unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himba sana yesu yuwajatena nakuj nakuja yesu wt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yiwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutikia sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya entis ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi ishirini na tano na mpendwa msikilizaji mimi jina langu ni tanda karibu tena katika kipindi kizuri cha watoto wetu na leo tena hapa utaweza kusikiliza somo ambalo inasema kwamba umuhimu wa kutunza muda kwa watoto ambapo utakuwa naye emanuel ulime yeye anatokea chuo kikuu kishiriki cha jordan huyu ni mwanapsikolojia kabla ya kuweza kumsikiliza emmanuel ulime basi moja kwa moja penda msikilizaji karibu huweze uh, kuwategea hawa ni waimbaji kutoka hapa mkoani morogoro anointed singers wanasema so, kwamba ni tayari Where to? sanesana mpendwa msikilizaji basi moja kwa moja ungana naye mwanapsykolojia emanuel ulime umuhimu wa kutunza muda kwa watoto kuna umuhimu pia kwa watoto kutunza muda karibu msikilize mpenzi msikilizaji ikiwa ni siku nyingine tena karibu katika kipindi chetu cha watoto ukiwa nami mtaalam wa saikolojia ushauri na sihi emanuel urime kutoka chuo kikuu cha jordan siku ya leo tutazungumzia umuhimu wa kutunza mda kwa watoto au kutunza mda kwa mtoto ningependa watoto mfahamu kwamba kila mtoto duniani au mtu yoyote duniani ana masaa ishin 4 tu kwa siku nzima ambayo masaa hayo yana nafasi kubwa sana katika kujenga maisha ya sasa na maisha ya baadaye kwa maana y katika nyanja tofauti tofauti kuanzia afya ya kimwili afya ya kisaikolojia au kiakili lakini pia kutimiza malengo mbalimbali ambao mejiwekea katika maisha yako ya kila siku kwa maana ya kwamba katika o masaa ishia4 ukiwa kama mtoto utaatmsaaueukp utamsaausaa yatua vzui atauezesha mtoto kufika malngo yako amda ya mfupi malengo malengo ya muda mrefu umejiwekea kwa kwa mtoto kawaida na namalengo adamwezwaakafulatano kama o darasa lanne dalteusmualkaule kipindi ha kenda kufaya mitiani kwamba unavofungua shule ukijiandaa kwamba nataka nisome vizuri ni mfaulu mtianiongo wa mwezi watatu au mtiniongo wa mwezi wa sita au mtinongo wa mwezi wa kumi na mbili aya tunasema ni malengo ya muda mfupi lakini malengo ya muda mrefu yakoje malengo ya muda mrefu ni yale ambayo yamekaa katika maono mara nyingi au ile ndoto ulizonazo kwamba nataka baadae nijekuwa daktari nataka baadae nije kuwa, kuwa mwanajeshi a taka niwekuwa nani w sa naona kila kitu ambacho na kwa hapa duniani kinahitaji matumizi mazuri ya mda weze kukifikia kwahivo basi matumizi mazuri ya muda yatakusaidia kufanikiwa katika masomo yako kwa sababu utapata mda mwingi wa kujisomea lakini pia ataweza kukusaidia kuepuka hata migogoro na watu wa. naezaka migogoro na walimu au migogoro na wazazi migogoro na walimu naezakaa ni kuchelewa darasani au kwa wazazi iunaznikuchelewa kurudi nyumbani au kuto immajukm yanyumban ma mtotogomatoeh endet kuambia kwamba watu wote ambao wanawafam duniani ambaowamefanikiwa matajiri wote na wasomi wote au mtu yoyote mb namuona kwamfanomwalimu wako au mote mkubwa maona na, na mafanikio mazuri ambaonamtamania yapasa utambue kwamba alitumie muda wake vizuri ndo maana kwa saizi amefikia ame katika hiyo hatua ambaotamani alfkuko chakwanza we ni mtoto na mara nyingi watoto ni wanafunzi ko kama e ni mtoto lakini pia ni mwanafunzi lakini ukiachana kwamba wewe ni mtoto ni mwanafunzi lakini pia wewe ni kiumbe kwama ni kiumbe hai unahitaji muda wa kupumzika kwa hivyo basi ili uweze kuutumia muda wako vizuri cha kwanza inabidi muda wako mwingi uelekeze katika kitu ambacho kinakutambulisha wewe ni nani kwa maana ya kwamba kitu kinakutabulisha wewe ni nani ni yale majukumu yako kwa mfano e ni mwanafunzi, mwanafunzi kuuliza mambo maanaamo aiamabidifanyea majuumako binafsi kama yakujisafisha mwenyewe haa ya unakuwa msafi na na kusafisha mazingira moja majukumu yako vitu vingine vingine lakini pia wewe ni kiumbe kwa maana ya kiumbe haimaanishi kwamba muda muda wote uwe tu kwamba kwamba unafanya iti, unafanya iti, unafanya unahitaji mda wa mdawote ufa auahitamda wakuumzika ktika mdawako masaa saa lazimauwena lakini pia wa kupumzika kuna aina mbili unaweza kiujumkuumzika umeacha kufanya kazi na kula kupumzika kwa kulala kao kuna nafasi mbili apo kwamba inabidiupumzike kwakulala lakini kwa kupumzika kwa kawaida kwa mfano kama kubwa sana We kama kiumbez na mf ni mwanafunzi kama mtoto kwa hivo basi kama mwanafunzi unapaswa masa yako mengi uyatumie kujifunza kujisomea au kwa kuwepo shuleni asio kuwepo tu shuleni bali unapaswa kuwa mdadisi kwa vitu ambavyo huvielewi kwa walimu ili kwamba mda wako kuwepo shuleni usipotee tu bule usipoelewa masomo Ini, usipo kutumia shule, ni usiposhinda kuutumia mda wako vizuri kwaakwa shuleniukiwa u upo tu hauulizi maswali huiada wavizurikadai utaa umeupoteza katika namna ambayo haina mwendelezo wa maisha yako mmemabaadae ya aumaisha yako mazui badae ae tum iujikuo kenaishii nannedzkulala tu kama mtoto ni masaa tisa inabidi mtoto mdogo ulale masaa tisa kwa maana ya kwamba inabidi ulale kwanzia saa tatu usiuaa yanayofaa na mbiliishmmisakaafaa asadza ii yao cawanzaaausadia kukua kimwili na kujengeka kiakili lakini pia anakuondolea uchovu na anakufanya huwe mchangamfu kumba ukilala vizuri awezi hata ukasinzia darasani lakini pia unakuwa mchangamfu ko ukiwa mchangamfu inakusaidia hata kutengeneza urafiki na wenzako kwa sababu unakuwa Una kwa sababu umelala vizuri na hauna uchovu naakwamba na na hauna uchovu wwote anakepo baada yakuwa mdawashule umeisha kmasaasua ambao pia tunazungumzia kwamba ina, inakusaidia kuimarisha kwa i kinga yako ya mwili kwa maanakamba eg ahueaanan wenginemasaa tisa na wenginezadi kwahiyo kutegemeana na shule ambao unaesoma n ita itabainisha kwamba wewe masaa ya shule i nabidi atumie mangapi ka hapo siwezi nika nika labda nikasema kwamba shuleni nabidi utumie masaa mangapi moja kwa moja ili nategemea na ukifanye, shule yako unayoisoma lakini saa kipi ukifanye ukisharudi shuleni ili utumie muda wako vizuri kao ukisharudi shuleni inapasa pia kwa sabu tumesema kwamba nafsza imwanafunzaiafapimadogmadogo anyumbanmaaa mdawakukaa na baba mdaakuka na mama na mda wakuka na watoto wenzio kwamba ukiweza kufanya hivo kwa nasasa mda huo kama u manygpatikana i da abo wakulaasdikumarisha uhusiano wenu husnmihio za hauwezi kujurudia tena aba ningependa kuwapa jaribio mojawapo kwamba kwa siku yaleo sleo mda hu naongea ingependa huwezo kuandika tarehe yaleo ak pia mwezi wa leo na huu mwaka elfumbi a ishata amaa ahamba mda waleo aae kamaeo na mweziu katika mwaka huu efubii ni kwamba ndoimepita hiyo aitajirudia tena hivyo basi inabidi ufahamu kwamba muda ukishapita edaweofau oteaesaotea esau ngine umakinihvoas mda ulionao leo wakusoma shule ni vizuri kuutumia vizuri kwamfano po shule ya ya msingi mtu mzima wako nyuma ili ukasome shule utashindwa yamsingi i kufakiwanzauehin kutimiza majukumu yako kama mwanafunzi na kama mtoto oawanza ashinda kufaikiwa mbao tashinda kufanika katika masome yako lakini ia angatoakuoteza daoujutie baadae ni vizuri mda uonao sasa uweze kutumia vizuri wee kama mwanafunzi uweze kusoma vizuri ili uweze kufanikiwa ka kupitia kujutia pia huwa kunapelekea kuna athiri hata afya yako ya akili kwa maana kwamba uwezo wako wa kufanya kazi unazorota ubongo unaeza ajikuta unapata hata msongo wa mawazo kwa kujiona kwamba umeshapoteza jaribu kufikiria tu umeferi darasa la saba wenzako wanaendelea je utajisikiaje umeferi kwasabau ulishind kutumia muda wako vizuri kwakusoma au umeferi ka sababu kusoma vizuri ni zairi ya kwamba lazima tu utajisikia vibaya na unaeza kujiona kama umeferi kabisa maisha na ukatengeneza msongo wa mawazo ambao ukaathiri afya yako ya kimwii lakini pia afya yako ya kiakili na ikafanya kabisa ukakosa furaha kutokana kushindwa kufanikiwa au kushindwa kufikia malengo yako kwao unaona jinsi ambavyo matumizi mabaya ya muda yalivyokuwa na athari kwako e kama mtoto kwao kwa kutokana na somo hili ningependa wazazi pia muweze kutambua kwamba mna nafasi kubwa sana kwa watoto wenu kuhakikisha kwamba mnaweza kuwapangia muda vizuri au mnaweza kuwasaidia kutumia mda wao vizuri kamaana ukiwa kma mzazi nabidi uhakikishekamba mtotoaoj nautumia dake vizuio amda za sh kabisa kazi ambazo mwanao kulinganaa uri wke aingan ili iweze kumsaidia kutumia muda wake vizuri kwani kwa kufanya hivyo so tu kwamba ataweza kutumia muda wake vizuri lakini pia itamjenga yeye katika maisha yake ya baadae ku kwa kwamba mtoto anaweza akafahamu kwamba mimi kama mtoto na majukumu fulani kwao kutambua majukumu yake akiwa ya kama mtoto itamsaidia pia kuendeea kujengeka zaidi kutambua kwamba yeye kama binadamu ni ana majukumu ya kufanya akiwa kama binadamu kwamba hata anavokuwa mtu mzima anavyoelekea katika maisha yake ataweza kuyafahamu majukumu yake kwa sababu alishatengeneziwaa utaratibu wa kuwa na majukumu tokea mtoto mdogo lakini kama mzazi hautashiriki kumshirikisha mwanao katika kazi mbalimbali za nyumbani itampelekea siwezi kufahamu majukumu yake na kujikuta kama hana majukumu vile kwayo itamwia vigumu atakapofikia hatua ya mtu uzima kwao tuna wajibu mkubwa kama wazazi kuwasaidia watoto wetu kua kisha wanatunza muda wao amoto kuona moni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anu1ni hiya paifa tayoy na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr org namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 25 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanolitanda ninakutakia baraka za bwana uh, barikiwa nao hawa ni mysol family kutoka kule nchini kenya wanasema kwamba wavunaji tukutane tena katika siku ya kesho katika kipindi kizuri cha vijana na maisha Manangbu, bendra itika. Manangbu, bendra itika. Sena u sen menaja, narodi po babayangbu. Sena u sen menaja, narodi yung kulitedamege delayakojowa kuani makosa bertinile ogua kazi akosedeewewe eborode nyumbani The <tries> the who kwet anatusubir achama avo yako iluka kugetwaba oni mwea kwetu natusubir wakatisauti yake mkwembazio ikikuvembeleza itendamengedelaya kujowa kuwani makosa batimileongwa kazi akosedewawee bulode nyungani kikubeeeakulitendamenge bila yakojowa kuwani makosa natindile ongwa pazi akose elewawe eborude nyungani saa bolode kumeze kumigani