nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nikapandana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj Yesu hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili kikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita bedi 25 kutokea morogoro tanzania msikilizaji endelea kuungana nami kupitia roka fm lakini vile vile kupitia morning star fm hii leo mtandao wetu ni www rg jina langu ni kibaga mwaipaja karibu sana katika matangazo yetu vipindi ambavyo vitakuwa hewani hii leo ni pamoja na kipindi cha ijeria fya yako na hapa tutapata nafasi ya kuweza kumtegea sikio profesa mtango ambapo atakuja kwetu na mada inaosema umuhimu wa kupumzika na katika kipindi cha si za ushindi tunatamani kufahamu maisha ya wanachuo jinsia ya kike wanapokuwa chuoni naamini ya kwamba utaungana nami tutazungumza mengi hapo tujue wao wanaishi vipi katika vyuo hivyo ambapo wanakuwa wakisoma na awali yayote hawapa waimbaji wakwaya ya wito kutokeifakaa rn kuambia msisumbukieso <muchos> Shandaza, coto cipu hata Kuhatasi <laughs> ku, ku, Shou Bana, the wee and mawate, the fade is a key, a two party azo. Ame Tolinda, Ame to Saferesha, O'ma ishayatu, Ame Toleda, Ametusa Firesha, Murawante, Ishayatu, Shukuru Bana. The Father is a King Out party as all. Amen to Linda Amen to Yetu Amen to Amen Si ku hata <muchas> siku ku ku haleluya nafse angonsef opmono tangaza hukuku wake ku ku hata siku ku ku haleluya nafse angonsef opmono tangaza hukuku wake ku ku hata ndo yashangaza kudu Pakua, pakua, pakela ya ke ya Shangaza <muchas> kwetu sikura, zikuu. Hello ya nafsi angomsi fagwana Shangaza ukuruhake. Pakua madeno ya ke ya Shangaza kwetu sikura, Chanaza, Cody, Curat, Zicu, Pacu, asante sana wito basi huyo apa profesa mtangokupumzika ni kuacha kufanya kazi hasa kazi zako za kawaida kama wewe ni mkulima kupumzika unaweza kufanya jambo lingine kama michezo au kusoma kama wewe ni msomi au mfanyakazi wa ofisi unaweza kupumzika kwa kufanya kazi shambani au kwa kukimbia kufanya mazoezi mbalimbali kupumzika sio lazima kulala lakini mungu aliweka usiku kuwa ni wakati wa kupumzika wanyama wote na ndege wanarudi nyumbani kwao wa usiku na wanapumzika lakini mungu pia aliweka hata siku za kupumzika kutoka ishirini mstari wa nane mpaka kumi na moja uh, neno la mungu linasema kwamba ikumbuke siku ya sabato itakasa siku sita ufanye kazi zako zote lakini siku ya saba ni siku ya kupumzika kwa maana hata mungu alipumzika siku ya saba hivyo pumziko ni agizo kutoka kwa mungu lakini mara nyingi tunakuwa hatukumbuki na hatuelewi ni wakati gani au ni siku ipi tunapaswa kupumzika lakini leo tutaendelea kujua zaidi na zaidi na je wakati wa usiku ni hatua ipi ambayo naweza nikagundua kwamba sasa leo nimelala usingizi mzuri je nifumbe tu macho au kuna hatua fulani stji fulani nitajua leo nimelala vizuri hatua eh, za kulala kwanza kuna ile tunasema pre pl au kabla ya kulala eh, joto la mwili linapungua hatua ya pili mapigo ya moyo yanapungua ya, ya kasi yake hatua ya tatu misuli na hasa eh, misuli inapumzika ina, ina na hatua ya nne macho yanazunguka huko na huko yakionyesha kupumzika na hatua ya nne macho sasa yanaenda yana e, upande na upande na mtu hatua ya mwisho anaota ndoto kama umelala na hukuota ndoto hujamaliza usingizi ukiamka asubuhi utaamka umechoka io hatua tano za, za usingizi asante wakati mwingine watu wanaota ndoto ni kwa sababu wamekula sana au ni kwa sababu alikuwa amechoka sana kwa hiyo akalala akiwa mwili hauna ile hali ya kujisikia kabisa kama amepumzika ni kitu gani hichi ndoto mbaya ndio zinakuja ikiwa mtu amekula sana lakini zile ndoto lilizosema zinazoashiria usingizi mzuri ni ndoto nzuri ambazo eh, zinaleta zina mipango na mafanikio ndoto zkama njozi za kuona itakuwaje kwako hapo mbele kama mtu ana, anaota ameshajenga nyumba nzuri au ameshamaliza shule sasa anafanya kazi ndoto hizo ndio zinakuja baada ya usingizi mzuri lakini zile za kuona unakimbizwa na simba au nataka kuuawa zile ni ndoto zinakuja e, kama ndoto bandia ambazo unazipata ikiwa umekula sana kabla hujalala sasa umuhimu wa hitaji la kupumzika katika mili yetu unajua kwamba mtu wagonjwa hospitalini hulazwa sio usiku tu bali hulazwa usiku na mchana kwa hiyo kama hukupumzika kwa ajili ya afya yako utalazimika kuugua na kupumzishwa hospitalini kupumzika eh, usipopata muda wa kupumzika utaugua kupumzika sio lazima usinzie ila hata kusitisha kufanya kazi na hasa wakati wa masaa ya mchana ni kupumzika unaweza kupumzika kwa kusimama dirishani ukiangalia nje penye uoto wa asili au kijinyosha na kutembea katika bustani E, mashambani na milimani huku ukimshukuru mungu kwa uumbaji wake unaouona e, george o e, ni mtu mashuhuri sana katika wale wanaosoma vitabu alifikisha umri wa miaka arban natano na aliugua sana akiwa karibu kupoteza maisha kwa sababu alikuwa anafanya kazi nyingi bila kupumzika baada ya muda na ushauri na saha aligundua anapaswa kubadili mtindo wa maisha na kwamba anahitaji kupumzika na akapona kabisa akaendelea na maisha marefu muhimu wa kupumzika usifanye kazi sana mpaka ukachosha mwili bila kuwa na muda wa kupumzika lzabet ametueleza kwamba kuona kwamba mungu mbunifu wa binadamu na muumbaji wake aliweka siku maalum ya kupumzika kama alivyoeleza elizabeth eh, hili fungu hata mimi ninajua kulikariri eh, anasema kwa maana kwa siku sita bwana alifanya mbingu na nchi na bahari na vyote vilivyomo akastarehe siku ya saba eh, kwa, hi, kwa hiyo akaibarikia akai na kuitakasa hiyo siku ya kupumzika watu le, wengi leo wanachanganyikiwa kwa sababu ya kukosa muda wa kupumzika wanakuwa eh, hawako sawa kisaikolojia eh, moyo wako hupumzika kila baada ya pigo moja la kusukuma damu mapafu nayo hupumzika kila baada ya kupumua hewa ndani na nje tumbo pia linapaswa kupumzika baada ya kumengenya chakula kila siku hasa kabila ya kulala ni vyema kulala mapema kabila ya saa tatu na nusu na kuamka mapema asubuhi saa kumi na moja au saa kumi na mbili kwa sababu saa moja ya usingizi kabila ya saa sita usiku ni sawa na masaa mawili baada ya saa sita usiku Amina. kwa hiyo e, ukilala kama saa mbili au saa tatu na ukiamka saa kumi na moja Ume, unatakiwa kwa siku ulale masaa nane mpaka tisa lakini watoto wanatakiwa walale masaa mengi zaidi unaona mtoto mdogo mara nyingi anaamka kunyonya tu baadae analala hiyo ni vizuri sana kwa mtoto lakini kwa watoto hawa wakindagate ni watoto ambao wameanza shule za vidudu inatakiwa wapumzike ingawa walale ngalau masaa mawili mchana kila siku na hata watoto wa shule wanatakiwa bado walale mchana lakini pia hii jambo la kulala mchana ni jambo zuri sana watu baada ya kula chakula cha mchana unatakiwa kutumia kama dakika kumi au thelathini kulala usingizi hiyo inaitwa nap na kuna nchi moja nilifika nchi ya finland wao wanafanya kazi kuanzia saa moja asubuhi mpaka saa tano halafu wanapumzika masaa matatu wanaanza kazi tena saa nane mchana mpaka saa kumi na mbili jioni basi hawa watu wana maendeleo mazuri katika nchi yao asante je tumbo nalo ni kiungo na wakati wa usiku linahitaji kupumzika sio tumbo tu lakini viungo vyote vinatakiwa vipumzike wakati wa usiku ila moyo na ubongo hivyo havipumziki maana vyenyewe ndivyo ndio usukani wa maisha vikipumzika basi mtu atakufa lakini uh, tunapendelea tuna, tuna, tuna, tuna kupendekeza kwamba ujiandae kulala uh, matumizi ya pombe kahawa chai na majani pepsi hivyo vitu vinasisimua mwili na vinaacha mtu asipate usingizi mzuri pia kutazama runinga hasa vitu vinavyosisimua au vinavyoharibu eh, mawazo msongo wa mawazo wasiwasi vi, ni vitu vibaya vinavyozuia usilale vizuri lakini pia kula chakula kingi usiku kuchelewa na kula karibu na kulala hiyo ni, ni jambo baya linaloondoa usingizi mzuri kula chakula chepesi kama matunda au salad maarufu kama cha, kachumbari usiku usiku haitakiwi ule masaa matatu mpaka manne kabila ya kulala kwa hiyo utaona kwamba mwisho wa kula ungekuwa mzuri uwe saa kumi na moja mchana lakini basi kwa sababu ya utamaduni wetu e, tunashindwa kula mapema lakini basi tungejaribu kuepuka huo mlo wa usiku tukala kama tunda tu ambalo halihitaji kupika na kama chakula kimepikwa kinaweza kuwekwa kikalia asubuhi naawini ya kwamba kupitia ujumbe wake profesa mtango tumefahamu umuhimu wa kupumzika kila mmoja achukue hatua ya kuweza kupumzika kwa sababu katika kupumzika kuna mambo mengi sana ambayo yanatusaidia afya zetu kama tukaona maswali maoni ya changamoto anwani hii hapa ya kuniandikia nakuja nakuja yesuhja tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anone ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania karibu sasa katika kipindi cha pili ambacho ni kipindi cha siri za ushindi ungana nami kibaga mwipaja tukiangazia maisha ya wanachuo jinsia ya kike wanapokuwa chuoni mpendo wa msikilizaji ni katika kipindi kizuri cha siri za ushindi hi leo nimepata wasaa mzuri wa kuwa na wanachuo kutoka chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro chuo hiki ni cha kilimo lakini kuna fani mbalimbali mbali ambazo zinatolewa katika chuo hiki basi nikupatie kupatia wasaa wa kuweza kuwafahamu wageni wangu hapa studio hii leo lakini kumbuka uko nami mtangazaji wako kibaga mwaipaja tafadhali tuwe sote mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha siri za ushindi mada ambayo tutazungumza nayo ni maisha ya wanachuo jinsia ya kike wakiwa chuoni hapo ndipo tutakapozungumza hasa kujua wao wanaishije nini ambacho wanakumbana nacho watuambie kwa safari yao ya miaka mitatu nini ilikuwa changamoto yao nini ilikuwa mafanikio yao katika kusoma kwao katika chuo kikuu cha sokoine ambacho kinapatikana hapa mkoani morogoro nchini tanzania bilashaka utajifunza pamoja nasi nawewe jinsia ya kike ambao natamani kwenda chuoni nafasi na na mgeni ootauutinfwpatianafasi wa kwa meniwailiaaan kwa majina mi naitwa penina de ni mwanafunzi wa chuo kikuu cha soko nne masomo ya information and record management nipo hapa kama tulivyokwisha kuambiwa kwa ajili ya kuangalia mambo ambayo sisi wasichana tunakuwa tunapitia tukiwa chuoni na mambo mengi mengi ambayo tunajifunza tukiwa asante huyo ni penina ni naye mgeni mwingine ambaye nafasi na ya kuweza kujitambulisha asante kwa majina naitwa cosmas ni mwanafunzi kutokea sokonne kwa kifupi sua niko hapa leo kuzungumzia mada iliyoko mezani kuhusiana na mambo tunayopitia sisi kama jinsi ya yaani wanawake au watoto wa kike katika maisha ya chuo na changamoto zake nini kinachukuta asante basi hao ndio ambao nitakuwa nao katika kipindi hiki cha siri za ushindi nisikupotezea wakati mpendwa msikilizaji basi moja kwa moja ninatamani nifahamu tu kutoka kwao pengine nyiye wote kwa ujumla wenu Uh, mnahisi nini tofauti kati ya maisha ya msichana akiwa chuoni au mwanamke maana si kweli kwamba wanawasoma chuoni ni wale wasichana tu kuna wengine ni wanawake ambao tayari wana miji yao uh, wanajiunga kusoma hapo pengine utofauti ukoje kati ya maisha ya mwanachuo mwanamke na mwanaume karibuni kuna tofauti zaina mbalimbali kati ya mwanachuo mwanamke na mwanaume ikianza kuzungumzia kwa upande wa mwanachua ambaye ni dada ambaye mbaeaana majukumu makubwaaalnake ukiangalia kwenye upande wa darasani anakuwa na pafumu vizuri na pia anakuwa na muda mwingi wa kufanya mambo yake free kuliko mtu ambaye kidogo anakuwa na majukumu tukiangalia upande hilo linakuwa ni mdangi sana kwenye masuala ya wanawake ukiwa kwamban na maisha kwamba ukiwa chuoni hauna majukumu mengi tofauti na wale wa mama wakubwa au wanaume kwako unaniambia kwakounanimbiaj kwa upande wakoatoau alusme kunaile msukumnufnannakava hiv na ile mtu sii kasuka vipodozi ukienda majumbani kwao ni tofauti na huku wanavokuja chuoni mm-hmm. yani, wanakuwa kwa huku wanawake kwa maisha tuliosoma tumeona wanawake wamekuwa wanakumbwa nail yani, wamekuwa wanakumbwa na ile msukumo wa kuiga vitu vya watu kibali watukundilikaaandadaibayani mtu, mm-hmm. K- yani, mtu anashindwa kuuishi ule uhalisia wake katoka nyumbani kwao walikuwa suki ametoka nyumbani kwao walikuwa vai heleni alikuwa avai suluali lakini akifika kule chuo- huku chuoni unakuta mtu anabadilika yaani nmaisha anayoishi huku mm-hmm. na nyumbani kwao ni tofauti lakini kwa wanaume naona tofauti sidhani kama wanaasilika sana japo kuna ile mavazi lakini kwa wanaume ni vitu vichache utakuta labda namna ya kunyoa stali ya kunyoa ndo atabadilika mavazi kidogo hizi siku hizi zipo za kuchana lakini <laughs> kwa wanawake naona ina sana na kama utokuwa na mungu na dini kupotea ni rahisi sana pia yeah, napenda kuongezea hapo kidogo mm-hmm. kwa wanaume wanaume labda tatizo lingine ambalo naliona kwamba kuna hiki kitu ambacho tunapewa kinaitwa bumu unakuta uh-huh. uh-huh. watoto wa kiume wakishapata abumu na wasichana yani kwamba mtoto wa kiume akishapata hela anasahau familia yake anasahau mambo yaliomleta kkua msichana mmoja nakutahata mda mwingine ana wavulana wangapi hivo ko anakuwa ni kama anawatumia tu ko hapa akipata mwanaume akipata abumu linaisha kwa dada mwisho wa siku wakigorofishana hapo mm-hmm. nakuwa tena maana inamana maana nasema kwa wadada inakuwa n ni changamoto kwa kweli unaweza ukakuta ana bm anatumia bom lake anatumia na pesa kutoka nyumbani na bado wanatumia pesa za wanaume yaani ni, ni kama ni kwa wane. dada huyu au hmwanamke huyu tuseme mwanamke ila pia kuna wanawake wengine ambao wanajiachia wanasahu kwamba labda ni ns wa, kuna wamama ambao wanatoka nyumbani nyumbanik wanawaumezao mm-hmm. lakini akifika chuoni wanajiachia wanashinda kujua kwamba sisi ni wamama tumekuja hapa kwaonataka tena akifika chuoni anakuwa ni mtu mdogo tena sasa tenahnasau kwamba yeye nimama nirudi kwako dada penina uliongea kitu kwamba asiyeolewa na ambaye ameolewa katika masomo inakuwa tofauti kidogo kwamba nini inakuwa changamoto kwamba huyu asiyeolewa afanye vizuri na yule ambaye ameolewa kidogo anakuwa na changamoto karibu mi pale anapoona kwamba asiyeolewa mm-hmm. ila ajapokuwa pia nakua kuna, kuna kama kuna mwingiliano hapo kidogo ambaye asieolewa kidogoaagnpigaa iaaa nka tofauti na ule ambaye ajaolewa me mm. anaweza kutoka kwa mfano anaamka asubuhi s akiwa ostl ataenda darasani atasoma muda wake mda kama akiutunza muda vizuri mm-hmm. kwanza mpaka joni anaweza vizuri gani katika swala akapaf ndugu yetu penina hapa nadhani ni kujitambua tu unajua mm-hmm. kile kilichokuleta japokuwa mm-hmm. katika hicho alichosema mwenzangu penina kuna faida zake kama huyo aliye kwenye majukumu ya ndoa atakuwa yes. tuseme kama itafikia wakati yeye atakuwa akizingatia muda anaweza mm. kamzidi huyu mwingine ambaye hajaolewa e, tumeangalia mbona kuna ao waliotoka kazini ndoao mm-hmm. wengi unakuta wana familia mm-hmm. ana f vizuri kuliko yule mtu ambaye ana familia anaishi hotel hiyo mm-hmm. ni kutokana na nini unakuta anafanya anaendekeza starehe mm-hmm. yani, ana ule upangiliaji wa muda yupi sasa aliyeolewa au hajaolewa mwenzangu ameongule upande mgi sasa i narudi nasema endapo mtu tu atajitambua mm. na akuna changamoto zitatokea sijui magonjwa mm. mtoto sijui nini hata mm. hiye akijitambua anaweza akafanya vizuri kuliko huyu ambaye hajaolewa yaani mm-hmm. mi nadhani ni ile kujitambua na kujua nini unachofanya kizaji ninaamini ya kwamba umeweza kubarikiwa sana wewe kama ni mzazi wa kike unafahamu mtoto wako anapokuwa chuoni anaishije kupitia kipindi hiki kimekwamsha na kujua namna gani ambavyo wewe kama mzazi utachukua hatamu kujua mtoto wako anaishije akiwa chuoni yesu chuoniyeswakuita utokebuagereho simama mpendwa uke sitsit kifo nachochaya takuabar unara yesu wakuita utokedabini uije kwakereho simamampenwa ukisitasita kifonachochao kita kutabaro unarigamini Sima mampenua