unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuhaja tena sauti himba sana yesu yuhaja tena njnakuja yesu yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wad 29 ulimwenguni awr ikiutangazia kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na rock fm vilevile vile tupo katika tovuti ya www awr org nchini kenya tunasikika katika masafa ya 97m karibu sana mpenzi msikilizaji katika kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kipindi cha asiri za ushindi kwa siku hii yaleo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tuwe sote mwanzo hadi mwisho sanazo ayiauwa kuanza kipindi chetu tutawategea sikio mikocheni d wa miko cheni, SDA choir, na wimbowao unaosema mwisho wa mambo yoteawataauhitimishia ya kipindi chetu ni hawa hawa mikocheni sda kwaya na wimbo unaosema vita vimetangazwa basi kwa kuwa tunakwenda kuanza kipindi chetu tutapata fursa ya kuwasikiliza hawa mikocheni katika wimbo huu wa kwanza unaosema mwisho wa mambo yote wategeeskio it's washukuru sana mikocheni sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa tunakwenda kusikiliza kipindi cha ijali afya yako hapa tunaye josef kabelela na mary mseli wanafunzi kutoka katika chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro wakiwa wanasomea masomo ya sikolojia nao wanatueleza kuhusiana na jeraha la nafsi jeraha la nafsi ni lipi hilo ambatana pamoja nasi katika sehemu hii ya kwanza asante ndugu mtangazaji mpendwa msikilizaji kwa jina naitwa mary mseli mwanafunzi wa saikolojia na ushauri na sihi kutoka katika chuo cha jordan mkoani morogoro na leo niko na mwenzangu naye nimkaribishe aweze kujitambulisha karibu asante nam ndugu msikilizaji kwa jina naitwa joseph kabelela mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na sihi kutoka chuo cha jordan kilichopo mkoa wa morogoro karibuni sana katika mada yetu ya leo asante kaka josef mpendo wa msikilizaji siku yetu ya leo tumekuandalia somo linaloitwa jeraha la nafsi mm-hmm. jeraha la nafsi lakinialuga kwa wengine wanaweza kusifahamu anaweza usifahamu mm. e. kwamba jeraha la nafsi ni ninnini wa, wa, wa kwa wenzetu wale waingerezagauga wanaoongea lugha ya kiingereza wao wana wanaita hii jeraha la nafsi kama trauma Ndiyo. trauma kwa hiyo sasa hapa mtu anaweza kajiuliza jeraha la nafsi ni nini na tutaenda kuangalia vipengele mbalimbali kwamba jeraha la nafsi ni nini limesababishwa na nini dalili zake aina zake na nini afanye mtu ambaye anayehisu kwamba yeye ana jeraha la nafsi na kwa kwanza kabisa tutaanza kufahamu maana ya jeraha la nafsi lina maana gani na jenea la nasi tunasema ni changamoto ya afya ya akili ambayo mtu anakuwa na hali ya kuumia kwa hisia mawazo na hii hutokea kutokana na mtazamo wa mtu kwenye maisha kutokana na matukio yaliyomtokea ya katika maisha yake inaweza ikawa mtu alipitia matukio au alishuhudia matukio ya hatari ya kutisha kwa hiyo yale mambo ambayo ameyashuhudia ameyapitia au naweza kawa ni unyanyasaji kwahio vile vitu ambavyo amevipitia anamtoi tutunasema jeraha la nafsi ni hali inayogopesha salama wamtuna kutokanaile jeraha la nafsi mtu unaweza sijithamini akajonaee wajabu wa ee afai akawa anajilaumu au kaka unasemaje mm. labda labda mtu pia mbona trauma lakini mi trauma nasemanaelewa katika nyanja zingine za kiafya labda kwa mfano kama vile kwa wenzetu wa madaktari au wauguzi mm. tofauti kidogo na kiskolojia kwamba jeraha kama jeraha jeraha mm. tukisema jerahatuksmaani kweli jeraha lakini jeraha lile kule kwamba jeraha linaloonekana kwa macho ya nyama haya mm. lakini hili la nafsi ni jeraha ambayo kwamba ni mtu anapata maumivu ndanndani yake he. na jeraha hili utofautiana kwa sababu tunatofautiana na sisi binadamu kamba huwa ni, ni tofauti kwamba na mtu na mtu mwingine mm. kwa mfano ea jabo fani auumia lakini sumiz mm. lakini pia wakati mwingine hu anategemea na aina ya tukio lenyewe ambayo limemfanya mm. huyo mtu aweze kuwa na hili mm. jeraha la nafsi kuna mtu mwingine labda unakuta alishawahi kupitia mm. lakini kuna mtu mwingine hajapitia lakini kashuhudia tu kwamba kaona watu labda mauaji mm. sehemu fulani kaona picha kaona mm. video yoyote eh, eh, yakutisha mm. inaashiria mambo hayo ambayo anazakasaabisha akaweza ya, kuumia yanampelekea mtu huyo kuwa na, na jeraha la nafsi lakini pia wakati mwingine sasa huyu mtu atakuwa na mawazo mm. m-hmm, au hisia mbalimbali mara baada ya kuona tukio hilo au tukio hilo kuweza kumtokea kwa mfano mtu labda aishai kupata ajari sasa yeah. akishapata ajari kwenye kitu fulani anaanza mm. kuogopa kutumia aina hiyo ya usafiri mm. mimi, kama ni ehe, mimi sipandi tena pikipiki labda aakama ni gaimi labda napanda ndege kama ni ndege yeah. mimi sipandi tena ndege ntakua napanda mabasi tu mm kwa hiyo ni hivyo ambavyo mtu anakuwa anajisikia au anaanza sasa kuonyesha tabia tofauti tofauti au hisia mbalimbali mm. kuhusu mwendelezo wa maisha yake na jinsi ambavyo anaweza kuepukana na changamoto hiyo au kukabiliana na changamoto hiyo kwa wakati huo aa lakini msikilizaji, sasa amsikilizaji sasatumeshaona kwamba nafsi ni nini sasa twende tuone iljeraa nafsi linaweza kusababishwa na nini kwamba kuna vitu mbalimbali ambavyo vinapelekea mtu kupata jeraha la nafsi ndiyo, sasa ndiyo. tutaenda kuangalia vitu mbalimbali au mambo mbalimbali ambayo anaweza kampelekea hhuyu mtu kupata hilo jeraha la nafsi ndiyo. kwanza kabisa tunasema kuna matukio ya kihisia kama vile na wako mm. na wako inaweza mtu wa karibu una mauki na kua labda mmesha mambo mengi ya maisha uko baadaye kwamba mm. mtafanya hivi na hivi lakini kwa bahati mbaya huyu mtu akawa amefariki mm. au huyu mtu labda akawa ametengana na amefarkau kwa namna tofauti ile na kupitia hilo tukio huyu eh, mtu lazima atapata jera lanafsi mm. na anaweza kampelekeajeraaaaoat yeah, mtu ndio. mwingine kwake naeza kawa ni kawaida yeah. lakini kwa mwingine Ika, yeye kawa ikamuumizaaapa Ika tuna mzungumzi ule ambae anaumia pale ambapo anatengana na yule mpendwa wake ndio na ndugu msikilizaji tunavyozungumza mm. kuumia hapa tumaanishi kwamba kuumia tu kwa kawaida sawa tutaumia lakini kuna kuumia alafu unakuwa na mwendelezo wa o kuumia kwamba huyu mtu jambo hili la kupotea kwa mtu huyu haliishi inakuwa gumu kuondoka mm. lakini pia mtu mwingine anaweza kasababishwa na jeraha la nafsi kuwa na la nafsi kwa kushuhudia tu mm. vurugu eh, au fujo mm. au eh, mfano mfanoakalaba vurugu kati ya wazazi au ndugu kwamba katika mazingira ambayo amekua katika familia yake mara nyingi amekuwa akishuhudia matukio hayo tu ya vurugu mara kwa mara eh, familia na migogoro mara kwa mara kwahio mm. kile, kile kitndo knaua kinamumiza mara kwa mara mpaka mm. kinamjengea jeraha la lanafsilakini kuna wengine pia wao wanakuwa na, wanapata jeraha la nafsi wanaata kwa sababu ya ukatili ambao anafanyiwana iikaribuni tunaskia katili insi nayoendelea sem mbalimbali moja taarifa ya habari walikuwa walikuwa wametangaza familia ambayo ilivamiwa na majambazi ambao wameenda una ya kupata pesa kwa yule baba wa familia na kwa maelezo zaidi yakwenye ile taarifa abali walisema kwamba yule mtu al aliuliwa mbele ya watoto wake na kuna baadhi a ya, ya watoto walifanyiwa kitendo cha ukatili ambaco tunasema labda kitengo cha kufanyiwa ngono ile ya kwamba mtunaa alifanyiwa bila, bila ridhaa yake kwayo hapa tata ta utapata uta, uta, uta picha jinsi gani wale wale waliobaki baada ya ya baba yao yule kufanyiwa ile tukio mbele yao hapa tuta tu, hapahata wewe mpendo msikilizaji utajaribu kuona kupata hiyo picha au watu watakuwa wamebaki katika hali gani msikilizaji nawezekana ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa yna yes, so hii ni awr redio adventista olimwenguni awr sanduku la posta 1720 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 57814 na pia unaweza kuasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania sasa msikilizaji karibu katika kipindi cha siri za ushindi hapa tunapata kumsikiliza giveni mgaya mwanafunzi wa saikolojia kutoka chuo cha juko ambaye anatuelezea kuhusiana na upangiliaji wa muda na tutapataje mafanikio pale tunapopangilia muda ambatana pamoja nasi given mwanafunzi kutoka chuo shiriki cha jordan leo niko na mada inayohusiana na upangiliaji wa muda kwa namna nyingine tunaweza kusema time management ningependa kwanza kutoa maana ya upangiliaji wa muda sema hiki ni kitendo cha kugawanya au kugawa muda wako ulionao namna utakavyotumia kwenye shughuli zako zote mbalimbali mbali, kwa ufanisi mkubwa hii na maana ya kwamba unapokuwa na muda muda wako unapaswa utenge kwa namna ambavyo utatimiza majukumu yako ndugu msikilizaji ufanisi na umahili wa matumizi ya mda kiujumla unaonekana kuwa rahisi kwa baadhi ya watu ukilinganisha na watu wengine lakini kila mmoja anaweza kujenga au kutengeneza namna bora ya kutumia muda wake vizuri ndugu msikilizaji bila namna bora ya upangiliaji wa matumizi ya muda inaweza kukupelekea au kukusababishia miongoni mwa mambo yafuatayo kwanza inaweza kufanya uzalishaji wa kazi zako uwe ni hafifu kwa lugha nyingine tunasema kwamba usipopangilia vizuri muda wako unaweza ukafanya kazi zisizo na ubora kutokana na kwamba kuna wakati unaweza ukachelewa kuutumia vizuri muda wako halafu ikafika wakati ambapo kazi yako inapaswa iwasilishwe halafu wewe ona kazi nyingi na ndefu ambazo bado hazijakamilishwa kwao kutokana na kutotumia vizuri muda wako unajikuta kazi ambayo unaifanya kwa wakati huo inakuwa na ubora hafifu lakini shida nyingine ambayo unaweza ukaipata kutokana na kutotumia muda wako vizuri ni kushindwa kufikia au kuendana na shughuli ambazo zinakuwa na ukomo wa muda ka lugha nyingine tunaweza kusema kwamba kuna wakati huwa tunakumbana na shughuli ambazo zinakuwa na deadline. kwamba umepewa kazi fulani afu unaambiwa baada ya siku mbili au siku tatu hiyo kazi unapaswa uwasilishe au kama huko katika mradi fulani umepewa mradi ambao unatakiwa utekeleze lakini umepewa muda kwamba huu mradi utapaswa utekelezwe baada ya miezi sita minne au mitano kadhalika sasa unapokuwa umepewa kazi za namna kama hiyo ambazo umepewa ukomo wa muda kama haujapangilia vizuri muda wako inaweza inaweza kukupelekea ukashindwa kutimiza kazi za namna kama kama hiyo lakini nyingine ama jambo nyingine kukupata hautapangilia vizuri vizuri muda wako kukuongozea msongo wa mawazo hii ina maana ya kwamba msongo wa mawazo kwa kiwango kingine huwa unasababishwa na matumizi mabaya ya muda kama nilivyoweza kueleza athari iliyopita hapo nyuma ya kwamba inaweza kukufanya ukashindwa kufikia ama kuendana na shughuli zenye koma muda au tunasema kazi zenye deadline. sasa unapokuwa umeshindwa kutimiza shughuli ambayo ina inaokomwa muda au inakuwa na deadline, moja kwa moja inakupelekea unakuwa na msongo wa mawazo unakuwa na wasiwasi je utafukuzwa katika hiyo shughuli utatemwa katika hiyo kazi kwa mwisho wa siku inakupelekea unakuwa na msongo wa mawazo lakini jambo jingine unaposhindwa kupangilia vizuri muda wako inaweza kukuharibia uzani wa utendaji wako wa kwa kazi kwamba kuna baadhi ya kazi ukishapewa zinahitaji uzitengee muda maalum na ukishatengea muda hiyo kazi yako itakamilika kutokana na muda ambao unao sasa pale ambapo unakuwa umeshindwa kupangilia vizuri muda wako inakupelekea unashindwa kutengeneza uzani katika utendaji wa kazi yako utakuta kuna kazi nyingine umeitengea muda mwingi zaidi afu kazi mekamilika haraka na muda umebaki na kazi nyingine umeipangia muda mdogo na umeshamaliza mda ambao ume lakini kazi bado inahitaji muda na ahari nyingine ambayo unaweza kukutana nayo ni kuharibia sifa ya taaluma yako hii ina maana gani kwamba wewe ukiwa kama ni mfanyakazi au mwajiliwa na waajili wako au wafanyakazi wenzako wanakupatia kazi ambayo unapaswa uitekeleze ya muda fulani ukishakuwa umejenga mazoea ya kutopangilia muda wako vizuri bila saa utakua nakumwa na adha ya kutokamilisha kazi zako kwa wakati stahiki sasa unaposhindwa kukamilisha kazi zako kwa wakati stahiki na we ni majiliwa, hata kama labda unashindwa kutimiza majukumu yako kwa wakati stahiki inakuharibia sifa yako na unakuwa na sifa mbovu na nayoyote inatokana na wewe mwenyewe kushindwa kupangilia vizuri muda wako ndugu msikilizaji ningependa tufahamu kwa nini kuna umuhimu wa kupangilia vema mda. kwa nini tunauasa upangilie vema muda wako jambo la kwanza ni kwamba tunahitaji uimailishe au uboleshe utendaji wako hii na maana hi unapopanga muda wako kwa ajili ya shughuli au kazi tofauti inakusaidia kutambua ni muda wa kiasi gani utaotumia katika kutekeleza jambo fulani hivyo kufanya upunguze masuala ya kuahilisha majukumu yako pasipo na sababu maalum na wakati mwingine ukiwa katika kutekeleza majukumu yako unakuwa hauna vipingamizi ama vikwazo ama vitu ambavyo vitakufanya ushindwe kutekeleza jambo lako kwa ubora unaostahili kwa sababu tayari umeshaupangilia muda katika ratiba zako hakuna shughuli nyingine ambao utaifanya wakati huo shughuli ambayo ambayo utaifanya hiyo hiyo unaifanya na na umeipangilia muda muda wake kwa kutokana kwamba upo katika jukumu umeshalipangilia hakuna mwingiliano wa majukumu mengine hivyo hii sasa inakupa nafasi ya kutekeleza jambo lako ama kazi yako kwa ufanisi mkubwa na inaimarisha utendaji kazi wako na jambo nyingine au jambo jingine kwa nini tunakuwasa upangilie muda wako vizuri ni kuzalisha kazi bora unapokuwa unafanya kazi bila bugza ya ukomo wa muda na hata kama umepewa kazi ambayo ina ukomo wa muda lakini kabla haujaitekeleza hiyo kazi umeamua kufanya tasimini kuratibu muda ulionao nao kuratibu majukumu yako ambayo nayo kwa ufanisi kwa namna ambayo kwa namna ambayo haiendi kwa asili utendaji kazi wa kazi nyingine inakusaidia unakwenda kuzalisha kazi iliyo nao bora na, na sio bora kazi kwa kufikia hapo hatuna la ziada tumefikia tamati ya vipindi hivi kwa siku hii ya leo asante kwa kuwa pamoja nami mimi ambaye nimekuwa msimamizi wa matangazo haya jina langu habi machilumshana ni kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kipo kipindi cha biblia ya kujibu sipange kukosa ninakuacha na wimbo unaotoka kwao mikocheni sda kwaya unaosema vita vimetangazwa amani ya bwana idumu kuwa pamoja nawe