unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuhaja tena ipata sauti himbasana yesu yuhaja tena nujnakuja yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena edele kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita5 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania lakini vilevile vile kupitia isifm masafa97 kutokea kule nchini kenya mpendwa mskilizaji utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni sana katika vipindi vyetu hii leo tutakuwa na kipindi cha ijali afya yako na hapa tutaangazia afya ya akili ikiwa ni katikasehe tutakuwa naye mary mseli pamoja naye joseph kabelela ambao ni wanafunzi wa chuo kikuu cha jordan kumbuka katika kipindi cha pii tutakuwa naye joseph kabelela katika mada inayosema mambo yanayopelekea kukosa furaha na hii ni sehemu ya pili naamini ya kwamba tutajifunza mengi na kwa upande wa waimbaji msikilizaji tutakuwa nayo kwaya ya kurasini kwaya kutokea kule dar es daresalamu watakuja kwako na wimbo wanaosema na shangaa shangaa shanga, cha upendo wa mungu a tshan alivamwema kwangu siku zote kwababana marefu ya pendo nauo na waziwazi pande zote amelizunguka nagorodeka kwenye pendo lake na katika wimbo wa pili tutakuja kuusikiliza wimbo unaosema meema iliyoshuka kutoka kwao kurasini kwaya basi moja kwa moja msikilizaji ni kusii wategesikio waimbaji wa kurasini kwaya na wimbo na shangaa ma maru ya o a a aai bandezote bamenezunuka nabolodekakwene peno range natemea bila wasiwasi wasi. atka pendo la yesuacapendo a yesu ae naaa I'm going to go I'm going to Yesu And the people of kipmokina ca pendo la yesu jazidi tina ja bahari anga hikola kwa yesu ni fura sumbiri monya uone yesu watatenda kwa wakati tina ca upendo wa yesu nibedolisilo kipimo angayiko na majozi kwa yesu ni furaha sumiri koyauone yesu akazenago wakati kina ta ja ukalo wa yesu ni pendo lisilokipimo kinaca ja pendo la yesu abha asuiuraha soirikojaone yesu, yesu atatenda ka wakati vina ca upendo wa yesu lipendo lisilo kipimo kinaca pendro la yesu nazilikina ja bahar agaikonamacoi yesuni furahasomeri goja uone yesu, ja yesu atatenda kwa wakati kina cha upendo wa yesu iendo lizila irimkaribu katika kipindi hiki cha ijalia saa kama mtu ametulia anafya na yake bora ya akili na anafikiria na anafanya maamzi yake maamuzi yake atakuwa mara nyingi atakuwa maamuzi ambayo yako sahihi lakini mm, kwa maana hiyo kwamba huyu mtu kama atakuwa anafanya maamuzi ma, ambayo ni sahihi lazima atakuwa anajipunguzia magonjwa magonjwa n maanake huyanaanajiepusha kuingia katika mazingira ambayo mm. za kamfanya kuingia katika changamoto tofauofauti afno le msongowawaamaz mtuanaka nazoatai katika afya ya akili lakini pia ktu kingine hapa kwamba mtu mwenye afya ya akili mm. anakuwa na uwezo wa kufikiria vizuri lakini Ndiyo. pia kuweza kuwa na kumbu-kumbu. kumbukumbu kuna mtu mwingine akipitia changamoto za afya ya akili anakuwa anapoteza kumbukumbu kabisa Ndiyo. Ehe. Mm. hawezi kusimamia majukumu yake kwa sababu ukishapoteza kumbukumbu hata kama unataka kwenda kazini au hata kama ni shuleni wewe Uwezi ni mwanafunzi ha. hata ukienda unaingia kufanya kazi unafanya kazi kwa kumbukumbu kumbu ipi kama ukumbuki ambacho kunatakiwa kukifanya inakuwa e, ni changamoto sana mm. kwa hiyo lakini mtu ambaye anaafya bora ya akili mm. anakuwa na uwezo wa kufanya mambo yake vizuri na sio kufanya tu anakuwa anazingatia kile anachokifanya ndiodio labda kama kulikuwa kuna moja mbili tatu kama natakiwa nianze hiki nimalize hiki ndiokwaio anaenda hatua hatua kwa, hatua. kwa mambo yake Ehe, lakini mm. pia hata wakati mwingine anakuwa ni mtu ambaye anaishi maisha yake yeah, kumane, kwa kujiamini kwa ya kwamba yeah. hasumbuliwi na zile alama zingine au michoro isiokuwa au ichoro alama ishara ziizokuwa mm. na uhusiano wowote mtu labdamtu kaa anapita barabarani akutana na, na picha au bango limeandikwa kwamba jiangalie tabia yako kwa akahani kwamba labda huyu mtu aliyeweka aliyewekalibano moamsema m lainiileni bango ambao mm. limeandikwa pale barabarani ya ujumbe tu wala mtu ae barabaran mm. eh, mm. ah, ile au maneno yale ule mtu kaandika moja mm. kwa moja kunilenga mimi kumbe sio hivyo kwa hiyo mpendo wa msikilizaji afya ya akili ni muhimu sana kwa usta ustawi wa kila mtu na ni muhimu kuzingatia afya ya akili kwa kufuata mtindo wa maisha wenye afya kupata msaada wa kitaalamu iwapo inahitajika na, na kujifunza njia za kushughulikia changamoto za akili na matatizo mengine ya kiafyananaasabbu e, mm-hmm. najua dadamel watu wengine a kasema kambami ah, mm-hmm. bwana labda apa ah, kasababuhi abdgogooyafamilia labdngine anaweza kamua labda ando, kutokana na mgogoro uliotokea akakimbia kwamba hapo akakimbiaakakimbiaaajatauaaiona kwa umbe tatizo tatizo kumbe ameliacha kaondoka na bado taendelea kumsumbua badala ya kubaki kutatua tatizo yee amekimbia lakini mtu mwingine eza kamua labda kujihusisha na matumizi ya nani ya vilevi au madawa ya, ya kulevya akidhani ndio njia bora zaidi lakini kumbe kuna wakati huu ni muda ambao mtu anakuwa anatafuta vitu au anafanya vitu tofauti tofauti akidhania kwamba vinaweza vikamsaidia katika kumponyesha mm. au kumfanya kuwa na afya ya akili iliyo nzuri okay. bila kufu, kama, kama hajapata elimu au ufahamu wowote kuhusu msaada ambavyo wanazkasaidika kupitia wanasikolojia mm. au wataalamu wa afya ya akili mm. ni ngumu sana kwa sababu mara mm. nyingi watu wanakuwa wanajiingiza kwenye vitu ambavyo sio sahihi Okay. ndiyo ndugu msikilizaji mm. baada ya kuona faida au muhimu wa kuwa na afya bora ya akili sasa tuangalie mambo baadhi ambayo yanaweza kusaidia kuboresha afya ya akili akili msikilizaji uh, kuna mambo mengi mengi sana ambayo ya yakakusaidia kuboresha afya ya ya kwanza kabisa kufanya mazoezi mazoezi mazoezi mazoezi na yako Mazo ya ubongo kama vile kusoma kusoma vitabu mbalimbali mbali, kuandika novo, yani kuandika historia mbalimbali mbali, au hata kutatua hadithi au michezo ya akili skuhizi ndio watu wanatuma wanatumia simuhz sim jana akiita sim janja kutaimanana baadhi ya, ya, ya michezo mbalimbali ambayo yanakuchangamsha uelewa wako wewe yani kuna fumbo unaekeafe ulifumbue kwahiyo michezo iko mingi una kama ambavyo tumes, tumesoma hapo lakini sio hilotunasema kula lishe bora yenye afya pamoja na vyakula vilivyo na virutubisho vya kutosha kama vile protini wanga na mboga mboga wapendwa wasikilizaji chakula bora sio kile ambacho tunasema skuhizi piza baga pana. Mm. chakula bora tunatakiwa usisahau <laughs> sawa, sawa asante kwa kulikumbusha katika hilo mm. wale wenzangu we, we, we mnaopenda chipsi tunagusiwa hapo kwamba chipsi chipsi chipsi mm. sio sio chakula bora kwa hiyo tunatakiwa tu tutumie chakula bora ila mpenda anaweza kajiuliza kwani chakula bora ni kipi chakula bora ni mm. chakula ambacho kinakufanya kufanya wewe upate afya yaani kwa maana ya kwamba ni chakula ambacho kinakua kina virutubisho vya kutosha mm. kama tn wanga mbogambogaafya mm. wasawa kuweza kutegea sikio kipindi cha siri za ushindi tuyafahamu ni mambo gani yanayopelekea kukosa furaha basi huyu hapa joseph kabele <muchas> akini changamoto nyingine ni hatari mbalimbali katika maisha e, mambo ni kama vile majanga ya asili maishaaamo a maanaoaaatuotamfanya mtuekujskia furaha anapokuwa katika anou ta maishayakenaendeea katika shuguli zake za kila siku lakini pia changamoto yinie ni, ni uhaba uhaba wa wakati yani kwamba afaunakuna shinikizo la muda katika kufanya mambo yako kwamba wee mda wote nataa kufanya jambo fulani muda hukutoshma ukuhziaamoia uhpia baada ya kuona changamoto hiyo kuna changamoto nyingine ni pale ambapo mtu anakuwa nahisi kutengwa pale mtu anapokuwa amekaa peke yake ana mtu wakuzungumza naye iwe ni ndugu marafiki au labda ni jamaa macangamotou ma asaye changamoto kama ikamfanya mtu huyu asiweze kujisikia furaha pia sababu tunafahamu kwa mfano kama msiba mtu anakuwa katika hali ya majonzi hawezi kuwa na furaha kwamba huko msibani alafu unacheka tuaka a furaha ksabau anafikiria familia yake ita, itaendelea vipi kama alikuwa anategemea kwamba ile kazi labda ndio ekee ambyo inewea u labda iwe tofauti na hapokwamba ile kazi ilikuwa inamfanya yeye ajisikie huzuni au iikuwe na manyanyaso kwa hiyo anafurahia kutoka katika kazi ile e, lakini changamoto nyingine ambayo inaweza kapelekea mtu kupoteza furaha au kutokuwa na furaha kujiraumu kujiraum kwa mambo yaliyopita inawezekana kabisa mtu kwamba labda aliwahi kuferi au kukosea jambo fulani sasa ile hali haimtoki anaendelea kuishi nayo kila siku ka mambo yaliyopita anaendelea kumkosesha furaha kila siku kila siku inavyokwendaz ni vizuri kuachilia mambo yaliyopita na kuendelea na shughuli zingine ambazo zinweza kukusaidia wewe kuwa katika hali ya usawa lakini pia changamoto nyingine ni pale ambapo mtu anashindwa kuthamini alichonacho mara nyingi watu wanashindwa kuthamini na nautambua umuhimu wa vitu alivyo navyo na kuendelea kufikiia vitu wasivyo yeye ashindwe kujithamini ashinde kuendelea nafanya jambo langu mimi jambo langu halifai labda la watu wengine ndio linafaa labda nina nyumba hii nyumba hii haifai labda ningepata nyumba fulani ina chombo hiki cha usafiri hiki akifai labda ningekuwa na kitu fulani nguo hii hainifai labda nguo ingekuwa na nguo kama ya fulani au labda nguo yangu haistahili labda nguo ya fulani ndo inastahiri kwahiyo mara zote mtu anakuwa anajifikiria hivyo lakini pia jambo jingine au changamoto ambayo inaweza kamfanya mtu kukosa furaha ndugu msikilizaji ni pala ambapo mtu anakuwa anajilinganisha na watu wengine hii ni changamoto kubwa sana ukihusianisha na matumizi ya mitandao e, watu wengi wamekuwa wakijilinganisha na, na maisha ya watu wengine e, au watu wengine jinsi wanavyokuwa wanaishi kwa mfano mtu ange anaweza kaona mtu labda ameweka mambo yake mtandaoni anaona yale ma- maisha yake labda ya kifahari maisha ya furaha anaanza kujilinganisha maisha yake yeye labda hata maisha ya kwake maisha ya nyumbani kwake maisha ya mahusiano yake maisha ya ndoa au familia hii inaweza kumpotezea uwezo wake wa kua furahi kwa sababu mara nyingi watu hawa wanaoweka vitu vyao mtandaoni unakuta sio maisha yao halisi wanaweka vitu ambavyo sio maisha yao halisi kwaho mtu mwingine akitazama ve nakua asamavile mtu huyu wenztuabda mtu fulanina maisha mazuriala ana, ana, ana, ana ambacho anakula maamoja baada ya mda fulani ni vivyon sawa na mtu na wewe ambavyo labda unavopata chakula chako kwa mtazamo ambao unakuwa nao unaona kama vile huyu mtu ni chakula ambacho labda anakula kila siku aumambo anayoafanya kila siku kao ni changamoto hiyo lakinipiakatia kujilinganisha a watu wengie ifndugu mskilzaji tumeumbwa katika namna ya utofauti mkubwa sana kuna mrefu kuna mfupi kuna mnene kuna mwembamba kuna mweusi lakini pia kuna tunatofautiana katika hali hiyo kwa hiyo ni vizuri kama mtu ataweza kukubali au kuridhika na hali ambayo ameumbwa nayo hii inaweza ikamfanya yeye kuwa katika hali ya usawa kwa hiyo hatuwezi kulingana sisi kweli ni binadamu lakini pia tuwezi kulingana kihivyo kama ambavyo watu labda wangetamani tufanane kabisa kabisa kwamba kama huyu yuko asilimia miamoja nawewe lada u asilimia m u kiato ambco au aa nzuri ya kueza kufurahia maisha yako lakini pale ambapo unakuna tamaa yakuta ku pata pesa ambayo ni kubwa zaidi kwa mda mchache eh, kwa ajili ya mafanikio zaidi hii nawezekakuletea changamoto ndugu msikilizaji ya kuweza kukosa kuwa na furaha ndugu msikilizaji asili ya furaha inaweza kutofautiana kwa kila mtu lakini kwa ujumla wake inahusisha hali ya kuwa na hisia nzuri na kuridhika kimaisha kimaisha mtu mtu anapokuwa anaridhika ni jambo jema kabisa na kumfanya aweze kujisikia kuwa na kaisaumfanyamtuwekusku na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kwa maswali maoni changamoto anwani anani hia ana ana yesoj tena na hii ni awr redio adventisto ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ilikuwa nami kibaga mwahipaja na hii ni awr basi kurasini kwaya na wimbo neema iliyoshuka ndio anakamiisha matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redio adventista ulimwenguni awr emakako sitlza komaii eema niburiburioe turipoanabai kamakono miramchuna kane emaya a ebane yasua elezaeania yako brju yano iritorewa kwajii yangu na kwa ya ya ya ya ilitorewa kwa jili yago pokea ni bure toka kwa mungu baa eanji ya auilitolewa na mungu baba kwawenyehambiiai ya nula ilitlea kwajii ya gokoke i mbemoyo wangu kapate nafasi ndani yangu baneemba yake ataninka eemba ini asuka elesapesha njia ya wokovu ilitolewa na mungu baba kwawene dhambi ju juuya njimi ya nguna ilitolewa kwa njime ya gookea nebabur toka aeal yasuka elesaeshanji a Ya ko, ilitolewa kwa jili ya, ya gogokeya nemabule toka kanema ili ya shuga ilesapeshanjia yobokovu ilitolewa na mungu baba kwa kwawenye gambi emayabur ju yao ilitolewa kwa jili ya nuna ilitolewa kwa jili ya gobogea ni baburi soka kwa mungu ili yasuka iia aiyaua ilitolewa kwajili ya gobokea nemabure soka kwa munu bemal yasuga lesaecanjiayakou mayju <muchos> yaiteaaeyakeyam