unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti limbasana yesu yuwaja tena nakuj nakuja yuwaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena inaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea hapa mkoani morogoro nchini tanzania kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania na vile vile kupitia kisima fm kutoka kule nchini kenya kwa masafa ya 89.7 mtandao wetu ni www g hii leo ungana nami kibaga mwaipaja akiwa kama msimamizi na moja kwa moja yale ambayo tutakuwa nayo hapa studio ni pamoja na waimbaji wa kwaya ya maranatha kutokea kule mkoani dodoma ambao watakuja kwako na wimbo wunaosema kuna habari njema gani za tumaini And I will say that be ujasiri to do it. And palikaniza tumaini macikalulĩaili usimave usemena waduko tene nonake mokozi muwe ujasiri, na ujasirilisi ogopeluwa tĩĩzamizao na makosa yao yote wayajue ukumulĩ lakuja na katika wimbo wa pili msikilizaji tutakuwa nao kwaya ya maranatha ambapo watatujia na wimbo wanaosema kamilisha kama bwana yesu atakooduni atakukuta wapi mkedwa nyumbani shambani na makazini yeutakuwa huko tayari ufanye haraka usikawiye yeye adua wakati wake huruma zake bado zingalipo changamka upate uzima na hii leo msikilizaji mada hewani itakuwa ni balee katika kipindi hiki cha watoto wetu mto mada ni meli mseli ambaye ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha jordan kilichoko hapa mkoani morogoro naamini ya kwamba atatoshauli mengi ukizingatia anasomea masuala ya ushauri na saa basi bila shaka utaweza kubarikiwa naye sana na kwa kwanza vipindi vyetu msikilizaji ni uweze kuwategea sikio waimbaji wa kwaya maranatha kutokea dodoma wanakwambia kuna habari njema kaniza tuma katika nduniyay kusimame useme na wacuwo tene lolamgie mokozi kuwena ujasililusi yogope uwanivielambilawo na, na makosa yao yote wa yayonte wayajuwe hukumu inakuja tu unabarikaniza tuma inimatikaluliai usimave usemena watupotenelolake mokozi muwena ujasirinsi ogoperu kapiezamizao Thank you. o pombu E this is what you want do. What you i a puja Wakita ju wamekisha wavekisha adaika mbenda ukuna kule wakita kutambara ja hamani madaa wajapata mjumbe wa mungu ukaenza yarinonyeshe watu hao jawezekana waze mmoja wao akabata wokovu Mena balizan yumbari, a baliza ubuamu, a baliza ubamba ziwa, cocombo ila bulha, uadjuri maneno haiyam, uci ukua eresa, cocombo ila bulha, menaha balizan habari za bungu wangu habari za ubabaziwa ukumuli na kulya uwajulishe watuwa wajuwe maneno hayo kusisa ukuwaeleza hukumuli na kulya habari za yenu habari za Mungu wangu habari za mambo zima Mungu inakuja kuadilisha watu wajue maneno hayo usisahau kuaeza Mungu inakuja e na habari za yenu habari Mungu wangu habari za ukamazia hukumuinakuja uwajulishe watu wajuwe maneno hayo usisaukuwaene hukumu inakuja asante sana waimbaji wa maranatha nami nachukua fursa pekee kukaribisha katika kipindi hiki cha watoto wetu na huyu hapa mery mseli msikilizaji wa idbira na redio ya, ya adventista ulimwenguni na kwa jina naitwa meri mseli ni mwanafunzi wa sikolojia na ushauri na sihi kutoka chuo cha jordan kilichopo hapa morogoro na leo nimewaandalia mada inayoitwa balehe na katika kipindi chetu hiki cha watoto hii kama watoto tutajifunza balehe ni nini balehe inachukua muda gani mpaka kuisha na balehe pia huanza muda gani na nauchukua muda gani na mabadiliko yake changamoto zake na jinsi gani takavyofanya ili kuweza kukabiliana nayo kwanza kabisa tukianza kwa balehe ni nini tunasema balehe ni hatua muhimu anayopitia mwanadamu kutoka utotoni kuingia utu uzima kipindi hiki cha balehe inakuwa inaanza wakati kemikali za mwili zinazoitwa m huanza kuzalishwa kwa wingi katika mwili wa binadamu na mn hizi husababisha mabadiliko mbalimbali kwa kijana au kwa binti kimaanisha msichana au mvulana aliye katika umri wa balehe na mabadiliko haya yanaweza yakaa kimwili ya kihisia kiakili na kijamii mpendo wa mtoto unayenisikiliza aya mabadiliko tutayaongelea zaidi kaunavyozidi uendela a t a tumeona ba ii aabad bae inaanza muda gani, na ina wavulana na wasichana kwa, kip, kwa kipindi tofauti tofauti na kwa kawaida mabadiliko ya ya watoto wa kiume yanachelewa zaidi kuliko mabadiliko ya watoto wa kike wakike na kawaida balehe kwa mvulana huyu ayu mtoto wa kiume katika umri hua una, unaanza katika umri wa miaka kumi na mbili mpaka miaka kumi na nane wakati huo kwa msichana uanza katika umri wa miaka tisa hadi miaka kumi na nane lakini endapo msichana huyu au mvulana huyu akafikisha miaka kumi na nane na haja balehe inashauriwa ni vyema akaenda kaonana daktari japo kuanza au kuchelewa inaweza ikasababishwa na mambo ya mazingira historia ya, ya familia ya mtu au afya yake tu kwa ujumla hiyo ilikuwa ni kipengele cha balehe ambayo inachukua muda gani na inaisha muda gani sasa tuangalie haya mabadiliko yana yanachukua yanaweza akachukua muda gani muda ambao yana inachukua ina mabadiliko haya ni miaka sita hadi miaka nane nikimaanisha kwamba ili kukamilika yale mabadiliko yale ambayo yanaanza kwamba huyu mtoto alikuwa tu kawaida tuseme bbda kwanzia miaka saba kwa, kwa msichana u chini alikuwa tu kawaida hana mabadiliko mabadiliko yoyote lakini bale, akawa anaanza labda usoni alika tukawaidaana mabaiiko yte a i ani inachukua miaka sita an sasa haya mabadiliko yenyewe ni api mabadiliko kama mbayo tulisema kuna akisia kimwli a tukianza na mabadiliko ya kimwili. Na mabadiliko kwa cha mabadiliko, ya kimwili kimwili kwa wale ambao tayari wameshaanza a sio hilo tu unaweza ukapata hei katika kipindi hichi kama mtoto unawezekano wa kuingia katika siku zako kila mwezi unakuwa unaingia katika siku zako bila shaka kuna baadhi ya watoto watakuwa wananielewa zaidi badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni sehemu ya uke kutoa majimaji au ute kwa hiyo endapo utaona majimaji au ute katika kipindi hichi ewe mtoto usishituke japo kama ikiendelea zaidi usisahau kumshirikisha mama au dada aliyeko karibu na wewe si hilo tu badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia kuota chunusi au vipele katika baadhi ya sehemu za mwili kama mgongoni kifani na usoni na badiliko lingine ambalo mtoto unaweza ukapitia ni kutanuka mwili hasa sehemu za kiuno kutanuka nyonga hizo ni sehemu ambazo zinafanya mabadiliko na badiliko lingine ni nywele kuota makwapani na sehemu za siri pia sauti yako inaweza nyororo na badiliko lingine pia ni tezi za jasho makwapani kufanya kazi zaidi hivyo inapelekea kutoa harufu hio katika kipindi inatoa harufu ni vizuri Wewe kama mtoto ukawa na ile tabia ya ya yakukifanyia usafi wewe kama wewe ili sasa hiyo harufu isiwe inasikika na badiliko lingine ambalo naweza ukapitia mtoto ni kuanza kupata mihemko au hisia za kutaka kufanya ngono au kujamiana hivyo mtoto ni vizuri katika kipindi hichi ukawa makini sana kwa sababu mihemko hii au hisia hizi ambazo unakuwa unazipata endapo kama hautaweza uzbt taweza kupelekea ee hata mimba kwa sababu kipindi kipindiici iki pia ni kipindi ambacho wewe kama mtoto una uwezowa kuzalisha mayai nayoweza kutunga mimba kwahiyo endapo kama utapata mimba katika kipindi hichi itakuwa ni hatari kwa, kwa sababu vile viungo vyako vinakuwa bado havijakomaa kawa ni havijakoaa kwa a mabadiliko ya kimwili aiiau e, ya... vile vipele vidogo vidogo sehemu mbalimbali za mwili kama ambavyo tulisema kule mwanzo kwa wasichana sehemu za usoni kifuani na mgongoni na sauti hapa zinakuwa nzito bila shaka mnanielewa zaidi kawal amba, ambao sana sana wanakuwa wameanza pale annaanfm sana sana hapo mtakuwa mnanielewa vizuri na badiliko lingine linakuwa mtoto unakuwa unaanza kuota mde au pia unakuwa nakua unaota nywele sehem si za siri wota usoni kifuani. na pia kifua kinatanuka mwanzo ulikuwa tu na mwili wa kawaida lakini hivi misuli inakuwa imejaza tofauti na mwanzo wengine wanaenda kufanya mazoezi wanakuwa wanaita wana ile aislnyzeaata lakini sio hilo tu katika kipindi hiki mabadiliko ambayo mtoto anapata unaweza wakuwa unaota ndoto nyevu a uelala tu vizuri, vizuri. Kafu, asubume, shuka shuka vizuri sehemu sehemu ilikuwa lakini unakutana na limeloana labda umejikojolea hapana hiyo ni ya mabadiliko ambayo unakuwa unayapitia na katika kipindi hiki pia za kijinsia ia na a hizo ua ni kama vile uume korodani na kifuko cha rdani pia katika kipindi hiki zako za zajasho zinafanya kazi zaidi na kutoa harufu o ni vizuri pia na wewe mtoto katika kipindi hiki ukiona hali kama hiyo ni vizuri ukajitahidi uka kuendelea kufanya usafi wa mwili wako ili harufu isitoke au isisikike kwa wengine lakini pia badiliko lingine unapata mihemko ya kihisia na kukupelekea kutaka ujamiana na ni kwa sababu pia katika kipindi hiki pia wewe mtoto wa, wa kiume unakua na uwezo wa kuzalisha manii au mbegu za kiume inashauriwa kuwa makini sana kipindi ipiaaao eae pia ukishindwa kujizuia ukashindwa kujidhibiti hisia zako kwamba umepata na hivyo amb ata kwa kaiata kumpatia mtoto wa wakike ambaye naye tayari ameshabalehe ukampatia ujauzito kwa sababu tumesema unawe... hiki na uwezo wa kuzalisha mbegu za kiume wawili wakajamiana uwezekano wa wawewe mtoto wakiume kumpatia mtoto wakike na mpatia mimba nirahisi sana kwahiyo ni vizuri endapo, ina, kutafuta hata kitu tofauti cha kufanya hata uende shambani lima au tafuta au ende ukafanya mazoezi ili tu hiyo hali ya ya yakuhisi kutaa kujamanma msuli akua aeasasa tene uukaangalia mabadiliko ya, ya kiakili katika kipindi hiki cha balehe nasema katika kipindi hiki cha balehe mtoto anakuwa na uwezo wa kufikiri na kujadili bila shaka mtt mtakubaliana mta na mimi watoto katika kipindi hiki unakuwa un, unajaribu kuulizia mambo mbalimbali mbali, unataka kukuelewa zaidi hata kama kitu kikiulizwa unakuwa tayari kujibu kutokana na kile ambacho unakielewa unataka kujibu vile inavyotakiwa kwa sababu uwezo wako wa kufikiri na wenyewe tayari ume, una umekuwa umeongezeka ume, ume sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kutofautisha katika wakataaani ananaoea flani, flani kampa ongezi apo umefanya vizuri kwa sababu ni kipindi ambacho na unaelewa kwamba hiki alichofanya ni kizuri na hiki alichofanya ni kibaya na pia badiliko lingine ambalo unaweza ukawa nalo e mtoto katika kipindi hiki una, kuficha, kuficha mambo siri. katokea kitu nyumbani ukaficha tofauti na kipindi ambacho unakuwa mtoto mtoto una uwezo wa, wa tu kwa sababu watoto siku zote wako wazi wa katika ka kipindi hiki una uwezo wa kujidhibiti kwamba kusema kwamba hiki natakiwa kusema lakini pia sio hilo tu unakuwa na uwezo wa kuuliza maswali muhimu muhimu kuuliza ya mambo ambayo yame ambayo yamekuzunguka na na yamekuwa yako mfano labda unataka kujua imani ya dini fulani imekuaje hivyo na unakuwa mdadisi kuuliza mambo ambayo yalichukua kama uliyachukulia kama yalivyo wapo awali kwa mfano labda unataka kujua kuhusu wazazi wako ukoo wako au imani yako ya dini pa naezakafnolabda nikitolea mfano kwa wale ambao wana wazazi wa mzazi mmoja nanini parent, parent wana mtoto sasa hapa anaweza akauliza labda ameona watoto wenzake wengine kwamba wao wanaishi na baba na mama au na familia fulani kwani wao wako wengi tofauti na yeye ofahuyomzai na, na, na wake anaishna kwahiyo ataenda ataanza kuuliza ivi mama au baba mbona sisi tuko wawili tu mbona wenzangu anaishi na naflani na mama yake na baba yake na ndugu zake wengine mbona sisi tuko wenyewe hivi na wenyeweva ko anatamani ana, ana, kujua kwa hiyo hiyo ni sehemu ya badiliko na kingine pia katika kipindi hiki mtoto unakuwa una, unapenda na aunapenda kuskilizwa andauambua naweza ukafanya kitu kafanya kitu natamani mzazi yani, aone kile ambacho ume, kitu hapo unatamani wafahamu kwamba kile kitu ni wewe ulifanya niwewe ifanyaaendaoau jaonyesha uleukubali apa kuna hali ambayo mtoto nakua aupendezi nayo na unapenda sana kusikilizwa pale ambapo unajaribu kutoa mawazo yako unapojaribu kutoa mambo mambo yako yako ile malengo fulani hivi una, una, unapenda sana kusikilizwa unapo, kuna ma, kunye, kuna kipindi cha kujadili kwenye ya familia nanatoa mchango na unatamani ule mchango wausikie na waukubali na hata kama ukikataliwa wakatalie kiaina fulani hivi ambayo haica kufanya uonekane umechukia namini ya kwamba msikilizaji tumejifunza mengi kuhusiana na balee kwa watoto wetu basi ni jukumu letu kuweza kuendelea kuzingatia nini ambacho tunapaswa kufanya kwa ajili ya watoto hawa ambao wako kwenye umri wa balee kesho msikilizaji ni vijana na maisha kama na maswali maoni ya ujambo nakutatiza anaani hii hapa yakunnakujnakujaa yesoniwaja so tena na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania awapakwa ya maranatha ninakuwaga na wimbo unaokwenda kwa jina la kamilisha ambao ndo wanafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya adventista ulimwenguni aw basi barikiwa msikilizaji kama bwana yesu atakoduni atakukuta wapi mkedwa nyumbani shambani ya makazini yeutakuwa uko tayari ufanye haraka usikawie yeye anyuwa wakati wake huruma zake bado zigaliko changa mna upate usima kama bwana yesu watapoduni hatakukutawapimpendwa nyumba ni shambani ya je utakuwa uko tayari umanye araka usikawiye yeye anuwa wakati wake uluma zake bado zingariko changamga umpate uzima kamilisha yote unje kwa yesu fanya imahuje yesiulivyo atakusafisha atakuinuwa atakufikisha miduni kamilisha yote unje kwa yesu fanya imahuje jesiulivyo Adabu saphisha, adabu inoa, adabu vigisha, vigiri. jamagokila mahai javi za ugomi na nyumbani imekuwa niyoja kila siku watu wa mungu inuwe ni winuwenimyoyo mkamtazamemokozi wenu sasa yuko mlangoni anakukaribisha uje kwake siku zetu zimekuwa na shida ajali magonjo kila mahali avita ugomina nyumbani vimekuwa hoja kila siku watu wa mungu vinu wenimyoyo mkamutazame mokozi wenu tazama sasa yuko mulangoni anakukaribisha uje kwate kamilisha yote uje kwa yesu fanjarima uje jisiulivyo hata kusafisha hata kuinuwa hata kufikisha mbinguni kamirisha yote unde kwa yesu hayaima huje ni atakusafisha hatakusafisha hajakuinuwa hatakufikisha