unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yamakelele yesu yuwaja tena ipata sauti hibasana yesu yuwaja tena njnakuj yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena hii ni idhay kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia tunapatikana kupitia tovuti yawwwawr rg karibu tena katika matangazo yetu ambapo leo utakuwa na kipindi kizuri cha sera za ndoa hatua tano za mahusiano utakuwa naye mchungaji david baga mimi ni fanelitanda ungana nao hawa ni wasafiri herald kutoka kule jijini darussalaam huwa anasema kwamba anakuja tena Nita muna Mokozi wangu Nita njua Ala asante sana wasafiri head moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi cha sera za ndoa hatua tano za mahusiano kuongelea hatua tano katika mahusiano tano usipozijua hizi tano hata kama mnatumiana meseji za bebi bebi zitakwisha na mtafukuzana mlikuwa mnaanza kuitana swit hani baada ya itaishia we hizi tano kama hutazijua na abinti walioko hapa wavulano walioko hapa hizi tano mna bahati kuzijua mapema ili saa ikifika msije mkachanganya mafaili faili la luku ukalipeleka taneso alafu unafoka kabisa mbona bili haiji ilikuwa ya nini hii ndugu mbona umeleta ya tanesco huku duasa steji ya kwanza kabisa katika mahusiano zingatia maneno ya wimbo ulio bora sura ya pili tulisomewa ngapi mstari wa saba nasoma kiswahili cha kisasa na wasii enyi wanawake yerusalemu kama walivyopaa au swala wa porini msiyachochee wala kuyaamsha mapenzi hadi hapo wakati wake utakapofika kumbe kila kitu kina wakati wake na anasema nawasi biblia kiswahili cha kizamani ambayo mchungaji ametosomea hapa inasema enyi binti za yerusalemu kiswahili cha kisasa kinasema enyi wanawake wa yerusalemu kwa lugha nyingine mama acha kumsakama binti yako au yule kijana wako acha kumsakama na kwanza kumwambia mbona hutuambii simnanielewa eh? hutuambii nini simu? miaka inaenda kwa hiyo mbona unachelewa swali anawahi wapi anakimbizana na akina nani acha mpaka muda wake utakapofika wenyewe haleluya usimwahishe mtu kabla ya wakati wake wanasaikolojia wote ambao nisikiliza walioko hapa tunakubali kuna steji za mtoto kukua na kama mtoto akivuka steji moja atakuja kuitimiza kwa nguvu akiwa mtu mzima ngoja nitumie taswire nipunguze ukali wa maneno hamjawahi kuona katika mawe au katika kuta kuna maneno yameandikwa ambayo hata kusoma hayafai kusoma na mwandiko ni wa mtu mzima mwana mwanasikolojia yote akipita pale akiona maandishi pap anajua huyu ni mtu mzima ila kuna steji alivuka kiy alipovuka anakuja kuilipiza ukubwani ujanielewa ngoja nadav zaidi watoto wetu wakiwa wadogo wakati tunawalea wote wachunguze vizuri kuna steji anafikia mtoto ananyonya mdomo wake mwenyewe hata akiwa amelala kweli siku kuna wengine vidole akivuka hii stage kama hajafanya hivi ataishia kula vifuniko vya kalamu hujai kuona mtu mzima ametafuna kifuniko cha kalamu mpaka kimekuwa kime kama ufagio unaangalia haya meno nasema haya meno ni ya mtu mzima haya sio mtoto huyu alivuka stage hatua ya kwanza katika mausiano haijalishi ume, umeanza steji hii ukiwa kwenye ndoa tayari au umeanza steji hii ukiwa katika mahusiano ya kawaida ya kuanzisha uchumba na urafiki mimi siangalii lakini lazima upitie steji hii ya kwanza steji ya kwanza inaitwa ni hatua ya kupenda tu zingatia sentensi tu yani hii steji ya kwanza wakati mnapoonana wote watu wa jinsia hizi mbili tofauti huu wakati unapomwona yule ambaye unavutiwa na yeye akili yako inafunga vitu vingine vyote inaona uzuri tu hata ukiambiwa huyo kwao ni wachawii unasikia mnawasingizia siwaelewi kabisa hii steji kila kitu ni kizuri kabisa hakuna kibaya steji hii wana chati mpaka saa saba ya usiku chatcht wakiongea kwenye simu hawakati simu mpaka tigo wakaleta utaratibu wa kutangazia matangazo wakati fulani kata wewe kata we na kuna sawa wanaongea mpaka maneno yanaisha hawaongei tena wanasikilizana tu kwenye simu maswali yanaisha hawaulizani maswali mengine tena wanauiza mchana ulikula nini asema wali na nini asema na maharagi yaliwekwa nini asema nazi na chai asema uamisipendi chai wakati wa mchana basi siku nitakapokuja kwako nitakutengenezea wali ambao hujawahi kuonja unasikia acha uongo uongoyan <laughs> y- y- ointi zimeisha a naeza kuongea vitumbayo hata havina mashiko kabisa st hii mama mama unanisiliza baba unanisikiliza binti yako au mvulana ukimkalisha na kumwambia tumekuona kama vile una mahusiano na binti fulani hivina hachana na huyo binti atakwambia mama niache zama zako zilifanya nini zilipita mama acha tule maisha kwa nini inakuwa hivi sababu zifuatazo zinasababisha hali kama hii steji hii kuna, kuna homon ambazo zinazalishwa tunapokuja kuongelea psikolojia kwa ujumla huwezi kukwepa homon au vichocheo maana vinapelekea tabia zetu na jinsi tulivyo kuna homon tunaziita homoni za kujisikia vizuri kila kitu kinakuwa vizuri ya kwanza serotonin ya pili ambayo ni maarufu sana ni niain inazalishwa pia mtu anapotumia heroin anapotumiaheroiokain bangi ndio maana mtu akivuta bangi anaweza tu akaona kila kitu akinywa pombe kila kitu ni sawa jana tulikuwa tunapita usiku mahalafulani tumetokea mbali huko saa kama saa saba za usiku hivi tuko kwenye gari yetu kwa pamoja tukaona m sasa amesima pembezoni kabisa nikashusha kioo kumwangalia maaa gari imepunguza kidogo spdlioku kama namita kwa hiyo anakataa dopamine ikizalishwa hapa kidogo niongee na vijana pia itawasaidia katika maisha yao inapozalishwa unakuwa kama teja dopamine inapozalishwa ndio inafanya mtu anakuwa mrahibu wa simu wengi hapa ni warahibu hapa wengi wengi hapa nikauliza maswali hapa wengi hapa nituka mwende wa hospitalini mkatibiwe magonjwa ya akili ila tuhuji juu ngoja nikuulize swali ukiamka asubuhi cha kwanza kukumbuka nini kitu gani kikiisha chaji unasikia kuchanganyikiwa homon ya tatu ambayo inazalishwa mara nyingi sana inaitwa na nand hizi zinapozalishwa sehemu ya ubongo ambayo inaona makosa inafunga kabisa huoni kosa lolote hata kama anabanja huwezi kujiuliza ni mgonjwa au yuko jinsi namna auoauna mjinilivokoa nmna yake haiko sawasawa unasema hiyo ni aleji. na tulikuwa tunaongelea sehemu ya vumbi kila kitu ni kizuri kabisa ubaya uko hivi vijana nisikilizi hapa kidogo wote wanaofanya maigizo iwe ni Hollywood, iwe ni tanzania wanapocheza habari ya mapenzi hawachezi steji ya pili na ya tatu wote wanacheza steji ya kwanza watu wanaoshangilia wanaofurahia wanashikana mikono wanakwenda wote baharini huyu anamkimbiza mwenzake wako jikoni wanapika pamoja huyu anampikia huyu anamletea chakula hiyo knasema waw hii ndiyo inavyotakiwa sasa ukiingia kwenye ndoa sasa zile homoni zinaanza kushuka taratibu taratibu na mungu ameweka hivi zishuke kwa sababu akiziacha zibaki hivi hivi hamtaenda kazini hakuna uzalishajinnda ukazalisha nakuambia twende wote unajua kule ofisini hawataki wamfanoh ndugu yangu mwanajeshi p ya. huwezi kuwambia jeshini nimekuja na mke wangu hapa ye sio mwanajeshi kwanza hawatakiwi kule jeshini maana kuna saa huyu bwana ataambiwa lala chini na atatii atalala mwisho mama anasema nina mwanaume gani hapa ambaye anaambiwa na mwanaume mwenzake na anati hawatakiwi kule hii homo lazima ishuke ili mwanze uzalishaji unaingia steji ya pili katika mahusiano inaitwa mashaka na mapambano hapa unaanza kuona baadhi ya makosa kidogo kidogo mwanaume anaanza kuwa mtawala sasa mara ya kwanza akiambiwa twende sehemu fulani sema sawa sawa sasa anaanza kutafakari akiambiwa twende ut nipeleke aut angalau leo tukanywe soda angalau tukale chipsi swida nini mwanaume sasa akili ziliverudi anaanza kuwaza zile chipsi ni shingapu elfu tano maji kule wanauzaji lita moja elfu na mia hapa mtaani mia na viazi hivi tukachukua viazi vyetuakili zimerudi tukichukua viazi hapa saa, ni kiasi kadhaa tukikanga wenyewe hapa inakuwa kadhaa anaeza kupiga mahesabu mwisho anasema mafuta au nauli ya kuendea pale kiasi kadhaa jumla imekuwa kiasi kadhaas tusiende kumwambia mwenzake kwamba sasa hivi sitaki kutumia hela ovyo hataki kusema unasikia kuna kazi niko bize sasa unaanza kukagua mpaka chafya wakati ulewa kwanza steji ya kwanza huwezi kuikagua sasa hivi akipiga chafya unaanza kukagusema umepiga vibaya nni vibaya ndio vipi hujazuia mdomo mara ya kwanza ulikuwa huyaoni haya yote steji hii ndipo unagundua kwamba kumbe anakoroma mara ya kwanza ulikuwa hujui zote hizi sasa steji ya pili hii ni muhimu sana huwa anapenda kuita kwamba ni wakati wa kuvua miwani na kuanza kuona uhalisia nasikiliza nikwambie wengi katika steji ya pili wanaachana usija ukashangaa unasikia ndoa imefungwa baada ya, ya mwaka wanagombana wanasema kila mmoja arudi kwao huwa anawambia steji hii msikimbiane ndio wakati wa kuanza kugundua uhalisia haleluya haleluya kila mmoja naeza kusema hivi kumbi alikuwa vile vitabia ambavyo ulikuwa uvipendi unaanza kuviona kimoja baada ya kingine nilimwambia moja hebu andika mambo kumi unaoyachukia kuhusu mume wako akaniambia pasta unanibana nikaambia ah, nakubanaje asema nini useme kumi nikaambia ndio nayohitaji sasa hivi anasema nayo hamsini na tatu steji ya pili hi, hii hisia za upendo zinachangamana na kuchanganyikiwa kwa kuona uhalisia steji hii unaanza kujiuliza nilipata au nimepatikana hivi nilichagua kwa usahihi au nilichanganya mafaili nakwambia hujachanganya mafaili baki hapo hapo haleluya steji ya tatu inaitwa ni hatua ya ujenzi hii mmegombana steji ya pili unaanza kumrekebisha mwisho vita inaisha unatulia sasa kwenye ndoa na sio unatulia kwa mema unatulia ili kujipanga kwamba unajenga au unaendaji hii steji ukitaka uijue umeifikia mnakaa wana ndoa wawili pale ndani hamwongei kila mmoja namwangalia mwenzake majibu ni ya mkato sasa wakati huu nina njaa anasikia chakula nilipika kiko hapa wakati ule ilikuwa unahitaji nini mpenzi wangu s wa? maji ya kunywa ya moto au ya baridi anasema ya vuguvugu vugu. niweke sukari au asali nasema uweka tu asali kidogo sea na niweke kokoa au milo unasikia na wee una maswali mengi sasa hivi ni straight forward mke anaweza kuambia naomba nisaidie kuleta hiyo ndoo hapo ya maji ni deki unasikia majibu sasa na nawewe umeanza kudeka kuchukua ndoo hapo tu kushinda ukiona kwamba watu wamekaa hapo ndani na naniwambieni acheni usanii mwingine wote unaochezwa huku nje na wanandoa ni usanii chumbani ndipo orijina tuweke kamera pale tuwaangalie mnavyojibizana hapo ndani ndaniy kule ndipo kuna ubabe mwingi kule ndani kuleani kila kitu uhalisia nuhalisia ndoumeonekana kabisa Mm. usinsumbue ila wakitoka nje wamefuta machozi kabisa wako vizuri kabisa wageni jamani karibuni sana <laughs> karibuni sana jamani akirudi ndani uliweka chumvi nyingi leo bajeti steji ya nne ni uamuzi hapa sasa unaamua kubaki au kufanya nini kutoka ukifikia hii steji mwanandoa yeyote tumia nguvu zako zote Ujifunza kanuni za haleluya ndipo tunasema hivi hapa sasa hutendi mambo kwa hisia unatenda kwa busara yaani ni hivi humshiki mkono mkeo kumshusha kwenye gari kwa sababu unajisikia unafanya hivyo kwa sababu inatakiwa habari ya mchana sasa hivi humpelekei tena maji mafuni kwa sababu unajisikia ni kwa sababu inatakiwa sasa hivi unatuma meseji za upendo sio kwa sababu unajisikia ni kwa sababu ndivyo inavyotakiwa kuwa wote wenye magari namiliki magari hap unaweka mafuta kwenye, kwenye gari lako asababu unakula mafuta wewo unaweka petroli kwenye bodaboda yako kwa sababu unakunywa petroli unaweka petroli ili bodaboda yako ifanye kazi vizuri ndivyo sivyo kuna vitu kwenye ndoa inatakiwa uvifanye sio kwa sababu unajisikia ili ubongo wa ufanye kazi vizuri mletee vi, vi, vile vitu anayovipenda natoa tu mfano wakwangu mimi anapenda kuku wa kuchoma kwa hio kuna saa nampiga na tu saprisi ya kuku mzima wa kuchoma yani hapo upare unakaa pembeni maana mpare ukimwambia kuku wa kuchoma mzima anapiga mahesabu wakwangu pale nyumbani sinaweza nikachinja mandio hivi sinaweza kukuchoma nai sema ndio lakini ukweli ka hivi yule wakuchoma kule na wakuchoma nyumbani havifanani wanawake kama unavyoona maua yalivyo ni wepesi kuliko anavyofikiria sio wagumu kuwaendesha ni kama ua bora tu usilishike ua na mikono ya moto unasema unamaanisha nini iko hivi hawataki vitu vikubwa sana wauliza wamama walioko hapa watakwambia hawana vitu vikubwa wamama usiwakompliketi ni rahisi kwelikweli korosho tu inatosha korosho nimesema korosho huji ambayo mletee gari wee nenda tuchukua tu vikorosho vyako vi vizuri vifunge safi kabisa mpelekee na ukimpelekea pale nyumbani ingia kwa mikwala mikwala kabisa unaambia leo na sapraisi yako sasa na nawee mama mwenzio akianza kufanya sapraisi acha kumshangaa Haja Sia, mama hajakuzoezeshanb leo na yako mvua hey, hey. itanyesha kumbe ndio maana radi imeanza kupiga ka tumwambie leo na ka alafu wakati naka alafuwakatiule anashanganikagai unaambia haka siwezi kukupa mbele ya watoto nikakwako unaingia kule chumbani unachukua vikorosho vyako unamchania vikorosho vizuri alafu ya kwanza usiache ale korosho mwenyewe chukua korosho mlishe mwambie endelea kaa utulie baba ukisikia mwanamke anakwambia toka hapa siku taki hana maana hiyo wao toka hapa maana yake kaa hapa mungu atusaidie sana hatua ya mwisho ili nimalizie unapofikia steji ya maamuzi ambayo ni hatua ya nne tumia muda mwingi kujifunza kanuni za mahusiano haleluya ya tano ni wakati wa kuvuna na kufurahia koja niiweke vizuri hii maana huenda hapa ndipo itakuwa mwisho wangu sikiliza vijana wote mlioko hapa wenye ndoa changa mlioko hapa ukimwona mtu yeyote ana ndoa nzuri aliwekeza kwenye ndoa yake tuko sawasawa sawa? ndoa mnisikilize tuache habari za kununiana hapo ndani ifikie kiwango mkae ninyi wawili mwambie mwenzako leo sema sehemu nayokukwaza ili nirekebishe mkifikia hii steji ya tano ya kuvuna na kufurahia mmefahamiana madhaifu yenu mmejua uimara wenu kila mmoja amejua mwenzake anaendaendaje yuko sawasawa sawa kabisa mnaanza kufurahia maana kila mmoja anaenda kutokana na mdundo wa ngoma haleluya mtu mmoja maarufu kule nchini marekani aliulizwa willismith vijana wanamfahamu ndoa yake linga kwenye mgogoro wakati fulani wakafikia steji mpaka wakatengana kwa muda baadaye wakarudiana wakarudiana smith akaulizwa akambiwa wewe ni mtu maarufu sana wili unaweza kuchagua mwanamke yeyote ambao unataka na ukaoa imekuwaje umemrudia huyu mwanamke smith akasema nilitumia nguvu nyingi sana kumtengeneza nimewekeza sana kufikia steji tuliofikia siwezi kukubali kuipoteza kwa dakika moja haleluya wekeza baadaye mtaanza kufurahia stres zitaisha na unasema mchungaji se zinaishaji wanandoa mlioko hapa fanya hivi bai kuna saa inatakiwa ujifurahishe ili upate nguvu ya kumfurahisha mwenzako sijui kama hii inaeleweka vizuri hacha kuwa na msongo kila saa kuna saa jifurahishe sio dhambi kuamua kwenda sehemu fulani pekee yako ukiwa umetulia na kutafakari ili upate nguvu mpya hacha kutumia nguvu nyingi sana bila utaalamuka Akili, itulia, akili ikitulia mavuno yanaanza mnafurahia mnaenjoy kuna bibi mmoja nafikiri mmemwona na, na, na, na, na babu wanaonyeshwa ni wa china babu anamhudumia yule bibi kila wakati anamhudumia juzi jumamosi tuko pale idodi pamoja na wenzetu hapa nikamwona bibi mmoja amemshika mzee anamshusha kanisani kwenye steji nilikuwa na madam devota ashimbe nyiwe mnamfahamu alikuwa anasema nasmachunona watu wa wa wa wa nikuonyeshe wa yule bibi weupe oilikuona ukimshusha babu akcheka mmm, na uaangai b iliona ebu niambie siri yako ninini anasema sikiliza huyu mzee ikatokea anaondoka na mimi sikai sana hivi nyii ambao mna wazazi wakubwa mmegundua kuna baadhi ya wazazi wetu alipokufa fulani huyu mwingine alifata haraka hasa wale wazee sana walishafikia steji ya kuenjoi kiasi kwamba sasa mahusiano yao hayajengwi na msisimko tena yanajengwa na, na muunganiko haleluya bwana kusaidie hizi steji tano uzifikie kwa amani ushauri wangu wewe ambao unapitia ndoa ngumu na unakaribia kukimbia nakwambia wanajeshi hawakimbii vita hawa jamaa wanapambana mpaka tone la mwisho nenda kawaulize je mkizidiwa mnafanyaje watakuambia hawa kuna saa tunarudi nyuma kukusanya nguvu haleluya na wewe nikuambie acha habari ya kusema tuachane kila mmoja aende kwake kwani tulikuwa tunafahamiana zamani si tumekutana sifi kwa sababu ya mtoto wa mwingine acha hizo tabia rudi tengeneza mambo kwa faida yenu na watoto wenu hili likusaidie ili uingie kwenye maombi maalum kwa ajili ya ndoa yako walioendekeza talaka na kuachana huko nyuma hawakujua madhara kwa kuwa hiyo ni roho nimesema ni kitu gani na walipoiendekeza kwenye familia zao wakaikubali iliendelea kuna watu hivi navyoongea na ninyi ukichunguza familia yenu watu hawakai kwenye ndoa unashangaa bibi alikaa akaachana fulani shangazi nani hata wewe hivi ulivyo umekaa mguu mmoja ndani mwingine usikubali ukiendekeza hicho kitu unaifufua hiyo roho itatafuna mpaka watoto wako watakaofuata ukitaka kuikomesha itamkie kwa jina la yesu siondoki hapa hadi kieleweke ndio maana wimbo wetu nasema twende kwa yesu kristo ili yeye atutengeneze bwana wabariki sana