unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena nakujnakuja wt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena karibu katika matangazo kupitia idhaa ya kiswahili ya red adventista ulimwenguni awr yinayokurushia matangazo yake kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 bila shaka unaweza kutupata kupitia mngst fm lakini vile vile kupitia rocko fm iliyoko kule mkoani mbeya hapa nchini tanzania na kwa mtandao wetu wa www org jina langu ni kibaga mwaipaja mpendo wa msikilizaji hii leo tutakuwa na kipindi cha vijana na maisha na amini ya kwamba utaweza kubarikiwa na kile ambacho tumeweza kukuandalia awali ya yote ni kusi sikio waimbaji wa mikocheni kutokea es salamu wanakwambia kama bwana angehesabu nikwaya kwa ajili ya wimbo huo mzuri ambao unanipatia nafasi ya kuweza kukaribisha katika kipindi hiki cha vijana na maisha hii leo tokwa naye dktr benson mwalunenge akizungumzia sifa faida na changamoto za ufugaji wa kuku wa asili ni kusi pamoja naye karibu tujifunze sifa faida na changamoto za ufugaji wa kuku wa asiri na tunapozungumza kuku wa asiri ni kuku ambao ni wa kienyeji kwa jina lingine ambao wanapatikana katika mazingira mengi ya nchi yetu ya tanzania sasa wakati, mwingi, wakati mwingine wafugaji wamejenga dhana kwamba ufugaji wa kuku wa kienyeji basi ni ufugaji ambao umepitwa na wakati lakini ni ufugaji ambao hauna tija kwa maana hauna faida na pia eh, kama utaamua kuwekeza nguvu ama kuwekeza utaji wako katika ufugaji wa wakuka wa kienyeji basi eh, huwezi kufaidika kwa maana kupata faida kubwa kutokana na dhana ambayo watu wengi wameijenga hivyo leo tutakwenda kujifunza kwa ufupi ama kujua kama ni namna gani hawa kuku wa kienyeji basi wanaweza wakatupatia faida mbalimbali lakini tutajifunza changamoto lakini tutajifunza sifa ambazo na faida kwa ujumla ambazo zinapatikana kwa hawa kuku wa kienyeji moja kwa moja bila kupoteza muda ndugu msikilizaji popote pale ulipo basi hebu tujifunze kidogo kuhusiana na kuku wa asili au kuku wa kienyeji kwa sababu wengi huenda wasifahamu lakini tunasema kwamba kuku hawa waasili ni wale ambao wamekuwepo hapa nchini kwa miaka mingi sana na damu yao tunasema kwamba ijachanganyika kwa maana ni dao, damu yao haina mchanganyiko na aina nyingine e, ya kuku hasa aa wa kigeni lakini kuku hawa e, wana rangi na maumbo mbalimbali ambao idadi yao hapa nchini tanzania wanasema inakadiriwa kufikia milioni 56 na hii ni katika kaya milioni 3 na nk zinajishughulisha na mambo yayo ya kilimo hapa nchini kwa hiyo tunasema kwamba eh, hawakuku mara nyingi hufugwa katika mfumo hulia kwa maana yaani kwa maana hufugwa ndani nyakati za usiku lakini na ufunguliwa asubuhi sana ile kunapokuwa kume wanajitafutia hawa hutoa mazao machache sana tofauti na kuku ambao ni wa kisasa lakini pia nyama yao i bora afawengin maaunoamaku oja hutaga kiasi cha mayai ab mpaka s kwa mwaka badala a yeah, mayai miamoja mpaka o a pa auku hawa tunasema ni chini sana ya wastani wa kilo moja hadi kilo moj 5 katika umri wa zaidi ya miezi sita. na badala ya kilo eh, kilo moja, nane, kilo ikiwa tu utawatunza vizuri kwa a ada chakula 8 kwa hiyo kuna uwezekano wa kuongezeka kilo kwa namna hiyo kwahiyo moja kwa moja tujifunze kwa uchache sifa za kuku hawa wa asiri maana watu wengi sana wamekuwa wakiuliza maswali sehemu nyingi kujihusiana na eh, kuku hawa wa asiri kwamba je nikifuga kuku wa je nitanufaika nitapata faida yeyote hiyo utege sikio wewe ambaye ulikuwa unauliza maswali pamoja na msikilizaji mwingine popote pale ulipo ambapo naamini kwamba unao hawa kuku wa kienyeji nyumbani kwako kuna sifa mbalimbali za kukwa ao asili tunasema sifa ya kwanza mara nyingi sana ni wavumilivu sana wa magonjwa lakini ni muhimu sana kuwakinga dzidi ya magonjwa mbalimbali hususani mdonde kama ugonjwa mwingine unaitwa ndui ule ambao kukwa wanatoka madonda e, wanatoka vidonda sehemu ya kichwa na kwenye macho na kadhalika kwa hiyo ni wavumilivu wa magonjwa mbalimbali lakini haya magonjwa niliyataja kama mdonde na ndui ni vyema sana basi kuwapa wana uwezo sana wa kujitafutia chakula wenyewe kwa maana ni kuku ambao kimwachia basi atatafuta chakula mwenyewe kwa kula majani pamoja na kula vitu ambavyo viko chini kwenye udongo lakini pia wana uwezo wa tofauti na kuku dongoiwaatamia sifa ojawapo aipa wanatamia auoeaad sifa nyingine ya akuku wa asili tunasema kwamba basi nyama yao na mayai yana radha nzuri sana kuliko kuku wa kisasa aani mtakuwa mashahidi na wengi ambao mmekula kuku wa kienyeji kwa maana asiri na kuku wa kisasa toka mmeshajua tofauti ya hawa kuku pamoja na sifa hizi zote nilizozitaja jamani ni kwamba e, kuku hao pia wakipewa matunzo mazuri e, waweke kwenye mabanda mazuri na imara pia wapewe maji na chakula cha kutosha basi itapelekea kuwafanya wawe bora zaidi na waongezeke uzito lakini uzalishaji uwe mzuri na mkubwa zaidi hivyo hizo ni faida chache sana ambazo nimeona niwaeleze ndugu wasikilizaji popote pale mlipo wa kipindi hiki cha mkulima ni ujuzi basi moja kwa moja nitakwenda kueleza pia faida baada ya kueleza sifa za kukuasiri ili angalau upate kwa uchache maana muda wetu utoshi lakini eh, katika faida hapa tutazungumza moja kwa moja kwenye faida ya chakula kwa maana eh, i wanatumika kama chakula najua kwamba anyama na ambavyo ambavyo ndio vitu vinatumika asilimia kubwa katika namna nzima ya faida basi tunapata chakula kupitia tunasema kupitiawakuu akini pa camzaeyefkama chanzo cha kipato nyingi nyingi wengi sana familia afaamaeneo mnsapofika kapata changamoto yote anaweza kauza kuku na mwisho wasiku akapata fedha lakini pia ni chanzo cha ajira nazani wafugaji wengi wanafuga wameamua kujiajiri kupitia ufugaji wakuuaaasili wa ktaari mtu anaameshajipatia ajira moja kwa moja kwahiyo kuku hawa tunasema hutumika pia katika shughuli za ndoa kama vile kutoa mahali eh, na pia kama kitoeo muhimu katika sherehe hizo naanihapo kwenye kutoa mahali ni baadhi ya jamii kuku anatumika katika kutoa mahali kwamba mkubwa ama wawili ama watatu kwa hiyo kupitia uh, ufugaji wa kuku asiri moja ya faida ambao awezpata akin tunasema kwamba eh, garama nafuu pia eh, za kuanzisha ama kuendesha huu mradi wakuku kwamba kupitia kwa uh, ufugaji wa siri mara nyingi hauhitaji gharama kubwa sana unahitaji ki, uh, kiwango kidogo tu cha pesa na ukaanzisha ufugaji huu na mwisho wasiku ukapata faida tu nzuri kwa hiyo hizi ni baadhi tu ya faida ambazo zinaweza zikapatikana kupitia hawa kuku wa asili moja kwa moja ndugu msikilizaji popote pale ulipo nitakwenda kukupeleka moja kwa moja kuona ni namna gani tunaweza tukaendeleza kizazi hiki cha kuku wa asili hususani hapa nchini kwetu tanzania kwa ufupi Eh, watu wengi wanalalamika kwamba soko la kuku halipo lakini nikuakikishie ndugu msikilizaji popote pale ulipo kama utaamua kujikita kwenye u ufugaji wa kuku asili soko lipo kubwa sana na sijui kama unaweza ukalimaliza sababu kuna rafiki yangu mmoja alikuwa na kuku waasili wa kutosha kama ma lakini siku mmoja akajaribu kutafuta soko sehemu fulani kwa maana kwenye hoteli fulani wale walewatu wahoteli wakamwambia kakwelis tunahitaji sana kuku ni kwamba tunahitaji kila siku tuletee sio chini uk laktawaasi kamana asiwotaa akmaka taak a kshapata soko tuhilo sehemu moja tu, hilo, se, mmoja, tu alioenda, mbroa, kuku kila siku t alioenamambas kaipek kwanza kapeleka mara ya pili kuku akawa ameisha akawana sehemu nyingine akwenda kuchukua kuku kwaoa e, tuaezakasema e, soko la kukuasiri ni kubwa na nipana aki tuasma kaotaki i mtu kjmi na kuona namna gani anaingia kwenye hu ufugaji wa kuku asiri mana tumeshaona soko lake ni pana na ni kubwa lakini pia tunasema manyoya ya hawa kuku mara nyingi sana hutumika katika mapambo pia huweza kutumika kutengeneza mito ya kulalia na kukalia kwahiyo ni kama marighafi sehemu zingine hususani kwa wale ambao wanajishughulisha eh, na hizi shughuli za kutengeneza mito ambayo inatokana na manyoa ya, ya kuku eh, lakini pia shughuli za kiutafiti kuku anatumika sana katika tafiti nyingi za kibiolojia kama kutambua mambo ya lishe na mambo mengine lakini shughuli za viwandani eh, mayai yenye mbegu ya jogoo hutumika sana katika kutengeneza dawa za chanjo kwa hiyo ni vyema ukafahamu haya kwa uchache maana unafuga tu kuku asili lakini usijue wana wana faida masikafuiakiwaafaida gan a mambo gani mazuri ambayo yanapatikana kupitia kuku. lakini pia kuna jambo lingine ndugu msikilizaji unaweza aekaifaham tunasema kwamba hata yale tu magamba ya mayai yanaweza kutumika katika kutengeneza vyakula mbalimbali vya wanyama saau inasemekana ndani ya maganda basi kuna madini mengi hususani ya ambao yanatumika katika matumizi mbalimbali ya vyakula hio tusma mmtmz ya vyakula lakini pia utumika kama mafuta ya yakuoshea nywele kwa waakina dada ama wanasemakutengeezea shampuu asahili ni somo lingine lakini ni vyema ukaelewa hata kwa ufupi tu kuona hawa kuku wasili, na vitu ambavyo vinapatikana kwao vinatumikaje na faida zake kwa kwa ufupi tu, ni hayo, lakini niweze kueleza tena jambo muhimu sana kwamba la mapungufu Ma nyingi, kitu faida, kwa mba, kuku Ma sana zao kubwa tumbao inapatikana kao atmka afada akt wakisasa wao wanataga wastani wa wagramu kwa mfano hii kwamba aema kam aoneshakui wanataga mayai machache ad a pia mapungufu mengine anatokana atarat a wataat knganishanakuwaksas a atokana na hai e, na hii inapelekea ina kuchukua muda mrefu sana kufikia miezi sita m ambapo katika miezi sita tunasema unaweza ukapata uzito wa kilo moja mpaka kilomoja na nukta tano hali hii e, pia hufanya faida ya ufugaji wa, wa, wa asili basi kuchukua muda mrefu sana kupatikana ukilinganishwa na kuku wa kisasa haya ni mapungufu ndugu msikilizaji ambayo yanapatikana kwa wakuku wa asili kwa hiyo vivyema unapoanzisha mradi ote basi ujue faida na asara ama changamoto ambazo zinaweza zikapatikana kupitia huo mradi wako hakuna jambo ambalo lina faida alikosi kuwa na asara lakini hapohapo hapo katika changamoto ambazo zinapatikana katika wa asili auaas aat maanda tunasema kwamba sehemu nyingi wafugaji wengi ambao wanafuga aakuku wa asili awana mabanda bora ambayo kwa hiyo mtu anajifugia tu basi anawweka kuku kwenye banda banda ilo anaeka matakataka banda io anatunzia mkaa banda ilo anaweka kila aina ya takataka huko kwaho nakuta ni st lakini ni, ni, ni nyumba ya kuku sasa hiyo ni hatari changamoto nyingine ambayo e, tumeiona sehemu nyingi za a ambao anajishughulisha na ufugaji wa kuku asili tunasema kwamba kuna swala zima la wezi kwa maana wizi kwa hiyo watu wengi wanalalamika kuibiwa kwa hiyo ni changamoto ambayo unapasa kuifahamu lakini kuna magonjwa kama pale mwanzo kuna magonjwa kama mdonde na ugonjwa kama wandui ni magonjwa baadhi ambayo mara nyingi waanyingi anashambuliaakukuasiri wa una mu moja nah, ukifuga kuku asiri hawezi kuumwa ni kweli lakini si kwamba hawezi kuumwa ni wavumilivu wa magonjwa lakini wanaumwa kama kuku wengine lakini pia changamoto nyingine tunasema eh, tabia na miiko ya baadhi ya jamii nahani tunaishi katika jamii tofauttofauti ambapo baadhi ya jamii au makabila hapa nchini basi huona ufugaji wa kuku kama ni ufugaji duni kwa maana ukifuga kuku wakienyeji unaonekana ni fugaj ambayo hauna maendeleo kwa maana ni duni lakini pia upatikanaji wa haba tunasema wa chanjo na dawa ni kweli tumepigiwa simu sehemu nyingi wakilalamika kwamba namna gani tutaweza kuwafikia kwa maana kuwapatia hizi dawa mbalimbali ambazo zinatumika kwa ajili ya ufugaji kwa hiyo maeneo mengi bado kuna changamoto sana ya hizi dawa kwa maana dawa mbalimbali chanjo kwa ajili ya wakuku na hivyo kupelekea sana e, ufugaji huu kushuka na hatimaye kutokuwa ufugaji wenye tija kwa hiyo ndugu msikilizaji naamini kwamba kwa machache tu ambayo nimeeleza kuhusiana na u ufugaji wa kuku wa asili basi kuna jambo zuri ambayo umelipata na tusiogope kuwafuga ni kuku ambao ni wazuri lakini soko lipo kubwa ingawa kama tulivyojifunza changamoto kubwa ni kwamba wanakuwa taratibu sana kiasi kwamba inakuwa ni changamoto namna ya kuweza kupata faida kwa haraka tofauti na wakuku wa kisasa na baadaye somo linalokuja basi tunaweza tukaja tukajifunza eh, juu ya hawa kuku wa kisasa sasa tuone nao wana changamoto gani wana faida gani na wana sifa gani ili mwisho wa siku uweze kulinganisha jua kuku wa kisasa na hawakuk waasiri nafuga kuku wa aina gani ushauri wa msingi ni kwamba hakuna ufugaji ambao ni wa, wa kujaribu kama umeamua kufuga eh, jarishna kuku watano wanne maadamu meamua kuwafuga basi ni vyema ukazingatia taratibu na kanuni ili mwisho wa siku kila ambacho nakifuga basi kikawe natija, na tija na kikakupatia faida hata kama ni kuku wakula tuapo nyumbani kwa hiyo watu tujitahidi tufuge kwa wingi lakini mwisho wa siku tujitahidi kuzingatia kanuni na taratibu za ufugaji wa kuku asili naamini kwamba tutakwenda kufanya hivyo na hatimaye tutapata badiliko kidogo na maendeleo ya kutosha kupitia tu eh, ujuzi ambao tumewapatia kwa ufupi kupitia hiki kipindi cha mkulima ni ujuzi jina langu inaitwa dr benson mwarunenge ambaye ni mkurugenzi wa kampuni ya mkulima ni ujuzi kutoka hapa morogoro tanzania kwa mawasiliano zaidi wasiliana nami kupitia namba ya simu 656272127 ama 765 779 wale ambao mnaendelea kunipigia simu na kuuliza maswali mendeleeni na wale ambao bado basi mtafuteni muda mnitafute tuweze kuelimishana zaidi kuhusiana na mambo haya ya ufugaji na kilimo basi mungu nawabariki sana karibuni kwa kipindi kijacho redilimwengunisanduku la posta 72 morogoro tanzania anani yetu ya barua pepe ni kiswahilinamba zetu za mawasiliano ni kama zifuatazo simu za kiganjani namba 77682 au 72929 72, ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na nambak Nishi. alama ya kujumrisha 255 unaweza kutoa maoni yako kupitia facebook kwa jina la awr Tanzania. kumbuka ulikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja nikushukuru sana kuchagua kwaa pamoja nami katika kipindi kizuri cha vijana na maisha ni tu kwamba kesho tutakuwa na kipindi cha sera za ndoa hapo msikilizaji usipange kukosa napokwaga ni kusii wategesikio waimbaji wa nyahanga kwaya wanakwambia chagua utakayemtumikia Uani nani umtumi kileni mungu amingu. Come cha miungu ya amori fikiri