nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipate sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj yuaja yeswthii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikiutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea morogoro tanzania mpendwa msikilizaji ungana nami kupitia morning star fm bila kusahau iliyoko kule mkoani mbea hapa nchini tanzania msikilizaji mtandao wetu ni niwwwrg hii leo ungana nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja katika kipindi kizuri cha watoto wetu na awali ya yote ni kusii uweze kuwategea sikio waimbaji kutoka mkoani morogoro hii ni kundi la waimbaji wanafahamika kama sakredi ambapo wao wanapatikana kihonda na wanakuja kwako na wimbo unaosema usikate tamaa msikilizaji katika vitu tutakavyokuwa navyo leo ni pamoja na mada nzuri kutoka kwa irin mukoi ambaye yeye ni mtaalamu wa psykolojia kutoka chuo kikuu cha jordan atakuja kwako na madi unayosema uvumilivu kwa watoto ni kusi uweze kumpatia nafasi ya kumsikiliza na katika upande wa pili wa waimbaji tutakuwa na waimbaji kutoka dodoma adventist coras wanakwambia muumbaji mkuu basi hawapa sared na wimbo usikatikana ninani kwenu amekatatama ameomba sana majibu bilamajibu sana kwa muda mrefu Nam saa da u to kao juu uskate tamaa utu mungu bomba sana bila kujoka aliahidi atatimiza wa wakati wake mkumbuke ana aliyekuwatasa aliomba مهم <muchas> sana unakuchoka munguniwaninifu imbele zote aliahibi watatimiza kwa wakati wake tomorrow tomorrow my... to my... to my... Wake, yeah. hey, hey, hey, oh, oh. <muchilis> asante sana sakredi basi moja kwa moja huyu hapa airini mkoi abu tena katika mwendelezo wa vipindi vyetu leo tutazungumzia jinsi ama namna ya kujenga uvumilivu ama uthabiti au ujasiri kwa watoto tuna mazoea ya kufanya utoto uwe wakati wa kutujali yani hatujali kuchunguza au kuangalia ama kujaribu kujenga kumjenga mtoto akiwa ile kwase mdogo kas mchanga hatujali kwa kifupi ila tujua kwamba ujana pekee hautoshi kuwa ngao thabiti ya maumivu ya kisia na changamoto nyingine watoto wanaweza kuombwa kushughulika na matatizo kama vile kuzoea darasa jipya ama shule mpya uonevu uh, kutoka kwa wenzao mda mwingine hata changamoto za nyumbani kutokana na haya mashaka yanakuwa ni sehemu ya kukua katika ulimwengu huu mgumu kwa mtoto uwezo wa kustawi licha ya changamoto zote hizi unaotokana na ujuzi wa ustahimilivu ambao ndio huo lio kujifunza juu yake kujenga uthabiti ama uwezo wa kukabiliana vyema na dhiki kiwewe misiba vitisho au hata mfadhaiko kunaweza kuwasaidia toto wetu kudhibiti mfadhaiko na hisia za wasiwasi hata hivyo huwa mstahimilivu haimaanishi kwamba watoto hawatapitia shida ama dhiki uifnza insakuafaya watto lakini kwakuwafundisha haya haimaanishi kwamba hawatapitia i waata anza tuanalie kucangamana mfundishi mtoto wako umuhimu wa kuungana ama kujihusisha na wenzao ikijumuisha kujifunza kuwa na huruma na kusikiliza wengine tafuta njia za kumsaidia ama za kusaidia watoto kukuza muunganisho kwa kupendekeza waunganisho w we na wenzao ana kwa ana kamaanamotondakachezi na wenzake watafutie jambo lolote tuki teatakuatuatu au atoto ae kutana wnzake naka kwa kupitia simu mara mojamoja farawa mtototaa na uwezo kwa simu. Na manisha, kwa kama wa mtoto vivyo im utakua mnaezaufam mawot kufahamu wazazi hii itakusaidia kwanza kuimarisha usalama kwa watoto lakini pia hata kuchunguza tabia zao Kusipu, kwa mzazi vyemakasauwaai afamaataa nirahis zazi kuona totowako eeiaaoozaoaa aawengine kunatoa usaidizi wa kijamii na kuimarisha ujasiri ama uthabiti tumeona kwamba kwa kuchangamana pia mtoto mtoto akikaa peke yake kwakuchangamana a neauaona wenzao unamfundisha mtoto kwamba hawa na wawo walikuwa na wazazi kama wewe lakini bahatimbaya e viake akiwa na nafuia na aki akumhudumia ile hali anayojisikia kusaidia ya kusaidia huingine. kwa ambao kuhisi, hawana uwezo kuwa wamewezeshwa nao laii kuna mo wanaawat abao ainia hawezi hawezi chochote ila kwa ile huduma ama ile njia ya kuweza kusaidia wengine kumbe ninaweza, ninaweza bljaribu kufuta vyatu vya baba kwenda kusaidia wengine kwa o wamba menunua seme ni pampa siena ugaaka watoto unampatia yee mwenyee anashika ile jambo anaona kwamba ah, nilikuwa naona siwezi kufanya kitu kwa ajili ya mtu mwingine kama vile vya kwamba vya vya so kwa, kwa kwa kwa kwa siwezi kufuta uwezo auaaftava aribu kumshirikisha mtoto katika kazi za kujitolea inayolingana na umri wake niunaposema kwamba kusaidia, ni kusaidia, ukampa, ni kusaidia katika kusaidiaeaawljariunawooale mb nafauu vizuiajamhuka mwenye ufaulu mzuli Nao, njia kumsaidia yule ambaye doto audumisha ratiba a utaratibu wa kila siku ili maisha yaende vizuri na kwa lazima ratiba kwa sikua kumtto kudumisha kuwa na ujasiri ama kuwa mvumilivu akudumisha utaratibu unaweza kuwa na msaada kwa watoto hasa watoto wadogo ambao wanahitaji ongozaataono na, wa, na, na, kwa na ratiba inaweza kumsaidia mtoto shirikiana nae katika kutengeneza ratiba ukiangazia muda ambao atakua kwa kwaajili ya masomo muda ambao kucheza na ratiba nyingine muhimu za nyumbani kama muda mdambao uh, utautumia kumagilia maua huu uh, ya kumsaidia dada kukoroga uji yaani naye ili mtoto ajue kwamba siishi ila saiasnaishi utingana na ratiba kamba muda huu nimetoka shule natak nfanye kazi ya nyumbani ya ni La ni jioni ratiba ratiba yangu kuishi ndani a aaanu nian n aaa aeua nfanya kwaba hata ratiba ikija kubana vipi mambo mambo mtu anavyoongezeka anavozidi anavozidi kukua kuwa nguoma. lakini hata yabane atakuwa ikia una vii anapokuam ata mdaz maweu a jambo lapili la tatu tutazungumzia kupumzika kwamba ingawa wasiwasi wasi, unaweza kuchochea kuchukua hatari nzuri tunahitaji pia kuthibitisha hisia zo thibtisha hisia zote mfundishi mtoto wako kwamba jinsi ya kuzingatia kitu ambacho anaweza kudhibiti ama kuchukua hatua msaidie kwa kupinga mawazo yasio ya kweli kwa kuwauliza kuchunguza uwezekano wa hali mbaya zaidi wa kile wanachofikiria na maanisha ya kwamba mtoto anapokuwa anakuwa na wasiwasi wasi. juya mambo mengi hivi hii ikifanyika inakje sasa hebu mfundishe mtoto wako zingatia kitu ambacho anaweza ama kukichukulia hatua hivyo, hivyo kumsaidea kwa kumsaidea kupinga mawazo yasiyo ya ya kweli, kwa Je, kwa kama Mfano. Mtoto na ya hesabu eh, magumu ila unaona kwa kuigilizia unaweza ufana uu mtiani sau so, unafanya mwenyewe utofanya na wenzako kwa kwakumsaidia kupinga mawazo ambayo si, si halisi inamsaidia mtoto aiakujibst eh? kamba nijaribu kufanya mwenyewe sasa kupambana mwenyewe tuone akishindwa zidi kumtia moyo mpaka pale atakapoweza kufanikiwa lakini katika hapo kumpinga mawazo asio sahii mkumbushe kwamba ni vyema ukafahamu kwamba mtoto anapaswa apate muda mzuri wa kupumzika kwa kupumzika kunaweza kumsaidia kuwa na uwezo wa kuchanganua mambo mengi akili akili imetulia amepata muda mzuri wa kutosha kwa ainipia ni mpya ana uwezo wa kufikiria vyema lakini ni pia vyema kufahamu kwamba ni nini mtoto wako anachokabiliana nacho ambacho kinaweza kumsumbua iwe ni kupitia maongezi ama kupitia mitandao wazazi wengi wamekuwa hawajali kujua ama kudadisi mtoto aapitia a kmkia r wakuwa na mitandao ya kijamii au bahatimbay tumepatia mtoto skuangalia aaaamoanpitia ambao linaweza likamtatiza akili yake mzazi wa kwanza kumpatia msaada na huwezi ukajua haya kama huna ukaribu na mtoto amaanaya kwamba ili uwezi kujua changamotokupitia mtoto ni yoma ukawa na ukaribu naye sbknaukaribu nae a nirahisi kufunguka kwako njia nyingineunaeza kuangalia ni kwamba mfundishi mtoto wako kujitunza kujitunza mtoto wako umuhimu wa kujitunza, kama vile kwa kufanya mazoezi kula vizuri kuoga na kupata usingizi mzuri hakikisha kuwa mtoto wako anamda kufurahia na kujishughulisha katika kazi kaz z mtoto kufanya zile ambazo unazipenda e tu mzazi zazi mboshe vyombo unamchanganyia na zile anazozipenda anazozienda mtoto, mm-hmm. anazo mtoto wangu nikimwambia end kamagiizia maua anamagiizia maua vizuri tena kwa moyo wote ma mfanopeni ue ili uende aa nzuri ambayo si yakuogofsasana mtoto lakini si watoto kusawazisha ama kukabiliana vyema na nyakati ngumo gani bado hataamapitie nyakatingumukiaiaibadoaaumeshia watu wengi kwamba kambatuzawakiumwaamaanisa kunaalembaowamezidiwa amba wanahitai msada watu wengine nje lakini kunaile hali yakma ambao japo kidogo naweza kujisukuma kufanya moja mbili tatu Kwe, kwa kumfundisha mtu kujijali akwamba hata changamoto changamoto ngumu atakumbuka kwamba ninapitia hizi kwanza nijiweke safi badae naokutananchangamoto nguu aakumbuka kwambtangamtoa fndishe mtoto wako kukuza mtazamo chanya msaidie mtoto wako kukuza njia ambazo alifanikiwa kukabiliana changamoto na msaidie kuelewa kwamba hizo changamoto zilizopita zimemsaidia kujenga ujasiri wakkabiliaaa cangamto kukabiliana na ile hali msaada wa mzazi ulihitajika ndio lifanya sehemu yako lakini mtoto alifanya sehemu gani pia E unapokaanae anapopitia changamoto nyingine tena mwambie mwambie kwamba kwamba unakumbuka changamoto fulani na ukafanya tatu, Hata lipia, ukifanya njia lakini hizi mamamui angamt fana ma mbiiany sasa akiwa mdogo ndivyo kukua nioazii kuzitumia katika kuztumiaia ch- changamoto nyingine za maisha atakutana changamoto aaoa mkubwa lakini insi ile aoea kuwea na akaja siri jaribu kujifunza kwa ajili ya watoto dumishe wa wakati ambao mtoto wako anapitia wakati wakati mgumu msaidie kutazama hali hiyo katika mpana yani, wakati mgumu kwa mfano anaumwa anakwambia mama kanini mimi kila siku ninaumwa mama kani m tlanwatoto wenye ugonjwa wa wasiko ndu wtoto mara nyingi huwa ni wagonjwa athma mazingira tu kato, mmm, Asim, kuna kama mtoto mtoto kifua kama mama kwa nini mimi mimi sijaikuwa na afya kwa nini mimi kila siku ninaumwa ni jukumu la mzazi kumsaidia maann tnnna ab w tooa a katika nyakati ngumu kwa kumsaidia na mtazamo chanya ama kwa matumaini ingawa mtoto wako anaweza kuwa mdogo sana kufikiria mwonekano wa mda mrefu peke yake lakini msaidia aone kwamba kuna matumaini zaidi ya hali ya sasa na kwamba wakati ujaa unaweza kuwa mzuri kuliko sasa mtazamo wenye matumaini na chanya unaweza kuwezesha watoto kuona mambo mazuri maishani na kupata nguvu ya kusonga mbele hata katika nyakati ngumu ka mzazi hakikisha unafanya sehemu yako vizuri wakudumisha mtazamo chanya kwa mtoto lakini pia kwa, kumtumai, kwa kumpatia matumaini anapokuwa katika nyakati ngumu kwa sababu kifeli kufanya hivi akiwa mtoto anapokuwa mkubwa anapozidi na moouwaanu kubwa kiutu uzima anashindwa kupambana nazo na nanakuwa ni mtu wa kukata tamaa kila siku lakini jua nyingine ama tafuta fursa za kujitambua mara nyingi katika nyakati ngumu ndipo watoto hujijua musad mtoto wako kuangalia cochote oio kpindi a changamotoi kwa kufeli kwa kwakuumwa kuonewa kipindi o sasa iomsad mtoto wako aweze kujitambua kwamba ingawa kuna moja mbili tatu ingawa unapitia moja mbili tatu bado unauweza wkufanya moja mbili tatu wakumsaidia kufanya hivyo ni nani ni mzazi kubali mabadiliko mabadiliko mara nyingi yanaweza kuwa ya kutisha kwa watoto na vijana mside mtoto wako kwa aone kwamba mabadiliko ni sehemu ya maisha na malingo mapya yanaweza kuchukua nafasi ya, na ya malengo ambayo hayakufikiwa ni muhimu kuchunguza kile kinachoendelea vizuri na kuwa na mpango wa utekelezaji kwa kile ambacho hakiendi vizuri afao maadiliko yako aina nyingi aidha hata, hata kabla ya barei kuna mabadiliko mengi kwamfano taezakshanga siku hizi nimekuwa mkubwa nimekuwa mnene nimekuwa mwimbamba ao katika kipindi hio cha mabadilikosas msaidieasdmtoo tia ni vyema kama utamsaidia tamsadia mtotohataaafika co kini aandewaba akinih vinginem a unaambamba abidi umsaidie kuona ni kawaida kwsabu atakua amevipitia kipindi hicho lakini so, so, amani anakosa furaha malengo lakiniaafam kaaiamaadiio msaidie kueka mikakati ambayo kwayo inaweza kumsaidia mtoto kuweza kutimiza malengo yake vizuri sasa naamini kwa njia chache tua kuziangalia tumejifunza vyema watoto tumejifunza jinsi gani ya kuweza jisigani yakuza kukabiliana ni safari binafsi na unapaswa kutumia maarifa yako kwa watoto ili kuongoza safari yao njia akuuza uthabiti ujasiri uliotumia kwa mtoto wako ama kwa watoto ma aatoaoinaea ifai kutumia ama watoto wa watu niou siazimish na iozaamatokeo chanya kwa mtoto wako hiyo iyo njia ikaenda kuzaa matukio chanya kwa mttowamtu mngine chinl ysad kua amatukiochanya ikiwa anaonekana kukwama kuzidiwa au hawezi kutumia vidokezo hivi niovisema leo ni nivma kutafuta msaada kutoka kwa mwanakoloia ma kwa daktari wa afya ya akili nimezungumzia vidokezo vingi nimejaribu kwa mtoto kama hivi ni vyema ukaja kakutafuta sisi wana sikolojia ama daktari akili ili kuweza kusaidia mtoto wako aweze kuwa ujasiri na mwenye uvumilivu namini tumebarikia watoto na kipindi lakini lakinipianamin wazazi tumejifunza zaidi karibuni tena katika kipindi kijacho asanteni na kufikia hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha watoto wetu hii leo naamini ya kwamba kupitia kipindi hiki watoto wamejifunza mengi sana bila shaka mzazi umepata kitu cha kumsaidia mtoto wako katika mada hii ya leo kumbuka ulikuwa nami kibaga mwaipaja na hii ni awr morogoro tanzania kesho ni vijana na maisha bila shaka naamini ya kwamba utajifunza mengi na utafurahia napokwaga endelea kubarikiwa nao waimbaji wa dodoma adventist wanakwambia muumbaji mkuu tukutane kesho mkuutesho