nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nigapanana yambakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuwaja tena njnakuj yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wadvts wa ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia tunasikika kupitia awr tanzania na awr intercity mbea vile, vile tunapatikana katika tovuti ya w wwawr org nchini kenya tunapatikana kupitia kisima fm katika masafa ya mita bendi 89.7 mpezi msikilizaji napenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema ninakukaribisha sana tuungane sote tunapokwenda kuanza kipindi hiki mpaka pale idofiki tamatiyake jina langu naitwa habi macheu hivyo basi tunapoeda kuanza kipindi chetu tutegesikio kutoka kwao nyahanga sdi kwaya na wimbo unaosema njo kwa yesu mara baada ya hapo basi tutapata kusikiliza kipindi cha sera za ndoa oa nsina nyingijokwaklo ubumaa yesu anakulitsuoa asanteni sana nyahanga sda kwaya na wimbo wenu huo mzuri na hivyo basi bila kupoteza wakati ninapenda nimkaribishe mtumishi wa mungu mchungaji prigodinzota katika kipindi cha sera za ndoa naye anakuja na mada inayosema jinsi gani ardha inatikisa upendo hebu tufikirie matatizo gani hayo ambayo yanaweza kutikisa upendo na kama yapo tunafanyaje ili isichukue nafasi ya kuondoa upendo katika ndoa zetu katika utajiri wako kwenye mithali anaeleza hilo lama yani, ulio nay uweze kumheshimu mungu naye unajua wanadamu kuesimununanaua wanadamuwengine akisaata es naua wenanunua e, vitu visivyopasa lakini unapokuwa na fedha zako nzuri basi mungu kwa fedha hizo saidia wenye shida bariki wenye shida nunua vitu ambavyo vitakuwa ambavo kwa familia alafu jambo la lanne huweke akiba hujue katika maisha kwenye mithare 325 kuna kiumbe mdogo wanaita chunguchungu chungu, eh, akina siafu utakuta kwamba hawa viumbe wadogo wanakusanya eh, vitu ghalani wakati wa kiangazi kwa hiyo unapofika wakati mgumu basi wana chakula cha kutosha lakini wengi wasiojua kujifunza hata kwa chunguchungu chungu unakuta kwamba wakati wa mavuno hatunzi chakula wakati wa mshahara haweki akiba kwa hiyo maisha yake yanakuwa magumu lazima tujifunze kuweka akiba halafu akiba nyingine sio lazima uweke kwa fedha kwa mfano una shamba basi panda miti ya machungwa miti ya maembe basi hiyo ni akiba wakati fulani utakuta unavuna jambo la tano ambalo ni muhimu sana kwenye mambo ya fedha nyumbani ni kukwepa madeni madeni yanamaliza kwa hiyo hakikisha kwamba unatumia kulingana na kipato chako kama kipato chako siku hiyo hali ni ngumu ubali ule mchicha sio ununue jogoo wakati wa mkopo wakati ambapo ungeweza kuvusha hiyo jioni kwa yani, tumia kile ulicho nacho na unapokuwa na madeni yasiyo na sababu basi uheshimiki alafu kanuni nyingine uwe unayekuwa mkarimu kwenye matendo ishirini thelathi na tano anasema ni mbaraka au ni heri kutoa kuliko kupokea kwa hiyo tuwe watu wa namna hiyo na kanuni ya mwisho anasema fanya kazi kwa bidii kwenye mithali kumi na nne ishiri na tatu wanaeleza kwamba kila kazi ifanyiwa kwa bidii inaleta mafanikio lakini kazi ya uvivu inaleta umaskini kwa hiyo hebu wasikilizaji muweze kujua kwamba kupanga hesabu ni sehemu ya ndoa wakati unapotaka kujenga nyumba yako kusomesha watoto yote hayo yanapopangwa vizuri yanaleta furaha katika ndoa usipoyapanga vizuri ndoa inaporomoka haya asante mchungaji tunazidi kuendelea mbele na kwa hapa naona kuna jambo lingine ambalo tunahitaji kuliangalia kwa kina kuchakarika manake tumetoka tu kuangalia kuhusiana na jinsi ya kuheshimu mapato Eh, mapato ya familia yaweze kuheshimiwa na sasa tunaangalia ni kwa namna gani mwanamke anapaswa kujituma yni eh, kuchakalika je hii ina faida gani katika familia okay asante sana kwenye somo la sasa linaitwa afanana na merekebu ya biashara katika mithali anasema afanana na marekebu ya biashara uleta chakula chake toka mbali ukisoma mithali 3m yoote inazungumzia mke mwema wengi wasiojua na watu ambao wa nishawahi kuona wameolewa kuna wengine wanaharibu ndoa zao wenyewe unakuta kwamba ameolewa lakini hataki kujishughulisha kwa shughuli yoyote hata kupika tu chapati kuziandaa hataki kwa wahio kila asubuhi anambana mzee wa mji hela aha hela mbona eondoka bila hela lakini katika somo la leo nakuambia kwamba mama kwenye mji unatakiwa uwe merekebu ya biashara uwe unachapa kazi unachacharika na utakuta kwamba ndoa nyingi zilizofaulu ni kwamba mama anajua kuwa na yeye ni sehemu ya familia kwa hiyo baba anatafuta na mama anajua kwamba kwa uwezo wake pale nyumbani pia anakuwa na faida hata kama hana kazi maalum kubwa yaani unakuta kwamba hata kama mme ana biashara kubwa lakini kuna siku atasema leo mambo hayakwenda vizuri basi akisema mambo hayakwenda vizuri mama anasema well, niliuza nyanya zangu niliuza hiki kwa hiyo mambo ni mazuri kwa hiyo na nayeye ana kitu fulani cha kufaidi kwa hiyo katika hali ya pekee tunatakiwa tuwe watu ambao ni wanawake wanaowajibika sasa mwanamke ambaye anajua kuwajibika hawajibiki tu kwenye kufanya kazi na kufanikisha familia lakini anatakiwa we na sifa nyingi tu ya kwanza awe mwaminifu kwa hiyo watoto wajue kwamba nkija nyumbani saa fulani mama kapika He, saa fulani mama atafanya hivi hata mmewe awe na hakika kuwa huyu ni mtu wangu nipende tu kutoa kisa ambacho kilinichekesha nikiambiwa na rafiki yangu mmoja alisema baba mmoja alikosea akawa amekuwa sini miaka mingi akaweka makabati makubwa hapa ameweka sketi hapa blouse, hapa viatu na lengo lake ni kwamba akiowa anataka mkewe apate raha kila kitu kipo kweli akaoa lakini alipoowa yule mke mke akaambiwa hapa ndiyo nyumbani e, chumba hiki utaona aina zote za viatu hapa hapa utaona sketi, hapa utaona sketi hivi yule mama akafurahi baba akaenda kazini saa sasita alipokuwa anakuja akipiga honi mama anasema samahani sijapika kwa nini nilikuwa viatu okay baadaye kesho yake mama mbona mbona hujapika hujapika leo nilikuwa nilikuwa magauni siku ya tatu mamona sasa mwisho akakuta yule mme anamwambia ingia kwenye gari na twende tukale hotelini sasa kashangaa mzee anatoka nje ya mji anaelekea mwisho akajua anaelekea kijijini mwao alipofikishwa kijijini mwao akaambiwa jamani huyu mtu ameshindwa jukumu nililomwitia yeye ni mama na nlitaka aweze kunipikia na kunitunza lakini y afanye hivyo vasilibidi aombewe msamaha na kwamba atawajibika kwa lugha rahisi ni kwamba mwanamke anatakiwa aweze kuwa mtu mwaminifu kwenye majukumu yake jambo la pili ambalo ni la muhimu kufanana kama merekebu ya biashara ni kuwa mvumilivu kuna wakati mwingine hasa kwenye kulea watoto mtoto anapokuwa mtundu basi unamlea umpigi mpaka ukauwa unapiga tu kidogo kwa hiyo kwaioujue hayo mambo halafu karimu e, wanapokuja upendo kwa watu wa familia e, useme ya, niko hapa aa e, fungua tu mlango chukua pale hapana kuwa na kwamba karibuni karibuni sana mezani, e, karibuni sana mezani halafu kuwa mtu wa msamaha halafu ujali malezi malezi ni kuona watu watoto wamekosea unawaonyesha kwamba hiki nafanyika hivi hiki akosee umpige lakini unalea alau kingine nikusikiliza watoto wadogo unapowasikiliza unapata kitu ambacho wangependa kuna wakati wa michezo kuna wakati wa kupumzika kuna wakati wa kusoma basi watoto wanatakiwa walelewe hivyo sasa kwa ufupi tu nigusie kwamba mwanamke ndani ya nyumba anatakiwa awe mtu wa kuwajibika anafanana na merekebu ya biashara ukisoma pale kwenye mitari thelathin na moja utagundua sifa zote zimeelezwa pale za mwanamke mwema lakini mwanamke kuwa mwema usidanganyike siokuwa tu pale unakuwa pambo unatakiwa uonyeshe zile sifa za kuaminika za uvumilivu karimu upendo msamaha kulea watoto na kujali watoto kuwasikiliza wageni haya yote yanakufanya uwe mama bora bwana akubariki asante tunaendelea mbele na hapa tunataka kufahamu juu ya baba mwema anapaswa kujiadhari dhidi ya mambo gani james emama alikwama na kufaulu kwenye jambo gani okay katika semina zetu nyingi za ndoa tunakazia sana juu ya mke mwema na hata katika mithali 31 utakuta uh, suleimani aliandika vizuri juu ya sifa za mke mwema lakini katika hali ya pekee tuelewe kwamba kwenye mambo ya ndoa kuna mtu anaitwa mume na wakati mwingine mme anaweza kuwa tatizo kwenye biblia kuna wakina wakinabigaeli walikuwa na mume wao ambaye alikuwa anaitwa nabal na bali alikuwa mwanamme asiyefaa na, na hivyo wanaume kuna wakati nao wanakuwa wasiofaa wenye matatizo sasa lazima tujifunze kwamba baba anatakiwa ajiheshimu awe baba kwenye mithali ishiina bili funu kwanza anasema heri kuchagua jina jema kuliko mali nyingi na neema kuliko fedha na dhahabu maana rahisi hapa ni kwamba jina jema ndiyo kuliko mali ndiolataman yani, uweze kujistahi kama baba na hapo ndipo ambapo wengi tunashindwa slman katika maisha yake tunaambiwa kwamba aliweza kuchagua hekima na bwana mungu akamwona ni mtu mwema akambariki hata akawa na mali lakini shida yake tunaiona kwamba baada ya kuwa na mali hakuendelea kutunza lile jina jema la mfalme mtu mungwana mtu wa haki lakini aliingia kwenye shida maalum shida yake maalum ni kwamba alipenda kuoa wanawake wa mataifa mbalimbali mbali. na hawa wanawake hatimaye walimpotosha kwa hiyo katika hali ya pekee sliman anatufundisha mambo mengi kwamba mungu anaweza akupe umchague umwabudu lakini mali unapoipata isikuyumbishe ukatanga kwa hiyo sliman anatumika kutufundisha masomo mbalimbali mbali somo la kwanza ni kwamba mungu anaweza kututumia licha ya jinsi tulivyokuwa hapo mwanzoni kama utagundua sliman mungu alimchagua kuwa mfalme lakini alizaliwa na mama ambaye e, alikuwa sio halali tangu mwanzo e, lakini katika hali ya pekee katika ndoa ya basheba ndipo alipozaliwa huyu lakini akapewa fursa kuwa mfalme mungu akikuona mwenendo wako unafaa anaweza kuchagua bila kujali kuwa ulitokatokaje katika historia gani kuna watu leo unakuta kwamba wanalalamika anasema ningezaliwa ulaya ningekuwa hivi ningekua ningezaliwa hivi lakini hapana uo ulitoka wapi maisha ni jinsi unavyojitoa na kumtumaini mungu jambo la pili ni kwamba maombi yanabadilisha maisha huyu kwenye nyakati ya pili moja kumi aliomba hekima na mungu akampatia wuwe na mimi pia unaweza kuomba hilo alafu kwenye nyakati ya pilib5 unakuta kwamba slman aliamua ya kumjengea bwana hekalu kubwa kwa vile mungu ni mungu mkuu hapa ndipo ambapo wengi wanakosea katika maisha yetu mahali ambapo panamhusu mungu lazima tupape heshima ya hali ya juu sehemu nyingine utakuta kwamba wanazungumza wanasema vua viatu vyako maana mahali hapa mpatakatifu kwa lugha rahisi ni kwamba mungu lazima apewe heshma unajua hata kwenye nyumba ambayo ni ya ibada lazima ijengwe nzuri kama ile ambayo unaishi mara nyingi wengi wanakosea nyumba ya ibada inakuwa mbaya na kuliko nyumba za watu wa kawaida lakini nyumba ya mungu ikiheshimiwa hata vitoto vinajua kwamba kwa kweli hapa ni makao ya bwana halafu kitu kingine ni kitu ambacho kinaitwa uadilifu uh, kwamba huyu ma alikuwa amepewa utajiri lakini ule utajiri akashindwa kwu akawa ameweza kudanganyika na kitu kilichomdanganya ni wale washauri wasiofaa wanaita Barry company unapokuwa na watu ambao hawana heshima inayohusika kiroho basi na nawewe unaweza kukengeuka kwenye nyakati kwenye wafalme wa kwanza 11 utakuta kwamba alikuwa amejifungamanisha na wanawake wengi ambao walikuwa hawamwabudu mungu wapagani na mwisho ingawa yeye alikuwa mpenzi wa mungu akajikuta kwamba amejenga mahekalu ya miungu mingine kwa jinsi ya pekee wewe na mimi tunapojifunza sifa ya baba mwema kupitia kielelezo cha sleiman kwamba baba hata kama uwe mwema siku za kwanza lazima miaka inavyoendelea uendelee kujidumisha kuwa rafiki wa mungu kujali maendeleo ya familia kumwinua mungu na usishauriwe na watu walio na tabia mbaya tabia mbaya ikikukuta inakuharibu unaposhirikiana na walevi mwisho na nawee utakuwa mlevi bwana baba tujali majukumu yetu nyumbani tusizembee tuwe watu ambao ni wa mafanikio bwana atubariki kwa jina lake yesu ajiinawezekana kabisa wakawa wamepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania yahapo msikilizaji ninapenda nikushukuru sana kwa kutenga muda wako kuweza kusikiliza kipindi hiki kwa siku hi yaleo munguakubarikiiifaao pamoja na ki kii ca uinusiane us jina langu naitwa habi machiumshana amani ya bwana idumu kuwa pamoja nawe napotoka si na Napo kuacha na wimbo kutoka kwao nyahanga wna wimbo unaosema harakati za maisha endeleakubarikiwa isa zimewafunga si wegi wamemsarahu mungu wakifata kazi zao harakati za maih imewafung si engi Sisi am a munguajua I come, Akura, mali ah, ya pamoja maua Tutakula nini sisi sisi ayo ya Mungu hujuwa Tutakula nini sisi si. Mungu ajua. Hakuna, kamwe akura. Ah, Ye pong wa yote kuanaitaji mengine tutapewa kwa ziada tutakula hayo si, si. yote mungu wa juwaua hayo si, si. pia mungu wa ai hayo yotemungu ajuwa Siya Akura, ajuah, aku nak kau, aku nak hari e panggawakamma mauah, aku nak kau, aku nak I am a boy. A pamba, pamba, hakuna maliye pamwa tamba maua hakuna kamwe hakuna maliye pamwa tamba maua