unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yiwaja tena ipata sauti ni basana yesu iwaja tena nakuja nakuja yesu ywaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena na hii ni idhaa ya kiswahili ya redrntsa ulimwenguni awr yinayotangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro na kumbuka msikilizaji unaweza kunipata kupitia morning ming fm bila kusahau rock fm hii leo mtandao wetu ni www rg nami jina langu ni kibaga mwaipaja kipindi hewani ni biblia ya kujibu wanaotufungilia matangazo hii leo ni waimbaji wa msongola kwaya wanakwambia mwanadamu umche mungu Thank shake a you. One, I I can't wait and Mungu ataleta hukomori ila nenda na kila tendo ikiwa jembe ikiwa baya kwenye televisheni ya bingo nguvu wazi kwa maana mwana Mungu ataleta na kwa wimbo huu tutakuwa kuwa msongola kwaya tutakuwa naye mchungaji josef chengula akiwa naye habi mshana wakijibu maswali ya msikilizaji na hii ni sehemu ya kwanza ni kusiiweze kuwategeasikia atikuu msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya radio ya waadventista ulimwenguni awr ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema karibu sana tuungane sote katika kipindi hiki cha biblia ya kujibu hivyo basi kwa namna ya peke yake tumepata bahati ya kuwa na mtumishi wa mungu mchungaji josef chengula ambaye anakwenda kuyajibu maswali ambayo yametufikia hapa studio mimi jina langu naitwa habi machilumshana mchungaji habari ya, ya saizi salamasalama salama salama mtangazaji ndiyo ndio karibu sana karibu tena wakati huu mwingine kwa ajili ya maswali ambayo ametufikia amina nashukuru sana kupata nafasi hii ndiyo kuna swali hapa kutoka kwa ndugu elia nyawela yeye anatokea ye, kule iringa anauliza hivi Ndiyo. pilato alikuwa nani na mm-hmm. herodi alikuwa nani nani alikuwa na cheo kikubwa zaidi mm-hmm. <laughs> ah, okay nashukuru ni swali zuri sana na ni swali ambalo ni la majibu ya kina sana lakini nitasema tu kwa ufupi kwa ufupi tu niseme kwamba mpendwa muuliza swali anaweza kaandika E, luka sura ishiri na tatu kuanzia mstari wa kwanza mpaka ule wa ishirina tano na luka sura ishira mbii mstari wa kmina n mpaka ishirini na tatu kwa ufupi tu pilato e, sifa yake kwanza alikuwa mwenye lihaka ambaye alikuwa ni liwali wa kirumi hiyo ni ya kwanza lakini e, tunapoangalia katika maisha ya ya herode alikuwa ni mfalme katika utawala wa kirumi lakini tunakuta kwamba hawa watu wawili pilato pamoja na herode walikuwa ni kama maaduhi walikuwa hawaelewani lakini ilipofika siku ya kumuhukumu yesu e, wakaenda hatua moja kwenda hatua nyingine mpaka wakasema kwamba sasa mwenye kuamua ni pilato alipopelekwa kwa pilato pilato akasema kwamba sioni hatia ya mtu huyu manaake pilato alikuwa gavana katika lugha ya kiarabu anaitwa liwali kwa hiyo hao watu walikuwa wanafanya kazi eh, katika utawala huu wa kirumi lakini jambo ambalo napenda tu ni, nifafanue kidogo liwali kama ilivyosema neno la kiarabu ambalo linamaanisha mtawala au msemaji wa mwisho au gavana sasa katika sehemu hii tunajifunza kwamba huyu gavana alikuwa anateuliwa na serikali asa serikali ya kirumi kwa ajili ya utawala na huyu mfalume herode nayeye alikuwa ni mtu mkubwa katika sehemu hii ya mfalume herode ndiomaana naitwa mfalumer herode. kwahiyo herode alikuwa mfalume katika utawala wa kirumi lakini pilato yeye alikuwa ni gavana ambapo katika utawala huhu wa kirumi lakini neno hili kwa ufupi niweze kusema kwamba pilato yeye katika cheo swali swaliasema kwama yupi mwenye cheo cha juu zaidi kw mwenye cheo cha juu ni yule msemaji wa mwisho ambaye sasa tunamuona hapa anaitwa eh, pilato pilato walienda, e, butuone, pilato pilato alienda hebu tuone atasemaje aliposema sioni ya mtu huyu herode na pilato walikuwa hawaelewani aitwwlikua maadui lakini tangu pale wakawa marafiki kwa hiyo hii ni sehemu ya kujibu kumjibu mpendwa muliza swali na mpendwa msikilizaji kwamba pilato na herode walikuwa wakifanya kazi katika utawala wa kirumi asante mchungaji kwa majibu hayo mazuri bila shaka elia nyawela atakuwa ameridhika na kama atakuwa bado hajaridhika basi anaweza akaendelea kuliboresha zaidi na zaidi swali lake ili aweze kupata maarifa zaidi Amen. sasa basi tuelekee katika swali lingine ambalo limetufikia hapa studio ndiyo na ndiyo. swali hili ni kutoka kwa ndugu amos Shedrak yeye anatokea kule tabora anauliza hivi amri kumi za mungu zina tofauti gani na amri za musa umuhimu wa amri za musa ni upi mm. mm-hmm. uh, jambo la kwanza jambo la kwanza muuliza swali naomba nirekebishe swali mm. amesema kuna tofauti gani katiya amri za mungu na amri za musa mm. za musa haziitwi amri mm-hmm. za musa zinaitwa maagizo kwa hiyo utaona sema maagizo ya sheria za musa sasa tofauti ni hii amri za mungu zipo kumi katika biblia tunasoma zipo katika kutoka sura ya 20, msari wa mpaka katia utoks 7 lakini sheria za musa zinazoitwa sheria za musa zilikuwa ni sheria za musa ambazo walizitengeneza kama kuboresha amri kumi za mungu na walizitengeneza mpaka zikafika 6 kwao zikawa nyingi zikawa nyingi zaidi ambazo wao wenyewe walishindwa kuzi zitii hizo zilikuwa zinaitwa amri eh, za mungu ambazo ni kumi lakini kuna sheria za musa sasa nitafafanua lakini tunapokuja kwenye hizi amri za mungu tunasoma katika warumi sura ya tatu msari wa ishirini kwamba kutambua dhambi huja kwa njia ya sheria sheria za mungu zinaonyesha kwamba hapa umefanya tofauti hapa unatakiwa kuacha hapa unatakiwa kutii sheria hii lakini katika hizi sheria sheria za mungu hizi kulikuwa sasa na sheria ambazo zilikuwa zinagawanyika zina pia katika makundi haya manne hizi sheria za mungu kwanza kuna sheria zile kumi amri zile kumi za mungu zimegawanyika makundi mawili mpende bwana mungu wako kwa moyo wako wote kwa akili zako zote lakini hizi amri ni amri ya kwanza ya pili ya tatu ya nne Ambaru sema Eh, usiwo na miungu mingine ila mimi usijifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote usilitaje bule jina la bwana mungu wako yani inasema ikumbuke siku ya sabato uitakase hiyo sasa ni katika upande wa moja kwa moja mwanadamu kuwajibika kwa mungu lakini ile sehemu ya pili katika hizi amri hizi ile sehemu ya pili ilikuwa ni sehemu ambayo ilikuwa inazungumzia mpende yako. kama nafsi yako ndio maananakujaasema waheshimu baba yako na mama yako usiue usiibe usizini usishudie uongo usitamani vitu vya watu wengine hiyo ilikuwa ni mgawanyiko wa amri kumi za mungu katika sehemu kubwa mbili lakini katika sehemu hizi ambazo ambazo bazo aliziweka hizi ambazo mungu aliziweka kuna mambo makubwa ambayo yanasaidia kuelewa mambo makubwa manne katika mgawanyiko wa amri za mungu lakini hizi amri kumi za mungu ambazo zinakuwa zimegawanyika katika makundi haya manne kuna kundi la kwanza ambalo linaitwa rows hii inaitwa integrity au uadilifu nasema usiuwe inafafanua pale palepale usiue waheshimwaas usizini hiyo yote inazungumzia kwenye uadilifu ambayo inaita kwa hiyo katika sehemu hii tunaona jinsi mungu alivyosema usi usi usi usi hiyo ndio inaangukia katika amri zinazosema eh, sheria au sheria ya uadilifu kwa ajili ya maisha yetu yanayotakiwa kwa ujumla lakini kuna sehemu ya pili ambayo inaitwa hii ni sheria za jamii sheria za jamii sasa sheria za jamii kama vile eh, ndoa sheria za ndoa Lazi, kuna sheria hata nchi yetu ya tanzania ili mtu afunge ndoa kanisani lazima cheti cha ndoa kitoke serikalini kwa hiyo katika sehemu hii kulikuwa na social laws, ambayo hii bado inaingia kwenye amri zile za mungu alizoziweka usi usi usi, usi lakini hapa tunapoangalia habari ya ya uadilifu bado haya yote yanaingia kwamba katika uadilifu lazima pia ndoa itambulike katika jamii kama ni, ni watu wanapeana taraka wanapeana taraka kwa sababu gani kwa hiyo h sheria ilikuwa inawalinda inaitwa social laws. lakini sheria ya tatu mgawanyiko katika mgawanyiko huu kulikuwa na mgawanyiko ambao unazungumzia habari ya food laws, a food laws. hii ni sheria za e, vyakula bavyakula inavyokula lazima vikubalike na mungu kwa sababu katika mwanzo sura ya saba mstari wa pili moja kwa moja bibilia inazungumzia kwamba kuna wanyama safi na wanyama najisi kwaho kuna wanyama wakuliwa na wanyama wasio wakuliwa lakini e, sehemu ya mwisho ambayo ni sheria ya nne inazungumzia habari ya purity laws sheria za usafi kwa ujumla mtu jinsi anavyotakiwa kuwa na sasa hapa walikuwa naweka sheria ndioman naona bibnazungumza kwamba kama mtu alikuwa ilibidi anakuwa kama eh, kama kam, kam pembeni pembeni na muda mwingine watu walifikiria kwamba labda magonjwa yale ya ngozi labda anampata mtu magonjwa ya ngozi huenda ni kwa sababu ya dhambi fulani kwa hiyo anakuwa kama amewekwa kando kidogo lakini haya yote haya yote tunaona ni, ni mambo ambayo mungu hapendi na yesu alipokuja akaondoa ile hali ya kumbagua mtu kama alikuwa na changamoto lakini labda nipende kuongezea kidogo kwamba hiyo yote nimezungumzia ambayo ilikuwa in, in, inasaidia kwa amri kumi za mungu lakini tunapokuja kwa sheria za musa tunapokuja kwa sheria za msa lakini kabla sijaja huku kwa sheria za musa hata kwenye wanyama wanyama hawa ambao, ambao tunatakiwa kula mungu alituagiza katika biblia kwamba kila mnyama hapa nataka natakanifafanue kidogo kila mnyama aliye nakwato kila mnyama anayecheua ana sifa mbili huyo ndiyo kuliwa lakini mnyama kama ana sifa moja huyo hatakiwi kuliwa kwa mfano ngulue anakwato lakini acheui mungu amesema msile nyama yao wala msiguse mizoga yao hao ni nijsweni lakini tukisoma wa pili ile als anasema kwamba nyama yote si nyama moja kuna nyama ya hayawani kuna, kuna nyama ya ndege kuna nyama ya samaki kuna nyama ya wanadamu kwa hiyo katika ulaji wa vyakula mungu ametuwekea utaratibu kama ambavyo mungu amesema kileo na katika wanyama vile vile ametupatia utaratibu namna tunavyotakiwa kuishi katika maisha yetu ya kila siku sheria hata kama mtu anatakiwa kutembea alilazimika kulingana na hii sheria sheria hii ya afya alitakiwa aaise kwamba aemb anakotembea nako kwa ajili ya usafi wa mazingira lakini tunapokuja katika, katika sheria za musa sheria za musa zilikuwa nyingi sheria hizi za musa ambazo zilikuwa nyingi ambazo pia walishindwa wali kuzitii zinapatikana pia katika hesabu sura ya yakiata msarht nacho kitakuwa eh, ni kishada msiingize kitu chochote ambacho hakifai hiyo ni sheria ambayo walikuwa wanaweka na hata kama eh, siku ile ya ibada waliambiwa kwamba wanapotupa jiwe linapohisia basi hapo ndio mwisho wa kutembea sasa hilo ilikuwa ni sheria ya musa sio ssnjawapo watu wa, <laughs> hawatofautishi kati ya amri za mungu na sheria za musa ya na mimi hapo hapo ndoia nataka kulifafanua hili swali kwake yeye huyu ili aweze kuelewa zaidi kwamba kwani nani musa maagizo aliyotoa yalikuwa ni amri maanake mm-hmm. hapa ameuliza hivi amri za mungu zina tofauti gani na amri za musa musandio hiyo swali mara ya kwanza tumerekebisha kwamba swali hilo linarekebishwa kwamba amri za mungu zinaitwa amri za mungu lakini za musa haziitwi amri za mungu nwala, nwala, za musa zinaitwa sheria hiyo sheria za za za amri amri swali hilo linarekebishwa na kwa sababu linazungumzia amri za musa ila hapo kuna sheria za musa na amri za kumi za mungu, mungu. lakini eh, nashukuru sana mpendoa mtangazaji lakini pia napenda kuongezea tu tuamri uh, nyingine ambayo walikuwa naiweka eh, katika kutoka ishirina mbili msare wa shirina saba hii ilikuwa ni miongoni mwa sheria za msa nasema atakapo ni liria, nitasikia hiyo ilikuwa ni sheria ya musa lakini kutoka ishirini wa ishirini nasema msiogope mungu amekuja awajaribu kwa hiyo hiyo hiyo ni mfano tu wa sheria za musa sheria nyingine ya musa kutoka wa ia wala msitaje kabisa miungu hiyo yani, walikuwa wana, wana, wana zingine torati sura munguwanaziwea zinginesu mkono wako usiguse kilichoarimishwa hiyo ilikuwa ni sheria walioiweka inaitwa sheria ya musa. mkono wako usiguse lakini torati kilicoaiswa ainii ishirini anasemaabi atakaenena neno ambalo hakuagizwa nabii na huyo atakufa hiyo ni sheria na sheria nyingine waliweka kwamba mtu akiua sasa sasa hizo ni ambazo, ambazo Zamusa, <muchilipo> sheria, kwamba, u, sasa hizo ni ni e, ni ni sheria sheria sheria sheria sheria ambazo zinaitwa za musa mungu anasema usiuwe lakini lakini ya ya inasema kwamba kwamba na walikuwa zimeziweka sehemu mwisho torati tembeeni kwa kumfuata bwana hiyo hiyo ilikuwa ilikuwa nafikiri nzuri tunatembea katika auae shra az walwekaaauiatau bwana ya mwisho kabisa kwa leo ambayo nimeonyesha tu mfano kutoka sura kumi na mbili mstara wa kumi na tano nasema siku ya kwanza kutakuwa kwenu na kusanyiko takatifu na ya saba vilevile vile. kwa hiyo wao waliweka hiyo ni sheria yao kwamba siku ya kwanza ya juma kunakuwa na kusanyiko lakini siku ya saba pia ni siku ya ibada waliweka hivyo kama sheria za musa sheria za taratibu tunaweza tukasema taratibu leo hii tunaweza tukasema kwamba katika makanisa mengi kuna sheria za kanisa au taratibu za kanisa mm. lakini kuna amri za mungu ambazo hazibadilii mm. utaratibu utaratibu unaweza ukabadilishwa lakini kanuni haibadilishwi na amri za mungu ni kanuni ndio tabia ya mungu ambazo hazibadilishwi na sehemu nyingine nasema kwamba amri za mungu pia ni agano la milele hazivunjiki zinabaki pale pale zinabakipalepaldiomaana mm-hmm. hawa zilifika mia sit kumina tatu nyingi ambazo wao wenyewe walishindwa <laughs> haya nashukuru mchungaji kwa maelezo hayo bila shaka uh, ndugu amos shadrak kutoka tabora atakuwa amepata majibu ambayo yamemridhisha na kama sivyo basi nafasi bado ipo ya kuendelea kuuliza zaidi na zaidi ili aweze kupata maarifa zaidi <laughs> kwa masuali maoni au changamoto anwani ni hii apa ya kuweza kuniandikia hii leo redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjadi 7451848820 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni mafundisho makuu naamini ya kwamba msikilizaji utajiandaa kuweza kubarikiwa katika kipindi hicho kwa siku ya kesho asante sana kuwa pamoja nami mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha biblia kujibu kumbuka ulikuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja na ulikuwa ukiitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redioadventist limwenguni awr msongola kwaya ndio wako hewani hivi punde tu wanawimbo na kwenda kwa jina la moyoni mwangu ambao hii leo unafunga matangazo yetu kama idhaa ya kiswahili ya redo adventist limwenguni awr I'm a good man, Jesus. I'm a little bit I'm a little I'm a little bit more. i i i Be what oh