unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya mbakelele yesu yuwaja tena ipate sauti himbasana yesu yuaja tena nujnakuja yesu waj tn hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi25 kutokea mkoani morogoro kumbuka wanaweza kuungana nami kupitia awr tanzania na kupitia ksmfm karibu sana katika matangazo yetu na kumbuka unaweza kunipata kupitia mtandao wetu wa www rg jina langu ni kibaga mwaipaja nikukaribishe katika matangazo yetu kwa upande wa waimbaji tutakuwa na waimbaji wa nyegezi kwaya kutokea kule mwanza na watakuja kwako katika wimbo wa kwanza na wimbo unaosema wa kwangu wala iye, maana kama wadogo wa mbinguni ni aamszuiaaawadogwaona katika wimbo wa pili nao waimbaji wa kwaya ya shule ya lamiriam kutokea hapa mkoani morogoro na watakuja kwako na wimbo wunaosema kwa uzuri wow. a upande wa mada yetu hii leo tutakuwa na mada inayosema namna ya kuwasaidia watoto kufanikiwa katika elimu na tutakuwa naye mchungaji shashnihalewana ambaye atatubariki katika kipindi hiki cha watotowet wa huiyo tunapozungumzia elimu kwamba nyumbani kama ni sehemu ya kwanza ya kupata elimu wazazi ndio walimu wa kwanza kabisa katika kutoa elimu na nyumbani ni sehemu ya kwanza kabisa kwa kutoa elimu kuna mwandishi mmoja aliyevuviwa ambaye ameandika sana katika maswala ya elimu huyu mwandishi ni mkristo ambaye anaitwa anaitwae basi moja kwa moja kwa kwanza kipindi chetu ni kukaribishe kwaweza kuwategea sikio waimbaji wa kwaya ya nyegezi kutokea mwanza wakikwambia watoto Waxeni watoto, waje kwangu, wala msi wazu iye. maana kama hawao. Watoto wadogo, ufalume wambingu nini wao. Waxeni watoto, waje kwangu, wala msi wazu iye. maana kama Su Alikua yudea, only ole, cenaoto waje kwangu wal msi wazuiye maana kama hawao watoto wadogo ufalume wa mbingunini wao waceni watoto waje kwangu wala msi Wadi kwangu wala unsi wasu ma maana kama hawa watoto wa dogo ufalumbe wa mbinguni ni mwao wacha ni watoto kwangu wala msi wasu ie So what? a ya kubarikiwa na wimbo huo ni wasaa wa kuweza kumtegea sikio mchungaji shashiniale hana akiwa nami kibaga mwaipaja na mada namna ya kuwasaidia watoto kufanikiwa katika elimu karibu tena mpendo msikilizaji wa kipindi kizuri cha watoto wetu katika siku hii ya leo ambapo naamini ya kwamba utaweza kubarikiwa sana na kile ambacho tumeweza kukuandalia hapa studio na hii leo msikilizaji ni pamoja nami mwanzo mpaka mwisho kumbuka jina langu ni kibaga mwaipaja ni sana sana sana katika kipindi hiki cha watoto wetu hapa studio siko peke yangu bali nina mgeni ambaye pia nitampatia fursa ya kuweza kujitambulisha kabla ya kuweza kuendelea na kipindi chetu katika siku hii ya leo naamini ya kwamba mungu atakuwa pamoja nawe karibu sana asante sana kwa jina naitwa shashinihale wana mimi ni mchungaji na pia kama mchungaji nilibatika kupata elimu ya ziada elimu e, swala la elimu nilipata diploma ya education lakini pia nilifanya masomo ya ya masters ya education kwa hiyo nili pata bahati hiyo ya kujifunza maswala ya elimu naamini ya kwamba kupitia kile ambacho umejikita kwacho pia leo tutakuweza kubarikiwa na kile ambacho utakuwa umekiandaa hapa na pengine tufahamu sasa leo tunazungumzia nini hasa maana umejieleza vizuri kwamba umejikita zaidi kwenye maswala ya elimu je yeah. tutagusia huko au tutaenda nyanja nyingine tutagusia maswala ya elimu na aswa katika elimu ya watoto okay. na leo nafikiri tuangalie namna ya kuwasaidia watoto wetu Mm-hmm. kufanikiwa katika elimu na pengine tukizungumzia watoto tunalenga kuanzia umri gani mpaka upi hasa tunapoangalia watoto mm-hmm. watoto tunaanzia tunasema miaka sfur miaka sfuri na tunakuja hadi miaka sb ambapo hapo tunasema watoto hao diowatoto mian tunasema ni watuwazima <laughs> <laughs> na mpenda msikilizaji basi hi leo tutakuwa naye mchungaji shashini hale wana kama alivyosema hapo awali katika kipindi hiki kizuri cha watoto wetu na kama alivyosema mada yetu hii leo tunazungumzia namna ya kuwasaidia watoto kufanikiwa katika elimu basi naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki wewe mzazi utakuwa tayari kuweza kujifunza mengi kutoka kwake mchungaji shashini hale wana hivyo basi ni kusii tuende sote mwanzo mpaka mwisho mchungaji tufahamu sasa tukisema kwamba tuwasaidie watoto kufanikiwa katika elimu unahisi kwamba watoto ana changamoto yote ambayo wanaipata katika elimu yao ndio mana ukaamua kwamba tutumie heading hii au kichwa hiki kuweza kuleta mambo mazuri kwa msikilizaji ambaye anattegeasikiwa muda huu ni kweli elimu ni mchakato mm-hmm. tunaposema elimu ni mchakato ni mchakato wa kupata maarifa kupitia kujifunza au pia kupitia njia nyingine ya kuingiziwa maarifa kwa njia ya maelekezo au taratibu zingine za vitendo kwa hiyo kuna changamoto kubwa namna sasa ya kuwapatia watoto hiyo elimu kumbuka ya kwamba elimu ya awali inaanzia nyumbani wazazi wengi huwa wanajisao wanafikiri elimu inaanzia shuleni lakini shule ya kwanza ni nyumbani shule ya pili ni huko madarasani na shule ya tatu ni kanisani au msikitini yani katika nyumba za ibada kwa kwahiyo hivyo ni sehemu ambazo watoto watapata elimu nyumbani watafundishwa maadili mema na ustaarabu kwa kile ambacho familia inahitaji na inaamini shuleni watafundishwa namna ya nchi inavyokwenda na historia mbalimbali mbali na mambo ya sayansi na teknolojia jinsi anavyokwenda kanisani watafundishwa pia maadili na maswala ya imani mbalimbali hivyo mbali mbali. nataka kuniambia kwamba kuna elimu za aina tatu ambazo tutazungumzia hii leo katika leo katika cha watoto wetu tutazungumzia elimu hii ambayo inapatikana nyumbani yaani mm-hmm. tukisema elimu elimu za za aina aina tatu tatu yaani mm. kuna elimu ambayo tunasema ni elimu ambayo ni formal, formal mm-hmm. ni elimu rasmi hii elimu rasmi uh, ina inahusiana na shule kuna majengo mm. kuna walimu <laughs> kuna silabasi kuna mitaala mbalimbali sasa na kuna vyeti kuna mahafali kuna eh, utawala ambao uko rasmi kuna mishahara hapo watu wanalipwa hiyo ni aina ya elimu ambayo ni rasmi lakini kuna aina ambayo sio rasmi wanasema mm-hmm. informal education mm-hmm. hii ndio ile ambayo inaanzia nyumbani hii aina mtaala lakini ni elimu ambayo inatolewa wanajifunza na kwa vitendo zaidi wanajifunza kwa vitendo ina hii elimu informal ina, inajengwa elimu ambayo sio rasmi inajengwa kupitia watu yaani mwanafunzi yaani huyu mwanafunzi jinsi alivyo ndivyo elimu itatolewa jinsi alivyo kama ni mvulana itatolewa atafundishwa atafundishwa ujasiri mm-hmm. kama msichana ya ya mapishi na hii hii elimu elimu elimu ambayo ambayo ambayo sio rasmi lakini pia kuna aina tatu haijapangwa haijapangwa huwa inatolewa kupitia uzoefu watu wanajifunza kupitia uzoefu mbalimbali mbali, wanajifunzia nyumbani wanajifunzia kwenye mazingira wanajifunzia makaz ko ni elimu ambayo inatolewa na inaweza ikatolewa na mtu ambaye hana hanaeti lakini ana uzoefu kwa hiyo kuna aina hizo tatu za elimu lakini leo tutazungumzia sehemu ya kwanza mm-hmm. ya kuipata elimu wapi chanzo cha elimu yani majumbanikarb mm-hmm. asante Kuyo, kwa hiyo tunapozungumzia elimu kwamba nyumbani kama ni sehemu ya kwanza ya kupata elimu wazazi ndio walimu wa kwanza kabisa katika kutoa elimu na nyumbani ni sehemu ya kwanza kabisa kwa kutoa elimu kuna mwandishi mmoja aliyevyuviwa ambaye ameandika sana katika maswala ya elimu huyu mwandishi ni mkristo ambaye anaitwa elen white kama wa, wa sabato tunaamini ya kwamba mungu alimtumia sana mwandishi huyu katika kusaidia watu katika nyanja mbalimbali na katika swala la elimu pia hakuacha kutusaidia yeye aliwahi kusema ya kwamba ni nyumbani ndipo ambapo elimu ya mtoto inaanzia nyumbani, hapo? nyumbani mm-hmm. ndipo elimu ya mtoto inaanzia akaendelea akasema hapa ndipo shule ya kwanza akaendelea akasema mtoto pamoja na wazazi wake wazazi ndiyo waalimu wa kwanza anajifunza masomo mbalimbali ambayo yatamwongoza katika maisha yake yote atajifunza masomo ya nidhamu utii kicho na kujitawala yeye binafsi dondoo hii imetoka kwenye kitabu kinaitwa mashauri kwa wazazi walimu na wanafunzi ukrasa 7b kilichoandikwa na, 7, mm-hmm. na ellen white kwa hiyo tunaona ya kwamba nyumbani ndipo shule ya kwanza na nyumbani ndipo ambapo mtoto anaanza kujifunza na atajifunza hayo mambo ambayo nimeyataja umesema vizuri kwamba nyumbani ndipo shule ya kwanza mm-hmm. lakini naona kwa dunia ya yaleo nikana kwamba nyumbani sio sehemu ya shule ya kwanza kwa mtoto unadhani ni nini hasa changamoto nayopatikana hapo mpaka nyumbani pasiwe shule ya kwanza kwa mtoto ambaye tunaamini kwamba angekuwa nyumbani pale angejifunza mengi nini tatizo tatizo linakuja ni maisha ambayo yametuchanganya sana wazazi mm-hmm. sasa hivi wazazi tumejikita kwenye kutafuta pesa zaidi kuliko malezi na ndio maana unakuta ya kwamba jambo la malezi limeachiwa shule za nasali uh, shule hizo za chekechea swala la malezi wameachiwa wasichana wa kazi wakaka wa kazi au wanaitwa kina dada au wanaitwa maanti ndio wamepewa jukumu hilo lakini wazazi hawahusiki na malezi hapo ndio imekuwa changamoto ya kwamba maisha yamekuwa ni ya mwendo kasi kiasi ya kwamba watu wanashindwa kukaa na kulea nini ambacho mtoto anakikosa sasa kwamba utofauti unaokuwepo kati ya mtoto ambaye amepata wasaa wa kuweza kuwa na shule ya awali pale nyumbani mm. na yule ambaye hakupata fursa hiyo mfano mm, ni kwamba kama ulivyosema watu siku hizi watoto wadogo tu mtoto wa mwaka mmoja na nusu tayari yuko shuleni kule mm. kwa nini kwa sababu mama anaona kwamba nyumbani pale ah, sio mali salama kwake kwa wakati huu nini tofauti ambazo no zinakuwepo kuhakikisha kwamba tunaondoa hizo changamoto ambazo zinaibuka hapa tofauti ya mtoto ambaye amepewa elimu ya nyumbani haijalishi yuko na baba na mama au uko na mama pekee lakini utakuta ya kwamba mtoto ambaye ana malezi halisi ambayo yameanzia nyumbani hakuachwa tu akuwe bila malezi ya wazazi utaona ya kwamba wananidhamu ni watoto ambao wenye utii na nikuambia kitu kimoja dada kibaga ya kwamba katika swala la elimu usipokuwa na nidhamu huwezi hmm. ukafanikiwa haijalishi una akili nyingi kiasi gani kama auna nidhamu kuna kitu kimoja huyu mwandishi aliyevuviwa white anasema self control ile hmm. kujidhibiti wewe mwenyewe kuwa na nidhamu binafsi kujitawala kama mtoto awezi kujitawala akingali mdogo hata akiwa mkubwa akawa na akili kiasi gani na madaraka kiasi gani kama hawezi kujitawala basi hawezi akafanikiwa kwa hiyo utaona kuna tofauti ya yule mtoto ambaye elimu ya awali ile ambayo ya nyumbani iliweza kufanyika utaona kuna tofauti na yule ambaye aliachwa tu e, akapewa watu ambao ni tunasema watu baki waweze kumlea ili akuwe kwa hiyo kuna tofauti hiyo na kama wazazi sasa tunatakiwa sasa turudi hapa ili tuweze kujua namna ya kuweza kuwasaidia hao watoto sasa una kitu ambacho ningependa nieleze namna ya kuwasaidia watoto kumbuka ya kwamba watoto wanapokuwa nyumbani ndio wanaanza kujifunza watoto wanajifunza kwa kuona watoto wanajifunza kwa kusikia watoto wanajifunza kwa kugusa pia kwa hiyo kama mzazi unatakiwa kuweza kufanya vitu hivyo kuweza kumsaidia mtoto kujifunza usija ukasema huyu mtoto ni mdogo huyu mtoto bado kwa maana biblia imesema mlee mtoto katika njia impasayo naye hata iacha hata atapokuwa mzee mm-hmm. mithali mihari mstari wasita kwa hiyo usiache biblia ina mashauri mengi sana kabla sijaenda mbele nisome baadhi ya mafungwa ambayo yanaimiza yana sana katika swala la malezi katika e, zaburi moja 27 mstari wa tatu adata anasema tazama watoto ni urithi kutoka kwa bwana uzao wa tumbo ni thawabu kama mishale mkononi mwa shujaa ndivyo walivyo watoto wauja nani heli mtu yule aliyejaza podo lake hivyo naam hawataona aibu wanaposema na adui langoni sasa unapoangalia katika mithari 22, wa mstawas anasema mlee mtoto katika njia impasayo na nikuambia kitu kimoja katika mm-hmm. elimu ya biblia elimu ya biblia inasema ya kwamba shule ya kwanza ni nyumbani mm-hmm. na nyumbani watoto walikuwa wanafundishwa kazi na ukisoma elimu ya, ya kiyahudi kwamba watoto wanafundishwa kazi za mikono mm. watafundishwa kama ni wa kiume watafundishwa uselemala kama ni watoto wa kike watafundishwa eh, kujifunza kushona kufundishwa kupika na mambo mengine kwa hiyo unakuta elimu inaanzia pale na elimu hii haianzii tu katika kufanya kazi pia hata katika kuamka watoto wanatakiwa wawakwawahi kuamka wa kwa waone kwamba wazazi wanawai kuamka na wazazi wanafanya nini kwa hiyo watajifunza hivyo kwa hiyo na sisi pia tunaambiwa ya kwamba umlee katika njia impasayo naye hataiacha hata atapokuwa hata mzee kwa hiyo maandalizi haya yanaanza utotoni na yanakuja kuitimika huko uzeeni lakini katika zaburi anasema uzao wa tumbo ni thawabu na anasema ni kama mishale mkononi mwa shujaa ndivyo walivyo watoto wauja nani sasa watoto wanalelewa wewe unapokuwa mzazi unapokuwa katika umri wa ujana maake hapa inaonekana kwamba watoto wa ujanani <laughs> ndio wazuri ndio Ndiyo. wanatakiwa eh, kulelewa kuna nyakati kuna watu katika utu uzima sana wanapata watoto ndo nakuta wanazaa <laughs> sasa mtoto aliyezaliwa katika utu uzima <laughs> una tofauti na mtoto wa waujanani mtoto wa ujanani unakuwa na nguvu unakuwa na uwezo pia kwa hiyo utawekeza nguvu yako katika malezi ila ukifika uzeeni inakuwa ni ngumu labda niongee kitu kimoja katika hii point ni kitu ambacho si vema sana uzae mtoto upeleke akalelewe kwa bibi akalelewe kwa babu babu ametumia nguvu nyingi au bibi ametumia nguvu nyingi kukulea wewe baba wewe mzazi wa huyo mtoto mm-hmm. alitumia nguvu nyingi zake na hatimaye wewe ukapata makuzi mazuri lakini wewe bado una akili ya kwamba yeye baba au bibi ndiyo mlezi mzuri unampeleka mtoto katika shule hiyo hiyo ambayo wewe ulipitia kumbe wakati huo babu au bibi ameshachoka ile nguvu hana sasa biblia inatuambia y kwamba watoto ni kama mishale mikononi mwa shujaa ndivyo walivyo watoto kwa hiyo watoto ujanani ni watoto ambao wanatakiwa kulelewa na wazazi vijana sio kulelewa na wazazi ambao wamezeeka kwa hiyo sisemi vibaya kwamba kuna wazazi ambao ni wazee wamepata watoto wadogo lakini hata na wenyewe wataona changamoto kwa sababu watakuwa sababuwatakuwa wanalia watoto kama wajukuu na kawaida mjukuu hapigwi mjukuu hafanyiwi neno hakemewi mjukuu ha, hagombezwi mjukuu anadeka kwa hiyo unakuta kuna changamoto kwa hiyo biblia ina namna ambavyo inaelezea juu ya malezi ya watoto mm. na hapo apo ndio tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu kwa maswali maoni yauchangamoto anaani hi hapa ya ana kuja, ana kuja, yesu na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha naamini ya kwamba kijana mwenzangu utaweza kujiandaa kubarikiwa kwa siku ya kesho na bila shaka utajifunza mengi napotoka hapa studio hawa paa waimbaji wa shule ya lamiriam na wimbo kwa uzuri tukutane kesho katika kipindi cha vijana na maisha