unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapandana ya makelele yesu yuhaja tena nipata sauti himba sana yesu yuhaja tena nujnakuja yesu waj ten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia radio adventista ulimwenguni awr yunayotangazia kutokea morogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 na kumbuka unaweza kutupata kupitia wr tanzania na vile vile kupitia kisima fm hii leo msikilizaji inayekaribisha katika matangazo yetu jina langu ni kibaga mwaipaja ni kusiwu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho basi hii leo msikilizaji kumbuka unaweza kunipata vyema kabisa kupitia mtandao wetu wa www karibu sana katika kipindi kizuri cha sera za ndoa na hi leo kwa upande wa waimbaji tutakuwa na waimbaji wa mapambazuko kwaya kutokea hapa mkoani morogoro watakuja kwako na wimbo wa kwanza wimbo unaosema wanafunzi katika wimbo wa pili tutakuwa na waimbaji wa the light beras wakikwambia je ndugu Julia Rafik is on upande wa mada yetu hewani hii leo katika kipindi cha sera za ndoa ni mada inayosema uonevu kwa wanandoa na hii ni sehemu ya kwanza tutakuwa katika mjadala katika kipindi hiki cha sera za ndoa na amini ya kwamba kitaweza kubariki sana ikienda moja kwa moja kwenye swali ulilouliza kwamba nini kinaweza kuwa chanzo cha uonevu mm. uh, katika familia viko vichache unajua sijakuwa na uzoefu mkubwa sana inawezekana ukilinganisha na ndoa zilizokwisha kutangulia mm lakini katika kipindi kichache nilichokaa kwenye ndoa uonevu unaweza kusababishwa na vitu vichache ambavyo nitavitaja kwa makundi moja ni maswala ya husuyo mali e, mali mali zinaweza kufanya wakati mwingine uonevubasi kwa kwanza kipindi chetu waimbaji wa mambambazuko wa kwaya kutokea morogoro lukobe wanakwambia wanafunzi ni kukaribisha katika mjadala wa mada yanayosema uonevu kwa wanandoa katika kipindi hiki cha sera za ndoa habari za wakati huu msikilizaji karibu katika kipindi cha sera za ndoa mimi ambaye nasimamia kipindi hiki naitwa habi machilumshana ninapenda kukukaribisha tuwe sote mwanzo hadi mwisho na kwa siku hii ya leo tunakwenda kuangalia swala la uonevu kwa wanandoa uonevu ni kitu gani basi tutaangalia kwa undani zaidi na vitu vinavyosababisha na na mambo mengine nini kifanyike yote haya na katika mjadala huu siku ya leo tutakuwa naye niolaus mbuja yeye ni mwanandoa atakuwa na mambo kadha wa wakada yakuteleza kuhusiana na mada hii ambayo iko mezani siku ya leo lakini pia tunaye josef kabelela yeye ni mwanasikolojia na mary mseli naye pia ni mwana saikolojia elisante olaisi ni mchungaji ambaye pia atashiriki katika mada hii napenda nikukaribishe sasa msikilizaji tuweze kuwasikiliza tuweze kuona kwa undani mjadala huu jinsi ambavyo utaleta tija katika ndoa zetu habari ya wakati huu jamani karibuni sana kwa ajili, kwa ajili ya mjadala huu karibuni sana na nipende tu kujielekeza au tuangalie kwa undani nini maana ya uonevu kwa wanandoa tunapozungumzia swala la uonevu tunaelewa nini yani ni nini hasa ambacho kinaguswa hapa maanake kuonewa kuko katika eh, swala pana ni nini ambacho hasa tunaposema uonevu kwa wanandoa ni gani naam tunaposema uonevu uonevu ni kipande kidogo tu katika maada kubwa ambayo ni ukatili sasa tunavyosema kwamba uonevu uonevu ni kitendo ambacho kinakua kinafanyika na mtu mwingine e, na kinaweza kusababisha maumivu ya kimwilik ukand e, kidogo tu ambacho kipo katika maada ambayo ni kubwa zaidi nazungumzia ukatiliegee tu kiogo ca uoneua mambo mengine ambayo yapo katika maada ya ukatili haya uonevu jamani watu walipendana eh? yaani hii akilini ya pale ukisema kuna uonevu unajua kuna zile ndoa changa wale ambao wanategemea kuingia kwenye kwenye ndoa sasa hawaelewi hivi kwamba uonevu mbona kama huwa ni, ni swala la upendo unaotawala zaidi inapofika habari ya kuoneana au tunaposema kwamba uonevu K- yaani kivitendo kabisa hii nakuaje karibuni wanandoa maswala yasiyoaminika hususan kwenye penzi jipya aiingie haya karibu tu, tu, tuanze kuona hapo na wanasaikolojia walioko hapa basi watatusaidia zaidi ili tuone ni kwa namna gani au chanzo ni nini hasa cha uonevu m- labda yeah. labda mtangazaji m- ni kwamba eh, unapozungumza kwa maana ya uonevu eh, mwana mwanasikolojia alivyosema lakini nikienda moja kwa moja kwenye swali ulilouliza kwamba nini kinaweza kuwa chanzo cha uonevu mm. uh, katika familia viko uonevuwa awezekana ukilinganisha na ndoa zilizokisha kutangulia mm. lakini katika kipindi kichache nilichokaa kwenye ndoa uonevu unaweza kusababishwa na vitu vi vichache ambavyo nitavitaja kwa makundi moja ni ya husuyo, mali. E, mali. Mali kufanya, wakati mwingine uonevu katawala kwa maana maaa unaweza ukakuta labda tuchukue mfano labda katika familia hiyo e, kuna kwa sababu watu uowana wakutoka pande na koo tofauti mbili naeza kkuta upande mmoja e, labda an siu mekua kawaida sasa mara nyingi upande wa wanaume ndio upande upande ndugu ndugu wa mume. Mana, wa mume maana nyingi mwanaume mfano kwa sauaname ambae kwao ni wakwanza unakuta unashikwa huruma ya kusaidia sana wakati mwingine upande wa mm. nyumbani na anakuwa anakubali na nini, na nini ila mwisho wa siku unaona tena mgogoro unakuja kuibuka huyo anaonekana anasaidia upande ule na nini a kelele zitaingia hapo kwa sababu mmoja atakua najkana kwamba anaonewa kama hatendewi haki fulani v mm-hmm. hiyo nikatika mtizamo wangu mimi kama mlei mm. kwenye maswara hayo lakini kipengele cha pili vipi kuhusu el elimu elimu elim? yes, kuhusu elimu pia ni swala ambalo nililiona linaweza kusababisha uonevu na hii nimekuwa nikiona mara nyingi sana kwenye familia ikitokea uh, mwanamke wenye familiaaja so, kumekuwa na changamoto ya yule anaitwa mama wa nyumbani e, wakati mwingine mtu anaweza kujisikia kaonewa kwenye vitendo vinavyohusiana na elimu labda nisitumie mda mwingi hapo au mrefu hapo nitoe ni nafasi kwa wazungumzaji wengine katika vyanzo vya uonevu ninavyoona pia <laughs> yani kwenye hivyo hivyo kwenye sawa tukatai lakini inapokuja tena katika wanandoa tusije tukakwepa na, na, na yale mambo mengine mengine ambayo hasa ndio yanayojenga ndoa karibu tuone tena chanzo cha uonevu ndo asante sana mtangazaji um, swala la uonevu linapotokea katika familia sana sana kwenye ndoa tunaona upungufu wa upendo kuna upendo mara mbili na upendo halisi na upendo ambao sio halisi upendo ambao sio halisi yenye shauku fulani tu hivi hivi wamependana kwa sababu ya mambo mambo fulani ambayo upendo usio imara na na sio halisi halisi unapojaribiwa mengi huwa haraka sana lakini unakuwa hivwaendaka sabauaamb fhamby upndo usima asohasiund hasunaua a imaa ambaohauwezikultaauhusambo hao sas watu wanaopendana watavumiliana na watatendeana vyema na naiapotokea jambo ambalo si zuri ambalo hayo sasa kwamba basi sizuri kwamba ule upendo halisi mwanzoni haukujengwa vizuri kwa sababu upendo ni kama mmea ambao unapandwa unaota taratibu utakuzwa utamwagilia maji utautunza na wa siku unakuwa nznndautunza upendo ni katika kuhudumiana kila mtu ajue wajibu wake mume ajue wajibu wake kwa familia na kwa mkewe na mke ajue wajibu wake kwa mume na kwa familia kwa ujumla anapotambua kila mtu anapojitambua namna hiyo hakuna ruhusa hakuna mwanya wa kuruhusu mahali fulani kuonewa kwa sababu mume atakapotambua kwamba huyu ni mke wangu atampatia nafasi ya mke na hata muonea atamruhusu ajue kila kitu kwa sababu mwanamke anaonewa namna gani katika ndoa pale ambapo hashirikishwi kwenye swala la kipato hapo tayari ameonewa pale ambapo kwa mfano tuna e, wale wenye familia baadaye kwenye urizi sasa wanasema kwamba mtoto wakike eh? unafanyika hapo kwa hiyo wakati mwingine baba uh, kwenye familia inafika tu anasema huyu ni mwanamke kwa hiyo kufanya nasma anamficha mambo mengi tayari kuna uonevu wa hapo ndani na mama atakapogundua kwamba anaonewa amedidimizwa naye anajirudi nyuma tayari ile bondi na katika ule upendo na mwisho wa siku mfurakano naanza kutokea uonevu uonevu tumeuona katika katika upana wake lakini pia kuna uonevu fika, landoa, pia kuna asipofika usipomridhisha mwanamke asiporidhishwa tendo la ndoa o ameonewa amekatiliwa mwanaume asipopewa haki yake pia amefanya nini ameonewa na hivi vyote vina madhara kwa hiyo tumeona uonevu wa mambo kadha wa kadha kutoshirikishwa katika mali za nyumbani katika maamuzi mbalimbali haya yote chanzo chake tukiangalia kwa undani zaidi tutagundua kwamba huwa inaanzia kwenye kile chumba cha ndani ndio maana mengine yote yanajitokeza sasa kama mwanasaikolojia unatueleza nini hapa asante mpendo wa mtangazaji na swali lingine ambalo linaweza kawangeze, ukaongezea hapo unasema ni unyenyesaji wa kihisia hapa inaweza ina ina ina kapelekea jinsi ambavyo unaongea na mke wako au mume wako jinsi ambavyo maneno ambayo unayatoa je ni maneno yanayompendeza ya ya kwa sababu kuna wengine wanaongea una na, na mke wake lakini anatoa lugha chafu yani hawezi akaongea kwa kutumia lugha ambayo iko vizuri kutumia lugha chafu na kitu kingine ambacho hapo hapo naweza nikaongezea ni katika kumtishia nazakaa anamtishia yani, yani, umbakomandi katika kufanya maamuzi yake ba, kwa sababu ee ni, ni mume ndani ya ndoa kwamba kunga kiuda ien a auonevu katika mambo ya kimwili unamuonea una unamnyanyasa kimwili na hii ni pamoja na kumpiga kwamba labda mwanamke anajaribu kutoa mawazo fulani katika, katika familia yake anajaribu kutoa mawazo labda kuna kitu kikilitokea ila kwa sababu mwanaume anajiona kwamba ndio kiche ndani ya familia basi mwanamke hatakiwi kutoa mawazo yoyote labda anampiga ani hampi, hampi ule ule ulehampi yes, ile nafasi ya, ya, ya mwanamke kama mwanamke ndani ya familia nhilotasante ndugu mtangazaji basi ningependa ni kuzungumzia pia jambo kuna jambo liligusia hapo la wanandoa kwamba kuna namna ambavo kwamba kwa amba kwa amba kwenye swala tendo la ndoa kwamba mmoja mwingine ajalizika lakini kabla hatujafika huko saala kwamba tendo lenyewe linahitaji majadiliano Ehe. kwa sababu mtu mwingine anaeza akaenda moja kwa moja na wanasheria wanafahamu kwamba huwa pia kuna ubakaji hata kama ni mke wako ha e, kuna ubakaji ndani ya ndoa pia kwahiyo ni jambo ambayo pia inahitaji majadiliano kati ya wenzi hawa wawili ili kuepuka hivi vitendo vya uonevu lakini pia chanzo kingine ambacho katokea hapo kwenye uonevu ni pale ambapo kunakuwa hakuna elimu ya uelewa na ya mtu sasa au mwenzi kuweza kutambua kwamba ah, ili aweze kum, kumthamini mwenzake na kuheshimu mapungufu na madhaifu aliyonayo kwao baada ya akishaona hivo kama ambaomekusha kuzungumza wachangiaji wengine kwamba pato chake cha kidogo kwahiyo yeye anamua kumwonea kwa sababu ana kipato kikubwa au kwa sababu yee wasa upendo pia umepungua anaz hivo anaanza kumfanyia vitendo vya ajabu ajabu lakini pia kumwona kama ni dhaifu anakuwa nafanya vitendo vya kumpiga kwa hiyo kingine labda unakuta anaanza kihisia ni kwa sababu tu ile elimu ya uelewa e, au na uelewa au kutokuwa na na kutambua pia labdaeyueeutounaueewanakutambua mapungufu au madhaifu ya huyo mwinzi wake ya, swala la kuridhishana katika swala la ndoa tunarudi pale pale kila mtu akitambua wa wajibu wake mama akitambua wajibu wake kama mama kama mke kwa mume atafanya sehemu yake na baba akitambua wajibu wake kama baba kama e, mume atafanya sehemu yake ninapenda historia e, moja nilisoma ya mwandishi mmoja maarufu kwamba alikuwa na majukumu mengi ya kufanya lakini haku- anasema kwamba hakupunguza tendo la ndoa kwa mme wake lakini pia hakupunguza huduma kwa watoto wake hakupunguza huduma yoyote ambayo ina, ni wajibu kwake kwa, kwa maana hiyo kwamba anasema kwamba alikuwa anampatia mme wake suala la la, la, la, la seksi kwa wakati ili kwamba unyumba unyumba, eh, yes. unyumba <laughs> sana mm. eh, wakati ili kwamba aweze kubaki katika nafasi yake kama mwanamke na mume asija akasema kwamba huyu mama ametingwa na shughuli nyingi na nini. Kusema, nasema, nhinki, na nini nini kusema maana leo hii tunasema nimebanwa nannnaniniaauhusuumhamanwa ughui ninmsua a mmewangu kwa hiyo hata inafika hatua kwamba sijisikii kuwa na wangu kwa sababu nina, ninafanya sabau fana maumu mnguruhusu hilo anajua kabisa kwamba ni wajibu wake kumuhudumia mme wake kadhalika tukirudi kwa baba ajue kwamba mimi ni mwanaume ni, ni mume wa mke huyu ninapaswa nimhudumie kinachotakiwa nifanye nini kuhudumia by the way bibilia imesema kabisa mwanaume na amrizishe mke wake kwa mavazi na ngono kwa, kwa nini kwa usahihi zaidi kwa hiyo yote hayo watu wakitambua nafasi yao hakutakuwa na ruhusa au na mwanya wa unyanyasaji au kutauridhishana Mbuja. yes mbujambuja yes. narudi kwako naam tumeona vitu vyote vilivyosemwa kama uonevu okay lakini kwa nini eh, uonevu chanzo cha uonevu kwa nini vinakuja hivi vitu vyote kwa nini mwanamke apewi nafasi hiyo kwa nini hivyo yaani tuangalie kwa nini mwanamke yaani kwa nini uonevu unatokea kwa nini mwanaume harihishwi ha, pamoja na vile, vile unajua tuna labda nizungumze katika mlengo mlengokwa habari ya, ya tendo lenyewe la ndoa kwa sababu lenyewe hicho ni chumba kikubwa lakini kwa nini mwanaume au mwanamke anaweza kwamba asirizishwe sababu kubwa kuliko zote inaweza kuwa kama mchungaji aliposema maandalizi lakini mimi nikichangia niki katika uharisia na kijamii eh, hali ya maisha ya sasa pia inatoa room Hmm. hiyo watu tukobize kutafuta hmm. hmm. salari tunakimbizana na muda kuangalia tuna mudu vipi yaani tumegeuza kwamba hilo na kinachotokea kwenye akili kwamba yule ni mke wangu ntamkuta nitaenda ntamuomba tutapeana tu tukitaka hmm. lakini tunasahau kwamba ni tendo lilifaa kuandaliwa muda na tumejikita zaidi katika utafutaji wa maisha mfano tulikuwa hapo asubuhi na tukasikia wataalamu wetu wa masuala ya ushauri wakishauri kwamba wakati mwingine ni vizuri kutenga muda wa wahata kubaki na familia kusikilizana na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki cha sera za ndoa kwa maswali maoni au changamoto ananihia pa ya kuniandikiast na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania honi ijali y afya yako na siri za ushindi napotoka hapa tafadhali ambatana nao the light theihers wanakuambia je ndugu