unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himba sana yesu yuwaja tena njnakuja yesu yesuwajtn hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inaokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena hii ni idhay kiswahili ikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya wwwaw org nipende kukaribisha tena katika kipindi kizuri cha vijana na maisha na katika siku ya leo utaweza kusikiliza mada ambayo nasema kwamba msongo utakuwa naye huyu ni dadaleme agostin akielezea kwa kina na kwa kiunagobaga kuhusiana na msongo kwanza watekisikiwa hawa ni akeshasines kutoka jijini dar darussalam wanasema kwamba mdahalo ugeni amde adilipokoseha ni kalicho wakosalangu huenda ningebadilika nnebadilika nikajirekebisha umeifanya seha nikanicokosa langu uwenda ningebadilika nikajirekebisha umeifanya dami yangu kunukameleza watu dahala wote zecuu yangu wakosanizilojuwa i don't know how you got sankehasin mungu aweze kuabariki basi nipende kukaribisha tena hiki ni kipindi cha vijana maisha na huyu ni mtaalamu wetu katika siku ya leo anaitwa lemy agustino akiina mado kuhusiana na msongo sikilizaji katika kipindi kizuri cha vijana na maisha jina langu ni lakini nimeweza kupata fursa pekee hapa ya, ya kuwa na lanu mada fus ekee siku ya leo ambay tazungumzia salazima so, na magonjwa ya akili magonjwa ambayo tiba yake si lazima unywe dawa hapa hmm? hapa karibu kwa majina naitwa anaitwa agustino mimi ninajihusisha ni na kuhamasisha vijana kuweza kujitambua na katika siku ya leo nitazungumzia kuhusiana na magonjwa ya, ya akili ama kwa majina mengine tumeza kuyaita msongo wa mawazo ama tume, z kuita mfadhaiko wasiwasi sonona na jina jingine ambalo katika jamii yetu sio ni geni kidogo inaitwa trauma trauma ni neno la kigiriki ilikuwa na maana ya kidonda maneno haya yanatumika sana katika jamii yetu lakini watu wengi hawajui maana zake na pia hawajui anatumikaji kiukweli yote yanafanana lakini anatofautiana kidogo kulingana na matumizi yake na jinsi ambavyo mgonjwa anapitia stadi mbalimbali atoa mbalimbali sasa tuangalie kwa mujibu wa shirika la afya duniani linasema kwamba msongo ndio utakaokuwa unashika nafasi ya pili kwa kusababisha vifo kwa watu katika nchi zinazoendelea kufikia mwaka ishirini ishirini na kitu ambacho kinashangaza sana katika jamii zetu ni kwamba hawajui kwamba tatizo hili la msongo wa mawazo ni tatizo ambalo ni tatizo mtambuka na watu wengi eni, mtu mtu akipata msongo wa mawazo na rafiki yake na jirani yake wote hawajui kama huyu mtu anapitia msongo wa mawazo au anapitia mfazaiko wanaopitia sonona ama chauma kaiyo ni jambo ambayo katika jamii jamiletu jamii yetu haijulikani kabisa ingawa ingawa ingawa ni, ni, ni ugonjwa ambao unaua watu duniani kwa kiasi kikubwa sana unashika nafasi ya pili kwa akua sasa tuangalie ni akina nani ambao wanakabiliwa na na trauma wote wanaokabiliwa na trauma ni watoto wadogo ni vijana wenye umri wa ubarubaru ni vijana wa makamo ni wazee hawa wote wanakabiliwa na trauma kkwa maana hiyo unaweza kuangalia kuona kwamba jamii yote npt inapitia, inapitia mfadhaiko inapitia wasiwasi inapitia msongo wa mawazo inapitia sonona anini jamii inapitia magonjwa haya ambayo hayana tiba za kimaabara vimbo vilsababishi ambayo vinasababisha mambo haya vitu ambavyo vinasababisha kupata watu kupana msongo wa mawazo ni pamoja na mabadiliko ya maisha yani kutoka katika hatua moja kwenda nyingine naendelea kufanya mtu akapata msongo wa mawazo kazi na shule pia eza kupata msongo wa mawazo maratizo katika mahusiano maratizo ya kifedha kubana na shughuli nyingi yani unapokuwa na shughuli nyingi sana za kiuchumi zinakusababisha kuwa na msungo wa mawazo familia na watoto pia ni, ni sababu ya kuwa na msongo wa mawazo kuwa na wasiwasi wa muda mrefu na natab, tabia ya kuona kila kitu ni kibaya a kusababisha kuwa na msongo kupenda yasiyowezekana yani unapenda unapenda kuwa na, ma, lesenu, kuwa na maisha fulani ambayo uwezo nayo kuwa na msongo wa mawazo kutaka kila jambo liwe sahihi, kila wakati. Kila jambo, kila wakati liwe sahihi sahihi kila kila kila wakati wakati jambo pia kuwa ni sababu ya kupata wewe Msongu wa msongoamai yani ikawanikihlababishi akuletea msongo wa mawazo kutopenda kushauriwa au kubadilika kutokana na hali fulani maisha yanabadilika maisha yanabadilika yana, yana kutokana na hai zaki Sasa ukubali, ukubali Sasa abina, kukubali ile hali zakiuchumi sanaaauma masa ambadimsongo wa mawazomatumesema nitaa alya kujiharau nakukiwa na, na wenzako ajiharauam oh, kwa ni kisababishi cha msongo wa mawazo hivyo nimejaribu kutajia vitu vichache tu ambavyo vinaweza kuwa ni sababu ya mtu kupata msongo wa mawazo lakini tuangalie ni dalili gani ambazo zinamfanya mtu tujue kwamba sasa huyu huenda anaelekea kupata msongo wa mawazo ama kwa jina jingine nilivyoitaji tokea mwanzo pale nitrauma zipoipo zipo zipo dalili nyingi sana kwapo anaomba tuwe makini sana tuzisikilize ili pale ambapo unaona kwamba ninaye rafiki yangu ama ninaye ndugu yangu anapitia hali kama hii tafaai naomba tuwasiliane kwa sababu ninavo, nina, ninaeleza haya kwa sababu najua ni swala mtambuka katika jamii yetu bado imekuwa ni changamoto kwa watu katika jamii hawajui kwamba msongo wa mawazo mwazo unaua naua kwa kiasi kikubwa kama tulivyozungumza pale mwanzo ni ugonjwa ambao unaua watu kwa, kwa na nafasi ya pili ya kuwa watu duniani kote kwa mujibu wa takwimu za shirika la afya duniani mpaka ifikapo elfu mbili na ishirini mbakisha tu miezi kadhaa ili takwimu hiyo ianze yani kutumika i, i, iwe, iwe na uhalisia wake kabisa jambo la kwanza kupata usingizi kwa shida au kupoteza usingizi kabisa wengine kulala kwa zaidi kuwa na ongezeko la kiwango cha usingizi yaani iko hivi kuna watu wanapokuwa na msongo wa mawazo wanakosa wana kabisa usingizi kwao kile kitendo cha kukosa usingizi kinasababisha mtu kuwa tunasema kwamba ni dalili ya kuwa na, na trauma ama kuna wengine katika hao ha bada ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kulala mda mrefu yaani kulala muda mrefu wao wanakuwa hawa, hawalali kabisa yaani mtu anaweza usiku mzima bila kuulala lakini kuna mwingine anaeza akalala usiku na asubuhi akiamka pia analala kwaiyo tunasema huyu amepata kulalalala wakati huyo mwingine anashindwa kulala ni dalili ya ya kawaida ya mtu mwenye mwenye trauma nikuona kuwa kila wakati umezidiwa na shuguli an yani kila saa unaona zimebana imebana yani kila saa sae ni mtu uko bize Kile pia moja tunasema kwamba kwamba mtu kwa anaelekea kuwa na na jambo jambo ni ni kukosa kukosa kumbukumbu ambavyo umezungumza wenzako jana juzi unakuwa unakuwa nyingine uwezo wa kutuliza akili kwenye na mambo mengi mengi unaoyafanya ambao naafanya wa siku unakuwa ufanyi kitu ambacho ni ni ni ni sahihi kila kila unafanya iki kidogo, unafanya kidogo kidogo jambo jambo jambo jingine kidogo, unakuwa hau, hau, jambo jambo jingine unakuwa katika katika moja lakini tabia yako ya kila siku hii unaweza unaweza ukaijua kwa watu ambao unaishi nao leo kuwa mtu wa furaha kesho huzuni, kesho huzuni hueleweke ndugu jamaa mbona mbona fulani mbona siku aauaatu uko hivi naaa nimtu wauraha kes ya eee akuonyesha kwamba huyu mtu sasa anakuwa anaelekea kupata msongo wa mawazo ama kama niivo nitojuzi mwanzo kupata tauma jambo nyingine kwamba kuonyesha kwamba hii ni dalili ni kuwa na wasiwasi jambo nyingine ni kuona kuwa huwezi kufanikiwa katika mambo yako yani unakata tamaa jambo nyingine, nyingine ni dalili nyingine ni kuhisi uchungu hasira au kukata tamaa haraka aii nyingine ni kuwa kwenye huzuni ya muda mrefu kunakosababishwa na kukosa majibu ya maswali yako ni iko hivi kuna wakati fulani kutokana na utamaduni ama kutokana na jamii yetu tunashindwa kuuliza maswali ambayo yanahusu maisha yetu tunakaa na vitu ambavyo vinatuuma katika mioyo ambao aua oyo unavyokaa na jambo ambalo io katika moyo wako hivyo ndivyo ambavyo ambavo kupata msongo wa awazo katika siku zako za mbelni nguvu kwa maana ya mtu kuhisi hana uwezo wa wakufanya shuguli mambo mengine unakuwa mtu ni ni ni tu tu kila wakati unajihisi lakini nyingine kupoteza matumaini kwamba kwamba mtu hana samani. unajiona yani we, unajiona huna wanasema liende yako aaa kushindwa kufurahia mambo au shuguli zile ambazo ao nyuma mtu alikuwa tunaamini kila mtu nauraa aiaua kitu fulani mwingine anapenda kupika mwingine anapenda kuchora mwingine anapenda kufanya urembo lakini mtu tu, hapendi hapendi kufanya vile, vile mani, ra, ra mani kwa kama anavipenda pia hiyo, huyu kuchoa mwngien kuana emna kuinatia kuzingatia mambo mambo mambo ya msingi, ya msingi msingi ambayo ni masomo mazungumzo ama yani mtu yamsngi yani, ntakiwa nisome kwa bidii ili niweze kufaulu lakini unakuta wala ajishugulishi na habari za shule wa siku, anakuja na feli. pia hiyo ni dalili ya mtu kwamba anapitia msongo wa mawazo daii nyingine nasema kulia bila sababu za msingi na pengine kukosa au kushindwa kuzuia huo hii pia ni dalili unamkuta mtu wakati mwingine anakuwa tu tu anahuzuni au uindazlatnna kitu, kitu, kidogo hata sababu unamkuta tu mtu analia. mtu analia anakuwa analia vile ni dalili msongo wa mawazo kuogopa mazingira fulani ambapo tukio la kuogofya tuna tunaishi katika mazingira mazingira ya, ya nyumbani mazingira ya shule mazingira ya kanisani kao unamkuta mtu anakuwa anaogopa a naogopa kwenda shule anaogopa kwenda kwenda kanisani ni mazingira yanamtisha kiauanasisimkwa na mwili zinakuwa zinasisimka ko unapomwona nduguyo rafikyakoa zingira fani anaogopa ana hiyo ni dalili moja ndalili ya akuona kwamba huyu mtu inawezekana labda anaza, anapitia msongo wa mawazo dail nyingine ni maumivu ya maeneo mbalimbali ya mwili ambayo hayana maelezo wala chanzo chake hasa unapokuwa katika msongo wa mawazo ama, ama unapokua katika dalili za msongo wa mawazo mwili mwili wako viungo vyote vinakuwa vinauma masaa yote kazi kazi ama kazi, lakini masaa unajisikia ni mdhaifu mwili unauma ko unapoona dalili kama hiyo katika mwili wako hujua unapitia dalili za msongo wa mawazo jambo jingine ambazo linaonyesha kwamba hii ni dalili ya huyu mtu anapitia trauma ni ugumu katika kufanya uamuzi wa aina yoyote hata ule mdogo au unaohusu mambo madogo madogo kuna mambo madogo madogo tu tula nahitaji tu labda ndio au hapana au tu kuchukua simu kupiga mwambia mtu sawa nitakuja lakini unapoona kwamba mambo madogo madogo kama hayo unashindwa kuyafanya hiyo pia ni dalili mojawapo ya kuonyesha kwamba unapitia msongo wa mawazo jambo jingine ni kuhisi kukosa amani na kuwa kama vile mtu anawashwa kwenye hisia zake hivyo kuhisi kukereka tu jambo hili ni kwamba ni hisia za ndani mtu unakuwa huji hu, hata wee mwenyewe huelewi lakini ni kama nitolee mfano mtu unapochomwa sindano ya ganzi unachomwa unachomwa una lakini unatamani kujikuna lakini una ile ndio unasema kukereka kuhisi kukereka ku mtu anaye anayepitia msongo wa mawazo wa hali ya juu anakuwa anahisi kukereka yani yani haje, a, a, anakuwa kama amepigwa ganzi anatamani kujikuna lakini anashindwa ndio maana ya kukereka hapatawalichokwh Pesha, for a hapus, if we all saw it, Mogotaga, Pofotama Joshi, Mogotaga, كنول نمشز وتفريج وسكري مبتك jambo jingine ni matatizo ya tumbo hasa udhaifu wa uswagaji wa chakula hiyo inapelekea kukosa choo huweza kujitokeza ko wakati fulani opti unapopata msongo wa mawazo unapata udhaifu wa choo kwa sababu mwili wako unashindwa kufanya kazi katika ufasaa wake jambo jingine ni, ni kupungukiwa na hamu ya tendo la ndoa kwa kiwango kikubwa hii inawahusu zaidi wanandoa wanandoa wanaelewa kwamba unapopkua katika msongo wa mawazo tendo la ndoa linakuwa haliweeka i kwa vijana nafikiri halituusu sana ili inawausu watu ambao ndani ako katika ndoa takatifu ya bwana lakini jambo nyingie ni kuumwa na kichwa mara kwa mara na wakati mwingine kwa kiwango kikubwa kichwa hichi waga kinauma kina, kina, kina, kina mara nyingi wakati wa jioni unakuwa unapata kichwa kinakuuma sana k unavoona kichwa kinakuuma sana ukilala ukiamka huko sawa kujua kwamba hii ni dalili mojawapo ya msongo wa mawazo anasema kubadilika kwa ham- hmya kula na mara nyingi kupoteza hamu ya kula kunakopelekea udhaifu wa mwili hata hivyo baadhi hupendelea kula sana hivyo kusababisha unene uliopitiliza iko hivi kuna baadhi ya watu ambao wanapopata dalili ya msongo wa mawazo wanashindwa kula chakula lakini wengine wanakula chakula koo kuna ambao wanashindwa kula chakula kabisa na kuna wengine ambao wanakula chakula sana lakini hata yule ambaye anakula chakula sana mwili wake unakuwa ni kama sponja naua chakula sana lakini hanenepi le kiasi chaka kwamba huyu ni, ni, ni, ni unene wa afya ni unene ambao unaonekana kama ni unene waon liyo ni dalili mojawapo lakini dalili nyingine ni kuwa na mawazo ya kutaka kujiua kwa sababu mtu haoni kwa nini aishi na mara nyingi wanaofanya wanaofanya majaribio ya kujiua huwa wanakabiliwa na kusongeka kwa muda mrefu hii ni dalili ambayo ni kubwa sana na ndio inaowapata mara nyingi vijana napozungumzia vijana zungumzea vijana wale ambao wanapitia umri wa ubarobaru naposema umri wa ubarobaru ni ule umri ambao mtu wanapitia balehe katika, katika, katika kipindi cha barehe kuna kuna mabadiliko mengi ambayo yanampata kijana kwao sasa wakati mwingine wazazi pamoja na walezi pamoja na marafiki wanakuwa akuawanashindwa kuelewa kwamba hii ni mabadiliko ya balehe ama ni dalili ya msongo wa mawazo k kujiua ni ni, ni, ni dalili ya mwisho ama ni ni kiwango cha juu kabisa ambacho watu wengi wanachokifanya wana, wana, wana, wana, wana, wana duniani kote cha kujiua kwa sababu anakuwa amekosa haoni thamani yake anaona kama kila mtu hampendi kwao anaona njia rahisi ni kujiua mutu tuzungumzie kujiua kwa nini vijana wanapenda kujiua na mtu anaposema anataka kujiua anajiua ana, ana, tu gafla au kuna, kuna dalili zake tunagundua kwamba kuna dalili ya mtu anayetaka kujiua ya kwanza ni kuzungumzia sana kuhusu kujiua kijana ambaye anataka kujiua mara nyingi waga anazungumzia sana kuhusu masuala ya kujiua kuwaza mara zote kuhusu kifo na katika mazungumzo yake ya kawaida na marafiki zake yani yeye badala ya kuzungumza habari zingine yeye mada yake ni kujiua ni kujiua yani ndiyo mada ambazo mtu ambaye anataka kujiua anakuwa na nazo jambo nyingine ni kuzungumza kukata tamaa na kosta thamani mtu ambaye anataka kujiua aga anazungumza habari za kukata tamaa na kukosa thamani kuhama kihisia napozungumzakuama kihiia namaanisha kwamba mnapokuwa katika mazungumzo na, na vijana wenzako unakuta wakati fulani mwenzako anakuwa anacheka lab anacheka nafurahi lakini gafa tu mkuttumbadik menuna acheki tena ile pia ni dalili ya mtu ambaye anataka kujiua anasemaaili ja, yingine uonambahuyu kijanaata kujiua mambo ya hatari mambo ya hatari kwa mfano vipi tunajua kwamba kuendesha gari kwa spidi kubwa ni hatari kwajili kwa afya kwa, kwa, kwa, kwa yako na kwa ajili ya afya ya watu wengine lakini mtu anaendesha gari kwa kwa spidi kubwa ile ni dalili moja ya, ya a huyu mtu ana dalili ya kujiua jambo jingine ambayo itaonyesha kwamba huyu mtu anataka kujiua anaweza kutembelea ndugu au marafiki wa karibu na kuzungumza nao sana kuliko kawaida unamkuta mtu ana ana ana ndugu labda ana ndugu bunju ana ndugu segerea lakini unakuta sku ametembelea ndugu zake wote na si jambo la kawaida lafu wakifika huko anazungumza tu habai za kujuakujiua kao unapoona kijana ambaye anazungumzia maswala hao ya kujiua si kwamba anatingisha kiberiti jamani naomba tuelewani anapozungumza kujua ni anatafuta msaada kwamba je n- nani sababu wakati fulani akili inakuwa imechoka ubongo umekuwa umechoka huwezi kutafakari vizuri kwao anapozungumza kwamba jamani mmi nataka kujiua mi anazungumziabei za kujiua mtu asifikie kwamba anatingisha kibeiti anatafuta msahada ndugu zangu jambo jingine ambayo inawausu vijana ambao wanataka kujiua mara nyingi huwaga wanaandika hosiaukinandika osia, osia jamai mimi hii na hii na nahii nah na hii hii inawapata zaidi pia mezungumzia mwanzo wanapata vijana lakini ni kwa namna gani sasa tunaweza tukamsaidia eh kijana ambaye anataka kujiua ambaye anazungumzia maswala ya kujiua kwa sababu kujiua tunajua ni dhambi mungu aliku, alikuumba ku, ili uje mje muishi uje kuwa baraka katika dunia hii ko unavojiua una, unaikosesha unajikosesha mbingu lakini pia unaikosesha jamhuri unapoteza nguvu kazi kao ni namna gani utaweza kumsaidia kijana ambaye anataka kujiua jambo la kwanza ni kumsikiliza unapoona kijana yoyote anazungumzia habari za kujiua msikilize akupe sababu kwa, kwa, kwa, kwa nini anataka kujiua hii inazungumzia kwa wazazi unapoona Kuzung, kijana wako anazungumzia habari za kujiua kaa naye kwa upendo ongea naye vizuri kwamba kwa nini kwanini iko hivi kuzungumzia majaribio kwa ni jambo la pili ni kwamba kujiua ni ni swala ambalo sio zuri k una, kama kuna kijana fulani alijiua kama a kanayezungumza naye kwamba ya, mwanangu kujiua sio kuzur ku, unazungumza na mwanangu kuhusu ile jaribio ambalo alifanya rafiki yake la lakujiua namweza kwamba mungu wapendi, lakini pia la, jamhuri aipendi i sa so, jingine ni ni nikuwahaminisha uthamani wao ni, ni kumwambia kwamba kijana kijana wao kwamba kujiua si jambo zuri umonyesha kwamba wewe unathamani katika dunia hii kwamba thamani yako ipo na itaendelea kuwepo jambo jingine ni kuakabili moja kwa moja ni kwamba una kijana wako anaonyesha za kujiua pale pale anaonyesadaliakujua sana moja kwa moja kane karibu ongea naye na naumsii kwamba umweleze kwamba kujiua mwanangu sio vizuri haku, hakusababishi kwamba matatizo yako yakaisha ka, ya unakuwa umemkosea mungu lakini pia ume, umekosea jamhuri ko nimejaribu kuzungumzia zaidi kuhusu swala la kujiua kwa sababu ni swala mtambuka katika jamii yetu bado halijulikani watumtu wanaposikia kwamba fulani amejiua wanafikiri kwamba amefanya makusudi hapana iwe ni kwa sababu anapitia msongo wa mawazo ambao uko katika kiwango cha juu kabisa ambacho icho akita amepata tauma ya hali ya juu sana mm naama tuzungumzie tu kuhusu namna ya kuondokana na msongo wa mawazo nasema bwana kukabiliana na msongo wa mawazo kunataka uamuzi wa kwanza kuchukua hatua la kimawazo kihisia na kujiweka kujiwekea ratiba ya hatua nyingine za kukabiliana na, na matatizo hayo sasa kubaini vyanzo vya, vya msongo wa mawazo lazima ujue nini kinasababisha msongo wa mawazo ninajisikiaje kihisia na kimwili nnajisikiae kihiia a kiwia jaon waaaz hatua gani nachukua kwenye hali ya kuwa na msongo wa mawazo historia ya maisha ya vilivotangulia jambo jingine ja, ambalo watu ambao wanapaswa kutambua ni kwamba msongo wa mawazo pia ni, ni ni ugonjwa wa kuris ni kwamba unars utoka kizazi kimoja ama kingine maana anakuta kuna watu wengine wanakabiliwa na msongo wa mawazo sana kushinda wengine hii ni, kwamba msongo wa mawazo pia ni ugonjwa wa kizazi kimoja na kizazi kingine sasa kuna njia mbalimbali ambazo kuna watu wanazitumia kuna njia nzuri lakini pia kuna njia mbaya sasa tuzungumzie tu, tuanze na, ku, na, na kuzungumzia njia mbaya ambazo vijana wanazitumia ili, ili kuweza kutuliza chaumo aliyokuwa nayo jambo nyingine ambao njia hiyo ni, ni pamoja na kuvuta sigara mwingine ili ili aweze kutuliza msongo aliyokuwa nao anaamua kuwa mvutaji wa sigara mtu mwingine anakuwa mnyaji wa pombe kupindukia hiyo pia ni ni njia mbaya ya kuweza kutuliza msongo wa mawazo njia nyingine ni kula sana au kula kidogo kwao kuna watu ambao ili kuondokana na msongo wa mawazo anakula sana mwingine anakula kidogo ni njia nyingine mbaya ambayo watu wanaitumia kuweza kuondokana na msongo wa mawazo ni kukaa kwenye runinga ama kompyuta kwa muda mrefu ama kuperuzi tovuti tarasa kwa muda mrefu hii pia ni njia ambayo mtu baadhi ya watu wanaitumia ajili ya kuondoa msongo wa mawazo aliyokuwa nayo yaani anashinda kwenye kwenye runinga muda mrefu akiangalia vipindi ambavyo havimjengi