nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote nigapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena ni matumaini yangu hujambo na unaendelea kutekea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni awr ambayo inapatikana katika masafa mafupi ya mita bedi 25 lakini pia unaweza ukasikiliza matangazo yetu kupitia tovuti ya wwwawr karibu tena katika matangazo yetu na leo tutakuwa na kipindi cha vijana na maisha tutakuwa naye tusekile mwampulo ambapo watakuja na somo wanasema kwamba vijana na mitandao ya kijamii au kwa kifupi tu tunasema kwamba mitandao ya kijamii ni tovuti au pogamu ambazo zinatusaidia katika mawasiliano katika mitandao ya kijamii watu kutoka sehemu mbalimbali wanaweza wakaungana wakawa kama familia wakawa marafiki lakini kwanza wasikilizi kerumba sq wanasema ya kwamba h We oh. Ooh. asante sana kirumba sd qwy mimi jina langu ni fnelitanda na kwa sasa ungana naye huyu ni mwanasaikolojia na unasihi tusekile mwampulo katika sehemu ya kwanza vijana na mitandao ya kijamii turekebishe matatizo ndani ya jamii yetu tuwekevishe mapokeo yasionamhimndugu mpenzi msikilizaji wa aw katika kipindi hiki cha vijana na maisha kwa majina ninaitwa tusekile mwampulo ni sikolojia na mnasihi katika chuo kikuu kishirikishi cha oda leo ninapenda kuwaletea maada ambayo inahusu madhara ya kisaikolojia yatokanayo na mitandao ya kijamii kwa vijana madhara ya kisaikolojia yatokanayo na mitandao ya kijamii kwa vijana kabla ya yote ninapenda tuweze kufahamu nini maana ya mitandao ya kijamii au ninajua kwa namna tofauti tofauti kila mmoja anaweza akaelezea kwa namna yake ambavyo anaelewa lakini mimi naweza nikaeleza kwa namna pia ambavyo naelewa kwamba mitandao ya kijamii ni tovuti au programu zinazoruhusu watumiaji mbalimbali na mashirika kuungana katika kuwasiliana kushiriki habari mbalimbali na kuunda mahusiano au kwa kifupi tu tunasema kwamba mitandao ya kijamii ni tovuti au programu ambazo zinatusaidia katika mawasiliano katika mitandao ya kijamii watu kutoka sehemu mbalimbali wanaweza wakaungana wakawa kama familia wakawa marafiki kini kupitia hii mitandao ya kijamii inaweza inafanya dunia kuwa kama kijiji inatuunganisha kwa pamoja mtu kutoka nchi fulani kutoka nchi fulani wanaweza wakawasiliana ikawa inaonekana kama wako sehemu moja lakini ukija kuangalia katika maeneo wako sehemu tofauti tofauti lakini hii mitandao ya kijamii inatufanya tuwe pamoja inatufanya tujumuike watu wanaounda mahusiano mbalimbali ya kibiashara mahusiano ya kirafiki watu wanakuwa kama familia moja mitandao ya kijamii ni mojawapo ya njia inayotusaidia kurahisisha mawasiliano katika ulimwengu wa sasa na mfano wa mitandao ya kijamii mfano ni fabk twitt instgram yahu tiktok WhatsApp, telegram na mengine mingi iko mitandao mingi sana ya kijamii na lengo kubwa ni kutusaidia katika mawasiliano na kwa kiasi kikubwa imetusaidia katika ulimwengu wa sasa kuweza kutusaidia watu kuweza kuwasiliana kwa namna moja ama nyingine mpenzi msikilizaji wa kipindi hiki kwa namna moja ama nyingine watu tuna tumeziona faida za mitandao ya kijamii lakini kwa namna nyingine pia watu wameona madhara ya mitandao hii ya kijamii lakini kwa leo hii tutajikita kuangalia madhara ya kisaikolojia kwa vijana nayo na mitandao ya kijamii kwao leo hii tutajikita zaidi kuangalia kwa namna gani vijana wanapata madhara kutokana na mitandao hii ya kijamii kisaikolojia au katika akili zao make tukizungumzia kisaikolojia tunamaanisha kwamba ni namna ambavyo akili inafanya kazi ubongo wa mwanadamu unafanya kazi lakini unajidhirishaje katika tabia katika tabia tunaona hali gani kwa hiyo leo hii tutaangalia zaidi namna ipi vijana wanaathirika kisaikolojia kutokana na hii mitandao ya kijamii au madhara gani wanayapata kama vijana katika jamii katika ulimwengu wa sasa kutokana na hii mitandao ya kijamii tukianza na jambo la kwanza ambalo linawaathiri vijana jambo mojawapo ni upunguza uwezo wa kijana kuweza kufikili upunguza uwezo wa kijana kufikiri kutokana na matumizi makubwa ya mitandao ya kijamii vijana wengi wanaamini kuwa majibu ya kila wanachokihitaji au kukitafuta yanapatikana katika mitandao ya kijamii hivyo hujikuta ule uwezo wao wa kufikiri unakuwa si mkubwa kwa kuwa akili imekuwa tegemezi zaidi katika mitandao ya kijamii na mfano wanafunzi walioko vioni sekondari upenda kutumia zaidi mitandao kupata majibu ya kazi wanazopewa zaidi kuliko kutumia uwezo wao wa kufikiri kabla ya kutumia mitandao ya kijamii kwahiyo moja kwa moja kwa tunaona kwamba uwezo akili ya kijana unaweza ukapungua unapungua kutokana na kuwa akili yake kuwa tegemezi zaidi katika mitandao ya kijamii mtu anaamini kwamba kabla hajafikiria anaamini kwamba ninaweza nikapata majibu kwenye mtandao kama nna swali fulani au nina jambo fulani nnaza nikaingia mojaoa kwenye mtandaokwaoemaekujhusisha kufkmawatuwfanaandaa ajkutaaawekufankiwajambo fulani au awekupatajiuakiaaaua kutokana na mitandao ajamii kuwa mikubwa vijana wengi unajikuta kwamba uwezo katika kufikiri unapungua kwa sababu tunategemea sana akili imekuwa tegemezi sana katika mitandao ya kijamii mfano mzuri kuangalia kuangalia kwa wanafunzi wengi sasa ukija kwamba wanajikita zaidi katika katika kutumia mitandao kupata majibu ya kile kitu wanachokiuliza au namfanomzritukiendeea wanacho uh, zaidi hasa pale wanapopewa kazi na walimu wao antakiwa ufanye kazi walioko vyoni vijana wengi ha, unakuta akili nyingi zaidi zaidi zinategemea simu kwamba siwezi kufikiria kufikiria ili swali swali nimepewa na anaelekea lakini akili kufikiria akili yake imeelewa nini kutokana na ilo swali. Au, mimi kama mimi ni kijana nimepata hii changamoto sim tegemeamweufiamoakaoaaekeamtandaiashuulish ya swali aaliambayo mwanafunzi anajiuliza au kama kijana anajiuliza kwa hiyo tunajikuta kwamba uwezo wa kufikiri unapungua na akili inakuwa tegemezi zaidi katika mitandao na kuamini katika mitandao madzara mengine ambayo kijana pia anaweza kuyapata ni utengano wa kihisia na watu waliokaribu utengano wa kihisia na watu waliokaribu hii hutokea pale ambapo vijana hukutana pamoja katika eneo moja au wakati mwingine ukaa pamoja katika kujadili mambo mbalimbali lakini kutokana na kila mtu kuwa bize kwa muda mwingi katika matumizi ya mitandao ya kijamii upelekea kushindwa kumwelewa mtu mwingine aliye karibu yake au kuelewa nini anapenda au anahitaji kusaidiwa au la kwa sababu ya kila mtu kuwa bize na mitandao ya kijamii auu ja, mengine ambayo haya kama ambavyo nimesema kwamba vijana unakuta wanakosa ule ulnakua kuna utengano wa kihisia na watu walio karibu na hii mara nyingi inatokea pale ambapo sasa watu wanakuwa kwa sehemu moja wapo katika makikundi wanakiwa katika mazungumzo mbalimbali au wamekutana wapo katika eneo moja wamekaa kwa pamoja badala ya kukaa labda na kujadili namna moja ama nyingine katika maisha ya kila siku unajikuta kila mmoja yuko bize kwa hiyo mtu anajikuta kwamba aliyekaa naye anashindwa kumtambua au anashindwa kutambua kwamba huyu mtu anaweza kawa anapenda kitu gani au anahitaji nini huyu uh, mtu ili aweze kufurahi anahitaji nini kwa sababu muda mwingi mtu anatumia au kama kijana muda mwingi anatumia katika ku ingia katika mitandao ya kijamii huko ndiko ambako anajihusisha zaidi kiasi kwamba mtu aliye karibu yake anashindwa kutambua kwamba huyu mtu wa karibu yangu anapenda nini au nini apendi au anahitaji msaada gani weze kumsaidia au nifanye nini aweze kuwa na furaha au nifanye nini aweze kuwa na tabasamu kwa sababu muda mwingi anajikuta yuko katika hali ya kutumia mitandao ya kijamii zaidi kuliko kuwajali wale watu waliokaribu na kuzitambua hisia zao kwa hiyo hii ni moja ya mazala ambayo vijana wengi pia wanayapitia kwa kiasi kikubwa mazala mengine pia ambayo tunaweza tukaona pia kwa vijana ni ufanisi mdogo wa kazi kijana aliye na urahibu katika mitandao ya kijamii utendaji wake wa kazi unakuwa sio mzuri kwa sababu anafanya kazi zake haraka na sio kwa ufanisi ili aweze kupata muda mwingi wa kuperuzi mitandaoni na pia ufanisi wa kazi unaweza kupungua hasa pale anapojikuta usiku mzima anakaribia kushinda mitandaoni kwa kuperuzi kwa kuingia instagram tiktok facebook whatsap anajikuta kwamba muda wa kupumzika unakuwa haupati vile inavyotakiwa kama mwanadamu anajikuta anachoka asubuhi anapoenda kazini unakuta kwamba uwezo wa waakili kwa sababu akili kisha choka hata uwezo wake kufanya kazi unakuwa ni mdogo kwa hiyo katika hii tunaona kwamba katika ufanisi wa kazi wa kijana unakuwa umepungua au unakuwa mdogo kwa sababu muda mwingi akili yake haipati muda wa kupumzika anaishughulisha muda mwingi anajikita katika kupeluzi au wakati mwingine anaweza akapata kazi lakini kwa kuwa tayari amekuwa na urahibu katika mitandao ya kijamii muda mchache tu akikaa dakika chache anawaza kuingia tiktok anawaza kuingiangram akika tu kidogo anawaza kusema ngoja ah, niingie naliuaanakaa ah, kidogoaamaniingie ah, ni h n ktm katika na niliu, ku, namna yake utendaji wake wa kazi unakuwa sio mzuri kwa sababu akili ameelekeza moja moja, hii ya kijamii zaidi na zaidi muda mwingi unakuta kama ni masaa nane takiwa fanye kazi katika masaa nane a unakuta masaama nne matano anatumia kuingia mtandaoni instagram huko anaangalia anavyoangalia au tiktok anaangalia anavyoangalia muda unazidi kwenda au akipata kazi anafanya kwa muda mdogo sana na kuharaka, raka, pasipu, kwa haraka harakahraka pasipokuwa na umakini katika kufanya kazi yake mwishowe nakua afanyi vile kazi huko, viwango vile kazi inatakiwa navyotakiwaangabiyo kwa afya ya kisikolojia inakuwa sio vizuri akili yake inakuwa haiko sawa katika hilo uh, mazala mengine pia ambayo kijana pia anaendelea kuyapata kutokana na mitandao ya kijamii hupunguza usikivu hutokea pale ambapo vijana wa wapo katika majadiliano au wakiwa katika semina wengine wakiwa darasani wengine wakiwa katika mikutano wengi wao wanapunguza usikivu wa kusikiliza nini kile kinachosemwa au nini kinachoendelea kwa sababu mtu moja kwa moja akili yake ameielekeza katika mitandao ya kijamii unakuta semina inaendelea au mm, kijana yuko darasani au yupo katika mkutano mada zinaendelea ma, mafundisho yanaendelea lakini mtu anaona kwamba ili muda huwezi kwenda anaingia facebook anaingia instagram anaingia whatsap anaendelea kuperuzi anaperuzi hata wakati mwingine katika familia mtu mtoto anaweza anapunguza usikivu pale wazazi wanapokwenda kuongea na nayeye au kuna namna moja wanaongea na nayee wanatamani awasikilizi lakini yeye yeah, moja kwa moja mawazo yake anawaza facebook anawaza instagram anawaza mtandaoni kwa hiyo unakuta kwamba kile anachoambiwa akisikilizi matokeo yake au madhara yake hii mitandao ya kijamii kijana asipokuwa nayo makini sana anajikuta kwamba hata usikivu, kwa anachokuwa naambiwa inakuwa ni Na muda uende hapa walioko madarasani wanaoenda au mashuleni asipokua nayoaaaoadaende muda mwingi mwalimu anafundisha mbele huku kijana anaendelea nkupeluzi mtandaoni asikilizi nini kinachoendelea askilizi nini kinachosema yukobi na kt yukob naa yukob naa kwahiyo yu, inapunguza usikivu kwa namna moja ama nyingine kwa kijana na wengi wasana wanaangukia katika hi hali unakuta unaongeana ukob aiake nawaaa kwa, kwa namnamoja yani mtu akiwa katika hii hali au akiwa na uraibu wa mitandao ya kijamii inamletia shida katika kusikiliza maana akili yake akielekeza ya huko inakuwa ngumu hata yeye kusikiliza kuwa na utulivu moja kwa moja katika kuelewa jambo fulani linalozungumzwa au nini anaambiwa inakuwa ngumu kwake kwa namna moja wake nyingine madhara mengine ambayo kijana pia anaweza nawezakayapata tunasema kwamba kijana anaweza kupoteza uwezo wa kutunza muda vijana wengi hujikuta wanaangukia katika hasara kubwa ya kutojari kwa sababu muda mwingi kijana yuko rai kupoteza muda wake katika mitandao ya kijamii kuliko kutumia muda wake kujishughulisha na mambo ambayo yataleta faida kwake na kuyaweka katika ratiba lakini muda mwingi utamsikia kijana kilaamika muda hautoshi mara nyingi sina nafasi ya kufanya hiki yote ni kwa sababu kikubwa kipo katika matumizi ya mitandao ya kijamii Um, kijana ambaye amejikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii hatakutwa na hili jambo au hili zara lakuto kuweza kuwa na uwezo wa kutunza muda kwa sababu muda mwingi yeye ataona kwamba ni bora ni muda mwingi na uh, kwa namna moja ama nyingine mitandao hii ya kijamii inavyotupotoza zaidi mtu unaweza ukajikuta kwamba nimeingia katika labda instagram anaikuta kari unavozidi kuangalia unavutiwa kai unavozidi kufanya kitautokakutahdaafan ambazo zinaweza zikakuletea faida au shughuli ambazo ni ni za kijamii zina faida faida kwako ifaida pia katika fam ingia katika mitandao ya kijamii na ukijikuta umengia katika mjale, ukitaka kutoka unajikuta unaendelea ukitak kutoka najkuta unaendelea na kai ambavo unaendelea muda muda unazidi kwenda baadae mwingine vijana ndmbamda mboanaa gmia wapkuta mda mwingi ametumia mtandaoni kutoka instagram kwenda facebook kutoka facebook kwendabaadauaatjatifayo waliotoa kipaumbele vijana wengi wanaotoa kipaumbele katika matumizi ya mitandao kijamii wanapoteza akijamhujikuta wa am wanaotedauweuunaaau mishowe wanajikuta wanaangukia katika hali hii na kushindwa kuendelea kufanya majukumu ambayo yanawapasa kufanya madhara mengine ambayo kijana pia anaweza akaendelea kupata ni kupoteza uwezo wa kuimarisha mahusiano na watu wa karibu kupoteza uwezo wa kuimarisha mahusiano na watu wa karibu mitandao hii ya kijamii kwa wakati mwingine imekuwa chanzo kwa vijana kushindwa kuwa na uwezo wa kujenga mahusiano mazuri na watu wa karibu wanaowazunguka kwa sababu muda mwingi ukaribu wake anauelekeza katika simu na sio watu hivyo ni vigumu kujua namna ipi mtu unaweza kujenga uhusiano mzuri na mtu mwingine tunaamini kwamba katika mawasiliano au katika kuzungumza ndipo pale watu wanapojenga mahusiano au mtu unavoweza kujenga uhusiano mzuri na wale watu wako wa karibu wanaokuzunguka lakini kama kijana muda mwingi yeye ajuhusishi kuwatazama watu wake wa karibu watu wanaomzunguka kuzungumza mda mwingi e mazungumzo yake ni kutazama tu simu na kuangalia nini kinachoendelea au mda mwingi kuzungumza kwake nikuaaho kwa nakutakamba ni vigumu anapokutana na mtu ule uso kwa uso kutengeneza ule uhusiano au kuweka uhusiano wa karibu wakaribumashaulehnhsmaakati mwngi yanajengwa katika mazungumzo pale unapozungumza na mtu ndipo unajifunza kwamba ni luga hipktumia katika mazungumzo taimarisha mahusiano au ni luga hipi ninzuri kuimarisha mahusiano unapoongea na mtu aiaamda mngiaeadaotumi mda mwingi kuzungumza na watu eamba nitatumia nana eza kumaisha mausiano awatuakauaiatumaniingie wa tu kwenye sim a ningie mtandaoni nifan nachofanya akini wale watu wakaribuikuimarisha wa wa wa wa mausiano na hao watu ambao wanakuzunguka au watu waliokaribu wa navijana wengi kwa sasa na dunia navoendelea ni wapo katika hiyo hali mtu anaweza kaa nasafiri kutoka labda kutoka mbea anaenda daeslam mtu aliyekanae anashindwahata kuwasiliananae mda ngikkeatu nikikle mtukaribu nakuta wamekaa wamesafiri hawajazungumza hawaja wala hata kufahamiana tu kidogo inakuwa ni ngumu wakitoka hapo kila mtu anaendelea na maisha yake kwa hiyo ni jambo ambalo si zuri kwa utamaduni wetu au kwa maisha yetu ambao natukiwa tuishi mahusiano ni mazuri na kuboresha mahusiano na watu wanaokuzunguka ni jambo zuri sana sanas turekebishe matatizo ndani ya jamii yetu kama utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali itujuze kupitia anuani hyapoifatayo yesu iwjatea na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sandukula posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni fanlitanda ninakutakia baraka za bwana na asante sana kutenga muda wako kuendelea kutikiasikiwa idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni na kwa sasa angana nao kirumba kirumbasdeqwaya wanasema kwamba anakuja upesi Anaku. Na uko ni bonsuri tutaima watakusani kato kaki la kabila megu