliza kuuliza maswali muhimu mambo muhimu mambo ya ambayo yame ambayo yamekuzunguka na yamekuwa katika maisha yako mfano labda unataka kujua imani ya dini fulani imekuaje hivyo na unakuwa mdadisi wa kutaka kuuliza mambo ambayo yalichukua kama uliyachukulia kama yalivyo wapo awali kwa mfano labda unataka kujua kuhusu wazazi wako ukoo wako au imani yako ya dini apa naezakwamfnolabda nikitolea mfano kwa wale ambao wana wazazi wa mzazi mmoja anini wanaita wana mtoto sasa hapa anaweza akauliza labda ameona watoto wenzake wengine kwamba wao wanaishi na baba na mama au na familia fulani kwani wao wako wengi tofauti na yeye ofahuyoz na, na, na wake nasa kwahiyo ataenda ataanza kuuliza ivi mama au baba mbona sisi tuko wawili tu mbona wenzangu anaishi na na flani na mama yake na baba yake na ndugu zake wengine mbona sisi tuko wenyewe va k anatamani ana, ana, kujua kwahiyo hiyo ni sehemu ya badiliko na kingine pia katika kipindi hiki mtoto unakuwa una unapenda kusikilizwa kutambuliwa na watu kwamba apenda utambuliwa naataaweza ukafanya kitu kafanya kitu atamani mzaziaone kile wafahamu ume, kwamba kile kitu ulifanya eeaandajaonyesha uleukubali apa kuna hali ambayo mtoto nakuwa aupendezi nayo na unapenda sana kusikilizwa pale ambapo unajaribu kutoa kutoa mawazo yako mambo yako enile, yako unapojaribu mambo mambo ile malengo fulani sana kusikilizwa unapo, kuna kipindi cha kwenye ma, ya familia mbao auutoaaaango yakoaatoa mchango na unatamani ule mchango wausikie na waukubali na hata kama ukikataliwa waukatalie kiaina fulani hivi ambayo aica kufanya uonekane umetukia naamini ya kwamba msikilizaji tumejifunza mengi kuhusiana na balee kwa watoto wetu basi ni jukumu letu kuweza kuendelea kuzingatia nini ambacho tunapaswa kufanya kwa ajili ya watoto hawa ambao wako kwenye umri wa balee kesho msikilizaji ni vijana na maisha kama na maswali maoni au jambo nakutatiza anwani hii hapa yakuninakuja nakuja yesu niwaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania awapakwa ya maranatha inakuaga na wimbo unaokwenda kwa jina la kamilisha ambao ndo wanafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya yaiulimwenguni basi barikiwa msikilizajiama bwana yesu atakoduni atakukuta wapi medwa nyumbai shambani ya makazini yeutakuwa uko tayari ufanye haraka usikawie yeye ye wakati wake bwana yesu hataporuni hata kukuta wapimpenwa nyumbani shambani ha makazini yemtakuwa uko tayari ufanye haraka usikawiye yeye ayuwa wakati wake huruma zake bado zingaripo changamka upate uzima e desihuliyoatkkkamilisha yote uje kwa yesu fanya ima huje desihulivyo atakusafisaatakuinua atakufikisha minduni njavi za ugomi na nyumbani imekuwa niyoja kila siku watu wa mungu inuwe winuwenimyoyo mkamtazame mokozi wenu tazama sasa sazayuko mlangori anakukaribisha uje kwake siku zetu zimekuwa na shida ajali magonja kila maharijavizaug nyumbani imekuwaniho ja kila siku watu wa mungu winu welimyoyo mkamutazame mokozi wenu tazama sasa yuko mulangoli anakukalibisha uje kwake kamilisha yote unje kwa yesu ajalima uje tisiwulivyo atakusapisha atakuinuwa hata kufikisha mbinguni kamirisha yote unde yesu halja imahuje nisihulivyo atakusafisha hajakuinuwa atakufikisha mbinguni