nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimba sana yesu yuwaja tena nnakuja yswajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena inaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya wwwar org kumbuka pia unaweza kusikia matangazo yetu kupitia redio washirika kutoka kule jijini mbea pamoja na radio kutoka jijiniressl jina langu ni fatanda ni kukaribishi tena katika matangazo yetu siku ya leo ambapo utakuwa na kipindi kizuri cha vijana na maisha na hapa utakuwa naye dr benson mwalunenge ambaye amebobea katika swala zima la kilimo pamoja na mifugo na siku ya leo utaweza kuzungumza kuhusiana na ufugaji wa kukuchotara kwanza uh, wasikiliza hawa ni nyahanga est kwayo nasema kwamba juu ya mlimao ukujari paaii yangu asinaatakuiuliu ya kusi yesukufabadana yanguiua ya ukujari paii yan ش多ت风你صي不لل the sante okay. sana, sana nyahanga asije kwaye basi hiki ni kipindi cha vijana na maisha kumbuka tutazungumzia ufugaji wa kuku chotara leo tutakwenda kujifunza tena kwa ufupi kuhusiana na kuku chotara e, tutajifunza changamoto lakini tutajifunza jinsi ya kuwafuga faida na ni nini ambacho tukifanya ili kuweza kufuga wa kuku katika mfumo mzuri kwa maana kwa faida hivyo Eh, kipindi kilichopita tulijifunza juu ya kuku wa asili na niliahidi kwamba leo tutajifunza eh, safari nyingine tutajifunza kuhusiana na kuku hawa wachotara hivyo leo ni vyema tukapata mawili matatu kuona hawa kuku chotara ni kuku wa aina gani na kama nilivyosema faida na changamoto zake Kuku ni kuku ambaye yeah, ni kuku ambaye amechanganywa kwamaana mbaye amechanganywa kuku, ame kuku a asiri pamoja na kuku wa kisasa akapatikana huyu uku htara na, na maeneo mengi naamini kwamba ndugu wasikilizaji mnawafuga hawa kuku lakini huenda usifahamu kama ni htaa au nikuku asiri kuku chotaa ana tofauti kubwa sana na kukuasiri sababu yeye ana sifa zifuatazo kwanza ni kuku ambaye anakua kwa haraka tofauti na kuku hawa wa kwa maana ana ndani ya miezi miwili miezi mitatu mpaka minne tayari anakuwa ni kuku ambaye e, ni mkubwa kiasi chake lakini tunasema kwamba e, ili atoshe kwa maana ya kuliwa basi afikishe umri wa miezi mitano anakuwa tayari ni mkubwa ambaye anakadiriwa kwamba anaweza akawa na kilo nne mpaka kilo tano sifa nyingine ya huyu kuku chotara mbali na hii sifa ya ukuaji ni nikuku ambaye ni tofauti na kuku asili kwa maana hasa katika swala la hujitafutia chakula ni kuku ambaye yeye tunasema eh, anatakiwa aandaliwe chakula kwa maana analishwa kwa kuweka kupewa ndani ya banda hata kama itafikia hatua wataweza kumtoa nje lakini ni kwa muda mfupi lakini kawaida ni kuku ambao wanapewa chakula wakiwa ndani ya banda tofauaus amoaciendeea eh, kujitafutia wenyewe polini akini pia tunasema awakuku ni kuku ambao pia eh, wanataga mayai mengi tofauti na kukuasiri na mayai ya hawakuku mara nyingi sana kwa sababu ya ile kwamba wao kawaida hawatamii na ikitokea wakawatamia basi hawatamii muda mrefu kao ni kuku ambao e, mayai yao unaweza ukayatumia Uka, ukaenda ukayatotolesha kwenye mashine kwa maana ya lakini wanataga kwa kiwango kikubwa sana tofauti na naakuku wa asili sababu ni kuku ambaye ni mchanganyiko kwa maana ya kuku chotala lakini hawa kuku tunasema kwamba wana nyama nyingi nikisema nyama nyingi ni kwamba ni kuku ambao ni wakubwa kimwonekano lakini ni kuku ambao wana, wana uzito mkubwa mpaka m kilo wanaweza wakafika mpaka kilo kumi mpaka kilo saba kilo tano inategemea na jinsi ulivyomtunza koo kwa maana ya matumizi ya nyama anafaa mno kwa hiyo ni kuku ambao E, wana uzito mkubwa sana lakini sifa nyingine ya hawa kuku chotara kwamba ni kuku ambao e, e, wana hawana ule uwezo zaidi wa kujilinda na maadui tofauti na hawa kuku wa asili ambao kawaida ikitokea kuna e, kuna adui ama kuna kitu kibaya kinakuja wanaweza wakajihami wakaluka umbali mrefu au wakajilinda ao wanautofauti kidogo hawa chotara kama nilivyosema ni wazito kwa hiyo wao hata namna ya kuruka ni tofauti kidogo na awa kuku wa asili e, jambo lingine ndugu msikilizaji ambao takia ulifahamu kwamba e, kuhusiana na hawa kuku chotara ni kuku ambao e, kawaida hawawezi wao tunasema ule uwezo wa kuweza e, tunasema u, uwezo wa kuweza kujilinda na magonjwa ni mdogo tofauti na waa kuku waasili kwa maana ipi kwamba ni kuku ambao wanashambuliwa kiurahisi na magonjwa kama haya mataifodi na haya magonjwa mengine ya kuhara damu kama osidis hiyo hizo ni sifa ambazo kuku hao wachotara eh, wanakuwa nazo nazani na kama ulisikiliza vizuri kipindi kilichopita cha kuhusiana na kuku wa basi utakuwa umeshapata tofauti ya hawakuku aasiri na hawa sababu kama nilivyosema ni kuku ambao wame, ni mchanganyiko kwa maana kuku amaauuasii pamoja na kuku auu w tukija katika faida za hawa kuku chotara kama nilivyosema eh, ni kuku ambao wanafaa sana kwa nyama kwa ho kibiashara kama ni mtu ambaye unataka kufuga kuku wa kibiashara basi hawa wanafaa zaidi kwa maana eh, kuku waasiri kama nilivyoeleza mwanzoni kwamba kuku kukuasii mpaka auzike inaeza achukua mez mpbai wameshawae aazma ba wakati awa unaza kaua mpaka kwa shiingi el shi ko ifaida mojawapo mbaounaeza tukaipata kupitia wakuku chotara lakini pia eh, kama nilivyosema awakuku chotara wanataga sana kwa hiyo kwa mtu ambaye anataka kufanya biashara ya mayai basi awakuku chotara wanafaa kwa maana utagaji wao ni mkubwa na wanataga mayai mengi kwa hiyo kwa biashara ya mayai watakufaa mno kwao ni tofauti nyingine ambayo inapatikana na wale kukwa wa asiri e, faida nyingine kama nilivyosema kwamba ni ajira kwa mtu ambaye ni kijana mwenzangu huko nyumbani hujui nini cha kufanya kwa hiyo naweza ukatumia kipato kidogo ulicho nacho ukaanzisha huu mradi wa kufuga wa kuku chotara labda ni waereze tu watu wengine inawezekana napozungumza habari za kuku chotara wasielewe kuku chotara eh, wanapatikana maeneo yetu katika kwa maana katika mazingira yetu hata sisi mkulima ni ujuzi tunawafuga kwa maana tunazalisha vifaranga kama kuna mtu anahitaji vinapatikana mayai yanapatikana yakutotoresha lakinimtu hta kitaka kuku kwa ajili ya kula kwamaana ambao wako kwa tayari pia tunao lakini a kuku hotara kamana aa man wengiakawasieeeauuanaita kuoia kuna kuku htaa mwingine anaitwa anaitwa saso e, wako wengi wako wengi sana wakuku wachotaa ko hiyo ni mifano tu kwa majina nimeona ni nitaji, ili tusiwe mbali sana na wewe ndugu msikirizaji kwa hiyo kama utahitaji mbegu kwa maana e, kujua vifaranga vinapatikana wapi wasiana na sisi mkurima ni ujuzi basi tutakusaidia upate wapi mbegu bora kwanini nazungumza na, na kwamba tuwasiliane kwa sababu tumepokea simu nyingi sana kutoka sehemu mbalimbali wengi wakiwa wanalia na hawa kuku chotara kwa maana hizi e, faida hizi sifa ambazo nimezieleza pale awali awakutani nazo kwa maana zinakuwa tofauti kwanini zinakuwa tofauti kwa sababu e, asilimia kubwa labda kwa faida yako ndugu msikilizaji kwamba awakuku chotara huwa tunasema ni kizazi eh, ni kizazi cha kwanza kwa maana efuani na hiki kizazi cha kwanza akipatikani tu kiolela kwa maana kuna chanzo ao wewe ambaye unakwenda kununua hawa kuku chotara kwa maana kuna mtu anakuambia miminatotoreshauau vfaranga vya kuku haazngtia mambo yafuatayo kwanz eh, ngatia chanzo kwamaana huyo mtu ambae anazalisha hivi vifaranga vya kuku chotara basi awe na chanzo kwamaana kwa ambayo ni uzazi mzuri kwamaana uzazi wa kwanza ili wewe aenda kuunuakfaankutoa eh, uo mzalisha as wawei vifaranga ngalaa uzazi wa pili ili uweze kupata manufaa na pia tunasema kwamba namna eh, anavyoenda kuzalisha au vifaranga kwenye ncubats watu wengi sana wanazalisha vifaranga kwenye ncubetas wwanakosea mambo mengi sana na mwisho wa siku unakuta kwamba ndugu msikilizaji unaenda kununua kifaranga na mwisho wasiku wale vifaranga wamalizi e, siku saba wamesha wote au wana, wanafiksha kila siku naaunaokota vifaranga kwasababu ya hizi changamoto hususan kwa hawa watu ambao wanazalisha hivi vifaranga lakini pia wewe ambanatamanunda kununuamayai kutok kwa mfugaji mwenziouendaaaunataka akuzie mayai iliwendkatotoleshe basi jitahidi sana kujua huyu mtu mwenyewe anaekuuzia ao mayai hao kuku alionao aliwatoa wapi usiokanunua mayai kutoka kwenye eh, kuku ambao ni uzazi wa mbele kwamaana uzazi watatu au uzazi wa nne inamaana a vifaranga utakaowachukua nakwenda eh, uatotolesha au vfaangukchukua nakuwafuga watakutesa mno hata wakikua basi hautapata manufaa mazuri kulingana na yule ambaye ana ule uzazi mzuri kwa maana uzazi wa kwanza kwa hiyo ni mambo ya msingi ambayo ndugu msikilizaji nimeona nikujuze ili uweze kuelewa kwa sababu ni changamoto kubwa sana watu wengi wanakumbana nazo kwenye hawa kuku cha sipoyazingatia haya basi itakugharimu mno kwa maana lazima ujue chanzo cha eh, hawa wazazi ambao wanazalisha mayai au chanzo cha hawa wazazi ambao eh, wame, cha ambacho huyo mtu ambaye anazalisha vifaranga amekitoa kabla ujanunua kifaranga au mayai ni mambo ya msingi ya kuyazingatia kwa wale ambao wanatamani kufuga awakuku wa chotara lakini pia e, hawa kuku chotara kama nilivyozungumza ni kuku ambao wanafugwa ndani kwa maana katika mazingira ya ndani e, unaweza ukawafuga ndani lakini kuna wakati mwingine kama una, una, una gadeni nje kwa maana kuna eneo ambalo kuna nyasi unaweza muda fulani ukawaachia na wakatoka nje wakawa wanakula nyasi kwa sababu ulaji wa nyasi una faida kubwa sana kwa, kwa kuku na ndo faida nyingine awakuku chotara kwa maana ni kuku ambao unaweza ukawafuga kwa, kwa maana kiasiri kwa maana ukawaachia wakatembea wenyewe lakini unaweza ukawafuga ndani kwa maana ya kuwafungia ndani na ukawapa chakula kila kitu umo ndani naamini hapo pia utakuwa umenielewa vizuri ndugu msikilizaji lakini jambo lingine la msingi hasa katika swala zima la e, ulishaji wa chakula nilishatoaga somo zuri sana kupitia kipindi cha mkulima ni ujuzi hiki kuhusiana na vyakula namna ya uchanganyaji wa vyakula na namna ambavyo unaweza ukatumia vyakula bora kuwarisha kuku wako na ukapata matunda bora na hapa watu wengi sana naamini kwamba mlielewa walinipigia simu tulieleweshana hivyo hivyo katika kuku wachotara mara nyingi sana wana, wanalishwa vyakula ambavyo ni bora kwa maana vyakula ambavyo vina mchanganyiko mzuri na vina ambazo zinahitajika kwa maana vile vitu ambavyo viko sahihi kwa kwa sababu tunahitaji haraka na wa siku watoke hiyo tunatarajia kwamba basi vyakula ambavyo utakua na wapa ni vyakula ambavyo pia vimeboreshwa kwa maana vina virutubisho vya kutosha ambavyo mwisho wa siku vitasababisha wakuku waende haraka kwahiyo zingatia hilo ndugu msikilizaji endapo utaitamani kuwafuga hawakuku hiyo ni lazima uanze na chakula cha s wakiwa wadogo kwa maana siku ile ya kwanza mpaka siku ya kumi na nne wenginsiku ya kumi na nne wengineka maana wengine wanaenda mpaka miezi miwili unawapa chakula cha chakula cha kuanzishia unaweza y mezwiaezukaanza kuarishaoa groa ambacho ni chakula ambacho kinawakimbiza haraka kwa maana kinawafanya wakue haraka na mwisho wa siku unaweza ukamalizia finisha kama endapo wewe unataka wafuge wakuku kwa eh, kwa ajili ya utagaji mayai lakini kama ni ishu ya nyama tu basi unaweza ukawarisha groa mwanzo mwisho na mwisho wa siku ukawauza wakiwa eh, wakubwa Uh, jambo lingine la msingi ambalo nilikuwa natamani ndogo msikilizaji ulielewe ni changamoto kama nilivyoeleza katika kuku asili hata kuku chtara wana changamoto zake ni kuku ambao ufugaji wake kwa kweli unahitaji umakini wa hali ya juu mno ni tofauti na awa asili kwa sababu kuanzia tu kikiwa kifaranga kinahitaji uangalizi wa hali ya juu uh, juzi nilipigiwa simu na mfugaji wangu mmoja ambaye alinipigia simu kuhusiana na wakuku yeye alikuwa na vifaranga alitotoresha lakini akaniambia kwamba kila siku anaokota eh, vifaranga vitatu vinne vitatu vinne vinakufa nikamuuliza je ana jiko kwa maana ya joto ana chanzo cha joto lakini pia je kuna dawa yoyote ambayo amewanzishia wakuku kwa maana dawa ambayo nilieleza awali kipindi fulani kwamba eh, dawa ya kuanzishia vifaranga wakiwa wadogo kwa maana inaatbti pamoja na vitamini ndani nikamuuliza hayo yote akanijibu kwa usahihi ingawa eh, changamoto kubwa ambayo ilitokea ni kwamba alikuwa ana chanzo ca joto kwa maana jiko ambalo linatengeneza lina, lina, lina joto ndani ya banda kwahiyo ikawa ni sababu mojawapo hao vifaranga kuendelea kufa lakini nilipofika eh, eneo la tukio ligundua kuna mambo mengi yalikuwa nayakosea kwa maana hata namna tu eh, ya vifaa vya maji vilikuwa vichache lakini yale maji yenyewe nawapa kuko alikuwa abadilisha kwa maana nawekea maji E, yanakaa mpaka siku mbili ndani ya banda yanachafuka na mwisho wasiku yale maji yanazarisha wadudu na bakteria na mwisho wasiku ale wa vifaranga wanapata magonjwa wanakufa kwa kwahiyo vifaranga vya hawakuku hotara vinatakiwa vitunzwe kwa umakini wa hali ya juu ili kuepukana na changamoto za vifo hiyo vifo ni changamoto kubwa ambayo inawakumba wafugaji wengi sana wa awakuku chotara lakini jambo lingine ni kwamba eh, magonjwa pia ni changamoto nyingine kwa hakuu na changamoto ya magonjwa na magonjwa ni mengi uwanaharadamu Uh, ugonjwa wa kuhara damu kwa kitaalamu tunaita oiiosis e, ni mmoja ya magonjwa ambayo yanawasumbua sana hawa lakini pia kuna ugonjwa wa tyod td pia ni miongoni mwa magonjwa ambayo hawa kuku wanasumbuliwa mno lakini kuna mafua mafua ni ugonjwa ambao sasa eh, asilimia tisini E, un, ni ugonjwa ambao unawasumbua sana hawa makuku chotara kama wewe ni mfugaji wa awa kuku unaamini kwamba utakuwa unaelewa na kwa nini wanasumbuliwa na uu ugonjwa mafua sana kwa sababu wafugaji wengi mabanda yao hayana mfumo mzuri wa hewa kwa maana kuku banda la kuku unakuta kwamba lina madirisha sawa makubwa yako mbele lakini hakuna madirisha mengine ambayo yanaruhusu eh, hewa ile ifanyeje iweze kuzunguka maana itoke kwamba ikiingia lakini iwe na sehemu ambapo inatokea kwao mabanda mengi miundombinu yake sio mizuri na maana aa kuku unakuta kwamba wanashambuliwa sana na mafua ukienda kwa mfugaji wa awa, kuku chotara eh, kero ya kwanza ama changamoto kubwa ambayo utakumbana nayo pale ni ugonjwa wa mafua Unakutuwa na koroma sana kwa hiyo tuzingatie sana mabanda yetu tunapokuwa tunayajenga ili yaweze kuruhusu hewa kuingia na kutoka kiurahisi lakini tubadilishe vya maji yombomatusafishe vyombo vya maji lakini pia vyakula ambavyo tunawapa kuku wetu visiwe ni vyakula ambavyo eh, ni vina unyevu kwa sababu vikiwa na unyevu basi changamoto za magonjwa haya kuhara azitaisha katika mabanda yetu kwa hiyo awa kuku chotala ni kama kuku wengine wana changamoto zake kwahiyo ukiweza eh, kup, kupambana na hizi changamoto kwa maana ya eh, kuweza kuzuia yale mambo ambayo yanasababisha ya hizi changamoto zitokee naamini kwamba wewe utaweza kufuga kwa tija na utafanikiwa mno na soko kwa upande wa masoko hawa kukuchotera kwa kweli sasa hivi ni kuko ambao wameshika e, wameshika kasi sana kwa sababu hata maeneo mengi ya vijijini ukienda kule pamoja kwamba kuna kuku wa asiri lakini utakuta kwamba mtu ameenda mjini amenunua jogoo kwa sababu makuku chotara majogo yake ni makubwa mno kwao unakuta mtu amenunua jogolakuku chotara ameenda kuweka kwa kuku wake wakienyeji kwao vifaranga watakaotoka pale watakuwa ni vifaranga ambao pia ni chotara kama nilivyoeleza kwamba kuku awa chotara ni pale kuku wakisasa anapochanganywa na kuku wakienyeji anapatikana kifaranga ambaye ni chotara kwahiyo hata wewe mfugaji inawezekana ukawa kuku chotara pasipo kujua kwa hiyo hawa kuku chotara wameenea maeneo mengi sana mijini na vijijini kwahiyo eh, soko lake ni kubwa maeneo mengi wanaliwa kwa kasi sana na ni kuku ambao wanapendwa sana na watu kwa sababu wana nyama nyingi lakini pia ni watamu na hawa kuku chotara ni kwamba e, ukitaka kuna wakati kuna mfugaji mmoja alinieleza kwamba hawa kuku wana wana mafuta sana ni kweli hawa kuku chotara ni tofauti na kuku wa kienyeji wana mafuta mno lakini haya mafuta ni wewe mfugaji unaweza ukaamua e, uweze ue, kuyadhibiti kwa maana yapungue ama yaongezeke inategemea na aina ya chakula unachowapa na namna unavyoweza uka ontl ili wasiwe na mafuta mengi lakini ni kuku wazuri na wanaliwa sehemu nyingi sana ka naamini kwamba eh, ndugu msikilizaji basi utakuwa umepata jambo la msingi na la muhimu hasa katika uu ufugaji wa kuku chotara sababu kuku chotara sasa kwa yule ambaye alikuwa ananiuliza swali kwamba anataka afuge kuku kibiashara mimi kama mtaalamu basi nitakushauri ufuge hawa kuku chotara kwa sababu kwanza ni rahisi ufugaji wake pili wanakuwa haraka lakini tatu ni kuku ambao kibiashara sasa hivi ndio kuku ambao wanaongoza kwa maana wanafaida kubwa na wanapendwa na watu wengi sana kwa hiyo eh, usiogope kufuga awa kuku chotala uasiriana na sisi mkulima ni ujuzi sisi tutaweza kukusaidia upate wapi mbegu bora lakini pia ufugeje awakuku ili mwisho wa siku wakupatie manufaa na faida kubwa pamoja na changamoto za masoko namna gani unaweza ukapambana nazo na kwa upande wa masoko ni kama kuku asiri kwamba masoko yapo sasa je hayo masoko wewe unaweza ukapambana uka, uka, nayo kwa maana ukayamaliza uka, uka, kwa sababu ni kama vile nilivyozungumza una soko la nahitaji kuku stini au mia kila siku je wewe una uwezo huo wa kuao kuku stini kila siku kwa ili uweze li kuku stini kila siku ni lazima uweke mpango mkakati lakini mwisho wa siku uweke nia madhubuti kwenye swala zima la usimamizi na namna ambavyo unaweza ukawekeza katika swala zima la ufugaji wa wakukuoa kwahio niwakaribishe sana tufuge tusikae tu na ufugaji sio lazima uwe na eneo kubwa uaeukawa nyumbani kwako tu hapo una eneo dogo unaezaukajenga banda Basi, kuku hata makuku sokoni ambao amefugwaje bbouu ametokea wapi boa ukawa na banda dogo nyumbani basi ukafuga kuku hata hamsini am, kuku kumi mgeni akija basi angarau na wewe sasa unamchinjia mgeni anafurahia eh, kitoweo hata wewe mwenyewe watoto siku moja moja wanafurahia kitoweo lakini kwa mtu ambaye anataka kufuga kibiashara pia ni fursa ambayo unaweza ukaitumia ukafuga kibiashara na mwisho wa siku ukanufaika na ukapata faida kubwa asanteni sana kwa kunisikiliza karibuni mkulima ni ujuzi eh, kwa mawasiliano kwa maana yule ambaye anahitaji kupata elimu zaidi kuhusiana na hawakukuchotara namba yangu ni sifuri sita tano sita ishirini na saba ishirini na moja ishirini na saba nipigie muda wowote nitumie meseji eh, toa maoni yako ama unahitaji kufuga unahitaji kupata vifaranga au mayai yaawa kuku chotara basi waasiriana nasi mkulima ni ujuzi ambao tunapatikana hapa mjini morogoro muda wawote tutakuhudumia asanteni sana na mungu awabariki mno inawezekana kuwa na maoni mbalimbali changamoto swali unaweza kutujua kupitia anwani hapa ifuatayo redioanlimwengunia sandukula posta 172 morogoro tanzania anani yetu ya baruapepe ni kiswa namba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 7678 au 79 buka kakuanza na namba kiunganishi alama ya kujumrisha 255 unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr tanzania nanakushukuru sana we mpindo wa msikirizaji kwa kutenga muda wako kuendelea kutegea sikio idhaa y kiswahili ya redio ya 9