unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipate sauti himbasana yesu yuhaja tena nakujnakuja yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 2h5 lakini pia tunaopatikana kupitia tovuti ya mpendo wa msikilizaji karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo tutakuwa na kipindi kizuri cha vijana na maisha yes, katika maishakatka mbaazitunaz tukapata chai mm-hmm. lakini kwa watu wanaopenda kula chakula baada ya kula yeah. kama bites. Mm-hmm basi inazatenza biskuti nzuri tenza tambi nzuri lakini pia uji mzuri breakfast ya, ya, ya uji wambazi naweza ukapata pale lakini pia mchana um, maharage wamekosa basi mbazi naezakawa ni ya maharage mimi jina langu ni fnl tanda na hapa wasikiliza hii ni kwaya ya bigwa sda kutoka hapa mkoani morogoro asante sana bigua esqwy basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha vijana na maisha mimi mtangazaji wako tanda nitakuwa naye huyu ni manase mambwe huyu yeye akija nakueleza hasa eh, chai ya mbaazi jinsi ya kutengeneza chai ya mbaazi lakini pia jinsi ya kuweza kutumia unga wa mbaazi na una faida gani kwetu sisi keszao la mbaazi ni jamii ya mikunde kunde na tumeizoea kuliona majumbani mwetu na lima kidogo na wengi tumetumia mbaazi kwa mambo mengi sana kwenye chakula mboga lakini pia kwenye biashara sasahivi hu um, ni msimu wa, wa, wa, wa, wa mavuno ya mbazi maeneo mengi hasa mm. ya wanavuna kwa tanzania hapa ukanda wetu wa, wa pwani na iringa iringa mbazi mengi uumo kondoakondamo nakutanga kotembaz wabkwan Yes, katika mbaazi unaeza mm-hmm. tukapata chai mm-hmm. lakini kwa watu wanaopenda kula chakula baada ya kulaatezrrurya uj wambanaapata pale maharage mcaagmbaa maarage lakini ssa um, mm-hmm. jioni au asubuhi kuna chai ya mbaazi Mm-hmm. chai ya mbaazi sehemu kubwa kinachofanya hii chai iwe ni marabai vingeni viungo vya chai Lathalake uki ukinusa mdomoni kenye pua kwa mbali kuna namna mbazi vizuri harufu mm-hmm. kama kama taambannaokasya mm-hmm. lakini pia tofauti ya soya na mbaazi ni kwamba hii ni mbaazi na ile ni soya tofauti ndogo sana lakini zote ni jamii za mikundekunde e, kwahyo chai hi ina ina namna yake wamfano kwenye mchanganyiko mzima wa mbaazi mbazikama mbaazi jamii ya mkundekunde ina madini mengi ya kuna vitamins, kuna kuna magnesium. zote hizo ms- zina manufaa lakini iliyo kubwa sana ni kuu mbili kuna na p sasa yenyee ina faida deeksumazmu mm-hmm. kuna kichocheowaula kichocheo mbaaau cha ambaazmbaa enyemlowetuunahakikisha mm-hmm. afya yako ya moyo iko sawa najua mm-hmm. moyo ni kila kituaja moyoaafya yakekureesai gaama garama hizo kuzipunguza au kuziondoa kabisa kama na shinikizo la damu basi matumizi ya mbaazi yana ya mchang kwenye afya ya moyo na afya ya k vitu vile ini na moyo ni vitu vya kuchunga sana najua afya zetu hizi tusipotizama vizuri inaee katugarimu mwishoni k matumizi ya mbaazi ni msingi sana wa afya za kila sikumandalizi inaanda, na hmm. ya chai ni mbaazi zina zinapitishwa zina, zina, zina kwenye mvuke kuna vifaa vunavitumia kuondoa ile harufu ya arufu yambaazi ambayo wengi kama hivi mm-hmm. tupate rangi ladha ya, ya ya zile mbegu zenyewe zile ziltuzioke zinaokwa zile kwenye oven inakuwa mm-hmm. inakuwa rangi ya kawia, kawia, kawia Asapo, kwa mbali iko tai sasa kwenyearakhu kuhama sasa kwenda kwenye chai chaisanaongeza mm-hmm. na viungo vingine mbao vina vina mchango mzuri wa chai kuwa ni mpya alafu imefungashwa vizuri kwa ujazi warau mia moja ambao <coughs> <coughs> kwenyewe kwenye kutunza usafirishaji inaweza kaa hata miezi sita hadi mwaka kama ujaifungua lakini kama umefungua ndani ya wiki moja umemaliza ni ni moa umemalizaawenewe ambaziiliookwa isipokuwa haijaweka viungo e mbogae gaanle kwenye kwenye kwenye mboga ugali unachanganyia mle gawko wa maindi wa ugali ugai ene ujia kwenye uji mboga mle au kama una maji yako atamani tu upate hiyo iyouunga unga wa wa mbaazi kuchanganwa kwenye maji basi no, kama nasafiri au kaofsini ujapata mda uteza hiyo chai au uji basi unachanganya kwenye maji nau naunywa kikubwa ni kwamba mm. ya, ya mbaazi kwa sababu ya umuhimu wa afya ya moyo na afya ain itumike mara kwa mara mm. weli hili tume, tume, zao la mbaazi ni kama zao limesaulika hivi nyumbani paa nakuta kuna maharage na jamii zingine mbaamamsimu akitunaaca kipengele cha msingi sana katika vitu vyetu vya nyumbani vya chakula ukikuwa na maarage dagaa nawengine nawegine wengine mbaazi wanachukua haa yetu n ambao tungeila sisi kwanza manufaa unayo yapata kule nasituyapate pia Mfano, umepika, umepika mboga yako ina ya mm-hmm. yale kuna, na ume, ku, mafuta ya mafuta ziada mpaka yanaelea kutoshaeauoeazaea ofautiaadamama mbona leo mafuta yeah, maftaumetokea kum, kuna mto wa mafuta kwenye, kwenye mboga mm-hmm no kwa hiyo mbaazi yenyewe kama ukiipata mbichi na enyewe bad ni nzuri tu ichemshe eh, tu vizuri afkula kama kama snack. Mm. Eh, usi usijali ile radha yake ni mpya ndiyo kw kwasababumbaazi yenyewe ni mbichi mm. lakini jali manufaa ya afya ya moyo afya ya ini hi vitu viwili hivi usipoviangalia vitaugarimu sana mm. eh, tumeangalia unga je vipi katika upande wa matumizi ya unga unaweza ukatumia hata kupika ugali ugari e, unga unaweza ukatumika kupika ugali kupika tambi mm. e, kupika biskuti kama unataka nyumbani pale k kuna, kuna, kuna vitu vya kutafuna tafuna watoto watoto wasiende dukani mm. tenza tambi pale pale, pale nyumbani na hiyo ishu ya tambi naweza tambinaeza nitawaeleza kinipigia tateeneza nita vizuri ili nyumbani pale kue kuna varieties unacakula yani, e, nyumbani pale usi, usi, usi tuna vyakula Tamba, mtoto paleamia mbili kununua vitu ambavyo wewe ani ni muhimu sana ukafahamu mwanao anakula nini mm-hmm anaongea ana, ana na nani yaani kujua afya ya mtoto kwenye chakula ni msingi sana kwa sababu uh, vyakula hivi tuna vile lakini lazima viwe moja mojawapo ni afya na afya ndio kila kitu mm. baba ukiwa kiuna afya basi nyumba zima meporomoka mama ukiwa una afya nyumba pia. Kwa afya na chakula ni vitu vya msingi sana mm. na. Na katika unga huu ni faida zipi ambazo unazipata sasa ya faida ya unga wa mbaazi sababu ina madini mengi ya kuna kunaafaenamumle ndani za kutosha ktemanufakfmanfaya kibiasara ama sasa ikisha kuwa mfumo wa chai inamaana yule ambaye amezilima nyumbani tna amepata upenye mngine wa biashara unaafya ya, ya uchum chumi ukiimarishwa pia nyumbani mambo makua mazuri mm. eh, kfounga huuumefun kilo moja kilo mbili mpilo tanoashowasikut canocafycano cha afya chanzo cha biashara pia mm, mm, mm. eh, ni, ni, ni, ni, ni, ni pande nyingi afya biashara nyumbani pale kwa kuna vitu vingi unaona mtu ambaye bado ko nyumbani hajapata kujiajiri basi basia kutenza tambi tambi za mbazi za brand yake nakawa niayake mesongamnana umezungumzia mwanzoni pale kuhusiana na chai deo. sisi waafrika awa tunapenda chai chaina wakati mwingine nawezekana tunakunywa chai ambazo hazina virutubisho katika miili yetu ndi uh, ina, ina, ina historia kubwa sana katika afrika kuhusiana na swala la chai ya, chai unaizungumziaje bwana chai ni ni, ni, ni kitu, kitu, kitu muhimu sana katika historia unajua harakati za uhuru ziliokuwa zinafanyika mm-hmm. na kuamboa mataifa mengine mazungumzo yale yaliyokuwa yameshika usawa wa tamu na mm. na mawazo ya watu yalijengwa juu ya chai hata sasa hivi ukienda kwenye maeneo mengi watu wazima wanapo wamekaa na mika, kahawa pale hii ni chai Koyo chai cachai ina familia kubwa kuna chai za kina kahawa za kina soya na nambazi naye amekuja naye na, no, na chai yake mm. kuna yale majanisa majani ya kisabato yae nanyee mm. nanyewe na chai yake pia chaichai chai chai, chai. mm. kwazote hizi historia ya familia ina, inajengwa na chai mm. nyumbani pale mtoto anauza mama leo chai vipi <laughs> no, Kona, mana, kama, na, na siku ya nyumbani na chai mm. lakini pia kwenye sku kwenye habari ya mijadala ya msingi aidha ya kibiashara au ya, ya, ya, ya kawaida tu ya, ya vijana wamekutana wame mm. chai ni, ni kiungo muhimu sana kwenye kutengeneza ya mazungumzo kwa hiyo katika historia yetu pia chai ime, imeshika uh, nafasi kubwa sana kwa kwafano kwenye ukanda wetu wa pwani watu wengi wanatumia chai mwingine mm-hmm. hata kikosa kitafunio kazini k- k- sehemu zingine wanatoa chai tu peke ake kitafunio katafute mwenyewe mwenye kwao kazini pia chai nyumbani chai kazi tukienda kuzungumza na marafiki zetu chai kwao chai ina mambo mengi sio hatuwezi kuzungumza yote kwa sasa lakini u- u- ukiangalia historia ya, ya tanzania chai imekuwa ni ni kiungo kikubwa katika kutenza mazungumzo ya majadiliano ya uhuru wetu mpaka tumefikia hii miaka stini na kitu chai imekuwa ni, ni sehemu ya maisha yetu kwa hiyo chai ni, ni kila kitu na, na ni kwa nini hasa hapa nchini kwetu tanzania uh, ili zao la mbaazi yalijawekewa mkazo sana unakuta kilimo cha soya kilimo cha maharage Mdia, na vitu vingine lakini mbaazi haijawekewa sana mkazo kwanini na ndani yake mbaazi ina umuhimu mkubwa sana kwa sababu mm-hmm. ndani yake inaenda kusafisha kwasaaun naa ama naendausafsanatoaamafutamoyosamoo paoja na vitu vingine kwa nini hakuna yeah. umuhimu hapo umkazo hauja haujawekwa sana isipokuwa uh, watu mm-hmm. kuna watu kuna kwa sababu wamegundua kumbe inaweza ikawapa kipato cha kusapoti nyumba zao mm-hmm hasa maeneo makame ambako uwezi kulima dtalmambaaz utalima oela vitu vya ukame ukame mm. na mbaazi, imelimwa sana maeneo maeneo ya tropics yaani kama haya ambayo ukameukamembma chini ya ya, ya ya jangwa la sahara, la sahara. Eh, lakini ukienda na hali mbonaana halinafananana sisi ukienda india hali kendanhalinafanania sisi mm. imelimwa okay na ukitafuta historia yake kwenye mitandao unakuta india walianza miaka elfu tatu iliyopita kilimo cha mbaazi, Kili mbaazi. Mm. na kwa sababu wamekifahamu manufaa yake tulivyokuwa na historia nao mwanzoni walileta kama kama zao la, la majaribio na kweli kashika kazi mm. Mm. lakini pia kuna kaya zingine mbaazi ni ni kama maharage maharage kwa sababu bei beizilika zimepanda juu basi mbadala ni hii sasa umuhimu haujapewa sana kwa sana sababu ya mazingira ya ya kibiashara unajua biashara inasema tulime sana a tulime kidogo eh. hmm. lakini mbaazi zipo na watu wanazilima unaona isipokuwa tu manufaa kama haya ya muundu wa chai eh, sisi kama afro spices tumekuja na hiki lakini katika kampeni hizi za, za redioni na tunavowasiliana kama hivi hiv tunavtumiaunaesanaekatokea si baak zao kubwa kama la kahawa e, ifike huo. Msikumo, sisi, pia tukisukuma pamoja basi no, tunaweza livolakahawaae na kitu kikubwa sana kwa ajilia manufaa a nchetnchi hmm. yetu kwanzai atana chai ya mbaazi chai ya baazi. Ya hata inapelekwa nje ya nchi kutoka, yes. kutoka nchini tanzania tayari dowanataumesha kusikia mkazoukiutoa kwa wakulima mbalimbali hapa nchini apa tanzania kuhusiana na naili zao ndeo. la, la pamoja na vitu vingine kama kuna jambo lolote kuhusiana na hii chai i haiasa yeah, chai ya mbaazi ni ni chai ambayo kila mtu ni muhimu sana ni vema akawanamazoea na, na matumizitumezeea ladha zile ambazo tunasema ni, ni custom mm-hmm. ladha zile za za kila siku mm-hmm. e, ambaztaka chai chai <laughs> e, nani ya majani ya chai unaona chai hii yenyewe haina haina vyambata vya hey. eh, hey. moja ni kuongeze swali jingine hapo kwamba kwanini sasa Mm. msikilizaji aache ah, kwingine kote huko lakini aje kununua uh, hii chai ya mbaazi katika ka kampuni ya afro afro s yeah, yes, yeah. spice. yes. sisi chai yetu bwana kwa sababu ni, ni, ni, ni, ni mchanganyiko wa viungo vya chai na mbaazi vyambata mm. vya, vya kinai havimo kama vimo kwenye chai zili zingine mtu kama una changamoto ya ya, ya esya ju ya kushuka na kinachokupelekea kufikia huko ni chaibsyetu chai ssi haina, haina mchango wasisi yetu ni, ni, ni madini haya ya, ya kina magnesium ambayo ni ya manufaa sana na kwa sababu tumeitendeza tume, tume kitaalam yote tumea chek vizuri ili yafae kwa mtumiaji kama mtu na shida za pres basi hii ina mchango wa kufanya presiwe nomo mm-hmm sio ya nomo tena iwe hii chai. hii chai na kama mtu na shida ya, ya kisukari chai hii inakufaa pia unazukaengezea mm-hmm. uka sukari au, ukaweka asali au, au sukari zingine kina sugar zakina haina haina mchango mbaya mm-hmm. kwa watu wenye wenye, wenye changamoto za kina na kisukari naona t type type wote hao haina haina madhara kwa hiyo hii ina mchango mzuri katika kundi hilo mm. lakini pia kwa wale watu wazima unajua utazeeka ndio kuna siku sikutazeeka lakini madhara ya uzee kama ulikuwa una mazoea ya kutumia chai ya mbazi mm. basi u, u, unaenda uzee uzee mwema na ule uzee ambao sio mwema lakini uzee mwema ambao kumbukumbu zako ziko sawa no, no. Ehe, lakini pia mweziu na wajukuu ambao umejenga historia pamoja ya kula pamoja nyumbani kwa kutumia chai basi kinywaji cha chai ya mbaazi ni kinywaji kizuri kwa familia nzima na kila mmoja pa anmepata manufaa yake lakini mwisho wa siku kuna jambo la kukumbuka kama tuliwahi kunywa chai ya, ya eh. nikumbukumbu ni, ni katika yambaa eh, yeah. nkumbkumbu tu, katikaltunashukuru tu, sana mm. baada ya chai labda nikugeuzi tena kwa upande mwingine naam bila shaka kwa nini mpendwa msikilizaji asinunue unga mwingine wowote lakini anunue unga unaotokana na mbaazi ambao mnawandaa nyinyi watu wa afro spices ndio uh, sisi tunasema unga wetu ni mm-hmm. yaani umetenzwa kwa mikono yetu sisi vijana mm-hmm. wenu mm-hmm. kwa kutusapoti sisi kwa kununua kwa kuagiza kwa kutuliza maswali kwa kutupigia kwa wingi mm-hmm umewasapoti vijana wa ktanzania asilimia miamoja mm. jambo la kwanza lakini jambo la pili ni kwamba mikono yetu imeshiriki hizi tangu tanguhatua ya mwanzo kubeba mm. kusaga kukuhoka, kufanyeje kusagafaeezia shambani akiuuoteaamameza kwa kunua kikopo kimoja au viwili au dozen au kwa wingi au kilo kadhaa basi basinakua mewasapoti watanzania soko la soko la sasa mbaaznye mfumo wacai mbaaz lakinijabo inneamba sisi tunafanya de tunapeleka kokote kule nona kokote kuleichai inafika kwa miundo ya magari ya sisi wenyewe kufikaturekebishe matatizo ndani ya ami yetu ture kebishe, ture kebishe asata yapendwo wa msikilizaji yawezekana kuwa namoni mbalimbali changamoto swali tujuze kupitia hapo aniwani yapo ifuatayona hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anone ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanuetana na kutekea baraka za bwana na asante sana kwa kutenga muda wako kuendelea kutika sikio idhaa kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni na barikiwa na hawa bigua estq akusema kwamba namtegemea he's a winehouse