nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nakuj yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ya red redadventist ulimwenguni awr inayotangazia kutoka hapa mkoani morogoro kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka unaweza kunipata kupitia mng st fm na vile vile kupitia rocko fm iliyopo kule mkoani mbea hapa nchini tanzania bila kusahau kupitia mtandaowetu wa www rg hii leo msikilizaji utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja tafadhali ni kusii twende sote mwanzo mpaka mwisho hilo msikilizaji katika kipindi cha vijana na maisha ni kukaribishe kuweza kuwategea sikio waimbaji wa kwaya ya bagamoyo kutokea mkoa wa pwani wanakwambia anijua سبلنججوانوكنشنيش Isso é asante sana bagamoyo kwaya kwa ajili ya wimbo huo mzuri ambao unanipatia wasawa pekee kuwa pamoja naye katika kipindi hiki cha vijana na maisha na hii leo takuwa naye dt benson mwalunenge akizungumzia mada inayosema namna ya kumwandaa ng'ombe wa maziwa kabla ya ukamwaji nikusienda pamoja naye ya leo inahusu namna ya kumwandaa ng'ombe wa maziwa kabla ya ukamuaji ni maada nzuri maana tumepokea changamoto nyingi sana kutoka kwa wafugaji sehemu nyingi wakiuliza maswali mengi kwamba kwa nini maziwa yanakuwa na changamoto nyingi maziwa yanakuwa sio bora lakini ng'ombe awatoi maziwa kwa wakati wanatoa maziwa machache shida nyingi na changamoto nyingi sana tumepokea kutoka sehemu nyingi hasa kwa wafugaji wa ng'ombe sasa leo tumeona tuje na maada nzuri ambayo itajumuisha mambo mengi lakini hususani kanuni na taratibu muhimu sana ambazo zinapaswa kuzingatiwa wakati wa kumkamua ng'ombe wako wa maziwa hivyo nikukaribishe ndugu msikilizaji popote pale ulipo basi utege sikio na usikilize kwa umakini sana hizi e, kanuni na taratibu ambazo watu wafugaji wengi sana wanapuuzia na kuchukulia kawaida na mwisho wa siku inasababisha changamoto nyingi sana katika zoezi zima la ukamuaji wa maziwa na ubora pia wa maziwa zifuatazo ni dondoo chache ama kanuni chache ambazo e, tunaweza tukazitazama kwa ukaribu kuona namna gani tunaweza tukaboresha ili zoezi zima la ukamwaji maziwa lakini ikasaidia kufanikisha ubora wa maziwa yetu sehemu zote ambazo wafugaji wana, wanafuga ngombe na katika hili nitakwenda moja kwa moja kuelezea kwa mfano eh, kuna kitu cha muhimu sana ambacho kinatakiwa kuzingatiwa wakati kabla hujafanya uja, zoezi zima la ukamuaji tunasema maandalizi a kisaikolojia kwa ngombe wako na hii ni zoezi muhimu sana na wafugaji wengi hawajui wanafikiria kumkamua ngombe basi ni zoezi ambalo linahitaji nguvu ama kutumia njia nyingine tofauti lakini kuna haja ya kumfanya maandalizi bora kabisa hususani ya kisaikolojia kwa ngombe wako kwa sababu kabla ya kumongoza ngombe wako kwenda sehemu ya kamulia maziwa tunasema kwamba inavikuwa vyema sana e, kumwandaa kwa maana umpapase umtayarishe kisaikolojia na zaidi ya hapo anasema utumie muda mwingi wa kutosha kuwa karibu naye ili huyu ng'ombe basi basi ajisikie ajisikie furaha na amani kabla ya ku, kwa zoezi zima la la kumkamua lakini swala lingine msingi ambalo ndugu msikilizaji unapaswa kufahamu tunasema kwamba ni vyema kupata muda wa kutosha e, wakuwa karibu na ng'ombe wako wafugaji wengi sehemu nyingi unakuta kwamba mchungaji meamana, mtu mtu anayechunga ng'ombe ni mwingine, ni mwingine mwingine lakini ambaye anakamua maziwa sasa hapo tahadhari sana kwa maana wewe ambaye ni mkamuaji basi unapaswa kuwa karibu mno na ngombe wako kwa maana yule ng'ombe akuzoee asikuone kwamba wee ni mgeni katika mazingira hayo na itasaidia sana kumfanya ule ngombe a lakini mwishwa siku atoe maziwa mengi inavyopaswa kwa sababu Eh, kunasema kuonyesha ngombe ku eh, na hata pale inapobidi tunasema jaribu kuasiliana nao hii itawafanya wajisikie vizuri sana kwa hiyo mfugaji unatakiwa kufahamu kwamba kuna wakati ngombe anakuwa na uchovu ama anakuwa na uoga wa aina yeyote ambao unaweza moja moja kwa moja kuathiri uzalishaji na upatikanaji wa maziwa hivyo ni vyema kutumia wakati fulani ama muda mwingi kusoma mfugo wako ili ujue huyu ngombe niweze kumwingia kwa namna gani jambo lingine ndugu msikilizaji popote pale unaponisikia kuhusu hizi taratibu za namna ya kumwandaa ngombe kabla hujamkamua tunasema ni vyema basi ukazingatia muda sahihi wa ukamuaji kwa sababu hii inasaidia wafugaji wengi mnakamua ng'ombe muda wote unapojisikia leo utamkamua saa nne kesho utamkamua saa tatu kesho utamkamua saa mbili kwahiyo uakua hakuna ule utaratibu muhimu ambao unaonyesha muda sahihi wa kumkamua ngombe wako na hii tunasema ni vyema sana mfugaji ukawa na nzuri ya uhakika sawa atzurukmuaambayo itaonyesha muda maalumu ambao ng'ombe anapaswa kukamuliwa kila siku kwa wewe, kama ni saa mbili basi iwe ni saa mbili kama ni saa tano iwe ni saa tano hii itasaidia sana kumfanya ng'ombe wako ajue, nzima kwamba kumbe muda huu kukamuliwa maana ng'ombe wanakili, wakati mwingine au au unapomwelekeza basi anafanya vile ambavyo unapenda unataka fanye. lakini jambo lingine tunasema mazingira aukamuaji maziwa hii nayo ni changamoto kubwa sana kwa wafugaji kwa sababu wakati mwingine unaweza kalalamika ukasema ngombe wako atoi maziwa ya kutosha ama ng'ombe wako amepunguza maziwa kumbe mazingira ambayo yule ng'ombe anaishi kwayo si mazingira bora kwa maana si na na hii tunasema kwa mazingira masafi na rafiki sawa inasaidia sana masafnatunasemakuepokwa mazingiramasafombewakati wazoezi la ukamuaji aweze kurilaksi na aweze kutoa maziwa ya kutosha na hii tunasema kwamba mazingira ukamuaji ya ukamuaji yasiyo mbalimbali kama ma kwa wale wafugaji nadhani mnaelewa ugonjwa wa ni ugonjwa ambao unasumbua sana ngombe wa maziwawocafu amazingira ama yasiyoriisha a ya uatagowaao hapa inapaswa kueleweka kwamba mkamuaji anastahili kuwa msafi na kwa wakati mwingine kusafisha zile chuchu za ngombe kwa maji safi na salama lakini mwisho wa siku yale mazingira ambapo ile sehemu ambayo ng'ombe unamkamulia basi iwe safi na ngombe aweze kujisikia amani hata wewe mwenyewe utakapokua nakamua basi utakamua ukiwa na amani k ni vyema kuzingatia mambo kama haya katika uh, uh, utaratibu nzima na kanuni za ukamuaji wa maziwa jambo lingine tunasema kwamba sehemu ya kupumzishia wanyama kwa muda hapa namaanisha kwamba kuna wakati basi kabla ya kuwapeleka wanyama sehemu ambayo ni ya kukamulia ni vyema sana ukawaandaa kwa maana kwa dakika kama therathini hivi kabla ya zoezi hili la ukamuaji na hii itasaidia sana kumfanya ngombe apumzike hasa wale ngombe ambao wanazunguka sehemu nyingi kwa maana wale ambao wanaachiwa wanachungwa wanaporudi basi ni vyema kukawa na eneo maalum lenye kivuli ambapo ngombe atapumzika na wa siku zoezi la ukamuaji wa mara kwa mara juu ya maradhi dhidi e, ya ngombe wetu hao ambao wanakamriwa mara nyingi sana ngombe wanaokamliwa wanakumbwa na maradhi na wakati mwingine kama mfugaji hujatambua hujamchunguza kwa karibu weekea moja kwa moja ngombe ukashangaa napunguza maziwa kumbe kuna shida kwa maana ng'ombe anaumwa ama ama ule ambao wa ni kamaanagomaamaniuhoma lakini mwisho wa siku inaweza kasababisha moja kwa moja ng'ombe akashusha maziwa ama akapunguza moja kwa moja akaacha moja kwa moja kutoa maziwa kao kuna haja ya msingi ndugu wasikilizaji ama wafugaji wa ng'ombe popote pale mlipo basi kuzingatia sana namna ya kumchunguza ng'ombe wako anaporudi na anapotoka kuona kwamba kumcunguza gombewako zote au ana shida yoyote ya ugonjwa kwa mfano ugonjwa wa mastasi ni rahisi sana kujua kwa sababu kwa wale wakamuaji utagundua ng'ombe wako katika ziwa moja ama kuna uvimbe ama ukijaribu kukulikamua titi moja unaweza ukashangaa yule ng'ombe wako anarusha teke hiyo ni dalili mojawapo kuonyesha kwamba ana shida kwa hiyo utamwona daktari kwa ushauri zaidi na kuona namna gani huyo ngombe wako uweze kumtibu kwa wakati lakini kuna jambo lingine tunasema vyombo vya kukamulia ni vyema sana vikawa safi na hapa kuna changamoto na maana maziwa mengi unakuta unakuta ya yana ubora wakati mwingine unapopeleka maziwa maziwa yako sehemu husika kwa kwa maana walaji unakuta malalamiko ni mengi mengi wengi wakilalamika kwamba e, si mazuri maji mengi, ama maziwa yanakatika wanasema wengine maziwa yanayani machachu hii yote naweza ikasababisha au ikachangiwa na matumizi ya vyombo ambavyo si bora kwa maana si visafi na hii tunasema hakikisha kwamba vyombo ambavyo maziwa basi vinakuwa safi wakati wote na nakuvisafisha mara kwa mara eh, kila baada ya zoezi la hii itasababisha maziwa yako masafi na kuwa katika ubora ambao unahitajika una lakini jambo lingine tunasema eh, matayarisho ya kiwele na napozungumza kiwele ni maana sehemu ambayo ma, matiti ama chuchu chuchu amacuch chombmkwamb ivyemaukasafsavizuri kwa maji safi. maji safi wengine wanatumia ya vizuri basi kuna e, nafasi nzuri sana ya kufanya ng'ombe wako akawa safi lakini hata maziwa ambayo atatoka eneo lile basi atakuwa ni safi kwa maana hii inamaanisha kwamba inapaswa kuhakikisha kwamba kiwele kinakuwa safi e, vikavu pia na chuchu zinatakiwa katika kuwa safi wakatiwote na hii inashauriwa kwamba mara baada ya kumkamua ng'ombe au mara baada ya ng'ombe kufikishwa kwenye banda la ukamuaji ni vyema kuzisafisha chuchu na kukausha kwa taulo maalum tofauti kila ng'ombe maana hii sio kwamba taulo moja utumie kwa ngombe wote lakini pia tunasema kwamba ni muhimu kuwa na utaratibu wa aina hii e, uliozoeleka na endelevu vile vile ukamuaji wa kiwele mhomdefzla e, ukamuaji kni vyema kuandaa kiwele vyema lakini kusafisha pamoja na zile chuchu ili maziwa yetu yaendelee kuwa safi na salama hizo ni taratibu mbalimbali ambazo ndugu msikilizaji popote pale ulipo unaweza ukazizingatia hasa katika zoezi zima la ukamuaji kwao tukija kwenye zoezi la ukamuaji tunasema e, pia kamua chuchu na usijaribu kuvuta e, kwa sababu unaweza p kusababisha maumivu na hivyo kupelekea ngombe wako kupata maambukizi kwa maana tunasema fundisha ngombe ili wazoee E, kukamuliwa kwa kuwakamua chuu chuu zao katikaputaku atumamashn maalum maana kuna sehemu zingine watu wanatumia mashine maalum za ukamuaji basi kama utatumia mashi ma, ma, ma, maalum akumlaamashksha e, kikamulio chake kwenye titi kwa dakika moja mpaka moja p kutoka kwanza kuwa maandalizi kwenye chumba <coughs> cha ukamuaji na ukirekebishe kwenye kiwango kinachokubalika hii itasaidia sana kufanya maziwa na yatoke kwa wingi lakini mwisho wa siku ngombe wako aliraksi na maana atoe maziwa mengi pasipo shida yoyote lakini kuna ushauri wa msingi hapa ambao tunapaswa kuzingatia kwamba e, basi ikiwezekana e, baada ya zoezi zima la kukamua basi wapatie chakula e, ng'ombe wako ili wahakikishe wanakula wakiwa na wamesimama kuima kwa muda usiopungua dakika thelathini kuliko kuwaacha wamekaa chini mara baada ya kuwa wamekwisha kukamuliwa hii itaruhusu chuchu kulegea na kujifunga upya kwa hiyo ni mazoezi muhimu ama ni utaratibu muhimu sana ambao ndugu msikilizaji popote pale alipo napaswa kuzingatia ili mwisho wa siku e, tuweze kupata maziwa bora lakini maziwa masafi kwa sababu kumekuwa na changamoto kubwa sana hasa kwa walaji wa maziwa wengi wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba maziwa mengi sio bora na maziwa yanapokuwa sio bora basi kuna hatari kubwa sana ya wadau kwa maana wateja amawaraji kupata matatizo mbalimbali hususani magonjwa kama tb ko ni vyema mm, wewe ambaye unajishughulisha na ufugaji wa ng'ombe wa maziwa kuzingatia kanuni hizi za msingi na mazingira yaliyo bora ili hatimaye ma, ma, ma, ma, maziwa ambayo ambao ambayo inatoka kwenye ng'ombe wako basi iwe ni niprodt bora na ambayo itasababisha walaji wafurahie na mwisho wa siku uweze kuongeza kipato katika familia yako kao tuyazingatie haya na mwsho wa siku itatusaidia sana kuboresha mifugo yetu na kufanya tuaminike katika kazi zetu za ufugaji ambazo tunakuwa tunaendelea nazo naamini kwamba tumepata mawili matatu katika hizi kanuni na utaratibu mzima wa kumwandaa ngombe kabla ujamkamua na mwisho wa siku tutakwenda kubadilika na mwishowasiku tuta kwenda kuwa na prodakti nzuri za maziwa ambazo watu mshwasikwtuwatabakiwawanapoku anatumia maziwa ambayo yametoka shambani kwako kwa kuwa uh, umenisikiliza mimi kwa majina naitwa dr naitwaarung ni mkurugenzi wa kampuni ya mkulima ni ujuzi tunapatikana morogoro kwa ushauri zaidi endelea kuwasiliana nasi kwa namba ya s6627 iirs ama sifus65 7 9 asanteni sana kwa wale ambao mnaendelea kuwasilana nasi sehemu zote nchi ya nchi na tunabarikiwa na kwa kweli wengi wanaendelea kutuliza maswali na tunawajibu pale inapobidi kama utaona umepiga simu basi haijapokelewa basi tuma meseji tutakujibu kwa wakati unaofaa mwisho wa siku tutaendelea kuwa pamoja katika kujifunza mambo mbalimbali kwa tasnia hii ya kilimo na ufugaji mungu na awabariki sana somo hili zuri ambayo naamini ya kwamba litakuwa limetusaidia sisi wafugaji kujua ni vitu gani tunapaswa kuvifanya kabla ya kuweza kumkangua ng'ombe wetu wa maziwa ili aweze kutoa maziwa mengi kama utakua na maswali maoni ya changamoto anwani nihiapa ifuatayo redio adent limwengunirsandukula posta 72 morogoro tanzania anaiyetu ya baruaepe ni kiswahili namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 782 au 7929auanaambaunanishialamaau Mbili, talo, talo. unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania kumbuka ulikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na hii ni awr kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania msikilizaji kesho ni sera za ndoa na hii ni kwaya bagamoyo kutokea kule pwani wanakuambia ninapotafakari asante sana kwa pamoja nami mungu akipenda tukutane kesho panapo majaliwa Ninapo. Tell for Who paid all Jesus. yes you uh-huh.