unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele yesu yuwaja tena nipate sauti himba sana yesu yuhaja tena nakujnakuja yesu yesuwajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi pija panda ewe mlinzi yesu yuaja tena unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi ishirini na ano karibu tena katika matangazo yetu mimi jina langu ni fanuel tanda mpendwa msikilizaji karibu tena katika kipindi cha muziki na wanamuziki utakuwa nami fanuel tanda katika historia ya wimbo wa twa mungu amsefu mungu william paon mcky ndiye mtunzo wa wimbo huo alizaliwa mnamo mwaka8mweziwata mwezi tarehe tat mama yake alikuwa mkristo alimfundisha kuomba kusoma neno la mungu na mafungo ya kukariri malezi ya kikristo hakuyapenda sana william hivyo aliwaza na kutafakari ya kwamba atakapokuwa mkubwa au atakapokuwa mtu mzima ataachana na kuwa mkristo ili awe huru alipomaliza masomo yake ya sekondari alichaguliwa kujiunga na chuo kikuu cha edenburg kwa ajili ya kusoma masomo ya udaktari mama yake alifurahi na alizidi kumwombea hivyo william kabla ya kwenda chuoni edinburgh mama yake aliweza kumpatia zawadi ya biblia ile zawadi ya biblia mama yake aliandika jina lake jina la, jina la william kwa mwandiko wake mwenyewe ikiwa ni zawadi kwa kijana wake mpendwa na kumsisitiza ya kwamba atakapokuwa chuoni aendelee kujifunza neno la mungu na asimwache mungu william hakuipenda sana ile zawadi ya biblia ila aliichukua ili kumfurahisha mama yake alipofika chuoni maisha yake yalibadilika akawa huru anaweza kufanya chochote anachokitaka na kuanza kufanya vitendo ambavyo havimpendezi mungu aliweza kujiunga na makundi ya ovyo ya walevi akasahau malezi ambayo mama yake alikuwa akimfundisha siku moja william akiwa amekosa fedha ya pombe aliamua kwenda kuiweka biblia kama dhamana au kuiweka biblia kama bond ili aweze kupata fedha ya pombe na maisha yaweze kuendelea kwa sababu tayari alikuwa ameshajiingiza katika janga la pombe na hana, hana fedha kwa hiyo akaweka hiyo biblia akapewa pombe na biblia ikaendelea kubaki hapo baada ya miaka mitatu alimaliza masomo yake ya chuo kikuu na kupata kazi katika hospitali ya serikali katika kitengo cha dharura siku moja alipokea mgonjwa aliyepata ajali mbaya akiwa kazini katika kazi za ujenzi william aliitwa ili kuweza kumhudumia yule mgonjwa na kuweza kumpatia huduma ya kwanza hali ya mgonjwa ilikuwa ni mbaya william alimuuliza yule mgonjwa mawasiliano ya ndugu zake ili aweze kuwajulisha yule mgonjwa ambaye alikuwa ni kijana mdogo akamwambia ya kwamba sina ndugu yoyote sina ndugu yoyote ila ninaomba muweze kumwita mama mwenye nyumba wangu katika nyumba inayoishi kuna fedha ananidai niweze kumlipa halafu mumwambie aje na kitabu changu nikipendacho kitabu pendwa kitabu kile kilikuwa ni biblia yule mgonjwa baada ya kuletewa kitabu kile alikuwa akikisoma kila siku asubuhi mchana na jioni akisoma biblia akiendelea kuomba na yule mgonjwa alionekana kuwa mtu wa matumaini sana tofauti na wagonjwa wengine ingawa yeye hali yake ilikuwa ni mbaya bahati mbaya yule mgonjwa aliweza kufariki baada ya miezi kadhaa kupita william ambaye alikuwa ni dokt sasa ambaye alikuwa akimsimamia yule mgonjwa alisogea karibu na kitanda cha yule mgonjwa alifariki na kuichukua ile biblia cha ajabu sana ambapo kilifanya william aweze kushangaa alipoifungua ile biblia iliyokuwa akisomwa na yule mgonjwa aligundua ile biblia ilikuwa imeandikwa jina lake tena kwa mwandiko wa mama yake mzazi william alijiuliza maswali mengi sana ina maana hii biblia ndiyo ilikuwa ikimpatia tumaini na amani yule mgonjwa wakati akiisoma machozi akaanza kumtoka william akakumbuka maisha yake ya zamani akahisi hali ya ukristo ikimjia tena roho mtakatifu akamjia tena na kunena naye william william akaamua kuyatoa maisha yake kwa kristo na safari hii akuyatoa maisha yake hivi hivi tu akaamua kuwa mwinjilisti na akaamua kuwa mhubiri mkubwa akatenga muda wake wa kutosha kwa ajili ya kuweza kufanya kazi ya mungu kwa ajili ya kuweza waeleza watu habari ya neno la mungu na ndipo hapa kisa hiki william kilimfanya kutunga wimbo huu wa twamsifu mungu haleluya haleluya twamsifu mungu bwana wa upendo akatunga wimbo huu mnamo mwaka85 william alipokuwa safarini na akiwa bandarini maana miaka hiyo walikuwa hasa wakitumia usafiri wa meli aliteleza na kubamiza kichwa chake hivyo aliweza kutengeneza jeraha kubwa katika kichwa chake na jambo hilo lilisababisha kuweza kupoteza maisha yake lakini aliweza kuacha nyayo za matumaini aliweza kuacha kitu kwa wale watu aliokuwa akiwapatia habari njema za neno la mungu nawe pia unapaswa usinyamaze kimya peleka ujumbe wa neno la mungu jambo jingine ambao tunajifunza hapa ni mzazi wake jinsi ya kulea watoto alimlea vyema kijana wake mama yake na william hivyo basi wazazi tunapaswa kuweza kuwalea watoto wetu katika njia njema na kuwafundisha neno la mungu ndipo wimbo huu ulipotungwa kutokana na kisa hiki cha william endelea kubarikiwa Wam si fumungu moina wa food no good rahm to cook food i got to food you hallelujah usifiwe hallelujah amen hallelujah Fumwana, wamsifu mwana aliyetufia ametukomboana kutuongoza usikiweu yawezekana ukawa na maoni mbalimbali changamoto tujuze kupitia anuai hii apa ifuatayoyesu wjate na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili cha maneno ya tafaraja utakuwa naye muinjilisi alfred mhalu aina za sikukuu katika biblia nichukue nafasi tena kukualika na kukukaribisha katika kipindi cha mafundisho nam kipindi hichi ambacho kinaletwa kwako na mtumishi wa mungu mwigelesti arfred muhalu naam sasa tunapokuwa tunakwenda katika kipindi cha mafundisho ambacho tutakwenda na seri hii taratibu lakini basi kwa neema ya mungu leo tutakwenda mpaka sehemu fulani na, na tutabarikiwa ntutabarikiwa sotekao nikuombe uandae kama ni daftari lako ni peni yako na hapo kae utulie tuende pamoja nikukaribishe kwa ajili ya ombi nkaramyako ndaaaaandsm aaesu tunakushukuru sana kwa wema na rehema zako asante kwa uaminifu wako ametutunza na kutulinda sasa tunahitaji kujifunza roho mtakatifu awe pamoja nasi kwa jina la yesu amen amkatika uh, wasaa huu na katika kipindi hichi maana ni kipindi ambacho ziko sherehe zinaendelea mahali mahali na natamani kama bwana atatupa neema tujifunze eh, kwa uzuri kabisa juu ya sikukuu au sherehe au karamu au tafrija uh, katika uh, katika biblia au katika uh, ulimwengu wa, wa kidini na ninapoanzia hapo nipende nikupe kwamba tu nikwambie jambo hili moja la msingi napo katika utangulizi uh, ziko sherehe nyingi na ziko sikukuu nyingi duniani uh, ziko karamu nyingi duniani ziko tafrja nyingi duniani nam katika, nam na katika namna zake mbalimbali lakini nikikurejesha tu kwamba katika mambo ya kiserikali ziko sikukuu na na na na moja ya mifano ya izo sikukuu za kiserikali kuna sikukuu za uhuru uhurud kuna day na kadhalika sikukuu hizo zinazotambulika kiserikali na hasa serikali kwa kweli inatangaza na hata wafanyakazi wanaweza wana, wana, wana, wana. kama ni walimu hawatokwenda kwenye kufanya kazi zao shule zinafungwa hizo sikukuu za kiserikali zinajulikana lakini ziko sikukuu za kidini sikukuu za kidini nazo ziko nyingi katika muktadha wa dini mbalimbali mbali na madhehebu mbalimbali mbali. dini sikukuu za kidini mojawapo ni zinafahamika zingine mpaka takiserikali wakati fulani nam kama sikukuu ya idi hiyo ramadhani nam kama sikukuu ya pasaka nam kama sikukuu ya krismasi na sikukuu zingine kama kamaekaristi na kadhalika lakini ziko pia za kimila akiizikopiaskukuzamskukuu za kimila nazo ziko nyingi sikukuu za kimila kwa mfano kuna sikukuu za, za, za. E, kimila tunaweza tukajumlisha sikukuu za kimila na za kijadi na za kitamaduni ni aina moja ya sikukuu skukuu hizo wakati fulani kuna za mavuno awuna skukuu kama hizo wengine wana, wanafanya utamaduni flan wakunemawanaita kunemawalikuwacheza watoto na hizo skukuu ni zajami zaaza kimila lakini ziko sukukuu za kijamii skukuu za kijamii ni kama vile harusi mbalimbali pati mbalimbali zinazofanyika katika jamii hizo Nam, utaona tu jamii zinafahamu na kama ni majirani wanafahamu kwamba kuna skukuu una sherehe flanianaozungumzia sikuku azmza ya ukbwa wkegmaskuu kwamba pam o skukuu kulingana na utamaduni wa a, eneo husika lakini kutokana na na, na hizo sikukuu zote hizo natamani katika uh, juma ili au katika kipindi hichi tujikite kuzi, kujifunza uh, zaidi juu ya sikukuu za bwana au sikukuu za mwenyezi mungu ambazo uh, zinapatikana katika vitabu vyetu uh, vya kidini na hasa tutaanzia kwenye kitabu cha biblia mungu akitupatia kwa ma, majari wa mungu tutaangalia katika uh, vitabu vingine kama kuruani na kuendelea natamani hapa katika za katika za za katika maandiko matakatifu ukisoma katika kitabu cha kutoka sula ile 22, ukisoma kitabu cha walawi walawi e, kutoka ya hesabu sua iacss kumbukumbu la hizo sura zote zipitie vizuri utakapoendelea kuzipitia utaona utaona kwamba kuna kuna vitu ambavyo vinaelezwa ziko sikukuu ambao inaelezwa hapo na hizo sikukuu mungu anazitamka kama ifuatavyo nikianzia katika kitabu cha walawi sua wa mstariwa e, sikiliza neno la bwana linavyosema walawi mambo ya walawi sula ya 2ia mstari ule wa wanne biblia inasema hivi sikukuu za bwana ni hizi ni makusanyiko matakatifu ambayo mtayapigia mbiu kwa nyakati zake kuzingatia unaweza ukachapia mstari hapo kama aaram na, na daftari lako utaandika hapo sikukuu za bwana weka mstari na weka mstali, na, na kupiga lakini na nyakati zake kuna mambo hapa vizuri zaidi lakini nataka uendelee kidogo hapo katika kitabu cha kutoka suraa ishiinatat na ule mstari wa kumi na nne mpaka kumi na maneno ya mungu yanasema hivi anasema mara tatu kila mwaka utaniwekea sikukuu utaiweka sikukuu ya mikate isiyotiwa chachu utakula mikate isiyochachwa muda wa siku saba kama nilivyokuagiza kwa wakati uliowekwa mwezi wa abibu kwa maana ndiyo mwezi uliotoka misri wala hapana mtu atakaeonekana mbele yangu na mikono mitupu tena sikukuu ya mavuno hayo malimbuko ya kazi zako za kupanda mashambani tena sikukuu ya kukusanya mwisho wa mwaka hapo utakapokusanya hayo ulio shambani bwana asipiwe sana kwa hiyo anasema mara tatu katika mwaka mstali wa 17 watu waume wako wote watahudhuria mbele za bwana bwana yesu asipiwe sana mpenzi msikilizaji na mtazamaji wangu nataka unifatilie vizuri katika sikukuu hizi anazozungumza tatu anasema sikukuu hizi mtakazozifanya kwanzia ule mstariwa 1 tumeona anatuambia anasema mara tatu kwa mwaka kwamba kuna nyakati tatu nyakati tatu nyakati wakati wa mwezi bibu, mwezi tutakwenda kuangalia nini lakini kuna wakati mwingine tena wa mwezi sivani, ni miezi hiyo nitakuja kuieleza vizuri zaidi lakini pia anaeleza na wakati wa mwezi ethanai, ambapo anajaribu anajaribu kuizungumza kui, kui katika uh, lugha hii anasema ni sikukuu hiya mavuno uh, ambapo anasema sikukuu ya kwanza itakuwa pasaka na pasaka lakini sikukuu ya pili itakuwa ni ni, ni itakuwa sikukuu ya ya ya, ya ya ya malimbuko ambayo inaelezwa huku ukiendelea mbele anaeleza ni, ni, ni sikukuu ya pentekosti lakini sikukuu nyingine anayoeleza mwishoni ni ni katika sikukuu ya vibanda hizi hizi nyakati tatu hizi sherehe zitatu au sikukuu zitatu ntazieleza vizuri aa, kama unapoendelea kunifuatilia vizuri utaona maana tutaendelea nalo hili somo vizuri sikukuu ya pasaka yenyewe ilifanyika takriban mwezi watatu hadi wanne hapo ilikuwa mwezi huo uliitwa katika lugha ya wenzetu wa ibrania aa, waliita mwezi abibu au nisa lakini ifanyika na sikukuu nyingine hii ya kwanza ilikuwa na sikukuu zake zingine tatu ilikuwa na sikukuu zake ndogo ndogo tatu kubwa ilikuwa ni hiyo pasaka ambayo ilianza yenyewe tarehe ya kumi na nne ya mwezi ule wa kwanza katika kalenda yao ni kalenda hiyo katika ukisoma katika kitabu hicho cha kutoka na utaona anakwambia anasema ndio mwezi wa kwanza ndio mwezi wa kwanza ambapo wana wa waisrael walipokuwa wanatoka sasa kutoka kwenye ile nchi ya utumwa kule misri lakini pia utaona uh, katika muktadha wa kalenda maana kuna kalenda hapa mbili nataka uzielewe ipo kalenda ambay tutakwenda tuta, tuta, kufafanua vizuri kalenda ya, ki, ya kidini wayahudi walikuwa na kalenda o ya kidini lakini pia a kuna kalenda ya kiserikali ambay ilikuwa inaongozwa pia naye inaongoza taratibu na majila yake na katika kalenda ya kidini hapo ilikuwa ni mwanzo ao wa mwaka ni mwezi ule na mwanzo ule wa mwaka lakini katika kalenda ya serikali wanapotwambia mwezi yabibu hapa ni ule mwezi wa tatu yapata karibu wanne hapa wanapokuwa wanaelekea kwenye mavuno kwa hiyo utaona kwamba sikukuu hii ya kwanza ilikuwa na sikukuu zake zingine ndogo ndogo kama tatu kulikuwa na sikukuu ambayo ilikuwa sikukuu ya, ya, ya, ya. Ya ya ya. Hiyo, ya, ya, ya, ya ya ya pasaka na mikate pamoja pamoja na na marimbuko marimbuko zilifungamana hizi ya mikate tano, ya mikate ilikuwa tarehe tarehe naam utaona utaona uh, nayo ikaa ipo katikati hapo hapo ikafanyika lakini hiyo uh, inatajwa katika kipindi cha mwezi mwezi mwezi wa wa wa sasa nyingine zote kwa kwa kuelekea hii ni karibu aoja hapa ambayo yenyewe inaitwa ina, ina eneweaita kwahyo tutaona kwamba hapa ndipo tunaona kwamba hii sikukuu nayo lakini baada ya hapo zikafuata skukuu zingine tena tatu ambao zilifungamana za mwisho wa mwaka siku wa mwaka ya wa mwaka za mwisho mwisho wa wa wa ni napo hapa ndipo walikuwa na ya kwanza walianzia kupiga baragumu, lakini pia yenyewe hii ilifanyika mwanzoni kabisa mwa mwezi mwezi tarehe moja, tarehe a mwezi wa akipi katika kalenda hiyo ya ksezaezezws kati sasa lakini hapa Uh, katika hiyo iliyokuwa inafuata nyingine ilikuwa ni upatanisho ambayo ingine a ta km tarehe kumi ya mwezi mwezihuowa saba na skukuu ningine ama lianzia a tah kumi na tano kusanyiko la kwanza kwa ni ya ya hiyo hiyo hiyo pasaka kusanyiko la kwa pentecosti, na kusanyiko la la pili pentecosti na tatu iika kai nataka tuone mambo haya machache tuone mambo haya machache Aa, nataka unifuatilia katika kutoka sura ile ya ishirini na tano kutoka sula ishiri natano na ibrania na ile sura ile ya nane na na ule mstari wa tano na kumbukumbu la tolati ishirina ti ishiria tia nataka mafungu haya nitasoma machache nikieleza niki nikianzia kwambia kama nilivyokuwa nakwambia E, katika kitabu cha kutoka sula ishii na tano ndipo hapo utaona mungu anaeleza ile hema anaieleza ile hema na ndipo hapo utaona anaeleza anaeleza mambo mengi sana lakini katika hibrania sula ya nane anasema mambo haya ya hema iliyokuwa imetengenezwa ilikuwa ni kwa mifano tu ilikuwa ikiashiria vitu fulani lakini nataka uelewe vizuri kwamba hizi sikukuu zote zilikuwa zinafanyika kuashiria mambo fulani na ndio maana hizi sikukuu zote kwa pamoja zilizungumzwa na musa lakini baadaye walikuja walizungumza wa manabii utamwona katika mahali fulani utaona flani naye amezungumza utaona baadaye mitume kina petro hapo aazuza utaona yesu mwenyewe anakuja anazungumza na yesu anazungumza na hata katika matayo kinatau kwanzia mstali wa kwanza mpaka watatu ukisoma maneno haya sikiliza nikusomee mpenzi msikilizaji maneno ya machache yesu anayezungumza matayo atayo13 kuna maneno yamfuataye machache nataka usome ili hunielewe vizuri nacho kukieleza huku mbele wa kwanza mstali waznaa anasema siku ile yesu akatoka nyumbani akaketi kando ya bahari wakakusanyika makutano mengi hata akapanda chomboni akaketi na ule mkutano wote wakasimama pwani akawambia mambo mengi kwa mifano akisema tazama mpanzi alitoka kwenda kupanda bwana yesu asipiwe sana zaidi ya hapo utaona mstari wa kumi na moja namna mstari wa kumi na wakuinmj anasema maneno haya yesu mwenyewe anazungumza anasema wakaja wanafunzi wakamwambia yesu kwanini wasema nao kwa mifano yesu akajibu akasema akawambia ninyi mmejariwa kuzijua sili za ufalume wa mbinguni bali wao hawakujariwa mpenzi msikilizaji nataka nikuambia maneno machache sikukuu hizi zote zilikuwa zinaenda katika namna ambayo zinafunua mambo ya sasa zilifunua mambo ya wakati ule lakini zilifunua mambo ya wakati huu hutuulionao lakini zinafunua mambo ya wakati ujao kwahiyo sikukuu hizi zote zipo katika katikatatu zipo katika sehemu au makundi muhimu sana matatu kundi hilo la kwanza ni kundi la kihistoria sikukuu hizi kihistoria takwenda kuangalia vizuri pasaka kihistoria ilikua ina maanisha nini tatu lakini, i, mwanzo wa sikukuu hizi utaziona katika kitabu cha kitabu cha kumbukumbu la torati na kitabu cha, cha cha kutoka sole kitabu cha kutoka sura ya tano ukiangalia kutoka sura ya tao utaona musa akiwa naona israeli pale misri ndipo musa anatangazwa anasema ya kwamba mungu anataka kuwachukua hawa wana wa israeli awapereke jangwani ili wakamtolee mungu dhabihu wakasherekee huko mungu aliona baada ya kuona mateso ya wana waisraeli akaona ni vizuri aanzishe mfumo na utaratibu tena kule wa kuwatoa wana waisraeli lakini zaidi ya hapo awaonyeshe furaha awaonyeshe kusudi la kuwa nao awaonyeshe utukufu wa kuwa nao aonyeshe uzuri wa wao wanapokuwa na mungu katika maisha yao lakini awaondolee huzuni na tabu ambazo wanazipitia katika, katika mazingira yale ya misri katika ule utumwa ko well, lakini pia tunaona hapo ndipo eh, tangazo au uh, hitaji la mungu la kwa israeli kuhusiana na hizo sikukuu ambazo tunaziona katika muktadha huo sasa lakini pia jangwani tunaona wakiwa safarini walisherekea h sikukuu anesangwaiwasaaaaianz kufatia vizu kaa uao utaona watu wengi leo wanafanya sherehe seree zingine ambazo wazioata katika utaratibu watu wanafanya sherehe nini hasa kinachotafutwa ni kutafuta faraja ni kutafuta furaha katika maisha yao kwaiyo nataka nikuambie maneno haya kwamba twende nifatilie vizuri utaona sikukuu hizi jinsi ambavyo zitakuwa zina maana sasa halisi maana halisi ya kiroho inayetaka kuieleza katika muktadha huu katika hmakutania yoshua sura ya a kwanzia mstari wa kwanza utaona wapo wakazungumza wakachukua kina, kina yoshua, wakachukua kiayoshua wakukuattsta zingia nea kufrahia sherehekushangiliahzskukuu za bwana mojawapo apamayo skukuu anajaribukuita katia yoshsua ni sikukuu a ibandawkweka mandalizi az Sanyika. lakini pia ukisoma katika maandiko katika yerusalem ae hekaui walishelekea utaonana a mkusanyikolwa namu akiwa pale, pale na yerusalemu lakini pia utaona pia hata kipindi yesu mwenye yupo alihudhuria katika sikukuu hizi lakini bwana as sana atamani mpenzi msikilizaji na mfatiliaji wangu unielewe maneno haya machache kwa nini mungu alifanya hizi sherehe ziwepo ni kwa nini swala la msingi sana mambo machache sana ambayo tunakwenda kumalizia sasa mwisho ni kwa nini mungu alifanya hizi sherehe ni kwa nini mungu alifanya hizi sherehe moja kusudi la kwanza lilikuwa ni kuwaburudisha kuwafariji kuwachangamsha kuwafurahisha wana wa israeli kwa sababu walikuwa kwenye wanatoka kwenye nchi za utumwa wanatoka kwenye nchi ya utumwa wametabika mateso wameteseka wameumia mungu alitaka kuwapa faraja ya kweli kwamba uwepo wa mungu sio huzuni uwepo wa mungu ni furaha na faraja lakini jambo la pili ambalo mungu alitaka kuwakumbusha ni kuain israeli ni kuwakumbusha israeli juu ya ukombozi ukombozi aliofanya pale ms ule usiku wa manane waliochin ile damu kwenye mia ya milango yao ndipo mungu anawapatia ile pasaka kwa hiyo utaona katika mazingira hayo lakini pia mungu alitaka kuwafunza kuwafundisha um, um, um, umuhimu wa ibada umuhimu wa ibada maana akawaeleza namna ya kutoa namna ya kufanya namna ya kuabudu namna namna ya kuomba na kujifunza na ibada ikawa katika namna iliyo nzuri mungu anapowapatia tu sikukuu hizi ana maana na makusudio hayo pia lakini pia ilikuwa ni kutengeneza tabia za tabia ya uchaji uchaji wa mungu walitaka kuwatengenezea tabia ya uchaji wa mungu katika sikukuu hizo waonyeshe nidhamu adabu na heshima na utii mbele za bwana wa majeshi