nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipate sauti himbasana yesu yuaja tena njnakuj ysuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena jambo na karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya red adventista ulimwenguni awr inayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea mkoani morogoro mpendwa msikilizaji aendelea kuungana nami kupitia awr tanzania na kupitia kisima fm masafar 97 kutokea nchini kenya mskilizaji mtandao wetu ni www jina langu ni kibaga mwahipaja karibu sana tuweze kuwa pamoja katika matangazo yetu siku hii ya leo na mpendwa msikilizaji katika kipindi hiki cha watoto wetu siku ya leo tutakuwa na mada inayosema balee ikiwa ni katika sehemu ya tatu na ni mwisho wa mada hii ya bale ambayo imekuwa ikiletwa kwako na mary mseli ambaye yeye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha jordan akijikita zaidi kwenye masuala ya psaikolojia na ushauri na saa na changamoto nyingine inaweza ikatokea ukapata katika kipindi hiki ni kupata mimba za utotoni na kama ambavyo tulisema awali hii ni kwa sababu katika kipindi hiki cha balee wewe mtoto au wewe msichana au vulana unakuwa na mihemko hivyo endapo kama unashindwa una kujizuia unashindwa kuihimili hiyo mihemko yako inaweza kakupelekea kupata mimba za utotoni na kama awali tulivyosema kwamba inaweza kakufanya ukapata ujauzito na ikakupelekea kufa kwa sababu viungo vyako vinakuwa havijakomaa naamini kwa ya kwamba msikilizaji utaenda kubalikiwa naye tunapokamilisha mada hii ya balee na kwa upande wa nyimbo leo tutakuwa nao waimbaji wa dodoma adventist kutokea kule dodoma ambapo katika kufungua matangazo yetu watakuja kwako na wimbo unaosema muumbaji mkuu na katika sehemu ya pili tutakuwa nayo kwaya mashahidi kutokea mkoani morogoro watakwambia kwa mguso wa imaniy basi msikilizaji wangu ni kusi wategesikio waimbaji wa dodoma adventist chorus wakikwambia muumbaji mkuu hawa wakifungua matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya red adventist ulimwenguni awr Kila I'm going to I asante sana waimbaji kwa ujumbe huo mzuri nami nichukue fursa pekee kuweza kumkaribisha kwako meri mseli na mada balee ni sehemu ya mwisho kwa sababu tunasikiliza redio na wengine pia tunajifunza hata shuleni litasaidia zaidi lakini sio hilo tu changamoto nyingine ambayo mtoto unaweza ukapitia ni mitazamo potofu ya jamii juu yake kwa sababu kuna baadhi ya wengine ya naweza kawa mzazi naweza kawa mlezi wanaamini kwamba ili mtoto aweze kukuelewa zaidi ni lazima awe mkali hapana hi wala haiwezi kusaidia kwa hiyo mtoto hiyo mitazamo amini kwamba utakutana nayo kwahiyo pindu takapo kutana nayo isikushutue kwa sababu kuna baadhi tu ya walezi au wazazi wengine wanakuwa uenda hawaelewi au japo ndio wamepitia lakini tunaelewa kila mtu amelelewa katika mazingira tofauti wanakua ea tu eanaema mvulana anapendelea kujihusisha katika makundi au watu wasio yake no, kama mwanzo wasioafamiliayakkama tulikuwa tumeeleza katika mabadiliko ya kijamii mtoto kujihusisha na watu ambao yako Kuyo, ya lakini jitahidi kuchagua wale wale watu au wale wa marafiki ambao wanakuwa na maadili mazuri ambao wanakuwa na maadili ya kujenga na sio maadili mabaya kwa sababu unaweza ukajikuta umeingia katika marafiki ambao hawana maadili mazuri kufanya tabia ambazo, hata apelekea labdaanyaab hata unapochagua marafiki jitahidi kuchagua marafiki wazuri na nyingine inaweza ikatokea ukapata katika kipindi hiki ni kupata mimba za utotoni na kama ambavyo tulisema awali hii ni kwa sababu katika kipindi hiki cha balee wewe mtoto au ewe msichana au vulana unakuwa na mihemko hivyo endapo kama una, unashindwa kujizuia unashindwa kuhimili hiyo mihemko yako inaweza kakupelekea kupata mimba za utotone na kama awali tulivyosema kwamba inaweza kakufanya ukapata ujauzito na ikakupelekea kufa kwa sababu viungo vyako vinakuwa havijakomaa kwa hiyo haviwezi kubeba kiumbe kingine ndani au kuhimili kubeba kitu kizito ndani yako sababu viungo vyako vinakuwa katika vinakua havijakomaa hivnazakawahatarfat analana ambao unaezakatisababu kwamfano nikitolea kwa wasichana katika kile kipindi cha kila mwezi ambapo anapata hevi kama mschana huyu anakuwa hajapata hajapata elimu inakuwa inamfanya hata darasani asihudhurie kwa sababu kile kitendo cha cha kupata heri, kinakua kinakuwa kinamshitua anaweza akajiuliza iki nini au ndio akawa nafahamu lakini kuna muda mwingine labda anaweza akachafuka kwahiyo ile inaweza kamsababishia aibu kwa watu Aa, rafiki wenzake kwarankkamfanya ashindwe kujichanganya na wenzake mpaka atakapomaliza inakuwa changamoto hata mwingine vipindi vya atakapo malizakwnaaangam lakini changamoto nyingine tunasema mtoto naweza ukapata magonjwa ya zinaa kwa sababu tuliona kule badiliko la kuwa na mihemko kuwa na hisia za kutaka kujamiana au hisia za kufanya mapenzi k litakupelekea labda umemwona kijana fulani au umemwona binti fulani ukamtamani ukafanya nae au kajamiana nae ukamwona mwingine tena ukajamianana ilo linakuwa haleti picha nzuri inaweza ikakupelekea hata viungo vyako vya sehemu ya siri kuwa na hali mbaya naweza kakupelekea ukapata vidonda naezakkarkakapata kutokana na hayo magonjwa kwa sababu kwasababu zaakueekea ukaaribika huko chii sehemza siri na changamoto nyingine pia ambayo mtoto anaweza kapitia katika kipindi hiki ni ndoa za utotoni kuna baadhi ya wazazi au walezi wanakuwa wanaamini kwamba mtoto akishabalehe basi yeye tu ni kwakuolewa asijui hata madhara yakoje baadaye kwamba kwa sababu kwasababu mtotowangu imdogo afkabdawamiaka kuminananenfamilaku adoa aakamilika aawa na ile akili oaaant kama mtoto ilo linapotokea jaribu kutafuta mbadala mwingine kamba mzazi au mlezi anapotaka kukuozesha tu baada ya, ya wewe kubalehe usikubali tafuta njia mbadala ah, unaweza kawa ni kanisani au msikitini washirikishe ambana mwingine unakuwa unashindwa kufanya maamuzi sahihi maamuz a eaoo ni vizuri ukawa una uwezo wa kujidhibiti wewe kama wewe kana na tamaa kwa sababu katika kipindi hiki mtoto anakuwa na anatamani baadhi ya ya vitu ambavyo mtu mwingine anaweza au rafiki yako ana ako na ukatamani kuwa nacho c ii ni kweli ni changamoto kwa sababu tunajua familia zetu haziko hazi sawa kwa hiyo unaweza ukatamani kwa sababu fulani umemona ana si mzuri nawee ukatamani umemona fulani ana gauni zuri ana kitabu um, v vizuri na kurizika, ambacho, na ukatamani hapana tunatakiwa kile kile ambacho wazazi wetu wanatupatia t ukiona zaidi umekipenda umevutiwa ume nacho ikmwambia mama ukamwambia baba ukamwambia dada ukaka shangazi au mjomba lakini katika kuna, ukua, vishawishi kwa fulani kipindi unawanaokua napata anaaake zaada basi mtoto hizo zilikuwa ni changamoto ambazo unaweza ukazipitia katika mabadiliko katika kipindi hiki cha mabadiliko ya balehe sasa tuangalie ni nini ambacho unaweza ukafanya kukabiliana na hizo changamoto nasema mtoto badiliko la la kimwili ni jambo la kawaida na linapotokea wala usishtuke wala kutaniana na wenzako au kuacheka la muhimu ni kwa heshimu namonawenza ti ipo katikaikipindi cha balehe aba kuna kuna kitu ambacho hakijaenda sawa kwake au kuna kitu ambacho unakiona ni chakufurahisha au kinakufanya kina, kina ufurahi ni vizuri ukamfata ukamweleza lakini sio kumtania au kumcheka kumchekaazana kitu kingine cha muhimu ambacho kitasaidia tunasema balehe ni kipindi maalum na ni njia ya mwili wa mwanadamu kukua ili siku moja awe msichana ili siku moja awe msichana a mvulana upate kuwa na watoto na kuanzisha familia kwa hiyo ewe mschana a vulana unae nskiiza ili siku moja auwezekuwa nawe na familia yako uweze kuwa na watoto wako ni vizuri ukajitunza kwa sasa hivi na kama tulivyoona zile changamoto ambazo zina, zina moja ya ya changamoto ambayo ina, inatokea ni kwa ile ziaza uh, inaweza ina kapelekea kupata magonjwa ya zinaa kama ndapo, mapema, kama kama utaanza mapema mapema familia yako umepata utakuwa na uwezo wa kuilea ile familia yako vizuri kama ambavyo ungesubiri ule muda unaotakiwa kuwa kuwa na familia, na kuwa na familia watoto ia wakati mwili wako unapoanza kupata uwezo wa kutengeneza watoto kuwa unatakiwa uwe nao watoto kwa kipindi hicho hapana subiri wakati utaookua tayari utapata watoto namiaka kumi nanane absana na jambo lingine tunasema mabadiliko ya kiakili yana kijana au binti uwezo wa kufikiri na kuchanganua mambo hivyo ni vyema ukatafuta njia sahihi ya kuwasilisha hoja zako na kufanya maamuzi sahihi kama tulivyosema awali kwamba mtoto kipindi hiki unakuwa na ule uelewa wa kufikiri mambo kiupana zaidi kwa hiyo ni vizuri kama unachanganua vitu sio kukurupuka tu na kufanya mambo bila kutafakari fanya maamuzi ambayo ni sahihi ili uweze kufanya kitu ambacho ni sahihi kwa kwa sababu kama kama ukikurupuka tu kama mambo kwa usahihi kitu pia tunasema badiliko la kijamii linaweza kapelekea we mtoto kutambua wajibu wako katika jamii utambuaaumalizia nasema ewe kijana au binti ule katika umri wa balee elimu hii ya balee ni muhimu kwako kwa sababu itakusaidia na itakuwezesha kutambua mabadiliko yako ya kimwili ya kiakili yanavyokupata na jinsi gani uweze kukabiliana na hizo changamoto zi, unazozipata na pia itaweza kukusaidia kutambua njia sahihi ya kuhusiana vizuri na wazazi au walezi wako pamoja na watu wengine Ifu kwa kumalizia niseme tu asante e mtoto kwa kunisikiliza kwanzia mwanzo hadi mwisho na kama ukiwa na swali au ukiwa na changamoto fulani ambayo unatamani kushirikisha unaweza kupiga namba au kawasiliana nasi kwa huduma zaidi kupitia namba ya simu sifuri sita mbili moja sita tano sifuri tisa 36 nitarudia sfui6 2m 65 9 t6 asanteni kwa kunisikiliza asante sana mpendwo msikilizaji kwa kutegea sikio kipindi hiki cha watoto wetu naamini ya kwamba umeweza kujifunza mengi kupitia mfululizo wa mada hii iliyokuwa ikisema balee naamini tunaweza kujitambua sisi kama vijana wadogo katika swala zima la bale basi kumbuka kesho ni vijana na maisha kama na maswali maoni yote, ya changamoto yoyote anayoni hii hapa ya kuniandikia anakuja anakuja nkjnakuj yesoiwaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania n msikilizaji napokwaga kutoka pa studio kumbuku ulikuwa nami kibaga mwaipaja na kwa muda wote huo ulikuwa ukitegea sikio idhaa ya kiswahili ya reoadventist ulimwenguni awr kutokea hapa mkoani morogoro basi mashahidi kwaya kutokea morogoro mjini hapa mkoani morogoro wanakwambia kwa mguso wa imani endelea kubarikiwa mskilizaji we <laughs> Coming up, Cicu, Leo, Iatu, Nacuva, somi mashaka yangu pinga toweka najua ana jari na yani ni shihini wa mambo yanipata yo manishani tunazotabu na kuka bali yesu asema pamoja takandokando ya mirika alina zamani apate mtu wa kumsaidia aigiye mahini yesu alipotoke akamuliza cewatakakupona Suni mashaka yangu vinda, choweka najua anajali na yenisha libi ya yani patayo. Maisha ni kunazo tahu naku kata bari te Sun di masyaka yangu hindi na juwe ka na jali na mahishani tunasuta abu nakukata