unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena njnakuja yuwaja hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena hujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia redio ya adventista ulimwenguni awr hii leo utakuwa nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja nikukaribishe sana katika kipindi kizuri cha sera za ndoa hii leo msikilizaji katika upande wa waimbaji tutakuwa na kwaya ya sakina kutokea kule arusha wanakuambia familia lakini katika uh, wimbo wa pili tutakuwa na wimbo kutoka kwa kwaya wito kutokea kule ifakara wanakuambia ndoa leo tutakuwa naye mchungaji pr nzota akiwa naye habi mshana ambapo atazungumzia ndoa ni nini na hii ni sehemu ya pili naamini utajifunza mengi kupitia mada hii ni kupatia wasawa kuweza kuwategea sikio waimbaji wa sakina kwaya wakikwambia familia <mulia> asante sana sakina kwaya kwa ujumbe huu mzuri nikupe nafasi kumtegea sikio mchungaji prego nzota na habi mshana katika mada unayosema ndoa ni nini na hii ni sehemu ya pili kipindi hewani ni kipindi cha sera za ndoa na tunaye mtumishi wa mungu mchungaji prnzot kwa ajili ya kuhakikisha ya kwamba tunaelewa vizuri kile ambacho mungu amekikusudia kuhusiana kuhusiana na na na ndoa zetu mchungaji hapa kuna jambo uligusia kuambatana lakini pia na wazazi wazazi hivi tunaposema umefafanua pale umeeleza kwamba uwe kuhusiananndoatpanambolusfalza u ahuitgemeili wengine wasia wakaleta kujichanganya hapo Make wakatelekeza kabisa Ehe, wazazi tuliambiwa tuwaache sisi tuko huku msituguse msituguseguse msitufatefate hapa ambapo neno linasema kwamba utaachana na wazazi wazazi wako maana yake ni nini hasa ya, kama nlivyogusia mwanzoni hasa kwa wale ambao wanaelewa katoto kakishafikisha miaka miwili kanaachana na mama yake kuachana na mama yake sio kwamba hawaheshimiani lakini nkwamba sasa atakula ugali na maharagwe hata nyonya tena kwa nani kwa mama hmm. na wewe mvulana fike siku ambayo hutanyonya tena kwa baba na mama utakuwa unaenda kuchukua pesa zako mwenyewe benk au kuvuna vitu vyako mwenyewe kwenye shamba sio kumwambia tena baba nikatie katie hmm. elfu tano hapo Mm-hmm. unga eh, eh. Ya, eh. hapo umeeleweka vizuri yeah. kwa hiyo sio kwamba wazazi tunawatelekeza hapana tunawasaidia tunakuwa nao pamoja kwenye mambo mengine yote lakini kuhusiana na kutegemeza familia zetu basi tunatakiwa tuwe ni watu ambao tunajitegemea wenyewe na jambo la kuambatana leo kuna changamoto kubwa ambayo inajitokeza kwenye ndoa hawa wanakuwa huku huyu anakuwa huku yaani mke mume wanakaa sehemu mwisho wa nchi mwisho wa nchi eh? yani kaskazini kusini hii linakuaje kwenye kuhusiana na kuambatana tunaposema kuambatana maana yake nini hapa okay hapa katika hali ya pekee kuna anasema mtu ataambatana na nani na mkewe nao watakuwa mwili mmoja sasa katika ile hatua tunayoita kuambatana ni kwamba wewe umetoka kwako na huyu katoka huku mmekutana na mnaanzisha nyumba yenu sasa mkiambatana ina maana kwamba kama nchi inapeperusha bendera yake yenyewe kwa kwahiyo upangiwi tena na baba kwamba leo utakula nini leo utafanyaje sasa katika sehemu aliyouliza swali ni sehemu kwamba tayari mmesha na mnaendelea na maisha sasa hii ni jibu vizuri sana kwa vile kuna watu wengi wanaelewa serikali yetu vibaya na ni serikali sikivu kule nyumbani kwetu ingawa baba na mama wanapendana kukishakuwa asubuhi baba anaenda kwenye pamba yake au kahawa yake au kwenye mradi wake wa kupasua mbao na mama anaondoka kwenda kuchimba nini viazi sasa na wewe mume na mke mkishaoana mnatakiwa muwe na uchumi wa familia sasa tanzania ni, ni eneo letu dogo ndio kijiji chetu utakuta baba na mama wanapendana nyumba yao iko hapo lakini wanatembea huyu akakate kuni huyu akalime jioni ndiyo mnapokutana sasa kuna wakorofi wa siku hizi wanatafsiri mambo kwa hali ngumu kupita kiasi basi unakuta wanasema kwamba kama huyu yuko huku, na mimi yuko huku huku na basi au lakini katika hali ya pekee ulimwengu unavyobadilika lazima uelee kwamba kwa sasa kuna usafiri kuna magari kuna kila kitu kwa hiyo utakuta kwamba ukiwa morogoro unaweza ufanye kazi dslam na kusafiri ni masaa machache sasa kama mzee wa zamani alikuwa anaweza atembee kwa miguu kwenda kwenye shamba lake aachwe eh, kutwa basi na siku hizi mambo hayo yapo kwa namna nyingine na nikemee sana usabato unasema siku sitafanya biblia inasema siku sita fanya kazi kwa hiyo hizi siku sita hizi fanya kazi lakini utakuta wengine siku sita hataki kufanya kazi anataka abembeleze mke abembeleze e wavivu kama hao hawakubaliki kwenye kanuni ya mungu kwa hiyo kama serikali imekupangia kazi ya rusha na mke yuko morogoro chapa kazi mpaka watu wajue kweli unawajibika na kama unampenda mkeo basi kazi inaisha ijumaa basi jumaa jioni pale pakia gari naenda morogoro ingawa ingawako arusha sabato na jumapili kuwa na familia yako usiwe mtu wa kuchanganya mambo ili utegee uvivu wako kwenye, kwenye mithali kuna mali anachekesha sana napapenda anasema mtu mvivu hata kuweka tonge lake kutoka kwenye sahani apeleke mdomoni anaona ni dhiki lakini katika hali ya pekee tupende kuelewa tu kwamba kuambatana ni kwamba mnakuwa pamoja na familia yoyote inayopenda kuwa pamoja na kuweka ile ngumu kwamba lazima muwe mkoa mmoja lazima muwe chumba kimoja hawajajua maana ya uchumi kuna uchumi mwingine utakuta mmeo amepewa kuwa mtu kwenye umoja wa mataifa anasafiri lakini wanasema kutengana kule kwa muda mfupi usikuchukulie katika hali mbaya na wale ambao wanawivu sana basi usioe kwa vile mwenzako akienda tu nusu saa unaanza kupata s <laughs> asante sana mchungaji kwa ufafanuzi huo ilikuwa tuni katika kuangalia zile hatua za ndoa na, na tumeona hatua za ndoa ambavyo zina, zinafaa kufuatwa na tukaona jinsi ambavyo utaacha wazazi utaambatana na, na na mkeo na sasa tuligusia kidogo kuusiana na changamoto hebu tuziangalie changamoto ambazo zinajitokeza katika ndoa okay wakati nilipokuwa kwenye ndoa changa uh, mi ndoa yangu sasa ina karibu miaka thelathii na tano lakini wakati ule nilipokuwa na ndoa ya zi mpaka kumi nilikuwa nikisoma ndoa naangalia mambo madogo madogo kwa hiyo nasema labda lugha ilikuwa tofauti nini na nkisoma vitabu vingi sana duniani utakuta kwamba vinaeleza mambo mengi kama yanayoleta changamoto lakini kama mtanzania nipende kutaja wazi kwamba kuna changamoto moja ambayo ndiyo ni ya msingi ambayo inatuathiri sana tanzania na na hiyo ndiyo nataka mweze kuelewa e, katika uchambuzi wangu kama mtu ambaye ndoa miaka mingi n kwamba changamoto kubwa ya ndoa ni kwamba watu hawajui kuwa ndoa ni safari unapokuwa kwenye safari kuna changamoto zinazoambatana na nini na safari afaasa watalam ana namna nyingi za kueleza zile safari zinazohusika kwenye ndoa lakini nitaieleza katika lugha ambayo hata mlei ataielewa kwamba siku ile unapoa ni hatua namba moja uko ewe na mkeo yani kila mtu ana sura nzuri anapendeza anavutia lakini kuna hatua namba mbili na kwenye ndoa unapotoka hatua moja kwenda nyingine mambo yake ni tofauti na kanuni zake ni tofauti na mwenendo wake ni tofauti kwa hiyo unakuta kwamba mnapoana kuna mambo mlipenda kucheza pamoja kukimbizana kucheza mpira kucheza siu kuvuta amba kipepe wangu haya, haya, haya a basi unafurahi lakini ukienda hatua ya pili <clears throat> ambayo ni ya mume na mke lakini m- kuna mvamizi mmoja anaitwa mimba sasa ahaka ka, ka, ka, kajamaa kanakokuja kanakoitwa mimba utakuta kwamba kamebadilisha kabisa ule mtazamo kabinti ulipokaoa ulipo kaoa ka e, vijana wanasema umbo la nane kiuno anafunga mkanda ka sasa yule mvamizi kafanya hako katumbo na aiouakanafungwa mkanda sasa ni skania e, tumbo liko mbele kichwa kiko nyuma Ha, kila mtu anatisha sasa usipokuwa na akili itimamu utakuta kwamba wengi wanashindwa kuelewa kwamba sisi bado tunapendana lakini kwa vile kuna huyu mjanja huyu kuishije basi mtu kusik, na, nipatie hiki mama msumbufu unafikiri nafikiri changamoto lakini kumbe huko hatua ya pili ya ndoa kwa hiyo lazima kwenye hii hatua ya pili uweze kuwa na akili kuelewa mama anataka nini na kwa vile nataka mtoto uvumilie matatizo yote yanayohusika lakini wengi unakuta kwamba wameingia kwenye raha hii ya kwamba mke kapata mimba na kupata mimba ni ni muujiza wengine hawapati mtoto lakini unakuta mtu anasema mama kazidi ukorofi kumbe ni hatua ntatata baada ya hapo kuna hatua namba tatu ya mama kajifungua kuna rafiki yangu tulimcheka wakati fulani Ayikuwa mke mke kuzunguka kwa kwa marafiki marafiki mchango shida gani mama kajifungua. watu wakambia. jamani miezi ni sasa sasa amejifungua bwana nenda si tutakuja tu kusalimu mtoto Dilo tutaleta zawadi zetu lakini lugha anmezi tiswughankwama huyu mtu amefikia darasa la tatu la ndoa lakini bado ana ule ujinga wa siku ya kwanza ya kuanza kuoa kwa hiyo sasa ukishakuwa na mtoto kazaliwa lazima na akili timamu kama ni nyumba iwe pana kiasi kwamba mtoto ana mahali pa kulala wakati mwingine mtu ana amemlalia mtoto U, amemua ni, ni uwaji kwa hiyo lazima ujiandae kwamba najianda kuwa na mtoto alafu baada ya hapo kuna hatua nyingine ya mtoto ambaye anasoma chekechee anakuuliza nini hiki nini hiki ninihiki nini, hiki, nini sasa mnanisumbua hapana hiyo nayo ni hatua atua unaenda hatua <coughs> ya mtoto yuko shule ya msingi madaftarini unaenda unakuta na mtoto pevuka, pevuka. basi hapo lazima niwaambie tu ukweli kabisa kwamba kuna mahali ambapo tulipata changamoto ambayo ilitushangaza sana mama mmoja alizaa vitoto vingi kwa mfululizo na ni vya nani kwa wo akavipa semina sasa kumbe huyu mmoja na kumi na nane na huyu mwingine ana miaka matuyoe jamaa kafikiri ni utani siku ya kwanza lipoisha wiki akaenda kwa shemasi shemasi huyu mke sijui anataka kurudi au nini mama kamwambia na na sasa sasa yule kuitwa ndio anasema ayaya kweli nilitoa semina, lakini nilitoa semina semina lakini kwa watoto wangu wote wana miaka pungufu ya akaanza kufundisha masomo hiyo ambaye unahusika lazima uwe kuelewa kila hatua na labda niwagusie tu kwa vile wengi ni waafrika hamjui hiyo na wengine ni ndoa changa miniliza mabinti wawili sasa wakati fulani nyumba yangu nilijenga vizuri na sebule zuri. sasa siku fulani kumbe mabinti wamekuwa wakubwa en u flani abnwefanya uasr wangu kwenye kompyuta nashangaa kumekuja wageni lakini wanavyoongea huyu nasoma dodoma huyu nasoma university of dar na binti yangu isla nasoma bugema nalewa tu kwamba hapa sina soko hapa ni wanachuo wanaongea mambo yao ya nini mm. kwa hiyo niliondoka taratibu nikatafuta mahali pa wazee kukaa huko kujificha mm. niwape fursa waongee watu wa vyuo lakini utakuta sasa baba wengine watoto wameshafikia umri ambao wanatakiwa wapose na kuposwa na kuposa au kuposwa si dhambi niile kukaa pamoja waongee na mwishoni watafikia somo hilo kwa hiyo utakuta baba mwingine yupo pale pale siku zote niambie nani kaja hapa alikuja kufanya nini kwa hiyo katika hali ya pekee watoto wako ujue kwamba sasa hivi watoto ni ile rika la kuposwa na kuposana uwape sapoti <clears throat> na wakati mwingine uwasaidie kuwakatisha shauri binti mchumba wako ni fulani aya mwambia nione eee ataki kuja haya tafuta anayekuja anayekuja ndiye nitakayemkubali mkubali yani wasaidie katika kila hatua nafikiri kwa ufupi ni- napenda kuwambia kwamba changamoto ya ndoa nyingi hapa tanzania inatokana na watu kutojua hatua walizopo ik hapo ndio tamati ya kipindi hiki cha sera za ndoa naamini umebarikiwa sana lakini yawezekana kawa na swali au maoni anwani yangu ni hii hapa anakuja hapanakujnkuj yesoiwja tena na hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni kibaga mwaipaja na hii ni awr hii leo basi tunahitimisha matangazo yetu kupitia wimbo wa kwaya ya wito kutokea kule ifakara hapa mkoani morogoro wakikwambia ndoa ila kumbuka tu kwamba kesho ni ijali ya fya yako na siri za ushindi basi tutaonani kesho tuonane kesho panapo majano And I share the other cat, the the the Sindhi, one umba, before the imara, the I am not You You You Manicha, what about the cabotida? I do not do it. I can I do ya not do it. Get Yes, will In the