unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwaja tena anakuja nakuja yesu waj ten hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena kilizaji unaitegea sikio awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 2s5 lakini pia tunasikika kupitia awr tanzania na awr intercity vilevile vile tupo katika tovuti ya wwwawr nchini kenya tunapatikana katika masafa ya mita bendi 89.7 fm karibu mpenzi msikilizaji katika kipindi cha sera za ndoa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema na hivyo ninakualika tuungane sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki mimi ambaye ni msimamizi wa matangazo haya jina langu habi machilu mshana karibu tuwe sote tunapoanza kipindi chetu siku ya leo basi tupate fursa ya kuusikiliza wimbo kutoka kwao mikocheni sj kwaya na wimbo unaosema najua mtetezi wangu endelea kubarikiwa asanteni sana mikocheni sj kwaya na wimbo wenu huo mzuri na sasa basi napenda nikukaribishe katika kipindi hiki cha sera za ndoa na huyu hapa pasta nzota akielezea kuhusiana na ndoa ni tamu kama sega la asali sehemu ya kwanza mtegesikio wakati huu msikilizaji wa idha ya kiswahili ya radio ya waadventista ulimwenguni awr ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo hapa studio tunaye mchungaji preigod nzota ndiye ambaye atakuwa mseminishaji wetu haswa kuhusiana na swala zima hili linalohusu ndoa mimi jina langu habi machiumshana ambatana nami mwanzo hadi mwisho na kwa kuanza tu basi nipende tu kusema ya kwamba tutaangalia mada inayosema kuhusiana na utamu katika ndoa je yeah, kwenye ndoa ndoa ni tamu kama sega la asali hilo ni jambo ambalo tunatamani kuliangalia kwa sababu wapo watu wengi ambao wanatamani kutoka na wengine wanatamani kuingia kweli kuna nini hapa katika ndoa ni jambo gani ambalo linatakiwa lizingatiwe ili ndoa basi iwe tamu kama sega la asali karibu msikilizaji tuambatane sote mwanzo hadi mwisho pasta habari ya saizi i zuri karibu sana katika mada ya leo yaleo nafurahi sana kwa kunikaribisha kwenye mada ya leo na mada ya leo kama nilivyosema ni kwamba mada ya leo nitakuwa na mfululizo wa masomo kumi mafupi mafupi yanayohusu amani nyumbani somo la kwanza linaitwa kufurahia sega la asari tulipokuwa watoto tulikuwa na mjomba wangu alikuwa anatuletea asali na kweli inapendeza unapopata sega la asali na kulila na kufurahi na kwenye mithali 24 13 anasema mwanangu ule asali kwa maana ni njema sana na sega la asali liliyotamu ulionjapa yaani katika hali ya pekee ndoa kwa mpango wa mungu ilitazamiwa iwe nzuri nzuri nzuri kama asali lakini watu wengi hawaielewi kwamba ni njema sasa katika somo hili letu la kwanza katika mfululizo hili wa masomo yetu ya amani nyumbani tutajifunza kanuni zinazoweza kusaidia ufurahie sega la hasali uione ndoa yako ni tamu kama sega la hasali kuna kanuni kama saba hivi ambazo tunaziita maadili kanuni za kimaadili saba ambazo zinasaidia ndoa yako iwe tamu kama sega la asali kanuni namba moja inaitwa unyofu e, lazima katika hali ya pekee kwenye mambo ya maisha yako na mwenzako uonyeshe unyofu uwe mtu ambaye unasema kweli mtu ambaye unatumia maneno ambayo hayakwazi na unyofu unakuwa jambo zuri kwamba ulilolisema leo na kesho ndio hivyo hivyo na kanuni ya pili inaitwa kuchukuliana ili nyumba iwe na furaha kama watu wanaotafuna segela asali lazima kuwe na kuchukuliana kuchukuliana ni kwamba wote ni watu wawili tabia ni tofauti lakini muweze kuona kwamba kila mmoja anasaidia na anafurahia pale nyumbani na yule ambaye anafaulu jambo fulani asimlaumu yule ambaye afaulu niwambie nitu kwa mfano mii mwenyewe hapa nimebarikiwa sana kujua kuzungumza ni mwalimu na mke wangu yeye amejaliwa kuimba kwa hiyo tunapokutana ingawa mimi nikiimba natoa sauti namba 10 ili tuweze kuchukuliana nakuta ananiambia baba tusomee kitabu na mimi namwambia tuimbie kwa hiyo unakuta kwamba mnapata mafanikio nyumbani kitu cha tatu ni kitu kinaitwa uaminifu ili ndoa ifanikiwe kunatakiwa kuwe na uaminifu kila mmoja wa mwaminifu kwa mwenzake katika kumsaidia kumfariji kujali mambo mambo ufanye kwa uaminifu sio kwa shuruti na unapokuwa nyumbani kila mtu anaona kuwa mambo yanaenda kwa uzuri mama anatenda jukumu lake watoto kila mtu basi hiyo nyumba inakuwa nzuri na jambo la nne anasema uadilifu uadilifu ni jambo ambalo ni zuri sana yaani kila mtu akiwa pale ajisikie kwamba nyumbani ni mahali salama unajua kama mtu amesafiri amegombezwa amechoka lakini jua kwamba nyumbani niitapokelewa na jambo la tano anaita unyenyekevu unyenyekevu maana yake ni rahisi tu kwamba kila mmoja ajapokuwa anaweza awe na, we na heshima zake na haki zake lakini mnapokuwa pamoja kila mmoja anajali furaha ya wenzake ingawa ubaba hufurahi kuongea vihadithi vya watoto ili uishi na mtoto na kitu cha sita ni heshima kila mtu anastahili heshima mama mheshimu kama malkia na uwe baba utaheshimiwa kama mfalme na unapofanya hivyo utakuwa unafaulu na kanuni ya saba inaitwa kujitawala lazima uweze kujitawala uweze kuonekana kwamba ubaba na ubaba wako usitishe wale walio wadogo kuna baba mwingine akija anapenda kuwa tishio lakini katika hali ya pekee unatakiwa uwe mbaraka pale nyumbani watoto wanapokuona waseme baba huyo baba huyo wafurahi na hata kama kuna jambo ambalo lina tatizo basi liongee kwa lugha isiyo ya kugombana iwe lugha ya ushauri kwa ujumla katika somo hili nzuri la kufurahia sega la asali nipende kuwaambia wasikilizaji wenzangu popote mlipo kwamba ndoa inakuwa ya furaha kwa vile kuna kanuni zimeshughulikiwa na hizi kanuni zinaposhughulikiwa basi mtu anafurahia ile ndoa anapoona wewe umnyofu unachukuliana na wenzako umwaminifu umwadilifu mnyenyekevu na heshima na unajua kujitawala kwa kwahiyo katika hali ya pekee wote mnaonisikiliza niwaombee mafanikio mema asante mchungaji na sasa basi tuangalie jambo lingine hapa na katika hili jambo lingine sana sana tunakwenda kuangalia je ndoa yaweza kuharibika na kurejeshwa yaani tunapokuwa tumeangalia ule utamu sega la asali je sega linapokuwa limetoweka la asali je linaweza ikarejeshwa okay asante sana kwa kueleza hilo na watu wengi walikuwa wanapata shida ya kuona kwamba kwa nini ndoa inaharibika lakini kumbe ndoa inahusu wanadamu na kwa vile inahusu wanadamu kunatokea tatizo na tatizo ni sehemu ya nini ya maisha lakini katika hali ya pekee tuanze na aya moja kwenye mithali ishiri na tano ishiri na nne anasema ni afadhali kukaa katika pembe ya dari pembe ya dari kuliko katika nyumba pana pamoja na mwanamke mgomvi E, ni afadhali kukaa katika pembe ya dari kuliko kukaa nyumba pana pamoja na mwanamke mgomvi sasa katika lugha hii nikwamba unaweza uigeuze kama niko mwanamke kwamba ni, kwa kwa ni afadhali ukae kwenye pembe ya dari kuliko kuwa na mwanamme mwenye maneno sasa lugha hii ambayo imetumika hapa ni ya ulinganifu kwamba wakati mwingine kuna nyumba ambazo zina ugomvi lakini kumbe huu ugomvi ungejua namna ya kutatua basi ile nyumba ingekalika e, na somo letu hili la pili napenda kutamka likuwa linaitwa epuka kukaa kwenye pembe ya dara kuna watu wengi hawaelewi kuwa hakuna haja ya kukwepa matatizo unajua kwenye baadhi ya nyumba za zamani zilikuwa na mfano wa orofa orofa basi unakuta kwamba watu wana- wengine wanalala darini na ku, au pale wanaita orofani kwenye sehemu iliyo wazi lakini huyu mwandishi iye anasema kwamba ni aheri kukaa kule darini pembeni kuliko kukaa kwenye nyumba pana ya mgomvi kwa lugha rahisi ni kwamba mtu anaona afadhali ukae urufani ambapo kuna hatari ya kuanguka kupigwa upepo juu ya dari lakini usikae pale sasa kuna kanuni nane ambazo nitazieleza haraka ambazo inasaidia kurejesha mahusiano yaliyovunjika e, kwanza kabisa nipende tu kutamka kwamba mnapokuwa pamoja kama watu wawili mtakuwa na hali ya kutofautiana sasa hii hali ya kutofautiana sio kwamba hampendani lakini kwamba mnatakiwa muweze kujua kwamba kwa nini huyu ana mtazamo tofauti uh, ukiingia kwenye kamji kazuri sana ka morogoro utakuta kuna mahali pana kibao kizuri sana kile kibao kikiangalia kwa upande wa pili kimeandikwa karibu morogoro lakini ukija ukiangalia kwa upande mwingine imeandikwa kwa heri morogoro nini huyu anaingia na huyu anatoka lakini katika hali ya pekee kwenye maisha lazima mkae upande mmoja ili msome anayo fanana sasa usikate tamaa mnapokuwa kuna matatizo kuna namna ya kuyatatua njia ya kwanza ni kuwa msikivu msikilize mwenzako lile analokueleza na jinsi ambavyo linamkera na uchukue hatua kwa mfano katika maisha kuna wanaume wengi wameoa kabla akili zao hazijakomaa anaambiwa namkewe kwamba baba watoto pita tu usijali kakanyaga matope yake kwenye mvua lakini kwa vile ameambiwa pita tu usijali naye kweli unakuta anapita tu bila kujali basi unakuta matope anakanyaga pale ndani pamechafuka lakini kumbe ungetakiwa uwe mtu mwenye akili timamu kujua kwamba kuingia hapa ndani ya nyumba ingawa mama anasema ingia tu usijali yaani kwa lugha rahisi ni kwamba anakwambia hebu tathmini hapa chini je jenime padeki vizuri pakukanyagwa na tope au vipi kwa hiyo uwe msikivu masikio yako yawe na akili pana ya kuelewa kwamba nitaishije na mwenzangu lakini utakuta kweli mtu mwingine akaawa mke msafi hatambui ni msafi akiambiwa karibu tumme wangu naye nakubali tu kwamba nimeambiwa karibu anaingia na matope yake baada y tano nyumba yote chafu kwa kweli huyu anakera na ili atatue sio lazima kumpa talaka huyu mwanamme ni kumpa semina ajue maana ya usafi jambo la pili jenga huruma na moyo wa kujali e, unapokuta mwenzako ni mgonjwa tumia lugha ya upole lugha ya mvuto e, kuna mtu mwingine unakuta mmewe kavunjika mkono kwa nini umevunjika mkono nsema nlikuwa nimepanda kwenye mti wa mpera mi napenda mapera nikadondoka na yule mke anasema mjinga uee ue. mmegani anakula mapera mtu mzima na heshima zake lakini kumbe mzee wa watu kavunjika mkono linalotakiwa ni kumpeleka katibiwe kwaiyo tumia lugha poe kumbe umeumia ngoja eh? nichukue gari nkuwahishe hospitali huruma ni jambo la msingi jambo la tatu wanasema kumbukeni furaha mliyokuwa nayo zamani kama kuna wakati mnakorofishana kumbuka zile zama zenu za kuchumbiana basi unapokumbuka zile zama zenu za kuchumbiana basi utakuwa unacheka kwa kukumbusha yale mambo yalivyokuwepo unajua kwa mfano watu wengi tunakumbuka ile miaka ya zamani wakati tukiposa e, kulikuwa na kukaribishwa jogoo e, leo kukaribishwa pilau leo nini sasa vitu kama hivyo mkivizungumzia vinaleta furaha kumbe leo sio kwamba mnachukiana n kwamba majukumu yamezidi watoto wanaenda shule kwa hiyo kila mtu anadai hela tu je karo imelipwa je hiki unaona huyu mwanamke ni msumbufu lakini kumbe ukikumbuka zile historia akikuchinjia kuku akikukaribisha kwao basi hayo anaweza yafukuze matatizo ya sasa alafu jambo la nne ni kwamba usikuze matatizo kuna watu wengine tatizo limetokea dogo lakini analifanya kubwa kwa mfano mmeketi kwenye meza kumepikwa kapilau kazuri kila mtu anakafurahia baba kwa bahati mbaya umemkanyaga mguu mkeo basi si nongwa si hasira e, mke mwingine ala kumbe umeanza unanikanyaga lakini kumbe mtu wa watu kamguu kake kamekukanyaga tu alikuwa na furaha anavyokula kile kitamu kwa kwahiyo usikuze matatizo kama umekanyagwa tu kwa bahati mbaya tumia tu kaneno kakiingereza sori basi mnaendelea na maisha alafu jambo la tano usifukue makaburi yaani hii kufukua makaburi ni kwamba mtu mwingine alikosana na mtu zamani lakini kukija tatizo anakumbushia unajua juzi ile ulifanya hivi mwaka ule ulifanya hivi na ile ikawa hivi hiyo ni makosa amahali fulani ilipata bahati ya kwenda makambi mtu fulani akaniambia baba wangu ananisumbua napenda unisaidie awambia sawa akasema lakini nataka nianzie zamani kidogo najuwa mwaka 19sbnn wangu walifanya hivi kaambiaee eh, eh. sasa hivi ni mwaka elfu mbili na 1 sasa ukinirudisha huko sabii na nane mpaka leo tutayzungumza hapa mpaka usiku wa manane kwa lugha rahisi ni kwamba kama kuna tatizo la leo tatua tatizo la leo usitafute yale ya zamani yasiyohusika alafu jambo la sita usibwatuke usichemshe maana ya kubwatuka kuchemsha ni kwamba jambo limetokea lakini unavyozungumza unavyosumbua kila mtu anaogopa alafu wajibika kuwajibika ni kwamba usipende kulaumu wenzako kwamba makosa ni ya kwako hapana na jihusishe kwa namna fulani kunapotokea tatizo na nauwe jua ni mchango gani ulifanya hilo tatizo liwepo na nawe jishirikishe usilaumu alafu mwisho hasira zako zielekeze kwenye kitu chanya yaani unapokasirika kama hasira zako ni kali basi naenda ukapalilie hapo nje upate uchangamfu au naenda utunge wimbo uimbe lakini uh, hasira zako zisielekee kwenye kuumiza wenzako nipende kueleza kwamba ndoa inaweza ku, kuleta changamoto lakini changamoto hizo hazilazimishi kwenda kwenye talaka unaweza kuzitatua kwa kuweza kujifunza kanuni za msingi na hivyo mwanamme mwanamume au mwanamke sio lazima kukaa kwenye pembe ya dari anasema maisha yameshindikana nataka nianguke nife hapana ndoa ni matatizo ikhark dogo yanaweza kufagiliwa na nyumba ikaendelea kuwa safi asante sana mchungaji kwa maelezo hayo mazuri ya namna ambavyo ndoa inaweza ikarejeshwa na sasa basi tufahamu ndoa yenye furaha au ndoa yenye raha ikoje hiyo katika hali ya pekee kuna kitu kinaitwa furaha ndani ya ndoa sasa furaha ndani ya ndoa ni jambo ambalo linawezekana na kwa vile daima linauwezekana ni kwamba lina kanuni zake na hizi kanuni lazima tuzizingatie kila wakati ili kuweza kudumisha hiyo furaha na namna ya kudumisha hiyo furaha na raha tapenda tutafakari kidogo fungu lilioko kwenye zaburi mia thelathina tatu anasema tazama ilivyovyema na kupendeza ndugu wakaye pamoja kwa umoja ni kama mafuta mazuri kichwani ya shukao ndevuni ndevu za haruni zamani kulikuwa na kuhani anaitwa haruni ambaye anapatanisha watu na huyu haruni alikuwa na kawaida huyu haruni alikuwa ndiye mpatanishi wa watu na katika namna yake ya kuishi alikuwa na kitu kinachoitwa kubariki watu na hapa kwenye zaburi mia thei tat anaeleza kwamba watu wanavyokaa kwa furaha na mambo ni mazuri yanakuwa na harufu tamu kama yale mafuta aliyokuwa anatumia kohani mkuu anaitwa harun ambayo alikuwa anaweweka kwenye ndevu zake ya shuke mpaka chini sasa katika hali ya pekee nipende kukuambia kwamba maisha yanaweza kuwa na furaha ukawa umepata swali au na changamoto namba za kuwasiliananijku esohja ten na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania ya hapo hatuna la ziada kipindi cha sera za ndoa kimefikia ya tamati yake kwa siku hii ya leo hadi juma lijalo muda na wakati kama huu ninapotoka studio basi napenda nikuache na wimbo kutoka kwao mikocheni sj kwaya na wimbo unaosema mambo ya dunia kesho usipange kukosa maana kita kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi jina langu habi machil mshana endelea kubarikiwa na matangazo yetu سلس不زم说