unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj So hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena naendeleakutegea siko idhaakiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita yata5 lakini pia kupitia tovuti yaributn ya matangazo yetu yetutia siku yaleo tenaakipid kizuri cha vijanana maisha jnalangu nina nikukumbushe mpendwa msikilizaji ya kwamba unaweza ukapata yetu haya kupitia redio shirika washirikaf ambayo yupo kule jini mbea na kwa sasa mpendo wa msikilizaji wategee sikiwa hawa ni vijana waa ambasada kutoka kule kanisa la walivyointiswa wa, wa 20, so sabato ilala wanasema kwamba je umewahi kuona je umewahi kuona mtu aliyefanana na mokozi je umepata sikia kashuka duniani oh. akaja kumitafuta mimi mdhambi oh. oh. wakamsulubisha msalabani oh. wakamvalis yamihibalidaraliwa nakute swa saanaiiiawetole He, uh, allie- We tow a pendola ke bado ana to do qua tdi kamwehatuta juta kuwawatuwake weli yesu ni rafiki maminifu jeumewai sana kwa wimbo huo mzuri basi moja kwa moja hiki ni kipindi cha vijana na maisha na katika siku ya leo utaweza kujifunza swala so zima la ufugaji na utakuwa naye mtaalamu wa maswala ya kilimo na ufugaji huyu d benson mwalunenge hapa leo ataeleza namna ya kumwandaa ngombe wa maziwa unapokuwa ukitaka kuweza kumkamua maziwa ni maandalizi yapya ambao atakiwuweza kuyafanya pamoja na utunzaji wa ngombe hawa wa maziwa maada ya leo inahusu namna ya kumwandaa ng'ombe wa maziwa kabla ya ukamuaji ni maada nzuri maana tumepokea changamoto nyingi sana kutoka kwa wafugaji yeah. sehemu nyingi wakiuliza maswali mengi kwamba kwa nini maziwa yanakuwa na changamoto nyingi maziwa yanakuwa sio bora lakini ng'ombe awatoi maziwa kwa wakati wanatoa maziwa machache shida nyingi na changamoto nyingi sana tumepokea kutoka sehemu nyingi hasa kwa wafugaji wa ng'ombe sasa leo tumeona tuje na maada nzuri ambayo itajumuisha mambo mengi lakini hususani kanuni na taratibu muhimu sana ambazo zinapaswa kuzingatiwa wakati wa kumkamua ng'ombe wako wa maziwa hivyo nikukaribishe ndugu msikilizaji popote pale ulipo basi utege sikio na usikilize kwa umakini sana hizi e, kanuni na taratibu ambazo watu wafugaji wengi sana wanapuuzia na kuchukulia kawaida na mwisho wa siku inasababisha changamoto nyingi sana katika zoezi zima la ukamuaji wa maziwa na ubora pia wa maziwa zifuatazo ni dondoo chache ama kanuni chache ambazo e, tunaweza tukazitazama kwa ukaribu kuona namna gani tunaweza tukaboresha ili zoezi zima la ukamuaji maziwa lakini ikasaidia kufanikisha ubora wa maziwa yetu sehemu zote ambazo wafugaji wana, wanafuga ngombe na katika hili nitakwenda moja kwa moja kuelezea kwa mfano eh, kuna kitu cha muhimu sana ambacho kinatakiwa kuzingatiwa wakati kabla hujafanya uja, zoezi zima la ukamwaji tunasema maandalizi ya kisaikolojia kwa ngombe wako na hii ni zoezi muhimu sana na wafugaji wengi hawajui wanafikiria kumkamua ngombe basi ni zoezi ambalo linahitaji nguvu ama kutumia njia nyingine tofauti lakini kuna haja ya kumfanya maandalizi bora kabisa hususani ya kisaikolojia kwa ngombe wako kwa sababu kabla ya ng'ombe wako kwenda sehemu ya kukamulia maziwa tunasema kwamba inavikua vyema sana e, kumwandaa kwa maana umpapase umtayarishe kisaikolojia na zaidi ya hapo anasema utumie muda mwingi wa kutosha kuwa karibu naye ili huyu ng'ombe basi ajisikie ajisikie furaha na amani kabla ya ku, kwa zoezi zima la la kumkamua lakini swala lingine msingi ambalo ndugu msikilizaji unapaswa kufahamu tunasema kwamba ni vyema basi kupata muda wa kutosha e, wakuwa karibu na ng'ombe wako wafugaji wengi sehemu nyingi unakuta kwamba mchungaji maana mtu anayechunga ng'ombe ni mwingine lakini mtu ambaye anakamua maziwa ni ambae anakamuamazia mwngessaapo kunatakiwa karibu mno na ng'ombe wako kwa maana kwamaanaule ngombe akuzoee asikuone kwamba wewe ni mgeni katika mazingira hayo na itasaidia sana kumfanya ule ngombe relax, lakini mwisho wa siku atoe maziwa mengi inavyopaswa kwa sababu kunasema kuonyesha ngombe kua na hata pale inapobidi tuasema jaribu kuasiliana nao hii itawafanya wajisikie vizuri sana kwa hiyo mfugaji unatakiwa kufahamu kwamba kuna wakati ngombe anakuwa na uchovu ama anakuwa na uoga yoyote ambao unaweza moja moja kwa moja kuathiri uzalishaji na upatikanaji wa maziwa hivyo ni vyema wakati fulani muda mwingi kusoma mfugo wako ili ujue huyu ngombe niweze kumwingia kwa namna gani jambo lingine ndugu msikilizaji popote pale unaponisikia kuhusu hizi taratibu za namna ya kumwandaa ngombe kabla hujamkamua tunasema ni vyema basi ukazingatia muda sahihi wa ukamuaji kwa sababu hii inasaidia ina wafugaji wengi mnakamua ng'ombe muda wote unapojisikia leo utamkamua saa nne kesho utamkamua saa tatu kesho utamkamua saa mbili konakugombe wakofkmbayotaoesamuda maalumu ambao ng'ombe anapaswa kukamuliwa kila siku kwa hiyo kama ni saa mbili basi iwe ni saa mbili kama ni saa tano iwe ni saa tano hii itasaidia sana kumfanya ng'ombe wako ajue ajue utaratibu nzima kwamba okay kumbe muda huu nakwenda kukamuliwa maana ng'ombe wana akili wakati mwingine unapomwongoza au unapomwelekeza basi anafanya vile ambavyo wewe unapenda au unataka afanye lakini jambo lingine tunasema mazingira ya ukamuaji maziwa hii nayo ni changamoto kubwa sana kwa wafugaji kwa sababu wakati mwingine unaweza ukasema ng'ombe wako unaao maziwa ya kutosha ama ngombe wako amepunguza maziwa kumbe mazingira ambayo yule ngombe anaishi kwayo si mazingira bora kwa kwa maana si na na hii tunasema kwa mazingira masafi na rafiki sawa inasaidia sana boramanssadsana nombewakatiwazoezi la ukamuaji aweze kuilaksi na aweze kutoa maziwa maziwa maziwa ya kutosha na hii tunasema kwamba mazingira yasiyo rafiki kabisa kwa ng'ombe ng'ombe yana uwezekano mkubwa sana wa ngombe, kushusha maziwa au kupunguza kiwango kikubwa cha utoaji lakini na maradhi mbalimbali kama mai kwa wale wafugaji nadhani mnaelewa ugonjwa wa ni ugonjwa ambao unasumbua sana ng'ombe maziwa kwa uchafu ama mazingira yasiyoridhisha basi kuna hatari ya ugonjwa kupatikana kwahyo hapa inapaswa kueleweka kwamba mkamuaji anastahili kuwa msafi na kwa wakati mwingine kusafisha zile chuchu za ngombe kwa maji safi na salama lakini mwisho wa siku yale mazingira ambapo ile sehemu ng'ombe ng'ombe unamkamulia basi iwe safi na ngombe aweze kujisikia amani hata mwenyewe sasiue azga mbapo ee abayo ombeaaia ni vyema kuzingatia mambo kama haya katika uh, uh, utaratibu nzima na kanuni za ukamuaji wa maziwa jambo lingine tunasema kwamba sehemu ya kupumzishia wanyama kwa muda hapa namaanisha kwamba kuna wakati basi kabla ya kuwapeleka wanyama sehemu ambayo ni ya kukamulia ni vyema sana ukawaandaa kwa maana kwa dakika kama therathini hivi kabla ya zoezi hili la ukamuaji na hii itasaidia sana kumfanya ngombe apumzike hasa wale ngombe ambao wanazunguka sehemu nyingi kwa maana wale ambao wanaachiwa wanachungwa wanaporudi basi ni vyema kukawa na eneo maalum lenye kivuli ambapo ngombe atapumzika na mwisho wa siku zoezi la ukamuaji Jambo lingine wa msingi, tunasema uchunguzi, kwa mara kwa mara juu ya maradhi dhidi eh, ya ngombe wetu hao ambao wanakamriwa mara nyingi sana ngombe wao, na ukamulio, wao, nakumbo, na maradhi na, wakati mwingine kama mfugaji hujatambua hujamchunguza kwa karibu wanaokamriwawanakumbwaaahka moja kwa moja ng'ombe ukashangaa napunguza maziwa kumbe kuna shida kwa maana ng'ombe anaumwa ama ule kwamaana ambao ugonwa wa utaawa ama ni uhoma lakini mwisho wa siku inaweza ikasababisha moja kwa moja ng'ombe akashusha maziwa ama akapunguza moja kwa moja akaacha moja kwa moja kutoa maziwa kwa kuna haja ya ya msingi ndugu wasikilizaji ama wafugaji wa ng'ombe popote pale mlipo basi kuzingatia sana namna ya kumchunguza maziauna haa amg uuwaskizajwafugajaombe opote pae mipo agataaaa akumcuguaombwako zote au ana shida yoyote ya ugonjwa kwa mfano ugonjwa amasts ni rahisi sana kujua kwa sababu kwa wale wakamuaji utagundua ng'ombe wako katika ziwa moja ama kuna uvimbe ama ukijaribu kukulikamua titi moja unaweza ukashangaa yule ng'ombe wako anarusha teke hiyo ni dalili mojawapo kuonyesha kwamba ana shida kwa hiyo utamwona daktari kwa ushauri zaidi na kuona namna gani huyo ng'ombe wako uweze kumtibu kwa wakati lakini kuna jambo lingine tunasema vyombo vya kukamulia ni vyema sana vikawa safi na hapa kuna changamoto na maana maziwa mengi unakuta ubora wakati mwingine unapopeleka maziwa yako sehemu husika kwa kwa maana walaji unakuta malalamiko ni mengi mengi wengi wakilalamika kwamba maziwa e, si mazuri yana maji mengi, ama maziwa yanakatika wanasema wengine maziwa yana yani machachu hii yote naweza kasababisha au ikachangiwa na matumizi ya vyombo ambavyo si bora kwa maana si visafi na hii tunasema hakikisha kwamba vyombo ambavyo ambavyonakamlia maziwa basi vinakuwa safi wakati wote na kuvisafisha mara kwa mara eh, kila baada ya zoezi la ukamuaji ambao unahitajika una lakini jambo lingine tunasema eh, matayarisho ya kiwele na napozungumza kiwele ni maana sehemu ambayo ma, matiti ama chuchu chuchu za ng'ombe zime, kwa pale tunasema kwamba ni vyema ukasafisha vizuri maji maji safi wengine wanatumia ya amachuchu vizuri basi kuna e, nafasi nzuri sana ya kufanya ng'ombe wako akawa safi lakini hata maziwa ambayo yatatoka eneo lile basi yatakuwa ni safi kwa maana hii inamaanisha kwamba inapaswa kuhakikisha kwamba kiwele kinakuwa safi e, vikavu pia na chuchu zinatakiwa katika kuwa safi wakatiwot na h inashauriwa kwamba mara baada ya kumkamua ng'ombe au mara baada ya ng'ombe kufikishwa kwenye banda la ukamuaji ni vyema kuzisafisha chuchu na kukausha kwa taulo maalum tofauti kila ng'ombe maana hii sio kwamba taulo moja utumie kwa ng'ombe wote lakini pia tunasema kwamba ni muhimu kuwa na utaratibu wa aina hii e, uliozoeleka na endelevu vilevile ukamuaji wa kiwele ambacho hupelekea kutumia muda mrefu katika kukamilisha e, zoezi zima la mrefuzkmuaj vyema kuandaa kiwele vyema lakini kusafisha pamoja na zile chuchu ili maziwa yetu yaendelee kuwa safi na salama hizo ni taratibu mbalimbali mbali ambazo ndugu msikilizaji popote pale ulipo unaweza ukazizingatia hasa katika zoezi zima la ukamuaji kwaho tukija kwenye zoezi la ukamuaji tunasema e, pia kamua chuchu na usijaribu kuvuta e, kwa sababu unaweza p kusababisha maumivu na hivyo kupelekea ngombe wako kupata maambukizi kwa maana tunasema fundisha ngombe ili wazoee E, kukamuliwa kwa kuwakamua chuu chuu zao katikaputaku atumamashn maalum maana kuna sehemu zingine watu wanatumia mashine maalum ukamuaji basi kama utatumia mashine ma, ma, ma, ya kukamulia e, basi wanasema maalumamasa kikamulio chake kwenye titi kwa dakika moja mpaka moja p kutoka kwanza kuwa maandalizi kwenye chumba cha ukamuaji na ukirekebishe kwenye kiwango kinachokubalika hii itasaidia sana kufanya maziwa na yatoke kwa wingi lakini mwisho wa siku ngombe wako aliai maana atoe maziwa mengi pasipo shida yoyote lakini kuna ushauri wa msingi hapa ambao tunapaswa kuzingatia kwamba e, basi ikiwezekana e, baada ya zoezi zima la kukamua basi wapatie chakula e, ng'ombe wako ili wahakikishe wanakula wakiwa na wmesimama kuima kwa muda usiopungua dakika thelathini kuliko kuwaacha wamekaa chini mara baada ya kuwa wamekwisha kukamuliwa hii itaruhusu chuchu kulegea na kujifunga upya kwa hiyo ni mazoezi muhimu ama ni utaratibu muhimu sana ambao E, ndugu msikilizaji popote pale walipo napaswa kuzingatia ili mwisho wa siku e, tuweze kupata maziwa bora lakini maziwa masafi kwa sababu kumekuwa na changamoto kubwa sana hasa kwa walaji wa maziwa wengi wamekuwa wakilalamika na kusema kwamba maziwa mengi sio bora na maziwa yanapokuwa sio bora basi kuna hatari kubwa sana ya wadau kwa maana wateja wamawalaji kupata matatizo mbalimbali hususani magonjwa kama tb ko ni vyema mm, wewe ambaye unajishughulisha na ufugaji wa ng'ombe wa maziwa kuzingatia kanuni hizi za msingi na mazingira yaliyo bora ili hatimaye ma, ma, ma, ma, maziwa ambao p ambayo inatoka kwenye ng'ombe wako basi iwe niprodt bora na ambayo itasababisha walaji wafurahie na mwisho wa siku uweze kuongeza kipato katika familia yako ao tuyazingatie haya na mwisho wa siku itatusaidia sana kuboresha mifugo yetu na kufanya tuaminike katika kazi zetu za ufugaji ambazo tunakuwa tunaendelea nazo naamini kwamba tumepata mawili matatu katika hizi kanuni na utaratibu mzima wa kumwandaa ngombe kabla ujamkamua na mwisho wa siku tutakwenda kubadilika na mwshowasiku tuta wenda kuwa na prodakti nzuri za maziwa ambazo mshawazikwa watu watabarikiwa wanapokuwa wanatumia maziwa ambayo yametoka shambani kwako inaozekana ukawa na maoni mbalimbali changamoto swali basi tujuze kupitia anwani hapo ifuatayo redio ya uadventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 74518882 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kwanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanunitanda na kutakia baraka za bwana na kwa sasa mpendo wa mskilizaji basi ungana nao hawa ni nyarugusu sd qwy wunakuja na wimbo mzuri kabisa ambao unaweza kutufungia kipindi chetu katika siku leo ypeke kuhagu ajambo jema aubaya pouvuru hote tuishivio sasani matoke oya uchagozi wetu uchauzi oko leo machagu ali emauma ya pouhulu wote tuixe vyosa sani matoke o ya uchagozi wetu macha uzi wako ne o machago anini tunachozungumzi a miswalalawoko vuchuchanguwa ozima osezuma exhenazo rahazaluni amiziletazoma uti imina nyumbayanguda ilma tumechagu a kutumika kwamungu ndiyo uchagozi ni ona obora tunachozu ngunzia miswalalawako vucojaguwa ozilma osezuba eshenazo rahazadone amiziletazoma ute 就你卡过梦过你后家和日你后啦 kujikana nafsi yako nakubemba msalaba wako unapocagoha kumfata yesu ushindini hakika usimami ale ligo arijekoletu unapohitaji kumfata yesu dihesabu garam siako nakupeba msalaba wakho vonapocago akufatayeso uxindini hakika usimanivele io farije kolezu tunacozungumzi a miswalalawako vu cocaguwa ozimma osezuba exanazo rahazadune amiziletazoma ote kw mio uchagozi ni ona ovora tunachozungumzia niswalalawoko vuchojaguwa ozima osezuba exhenazo rahazaduni amitziletazoma uti nyumba nyimba yanguda ima tumechagu akutumika kwa uu ucags n obor n bmbyem lkumnpt oni w chace mana m yyuiaiapita oni wa caci amaara imesonga iayaonmekalamana iendaya ah. upote vudi papita owendi sana inaraha zamudakitambo uachoununia osezuba esenazo rahazadun amiziletazoma ut inanyumba yanua m tumeagu akutumka kwamunu ag boa tunachozunumzia isalalawko uoauwa osezuba esenazo zaduni amisiletazoma uti inina nyumba yanguda ilim umecagu akuumika kwa mungu diouhagzi nina ovora inina nyumba yangud ila tumechagu akutumik kwa mg niyo uchago iona ovora