nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwajatena naujnakuja yuwaja yswthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hii ni hidhaaya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti ya mpendo wa msikilizaji karibu tena katika matangazo yetu siku ya leo tutakuwa na kipindi kizuri cha vijana na maisha yes, katika mbaazi tunaweza tukapata chai mm-hmm. lakini kwa watu wanaopenda kula chakula baada ya kula mm-hmm. Mjokne, basi naezatenza biskuti nzuri tenza tambi nzuri lakini pia uji mzuri breakfast ya, ya, ya uji wa mbaazi naweza kapata pale lakini pia mchana um, maharage wamekosa basi mbazi naweza kawa ni ya maharage mimi jina langu ni fnl tanda na hapa wasikiliza hii ni kwaya ya bigwa sda kutoka hapa mkoani morogoro sante sana bigs basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha vijana na maisha mimi mtangazaji wako fel tanda nitakuwa naye huyu ni manasi mambwe huyu yeye akija nakueleza hasa eh, chai ya mbaazi jinsi ya kutengeneza chai ya mbaazi lakini pia jinsi ya kuweza kutumia unga wa mbaazi na una faida gani kwetu sisi turekebishematatzzao la mbazi ni jamii ya mikundekunde na tumeizoea kuliona majumbani mwetu na lima kidogo na wengi tumetumia mbazi kwa mambo mengi sana mm. kwenye chakula mboga a, lakini pia kwenye biashara sasahivi hu ni msimu wa wa, wa, wa mavuno ya mbazi maeneo mengi hasa mm. ya wanavuna ka tanzania hapa ukanda wetu wa wa pwani na iringa iringa umo kondoa kondoa kondoahumo nakutanga kuni mbazi tu sasa hivi magari mengi utakutana napichana kwaajili ya mbaaziaaktikmbaazinaza tukapata chai mm-hmm. lakini kwa watu wanaopenda kula chakula baada ya kula kamabnazatena bs nzuriteatamb nzuri mm-hmm. tenza tambi nzuri mm-hmm. lakini pia uji mzuri breakfast ya, ya, ya uji wa mbaazi naezaukapata pale lakini pia mchana um, umekosa basi mbazi, ya mchanag jioni au asubuhi naya mbaaukiusa mdomoni uh, nkwenye pua utasia kwa mbali kuna namna mbaazi ilivyookwaokwa vizuri uh-huh. Kwa ina inavuta harufu kama kama kma unavyokas lakini pia tofauti ya soya na mbaazi ni kwamba hii ni mbaazi nastofautidogo sana lakini zote ni jamii za ndia, ndia. E, kwa hiyo chai mikundekundewo chah ina ina namna yake kwa afanoeye mcangnyio mzima wa kama jamii ya mkundekunde ina madini mengi ya putasham, kuna vitamins, kuna kuna magnesium zote hizo zina manufaa lakini iliyo kubwa sana ni kuu mbili kuna na t sasayenyee ina, in, ina, ina faida kwa umeme wa moyo unajua moyo ili uendelee kusukuma damu mm-hmm. lazima hue kuna kichocheo ni kichocheo kikubwa cha afya ya moyo kula mbaazi au chai ya mbaazi au unga wa ungambaazi kwenye mlo wetu mm-hmm. unahakikisha afya yako ya moyo iko sawa mm-hmm. unajua moyo ni kila kitu unajua moyo Kano tu nao, tu kuwa nao kama kipande cha nyama tuua na damu lakini afya yake kumudu kuirejesha ni gharama gharama hizo kuzipunguza au kuziondoa kabisa kama mana shinikizo la damu basi basmatumz ya mbaazi a mangnyeyaa moyoi vitu vya moyo, <laughs> kuchunga sana sanaajua afya zetu hizi tusipotizama vizuri inaeze katugarimu mwishoni kwa matumizi ya mbaazi ni msingi sana wa afya za kila siku sasa i, i chai inaanda, vipi ambayo inatokana na sikumandalizi mm. ya chai ni mbaazi zile zina, zinapitishwa zina, zina kwenye mvuke mvukea mm-hmm. vifaa vinavitumia kuondoa ile a arufu ya mbaazi ambayo wengi in, in, in, kama inaoeahian mm-hmm. ladha ya, ya ya zile mbegu zenyewe zile i tuzioke zinaokwa zile kwenye en inakuwa kwa huo iko kuhama chai vina vina mzuri wa chai kuwa Alafu, wa kuwa ni mpya kenda kwenyamiamojaambaowenyee e, kwenye kutunza usafishaji kwenyekutunza naeza kata miezi sita hadi mwaka kama ujaifungua lakini kama mefungua ndani ya wiki moja umemaliza unga na wenyewe ni, ni unga wambazi um, iliookwa isipokuwa mm-hmm. yes, haijaweka viungo ya matumizi ya kwenye uji uji uji unajua ukiweka viungo vingine uji, uji mm-hmm. kwa kwenye uji, kwenye kwenye kwenye mboga kwenye ugali unachanganyia mle kwenye unga wako wa, wa, wa mahindi wa eh? mm-hmm. pamoja ile kwa kila, kila wakati basi unakuwa umeipata kwa mfumo tofauofauti kwenye ugali kwenye uji mm-hmm. No, naon kwenye kwenye mboga mle au kama una maji yako taman tu upate baane k sfkofsujapata mda utaza hiyo chai au, au uji basi unachanganya kwenye maji na ni mm. ya ya mbaazi kwa sababu ya umuhimu wa afya ya moyo na afya ya ini itumike mara kwa mara ani kweli tumetume hili zao la mbaazi ni kama zao limesauayumbaaautakuna maarage na jamii zingine mbaazi ni kama msimu lakini tunaacha kipengele cha msingi sana katika vitu vyote vya nyumbani vya chakula ukikuwa na maarage dagaa na, na, na, na wengine nawngineweginembaaziawengitaa meshuhudia magari na malore yanachukua mbaazi kumbe bana wanachukua dhaabu yetund amba tueeltunavopika vyakula nakuta mpaka mafuta yanaelea hivi juu mpakanakma <laughs> mama mama mbona leo mafuta yeah, yeah. kum, kumetokea kuna mtu a mafuta kwenye mboga kwa hiyo mbaazi yenyewe kama ukipata mbichi na enye badni nzuri tu ichemshe hey, tu vizuri afkula kama kama ni kula mm-hmm. hey, usijali usi, ile ladha yake ni mpya ndiyo asabaazi yenyewe ni mbichi mm-hmm. lakini jali manufaa ya afya ya moyo afya ya ini hivi vitu viwili hivi usipoviangalia sana vitaugarimu mm. e. tumeangalia unga je vipi katika upande wa matumizi ya unga unaweza ukatumia hata kupika ugali ugai unga unaweza ukatumika kupika ugali kupika tambi mm. e, kupika biskuti kama unataka nyumbani pale kwa kuna, kuna, kuna vitu vya kutafuna tafuna watoto watoto wasiende dukani mm. tenza tambi pale pale, pale nyumbani na hiyo ishu ya tambi naeza nitawaeleza ukinipigia ya nita kuzitengeneza vizuri ili nyumbani pale kuna varieties yani, ku chakula. E, chakula nyumbani pale hivi mtoto mtoto nikanue nikanue hapana mm. iko iko ndani ndani ndani tambi kondani. Mm. Uji, yani, mtoto asiende paleammiambilaenua vitu ambavyo ambavyowewe ni ni yani, muhimu sana ukafahamu mwanao anakula nini mm-hmm anaongea ana, ana na nani yaani kujua afya ya mtoto kwenye chakula ni msingi sana maisha kwa sababu uh, vyakula hivi tuna vila lakini lazima vie na impact viwe moja hapo ni afya na afya ndio kila uafyaba nyba zma meporomoka mama ukiwa fyo afya nyumba imevunjika afya na chakula ni vitu vya msingi sanakaa mm. unga huu ni faida zipi ambazo tunazipata sasa ya faida ya unga wa mbaazi sababu ina madini mengi ya kua mle ndani za kutosha kmanufaakfa manufaa ya kibiashara piai kwamba sasa ikishakuwa mfumo wa chai inamaana yule ambaye amezilima nyumbani Tainaya mepata eengine wa biasharafkmasha pia nyumbani mambo akua mazuri mm. e, kfaounga huuumefuna kilo moja kilo mbili mp klo tanouetfaya biasara kamshoasiku mepata chanzo cha afya lakini umepata chanzo cha biashara pia mm. e, kwa manufa, ni, ni, ni, ni, ni, ni pande nyingi afya biashara nyumbani pale pa kuna vitu vingi unaona mtu ambaye bado yuko nyumbani nyumbaniajapata kujiajiri basi basia kutenza tambi tambi za za mbaazzambaaz nakaa brand yake mesong aa na, na, na umezungumzia mwanzoni pale kuhusiana na chai deo. sisi waafrika awa tunapenda chai chaina wakati mwingine inawezekana tunakunywa chai ambazo hazina virutubisho katika miili yetu i uh, ina, ina, ina historia kubwa sana katika afrika kuhusiana na sala la chai chai ni ki kitu, kitu, kitu muhimu sana katika historia unajua harakati za uhuru ziliokuwa zinafanyika mm-hmm. na kuomboa mataifa mengine mazungumzo yale yaliyokuwa yameshika <laughs> usawa wa tamu na, mm. na mawazo ya watu yalijengwa juu ya chai hata sasa hivi ukienda kwenye maeneo mengi watu wazima wanapoa wamekaa kuna kahawa pale hii ni chai kwao cachai ina familia kubwa kuna chai zakina kahawa za kina na soya nambazi naye amekuja na chai, no, na chai yake mm. kuna ale majani majaniya kisabatyae nanyee nanye, mm. nanye na chai yake piachaichai mm. kozote hizi historia ya familia ina, inajengwa na chai mm. nyumbani pale mtoto anauza mama leo chai vipi <laughs> no, naona knamaana kwamba tunafungua siku ya nyumbani na chai mm. lakini pia kwenye kwenye habari ya mijadala ya msingi aidha mm. ya kibiashara au ya, ya, ya, ya kawaida tu ya, ya vijana wamekutana wame mm. chai ni, ni kiungo ki, muhimu sana kwenye kutengeneza yaa mazungumzo kwa hiyo katika historia yetu pia chai ime, imeshika uh, nafasi kubwa sana kwa mfano kwenye ukanda wetu wa pwani watu wengi wanatumia chai mwingine mm-hmm. hata kikosa kitafunio kazini k- k- sehem zingine wanatoa chai tu pekeake afkitafunio katafute mwenyewe mwenye kwo e, kazini pia chai nyumbani chai kazi tukienda k- uzungumza na marafiki zetu chai kwao chai ina mambo mengi sio hatuwezi kuzungumza yote kwa sasa lakini u- u- ukiangalia historia ya, ya tanzania chai imekuwa ni ni kiungo kikubwa kati ya kuteza mazungumzo ya majadiliano ya uhuru wetu mpaka tumefikia hii miaka stini na kitu chai imekuwa ni, ni sehemu ya maisha yetu kwa hiyo chai ni, ni kila kitu na, na ni kwa nini hasa hapa nchini kwetu tanzania uh, ili zao la mbaazi yalijawekewa ya mkazo sana unakuta kilimo cha soya kilimo cha maharage Mdye, na vitu vingine lakini mbaazi haijawekewa sana mkazo kwanini na ndani yake mbaazi ina umuhimu mkubwa sana kwa sababu mm. kwasaabunana ama inaenda kusafisha inatoa ya, yali mafuta e. e, moyo inaimarisha moyo pamoja na vitu vingine kwa nini hakuna mm. umuhimu umkazo hauja haujawekwa sana isipokuwa uh, watu mm-hmm. kuna watu kuna kwa sababu wamegundua kumbe inaweza ikawapa kipato cha kusapoti nyumba zao mm-hmm hasa maeneo makame ambako uwezi kulima ndizi utalima mbaaz utalima roela vitu vya ukame ukame mm. na imelimwa sana maeneo maeneo ya tropics yani kama haya ambayo ya, ya, ya chini ya ya, ya, ya jangwa la sahara, sahara. Eh, lakini Latin america, nyona, ukienda ukienda america hali hali na sisi india saharaknkndtameriamnaahanafananaa na sisi imelimwa okay? na ukitafuta historia yake kwenye mitandao nakuta india walianza miaka elfu tatu kilimo cha mbaazi, Kili mbaazi. Hmm. na kwa sababu wamekifahamu manufaa yake tulivyokuwa na historia nao mwanzoni wali, walileta kama kama zao la majaribio na kweli kashika kazi hmm. Hmm. lakini pia kuna kaya zingine mbaazi ni ni kama maharage maharage kwa sababu bei zilia zimepanda juu basi mbadala ni hii sasa umuhimu haujapewa sana kwa kwasab, sababu ya mazingira ya ya kibiashara unajua biashara ndio in, inasema tulime sana au tulime kidogo eh. hmm. lakini mbaazi zipo na watu wanazilima unaona isipokuwa tu manufaa kama haya ya muundu wa chai eh, sisi kama afro spices tumekuja na hiki lakini katika kampeni hizi za za redioni na tunavyowasiliana kama hivi tunavoonjeshana hiv tunavtumiatunaesaaeakatokea si baa kani zao kubwa kama kahawa e, pia tukisukuma pamoja basi no, tunaweza livo na kitu kikubwa sana kwaajili a manufaa ya nchi yetu hmm. kwanza kwanzai Hikabatikana, hikabatikana. Hikabatikana. Hikabatikana. chai ya ambapo hata inapelekwa nje ya nchi kutoka, yes. kutoka nchini hey, ikiwa wa chai, wa chai. <laughs> sio nchinianzankiwa undowa caatatumsha kusikia mkazo ukiutoa kwa wakulima mbalimbali hapa kwa tanzania kuhusiana na ili zao ndeo. la, la pamoja na vitu vingine kama kuna jambo lolote kuhusiana na hii hichai asia yeah, cai ya mbaazi ni ni chai ambayo kila mtu ni muhimu sana ni vema akawa na, na, na mazoe ya matumizitumezoea ladha zile ambazo tunasema ni, ni custom uh-huh. ladha zile za, za kila siku sikuambaztaka uh-huh. e, chai chai <laughs> e, nani ya majani ya chai chai hii yenyewe haina haina viambata vyagoja hey. <laughs> ni kuongeze swali jingine hapo kwamba kwanini sasa msikilizaji mm. um, aache uh, kwingine kote huko lakini aje kununua uh, hii chai ya mbaazi katika ka kampuni ya afro afro spices sisi chai yetu bwana kwa sababu ni, ni, ni, ni, ni mchanganyiko wa viungo vya chai na mbaazi vyambata mm. vya, vya kinaiti havimo kama vimo kwenye chai zie zingine diw. mtu kama una changamoto ya ya, ya eya ju ya kushuka na kufikia huko ni chai yetu sisi haina, haina mchango yetu ni, ni, ni madini haya ya, ya kina magnesium ambayo ni ya manufaa sana na kwa sababu tumeitendeza tume, tume kitaalam yote tumeachek vizuri ili yafa kwa mtumiaji kama mtu na shida za pres basi hii ina mchango wa kufanya preiwe nomo mm-hmm sio yanomo tena iwe normal. hii chai, hii chai. Uh-huh. na kama mtu na shida ya, ya kisukari chai hii inakufaa pia nzukaengezea uh-huh. uka, uka sukari ukaweka asali au sukari zingine baada za kina sugar a haina haina mchango mbaya uh-huh. kwa watu wenye wenye, wenye wenye changamoto za kina na kisukari naona type one, type t wote a haina haina madhara kwa hiyo hii ina mchango mzuri katika kundi hilo mm. lakini pia kwa wale watu wazima unajua utazeeka ndio kuna siku sikutazeeka lakini madhara ya uzee kama ulikuwa una mazoea ya kutumia chai ya mbazi mm. basi u, u, unaenda uzee uzee mwema ule uzee sio mwema lakini uzee mwema ambao kumbukumbu zako ziko sawa no, no. eh lakini pia mwezimkuu na wajukuu ambao umejenga historia pamoja ya kula pamoja nyumbani kwa kutumia chai basi kinywaji cha chai ya mbaazi ni kinywaji kizuri kwa familia nzima na kila moja pae mepata manufaa yake lakini mwisho wa siku kuna jambo la kukumbuka mshskub tuliwahi kunywa chai ya, ya eh. nikumbukumbu ni, ni katika chaiyambaazndkumbkumbukatikaltunashukuru eh, tu, tu, sana mm. baada ya chai labda nikugeuzie tena kwa upande mwingine naam bila shaka kwa nini mpendo wa msikilizaji asinunue unga mwingine wowote lakini anunue unga unaotokana na mbaazi ambao mnauandaa nyinyi watu wa afro spices ndio uh, sisi tunasema unga wetu ni mm-hmm. yaani umetenzwa kwa mikono yetu sisi vijana wenu mm-hmm. kwa kutusapoti sisi kwa kununua kwa kuagiza kwa kutuliza maswali kwa kutupigia kwa wingi mm-hmm umewasapoti vijana wa ktanzania asilimia miaoja mm. jambo la kwanza lakini jambo la pili ni kwamba mikono yetu hizi tangu tanuhatua ya mwanzo kubeba mm. kusaga kukuhoka, kufanyeje kusagafaeshambani aiut enye yoot wahamani mpaka nafka mezani kwakunua kikopo kimoja au viwili au dozen, au kwa wingi au kilo kadhaa mm-hmm. basi so, changamoto ya soko la la kwenye mfum wa, wa, wa caiabaaaiijabo mm-hmm. wa inemba sisi tunafanya de tunapeleka kokote kule on kokote kuleichai inafika kwa miundo ya magari ya sisi wenyee kufika turekebisturekebishe matatizo ndani ya jami yetu uekebis turekebishe ture ya asata yapendo wa msikilizaji yawezekana kuwa namoni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anuani yapoifuatayona hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanuetana na kutekea baraka za bwana na asante sana kwa kutenga muda wako kuendelea kutigea sikio idhaa kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni na barikiwa na hawa bigua estqy kusema kwamba namtegemea we oh, زقناق