unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuja yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena emdelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia moja kwa moja kupitia masafa mafupi ya mita b5 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania lakini vile vile kupitia kisima fm masafa ya 97 kutokea kule nchini kenya mpendwa msikilizaji utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja ni sana katika vipindi vyetu hii leo tutakuwa na kipindi cha ijali afya yako na hapa tutaangazia afya ya akili ikiwa ni katika sehemu ya tano tutakuwa naye mary mseli pamoja naye joseph kabelela ambao ni wanafunzi wa chuo kikuu cha joldan kumbuka katika kipindi cha pili tutakuwa tutakuanaye josef kabelela katika mada inayosema mambo yanayopelekea kukosa furaha na hii ni sehemu ya pili naamini ya kwamba tutajifunza mengi na kwa upande wa waimbaji msikilizaji tutakuwa nayo kwaya ya kurasini kwaya kutokea kule dar es salamu watakuja kwako na wimbo wanaosema shanga. na shangaa shan upedo wa mungu walizunguka na shangaate shana alivomwema kwangu siku zote kwamba pana marafu ya pendo nauo na waziwazi pande zote amelizunguka naborodeka kwenye pendo lake na katika wimbo wa pili tutakuja kuusikiliza wimbo unaosema nehema iliyoshuka kutoka kwao kwaya ni habari lcybasi moja kwa moja msikilizaji ni kusii wategesikio waimbaji wa kurasini kwaya na wimbo na shangaa alina <mulayana>, mwe magangu siku zote kambabana marafu ya beno nauwa na waziwazi bandezote wazi, bameni zunguka nabolode takwenyepenolange na temea bina wasiwasi atika benga yesu Inacha angayikolamacozi wa yesunifuna sumiringonja uone yesu atatenavowakati ina ca upendo wa yesu nipendo pendo lisilo kitimo kina ca pendo la yesu aaa konamaconzi kwa yesu mifura subiri ko ja uone yesu watatina ko wakati kila ca upendo wa yesu lipendo lisilo kipimo deona marafiki we misilao kama yesu marafiki wa dunia hii wamenja wana pendo la elosi yasungie rafiki wa kweli pendo la keni nadumui Kipimo, yesu machozi kwa yesu yesu kwa upendo wa ndolatia amaaangaikolamayesunifursiaesuvaenao wakatiiaupeuiedolislokiondoe iko na majosi kwa yesu ni furaha somiriko jahuone yesu akatenda kwa wakati kina upendo wa yesu ipendo lisilo ngivimo ina cha la yesu nanzivi kinya cha galikolamacosi po yesu litura sogiriko jauone yesu akatenda kotati kina ca upendo wa yesu mipendo lisilo kipimo kina ca pendo la yesu janzidi kina cozi kwa yesu ni furaha somiri moja uone yesu atatenda kwa wakati kina upendo wa yesu ipendo lisilomgirimo karibu katika kipindi hiki cha ya saa kama mtu ametulia anafya na yake bora ya akili na anafikiria na anafanya maamuzi yake maamuzi yake yatakuwa mara nyingi atakuwa maamuzi ambayo yako sahihi lakini mm, kwa maana hiyo kwamba huyu mtu kama atakuwa nafanya maamuzi ma, ambayo ni sahihi lazima atakuwa anajipunguzia magonjwa magonjwa n manake huy anaanajiepusha kuingia katika mazingira ambayo mm. zakamfanya kuingia katika changamoto ni mm. pia sisi mm. changamoto za akili. faida tu ambazo mtu anakuwa nazo katika nini katika afya ya akili lakini pia tu kingine hapa kwamba mtu mwenye afya ya akili mm. anakuwa na uwezo wa kufikiria vizuri lakini Ndiyo. pia kuweza kuwa na kumbu-kumbu. kumbukumbu kuna mtu mwingine akipitia changamoto za afya anakuwa anapoteza kumbukumbu kabisa mm. hawezi kusimamia majukumu yake kwa sababu ukishapoteza kumbukumbu hata kama unataka kwenda kazini au hata kama ni shuleni wewe ni mwanafunzi uh-huh. hata ukienda unaingia kufanya kazi unafanya kazi kwa kumbukumbu kumbu, ipi kama ukumbuki ambacho unatakiwa kukifanya eh, inakuwa ni changamoto sana mm. kwa hiyo lakini mtu ambaye anaafya bora ya akili mm. anakuwa na uwezo wa kufanya mambo yake vizuri na sio kufanya tu anakuwa anazingatia kile anachokifanya ndiodio labda kama kulikuwa kuna moja mbili tatu am natakiwa nianze hiki nimalize hiki ndiokwao anaenda hatua hatua kwa anafanya hatua. mambo u lakini mm. pia hata wakati mwingine anakuwa ni mtu ambaye anaishi maisha yake kwa kujiamini kwa maana ya kwamba hasumbuliwi na zile alama zingine au michoro isiokuwa au ichoro alama ishara ziizokuwa mm. na uhusiano wowote kwa mfano labda mtu anazkaa anapita barabarani akutana na, na picha au bango limeandikwa kwamba jiangalie tabia yako kwa akahani kwamba labda huyu mtu aliyeweka ilibango mbonamsema mm kwaniiiseme mimi lakini lile ni bango ambao limeandikwa pale barabarani ya ujumbe tu wala mm. eh, mm. ah, ishara ile au maneno yale yule mtu kayandika moja kwa moja kunilenga mimi mm. kumbe siyo hivohivyo kwa hiyo mpendo wa msikilizaji afya ya akili ni muhimu sana kwa usta ustawi wa kila mtu na ni muhimu kuzingatia afya ya akili kwa kufuata mtindo wa maisha wenye afya kupata msaada wa kitaalamu iwapo inahitajika na, na kujifunza njia za kushughulikia changamoto za akili na matatizo mengine ya sana kiafyananaasabu eh, mm-hmm. najuadadameli watu wengine a kasema ambamimi ah, mm-hmm. bwana labda hapakasababuhi ah, abdogooafamlia abdngine anaweza kamua labda ando, kutokana na mgogoro uliotokea akakimbia, akakimbia. kwamba hapo tatizo akakimbiakaimaajauaaina kumbe tatizo ameliacha hmm. kaondoka na hmm. bado taendelea kumsumbua hmm. badala ya kubaki na kutatua tatizo yee amekimbia lakini mtu mwingine mwingineeza kamua labda kujihusisha na matumizi ya nani ya vilevi au madawa ya, ya kulevya akihani ndio njia bora zaidi lakini kumbe kuna wakati huu ni muda ambao mtu anakuwa anatafuta vitu au wanafanya vitu tofauti tofauti akidhania kwamba vinaeza vikamsaidia katika kumponyesha mm. au kumfanya kuwa na afya ya akili iliyo nzuri mm. Bila kufu, kama, kama hajapata elimu au ufahamu wowote kuhusu msaada ambavyo wanaeza kasaidika kupitia wanasikolojia mm. au wataalamu wa afya ya akili mm. ni ngumu sana kwa sababu mara mm. nyingi watu wanakuwa wanajiingiza kwenye vitu ambavyo sio sahihi Okay. ndiyo ndugu msikilizaji mm. baada ya kuona faida au muhimu mm. wa kuwa na afya bora ya akili sasa tuangalie mambo baadhi ambayo yanaweza kusaidia kuboresha afya ya akili akili msikilizaji uh, kuna mambo mengi mengi sana ambayo ya yakakusaidia kuboresha afya ya ya kwanza kabisa kufanya mazoezi mazoezi mazoezi mazoezi na yako Mazo ya ubongo kama vile kusoma kusoma vitabu mbalimbali mbali, kuandika uandika kuandika historia mbalimbali mbali, au hata kutatua hadithi au michezo ya akili skuhizi ndio watu wanatumia wanatumia simu hzi sim janjaanita sim janja ta simanana baadi ya, ya, ya michezo mbalimbali ambayo yanakuchangamsha uelewa wako wewe yani, kuna fumbo unaekeafe ulifumbue kwahiyo michezo iko mingi kuna kama ambavyo tumes, tumesoma hapo lakini sioilotunasema kula lishe bora yenye afya pamoja na vyakula vilivyo na virutubisho vya kutosha kama vile protini wanga na mboga mboga wapendwa wasikilizaji chakula bora sio kile ambacho tunasema skuhizi piza baga pana. Mm. chakula bora tunatakiwa kul- usisaau <laughs> asante kwa kulikumbusha katika hilo mm. wale wenzangu we, we, mnaopenda chipsi tunagusiwa hapo kwamba chipsi chipsi chipsi mm. sio sio chakula bora kwa hiyo tunatakiwa tu tutumie chakula bora ila mpenda anaweza akajiuliza kwani chakula bora ni kipi chakula bora ni mm. chakula ambacho kinakufanya kufanya wewe upate afya yani kwa maana ya kwamba ni chakula ambacho kinakuwa kina, kina virutubisho vya kutosha mm. kama tin wanga mbogamboga mboga. mm. mm. okay. afya wasa kuweza kutegea sikio kipindi cha siri za ushindi tuyafahamu ni mambo gani yanayopelekea kukosa furaha basi huyu hapa joseph kabele <muchas> lakini changamoto nyingine ni hatari mbalimbali katika maisha au mambo hizi ni kama vile ya asili labda kwa mfano kama vita mpia, ajali, vitisho vya maishamankmfanya muwekujskia furaha anapokuwa katika maisha yake na kuendelea katika masa zake za kila siku lakini pia changamoto nyingine ndugu nyingineuzaji uauna pia ni, ni uhaba uhaba wa wakati yani kwamba aaunakuna shinikizo la muda katika kufanya mambo yako kwamba wewe mda wote unataka kufanya jambo fulani muda haukutosh ma ukutshuksh vizuri kuania mambo yako vizuridaaypia baada ya kuona changamoto hiyo kuna changamoto nyingine ni pale ambapo mtu anakuwa nahisi kutengwa pale mtu anapokuwa amekaa peke yake ana mtu wakuzungumza naye iwe ni ndugu marafiki ni furaha, changamoto nyingine, changamoto kazi, au labda ni jamaa hmsachangamotoumaasae changamoto kama ikamfanya mtu huyu asiwezi kujisikia furaha pia saabu tunafahamu kwamfano kama msiba mtu anakuwa katika hali ya majonzi awezi kuwa na furaha kwamba huko msibani alafu nacheka tuaafa nafka familia yake ita, taendelea i likuwa anategemea kwamba ile kazi labda ndio pekee ambayo ingeweza kumpatia kiato na ueza kuendelea a maisha labda iwe tofauti na hapo kwamba ile kazi ilikuwa namfanya yeye ajisikie huzuni au iikuwe na mwanyanyaso kwa hiyo anafurahia kutoka katika kazi ile, ile lakini changamoto nyingine ambayo inaweza naezakapelekea mtu kupoteza furaha au kutokuwa na furaha kujiraumu kujiraumu kwa mambo yaliyopita inawezekana kabisa mtu kwamba labda aliwahi kuferi au kukosea jambo fulani sasa ile hali haimtoki anaendelea kuishi nayo kila siku a mambo yaliyopita anaendelea kumkosesha furaha kila siku kila siku inavokwenda ni vizuri kuachilia mambo yaliyopita na kuendelea na shughuli zingine ambazo zinaweza kusaidia wewe kuwa katika hali ya usawa lakini pia changamoto nyingine ni pale ambapo mtu anashindwa kuthamini alichonacho mara nyingi watu watuh wanashindwa kuthamini na utambua umuhimu wa vitu walivyo na kuendelea kufikiria vitu wasivyo wa si, wa si, wa si, wa si na hii ni changamoto sasa mtu akiwa katika hali hii inaweze kamfanya yeye ashindwe kujithamini ashindwe kuendelea mbele zaidi kwa sababu kila anachokuwa nakifanya awezi tena kukithamini anaona kabisa kwamba mara zote nikiwa nafanya jambo langu mimi jambo langu halifai labda la watu wengine ndio linafaa labda nina nyumba hii nyumba hii haifai labda ningepata nyumba fulani ina chombo hiki cha usafiri hiki akifai labda ningekuwa na kitu fulani nguo hii hainifai labda nguo ingekuwa na nguo kama ya fulani au labda nguo yangu haistahiri labda nguo ya fulani ndo inastahiri kwaio mara zote mtu anakuwa anajifikiria hivyo lakini pia jambo jingine au changamoto ambayo inaweza kamfanya mtu kukosa furaha ndugu msikilizaji ni pala ambapo mtu anakuwa anajilinganisha na watu wengine hii ni changamoto kubwa sana ukihusianisha na matumizi ya mitandao e, watu wengi wamekuwa wakijilinganisha na, na maisha ya watu wengine e, au watu wengine jinsi wanavyokuwa wanaishi kwa mfano mtu ange anaweza kaona mtu labda ameweka mambo yake mtandaoni anaona yale ma- maisha yake labda ya kifahari maisha ya furaha anaanza kujilinganisha maisha yake yeye labda hata maisha ya kwake maisha ya nyumbani kwake maisha ya mahusiano yake maisha ya ndoa au familia hii inaweza kumpotezea uwezo wake wa kuwa furahi kwa sababu mara nyingi watu hawa wanaoweka vitu vyao mtandaoni unakuta sio maisha yao halisi wanaweka vitu ambavyo sio maisha yao halisi kwa hiyo mtu mwingine akitazama vile anakuwa na hisi kama vile mtu huyu aha kumbe wenzetu a labda mtu fulani ana maisha mazuri anaishi maisha ya furaha tu siku zote lakini mimi mbona sifanye hivo ko au mbona kina fulani wanafurahia tu mahusiano yao mbona sisi hatufurahii ko vitu hivyo hivo vikamfanya mtu kuweza kukosa pia furaha au auakiangalia mtu fulani ana mali kadhaa lakini ye akijiangalia naona kama vile hana kitu labda mtu kaweka vitu vya vyakula vya vizuri na nini lakini kumbe ni chikula ambacho anakula mara moja baada ya muda fulani ni vivyo sawa na mtu na wewe ambavyo labda unavopata chakula chako kwa mtazamo ambao unakuwa nao unaona kama vile huyu mtu ni chakula ambacho labda anakula kila siku au mambo anayoafanya kila siku kwao ni changamoto hiyo lakini pia katika kujilinganisha na watu wengine mtu mwingine aeza kafika mbali akaanza kujilinganisha mpaka maumbile yake Kwanini mimi sijawa kama fulani mtu anaanza kujilinganisha yake mimi sijawa kama fulani ndugu msikilizaji tumeumbwa katika namna ya utofauti mkubwa sana kuna mrefu kuna mfupi kuna mnene kuna mwembamba kuna mweusi lakini pia kuna tunatofautiana katika hali hiyo kwa hiyo ni vizuri kama mtu ataweza kukubali au kuridhika na hali ambayo ameumbwa nayo hii inaweza ikamfanya yeye kuwa katika hali ya usawa kwa hiyo hatuwezi kulingana sisi kweli ni binadamu lakini pia tuwezi kulingana kihivyo kama ambavyo watu labda wangetamani tufanane kabisa kabisa kwamba kama huyo yuko asilimia miamoja naweeaau asilimia a nzuri yakueza kufurahia maisha yao lakini ae mbao aua tamaa yakuta ku pata pesa ambayo ni kubwa zaidi kwa mda mchache eh, kwa ajili ya mafanikio zaidi hii nawezkakuletea changamoto ndugu msikilizaji ya kuweza kukosa kuwa na furaha ndugu msikilizaji asili ya furaha inaweza kutofautiana kwa kila mtu lakini kwa ujumla wake inahusisha hali ya kuwa na hisia nzuri na kuridhika kimaisha kimaisha mtu mtu anapokuwa anaridhika ni jambo jema kabisa na kumfanya aweze kujisikia kuwa na mtuanaokuwaasoeaws na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha siri za ushindi kwa maswali maoni changamoto anani hia ana ana tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anone ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania i ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr basi kurasini kwaya na wimbo neema yiliyoshuka ndio anakamisha matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redio adventista ulimwenguni awr jemakako sitiliza komaii ema nibulenibuleivitoveakoe tulipoangambali amakono milamchuna kane ema ili ya a ebaene yasuka elesa pesanjia yawoko ilitolewa na mungu baba mawenyi thambi mema yabure ju yanu ema yabure ju yango iritorewa kwa jii yanguna iritorewa kwa jimi yago pokeani baburi toka kwa mungub n ilitolewa na mungu baba kwawenyetam i iia wajii ya, ya, ya, ya kookea nemabur ba da yan leaji in mn eeab wa kwa jim yagopokea nebabure oka kwa mebale yasuka elesafeshanjiya cajiayokou ilitolewa na mungu baba kwawenye dhambi bb aurju yao ya iitlewa ajii yanuiiaa saji yakou iritolewa na mungu baba kwawenye dhambi y iia aji ya ua iritolewa kwajili ya gopokeya nema kwa kwa nemabure toka wam sajia ya wokou ilitolewa na mungu baba kwawe ni dhambi mehema yabure juu yamgu ehema yabure juu yako ivitolewa kwajili