unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti ni basana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesuwajat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu mpendwa msikilizaji hujambo na unaendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 pia unaweza ukatupata kupitia tovuti ya wwwawr rg unaweza ukatusikiliza kupitia radio kutoka jijini dar salaam pamoja na rock fm kutoka jijini mbea mimi ninaitwa fanuel tanda nikukaribisha tena katika matangazo yetu na mpendwa msikilizaji wanaotufukulia matangazo yetu tena ni dodoma advent wanasema kwamba tajificha kwako Tika utu li vusaya uzuni maja. asante sana dodoma advent basi moja kwa moja nikukaribisha katika kipindi kizuri cha ijali yafiako na hapa utakuwa naye mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan hapa mkoani morogoro ambaye anaitwa irin mukoi anakuja na somo inaosema kwamba sababu za kisaikolojia zinazoweza kupelekea magonjwa ya kimwili ndugu msikilizaji karibu tena katika mendelezo wa vipindi vetu vya afya yako awali tunaweza kusikiliza na kujifunza juu ya sababu za kikolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kimwili ama magonjwa ya magonwaboloji somoletu leo ambao tutaangalia sababu za kibaolojia ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya tufahamu ya kwamba magonjwa ya kisaikolojia sababu yake kubwa huwa ni utendaji dhaifu ama utendaji duni wa ubongo kwamaana ya kwamba ubongo usipoeza kufanya kazi vizuri ama zile njia zinazounganisha sehemu moja ya ubongo na sehemu nyingine ya ubongo zikishindwa kufanya kazi vizuri kwa kawaida huyu mtu ana hatari kubwa ama uwezekano kubwa wakuweza kupata magonjwa ya kiskolojia leo ningependa tuangalie baadhi ya sababu uchache tu wala hazitokuwa nyingi ambazo zinaweza kupelekea magonjwa ya kisaikolojia sababu ya kwanza ni kurithi tunafahamuya kwamba wakati mwingine aa magonwa kama ilivyo ka magonjwa mengine ya kiboloatua kama vile kisukari tunafamkaamda mwingine ni cha ina kisukari Wabivu, hivu, hata kwa ya ya inawezekana sababu, sababu moja wapo mtu aaamtu katika hatari ya aonwa kwamba wakati mwingine magonjwa ya akili huzunguka ndani ya familia kwa kamaana kwamba familia ambayo ina mtu mwenye ugonjwa wa akili kuna uwezekano wa mwingine pia kuupata hata kama vitavuka vizazi vingapi babu akawa ana ugonjwa wa akili wake katika hatari kuupataanaezakakatia hatai yakuana ugonjwawakili lakini si lazima auate kama niivostoa mfano kwamba bab ana ugonjwa wa akili watoto wake hawana lakini aki wanaz lakini pia kuna wezekano kabisa ya kwamba ndani ya familia kuka kuna mtu mwenye ugonjwa aakili lakini familia ama vizazi visipate huo ugonjwa ni vaz v uwasababu kwamba ingawa familia iko katika hatari ya kupata ugonjwa wa akili lakini lazima huwa kuna vitu vingine vitakavyochochea huyu mtu ule vile msongo wa mawazo unyanyasaji uh, kupitia vipindi maumivu makali ya kiakili kuna uzaifu mgumo wa maisha ama wa utotoni unaweza kuchochea huyu mtu wautotoni kupata uuuata wa ugonwawaaii kuna kasoro za ubongo ama majeraha katika ubongo haya pia inaweza kupelekea magonjwa ya akili mtu ameumia aepata aai uharibifu a viui kuzaa wazungu wanaita pneto damage kwamba inawezekana wakati wa kujifungua na na kubanwa wanajitahidi bahati mbaya mtoto kwa inamaanisha kwamba hewa ya ya inakuwa pungufu katika ubongo kuwa magonjwa akili kama vile ugonjwa wa onwa ambao ambaotaaudi teleza vizuri kwenye masomo yetu mengine yanayoendelea ila pia matumizi mabaya ya dawa kulevya ambapo hii huweza kumpelekea mtu kuwa na magonjwa kama vile ya wasiwasi pamoja na sonona kivipi tutajifunza kwa undani katika mwendelezo masomo anayofata lakini pia kuna kisukari kama kuna ya kisukari za a maadiiko ya sukari katika mwili inasababisha e, mtu kuwa na magonjwa kama vile wasiwasi kushindwa kufikiri vizuri kama sukari ikipanda mtu katenda jambo lolote lile ambalo akili yake kutenda kushindwa kufikiri kufikiri kwamba kwa ile hali ya mtu weza kuona kufikiri, kuhisi vitu ambavyo viuri a kwamba kwa uh, ila anasikia yani, anasikia kitu ambacho hakina vitu ambavyo havina ukweli katika aa hali halisi hali, a maisha Lakin, pia kuna sonona kwa mtu mwenye kisukari ii sonona inatokana na hasahasa hasa kuwa na hofu juu ya uhai kuishi kuishi kwa sababu anakuwa na na msongo wa wa mawazo kisukari kisukari kisukari hatua hii ya kisukari, labda nimeanza kukatwa mguu kumpeleka mtu mtu kupofuka na kwa mtu kisukari, mtu kuhishi, kupata sonona kwamba muda muda wangu mwingi sina mrefu ainaz aaakisukaangataonwaakisao ni baadhi ya mambo ambayo inampelekea hu mtu kupata changamoto ama magonjwa ya kisaikolojia kwa leo tumeweza kuangalia bahadhi na nisema ni machache lakini tutaendelea kujifunza mengi zaidi katika vipindi na mwendelezi unaofata waijali afya yako karibu sana endelea kufuatilia vipindi vyetu kama utakuwa na maoni mbalimbali swali tujuze kupitia anwani yapa ifuatayo nakuj nakuja yesohaja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu tena katika kipindi cha pili ni siri za ushindi na hapa utakuwa naye emanueli ulime naye ni mwanasikolojia kutoka chuo kikuu kishiriki cha jordan anakuja na somo nausema kwamba nguvu ya msamaha unawezaje kusamehe na utatumia mbinu gani ili iwe kazi rahisi kwako kuweza kusamehe msikilize msikiliza mwanasaikolojia akieleza kwa uzuri kabisa nguvu ya msamaha Penzi msikilizaji karibu kwenye kipindi cha za ushindi siku ya eo upo mtaalamu wa mtaalawakoljia kutoka chuo kikuu cha jordan mada yetu leo ni nguvu ya msamaha, Ye msamaha ni msamaha ni nini mchakato unaochukua muda ambao unahusisha kuruhusu kuruhusu au kuondoka kwa hisia hasi au maumivu yanayotokana na kutendwa visivyo au kutendewa vibaya na mtu wako wa karibu au mtu kwa kupitia msamaha mtazamo juu ya yule aliyekunyanyasa ue kujengeka siku zote mtu unapokosewa ndani yako unaanza kutengeneza uchungu ambapo uchungu huo usipokuwa makini unaweza kupelekea kupata chuki chuki au kutengeneza ndani yako na hiyo chuki usipokuwa nayo makini au usipojiazari unaweza ukapelekea kupata hasila kali ambayo mara nyingi ya unaweza a umeharibu vitu vya thamani kubwa au umeweza hata kumzulu mtu mwingine au kumtenda vibaya mtu mwingine kutokana na na yale maumivu ambayo upo nayo ndani yako na mara nyingi nayalmaumivu ambay kupita kiasi na na na mwilini ambapo ambapo unapokuwa ya ya kupita kiasi inapelekea mapigo mapigo yako yako moyo moyo kubadilika yanaweza inaweza magonjwa ya moyo au hata kupata a hivyo basi yale maumivu yalemaumivu humo ndani yako yanaweza kapelekea ukatengeneza msongo wa mawazo ambapo muda mwingi unakua unamwaza ule amokuiza maumivu maumivuanaopelekea msongo wa mawazo yanapelekea kinga yako ya mwili kushuka na na na hivyo hivyo unaweza unaweza unaruhusu mbalimbali yanaweza kukushambulia hivo basi pia pia mtu kajikuta, umepata sonona lakini pia unakosa usingizi kutokana yale maumivu na msongo wa mawazo ambao unakuwa masipo usiposamehe unabaki kwenye kifungo ambacho kifungo hicho kinakuweka kwenye chuki chuki na na na kinyongo kinyongo mwenyewe taratibu Ndo kama unaweza hiyo hiyo hiyo sonona lakini lakini pia pia unakosa usingizi kutokana na yu, au moyoni mwako nguvu ya mwenye, yu, ya ya inakufanya inakufanya uwe uwe amani amani moyo moyo uhuru kwa kusamehe kutakupatia huku makasiriko waweza kinake na mtu yoyote kwa sababu tu una ile ndani yako labda unamjibu vibaya au unamfanyia vile visivyo au unaweza wkuta umemjibu vile ambavyo hajakuzoea kutokana na yale maumivu ndani yako kwa sababu umeshindwa kusamehe kwamba utajenga chuki na mtu, na na mtu hata watu watu wengine wengine wanaokuzunguka hivyo basi kunaweza uhusiano wako losumnk tu labda rafiki yako au mtu wako wa karibu anaweza pia choka vile ambavyo unakuwa muda mwingi unamzungumzia vibaya ulemtu aliekutnyuamkua unasababisamaaambalimbalis so atuhusiabka jami au na kizazi kizazi kwa maana ya watoto wanaokuwa au kukuzwa kwa mfano mama wanaoishi na watoto bila baba zao ambao walo wengi wameumizwa mno kihisia au kisikolojia kutokana na mambo aliofanyiwa na baba za hawa watoto ambao wanawalea bila baba zao hivyo apelekea chuki walizonazo juu ya baba zao kuambukiza watoto watoto watoto wao kupitia njia ya ya ambayo waliweza kufanyiwa kwa kwa kwa sehemu kubwa unakuta unakuta mtazamo wa wa, wa kike kuanzisha mahusiano ajili ndoa wanaweza kuwa na hofu kuwa, yale mama zao labda waliyapata au kuyapitia yanaweza na au pia hiyo wamevunja uaminifu kuakzawataokupitanawaaataevuna nu wanaume katika kuingia kipindi cha mahusiano mtu anakuwa na hofu kubwa kwamba naweza nikapitia yale ambao mama yangu alipiti l watoto ambao wanakuwa na baba zao pia nao kuna mabaya ambayo baba zao anaweza mahusiano yao baadaye kwamba kwamba labda jinsi paznaezakasimlia kuhusina amamazao ambo akaambobanu alfanyiwa ahyumkewangu kwabaada anaeza kepo hivo k najikuta mtu anashindwa kuingia katika mahusiano kutokana tu na kwamba yule mtu alishindwa kusamehe mwanzo akabaki na yale maumivu na ikasababisha yale maumivu akaendea kuyasambaza kwa watoto wake ko kizazi kizima kinajikuta kimeathirika kutokana na asila za huyu mtu mmoja au au yale maumivu ya ya mtu mtu mmoja unaweza kujifunza kusamehe kwa kwa wepesi kusikiliza sababu sababu za makosa hayo kufanyika au sababu ya mtu vibaya ni kweli kwamba wanadamu duniani tumekuwa tof- na tofauti zetu ambazo zinatufanya watu kuwa kipekee kwamba mimi niwe kama mimi lakini pia weuwe kama wewe lakini tofauti hizo zinaweza kuwa ni za kitabia kimawazo namna ya kuchanganua mambo ambapo huo binadamu wenyewe miongoni mwa watu wapo ambao ni sana iwe ni ni sana sana pale iwe kosa kosa kubwa kiasi gani mtu tu kirahisi lakini wapo ambao mtu akimfanyia kosa zidi yake ngumu unakuta inafuta mema ambayo alifanyiwa kufahamiana kama kamae kusamehe kwako ni jambo jepesi ningependa nikupe ongela sana lakini kwa kwambao kusamehe ni mtihani wa maisha ni vizuri kutafuta namna ambayo utajifunza kusamehe kusamehe kwa kwa nini usamehe kusamehe kutakupatia amani ya moyo kisia, lakini pia unakuwa tuchukue tu mfano mtu unapata hisia gani pale ambapo unakutana naye bila shaka utatumia dakika mbili au tatu kukumbuka yale mambo ambayo amekufanyia na na kutamani atoeke hata mbele yako, Simone, mbele yako yako yako usimwone ya ya macho kwa kwa uchuki juu yake itakuwa siku siku hadi una utajikuta unatenda jambo ambalo kutegemea akili kwa kwa kawaida lakini pia kusamehe kuna uhusiano mkubwa sana na hali ya kiafya kama vile kupunguza msongo wa mawazo juu ya yule mtu aliyokutenda vibaya kwa maana siku zote na maumivu ndani yako unajikuta muda mwingi unatumia kuwaza jinsi vile kamaanasku zotnaoaia unapata msongo mkubwa wa mawazo hivyo kusamehe kunaweza kukupa faida kubwa sana kwa afya ni faida kubwa kwa afya yako ikiwemo kama kutengeneza matokeo chanya unapokuwa unapokuwa unatumia unatumia dawa dawa dawa dawa mbalimbali mbalimbali za una mbali za kimwili. kwa mfano mtu kawa na na fulani unaweza kukuta hizo zikusaidii kutokana tu kwamba una msongo wa mawazo unatokana na hiyo chuki ndani ndani yako yako au maumivu yako. yanafanya zile dawa zisiweze kufanya kazi katika mwili wako k hivyo unavyokuwa kusamehe ina kusaidia, hulu, pia. Pia, kusamehe inakusaidia unakuwa huru lakini lakini yako ya mwili pia pia kunaweza kusababisha ukapunguza kule kulalamika ambao kulalamika ambao unaokweza umesamehe kwamba roho yako inakuwa baki nyeupe unakuwa ni ngumu kwa ni mtu mlalamikai lalamikaji sana lakini pia kama kutosamehe kuna kupelekea msongo wa mawazo ni haili kwamba utakuwa unakosa usingizi k unapoweza kusamehe inakusaidia kuongeza kiwango chako cha usingizi k hii inamaana kwamba mtu asiweza kusamehe anapitia wakati mgumu sana kwa sababu utashindwa kuimarisha mahusiano na rafiki zako lakini lakini pia pia pia ta-itakufanya uadui kwa kwa hiyo kusamehe kusamehe kusamehe kusamehe ni ni njia nzuri ya kujilinda na kunaimarisha yako kunapunguza maumivu sugu kwa kusamehe pia ni kukaribisha uponyaji wa mwili lakinipiatakfany tengeneaduha kujumla kwa ndapo, kusamehe na kuendelea na maisha bila shaka uwepo wa mtu wale kutenda visivyo hakutaumiza tena hisia zako wala kukusababishia mawazo yote vsivyo hakutoumiza tenahs zao walaubshia mawazote mnaumarakazaa katika nafasi ya kulaumu pale ambapo jambo juu yetu lakini pasipo kutafuta sababu ya kwa nini mtu kafanya hivyo labda pengine unaweza enginenaeza labda na naukamelewa ikawa rahisi kwako kumsamehe na muda mwingine mara nyingi watu anaeza kanatendea vibaya kutokana tu na si wenyewe labda tumesababisha kutenda hivyo hivyo hivyo kwa kwa kwa kwa kwa hiyo ni ni vyema vyema si wenyewe kujitafakari kwamba nini nini mtu mtu kafanya au kutafuta chanzo cha kosa na ukitatue sababu tumesababisaanoaoafaahoeahfwkuenga mahusiano msamaha ni wa kujenga mahusiano yenye afya hivyo unajifunza kusamehe na mahusiano yako kuna kuna kuna mbinu mbinu kadhaa ambazo kusamehe hizo kosa umefanyiwa baadhi ya makosa yanahitaji msaada wa kisheria endapo ni jaribu la mauaji labda au kukujeruhi au kusababisha ulemavu wa maisha haulazimishi kusema kwamba labda kwa sababu mtu amekutishia kutaka kukuua au kukufanyia kitu chochote ambacho kinahatarisha hali yako ya kimaisha au kusababishia ulemavu wa maisha kwamba umsamehe usimchukulie hatua ila yapaswa um, umsamehe lakini kama inahitajika kumchukulia hatua inapaswa kumchukulia hatua kwa ajili ya kujilinda rewe, na afya afya yako yako pia pia lakini lakini ni mara nyingi kama mtu anakuwa anataka kuhatarisha labda hakumaanishi kwamba uendelee kuwa na mahusianonauyomtu kwunaweza ukamsamehe mtu lakini ukaendelea kukaa naye mbali endapo kama labda mahusiano yake baina yako na yee anaweza akahatarisha labda afya yako kusaabisha ulemavu au hata hivyo kuondolea uhai lakini moja mw... ya ya njia kusamehe kufaham, ni kufahamu nini na una gani. kama tulivyosema kwamba kwamba kwamba upo mwingi sana unakupunguzia msongo wa mawazo unaweza kong... unaweza unaweza ukapata usingizi vizuri lakini ambayo inaweza mojaaaaekea ukapata madhara mengine so tu ya kimwili lakini pia unaweza kasababisha hata mazara ambao yanaweza fanya e ukakaa katika sehemu mbaya katika maisha kwa kwa mfano na ukatengeneza kali mtu mtu au mawaji, semba, kafungua, au hata hata hata hata ukafanya ambayo sehemu mbaya unaweza kumuumiza namna maishaas ana kwa kwamba msamaha una nafasi kubwa sana katika maisha yetu na unaweza kusamehe kwa wepesi kwa kutafuta ushauri kwa watu ambao wanahekima au hatakwa utaalamu wa kisaikolojia na ushauri huu ndo mwisho wa somoleto asatani kwa kusikiliza mimi ni mtangazaji wako fanuel tanda ninakushukuru sana kwa kuendelea kutegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya adventisa ulimwenguni barikiwa nao hawa the blessed voice wanasema kwamba nuru kutoka mbinguni katika giza la dhambi yesu alinipita mili we