unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yambakelele yesu yuwaja tena nipate sauti himba sana yesu yuwaja tena nakuja nakuja yesuwathii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaitegea sikio idhaa ya kiswahili ya radio ya wad 29 ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na awr intercity vile vile tupo katika tovuti ya wwwawr org nchini kenya tunasikika kupitia masafa ya mita bendi fm mpenzi msikilizaji karibu katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema na hivyo basi napenda nikukaribishe katika kipindi hiki ili tuweze kujua mambo kadha wa kadha kuhusiana na ndoa zetu jina langu ni ni imani yangu ya kwamba hali yako njema na hivyo basi bila kupoteza wakati zetuinanu fursa ya kusikiliza wimbo mzuri kutoka kwao mikocheni sj kwaya wimbo unaosema hapa duniani tunapita mara baada ya wimbo huo basi tutarudi kusikiliza kipindi cha sera za ndoa hapa duniani tunapita tunaelekea mbinguni kwa baba. cheni chenisd kwaya na wimbo wenu huu mzuri na hivyo basi ninamkaribisha mtumishi wa mungu mchungaji nzota anakuja na kutuelezea kuhusiana na hatua za ndoa ni zipi hizo ungana nasi mwanzo hadi mwisho ili upate kujua ni hatua zipi ambazo ndoa inapitia na wewe ujitathimini ndoa yako iko katika hatua hipi ungana pamoja nasi ndoa inapitia vipindi gani je kila awamu ya ndoa hutofautianaje na awamu nyingine okay asante sana hili swali ndiyo ambalo wengi wanalisumbukia na kwenye kujali uhai wa ndoa ni vizuri ujue tabia ya ndoa unajua ni kama siku moja licheka lakini ni kisa kinachekesha nlikuwa na tafsiri niikuwa na rafiki yangu mzungu ilikuwa miaka tisini na mbili na sa mzungu anapenda icrm sasa linizawadia ir ila mfanyakazi ina maji nikamvaa mama mmoja aliyekuwa natushughulikia usafi mama fulani mbona mesa yangu ina maji ulijisahau au kulikuwa na nini akacheka aa mwanangu ni hii ice ice ya mzungu umepewa hukuila sana kumbe niia imefanya nini imeyeyuka sasa katika hali ya pekee lazima ujue kwamba hii ni ice ikrim haitakiwi ipate joto na kipata joto inakuwaje na wengi wasiojua kwamba kitu kinapitaje ni shida na kwenye ndoa nipende kuwatangazia vizuri kwa vile najua hili somo wengi hawalizingatii na kwenye harusi tu watu wanaambiwa mpendane niwaambie tu kwamba kwa lugha rahisi ni kwamba ndoa sawa na gari moshi linatoka salaam kwenda kigoma utakuta kwamba garimoshi linapoanza pale ni raha watu wako dar es darislam wakitaka soda ipo lakini baada ya daka chache wanashanga wako kwenye mapori mapori mapori mwisho wanatokea morogoro wakiendelea mapori mapori wanafika dodoma baadaye tabora baadaye kigoma kwahiyo hiyo ni safari ya gari moshi sasa nandoa nayo kwa lugha rahisi ni kwamba mama na mumewe wanapendana wanaraha lakini hapo katikati kunakuwa na mvamizi anaitwa mimba mama baadala ya kutabasamu hatabasamu He, badala ya kucheka hacheki basi hicho ni kipindi cha ndoa na lazima ujue kwamba mama mwenye mimba yukoje na mnaelewanaje ili ndoa isonge mbele baadaye mnakuwa na katoto unakuta kwamba baba alizoea kitanda chake nkizuri sasa anashangaa gafula wakati fulani yuko kwenye bahari ya He, kulikoni oh, kumbe palilazwa mtoto basi nini baadaye anashangaa vitoto vimekuwa anaanza kuambiwa Babu, Ninini kile? Ninini kile? Basi, ni nini kile ni nini kile ni nini nini nini nini kile kile kile ni ni ni jamani mbona mnanisumbua basi hiyo awamu tena Alafu, na awamu ya ya ya vitoto shule ninunulie ninunulie madaftari kesho tena kwa nini yale ya mebiwa, yale jana jana yameibiwa yamepotea basi unakuta watoto baadaye wanafika chuo kikuu unakuta sasa unaambiwa nimepata mchumba unaanza kushangaa sasa hii sanga aadaitakuaji basi haya yote ni mambo yanayokuwepo hiyo ndoa ina vipindi tofauti na utakuta kwamba yule ambaye kaoa jana shida yake tu ni wao namna ya kuchekeshana lakini hapo katikati wanapokuwa na watoto naweza ukute wao wala hawajaliani wanafikiria karo na jioni ya maisha hapo watoto wote wameoa na kuolewa wanajikuta wamebaki wawili tena wanaanza kusalimiana na kuchekeshana kwa hiyo ndoa inapitia vipindi vingi sasa kuna vipindi ambavyo wanasikolojia wanavieleza kumi nitavitaja ambavyo vipo kawaida kipindi cha kwanza wanaita ra hiki e, kipindi cha mapenzi moto moto watu ndio wameoana wanasalimiana kazi ni kubusu e, na kupenda gonga e, basi hiki ni kipindi cha mapenzi moto moto it is romance lakini kuna kipindi namba mbili wanakiita kipindi cha upendo kupoa eh, disturbance phase. yani utakuta kwamba vile vicheko na chereko havipo sasa watu wanaanza kuangaliana kwa jicho la jaziba kidogo kila mmoja anajijali mno anaanza kumkosoa mwenzake mbona mbonaanafanya hivi mbona anifanyie hivi basi hicho nacho ni kipindi halafu kipindi cha tatu wanaita kipindi cha mabadiliko hiki e, kipindi cha mabadiliko face wanakwambia kwamba mtu ukishamjua mwenzake ameshajua mapungufu yake na anatamani ambadilishi na anapoona habadiliki anatamani labda ndo aivunjike lakini ipende kuwambia kwamba mara nyingi hiki kipindi chahid ha mabadiiko si kipindi kibaya ni kipindi ambacho umeshamjua mwenzako vizuri na umeshamwelewa kwahio unatakiwa uchukue hatua na mkiongea na vijana wangu wnaowafungia ndo wanawachekesha natumia kielelezo cha kisu kwamba mtu anapoona kisu yuko jikoni dada kinapendeza nafurahi lakini anapoanza kukitumia akaona kimemkata anakichukia na angetamani akitupe kabisa lakini baadaye anagundua kwamba kumbe hiki kisu ni muhimu kwa kukatia nyama kukatia nyanya kwa hiyo anatafuta mwafaka ana hiki kisu nikitumieje anajua kwamba la ili kisu kisinikate nkishike huu kwenye sehemu ya kushikia huku pembeni sishike huku kwenye makali kwa kwahiyo baada ya kuona mko kwenye hiki kipindi cha mabadiliko baadala ya kupeana talaka au kufukuzana au kugombana au kupelekana kwa jumbe kipindi cha nne kinaitwa kipindi cha maelewano E hatua hii ni kwamba kila mmoja akishamwelewa mwenzake na taratibu zake na alivyo na haiba yake ikoje kwa hiyo mnamheshimu unajua huyu anapenda hivi na unaishi katika anga za kujali furaha ya mwenzake awamu ya tano inaitwa awamu ya uvumbuzi discovery phase. katika atua hii wahusika huachana na mambo ya kufikirika wamekomaa kujadili mambo halisi kuvumbua mambo mema kwa mwenzake na unajua mama, anajua kuimba basi una mruhusu aimbe e, atoe nyimbo zake na afaulu kwenye vipaji vyake na uwe baba umeshamjua yuko hivi basi kwa kwahiyo mnaanza kupeana faraja na kila mmoja na kila awamu ya sita inaitwa ushirikiano connection phase. hapa wapenzi wamepiga hatua kubwa katika kuaminiana kuwajibika na kushirikiana hapa kila mmoja anajisikia kupendwa na kupendeka kila mmoja humjali mwenzake na kumthamini kwa hiyo unakuta ndoa imeshapitia hiyo mitikisiko nini sasa mtu ameshajua wa wa mke wangu kwa kweli kwa kupika chapati ndio yeye mi na akienda likizo nakosa raha basi wa wameshajuana wa sasa awamu namba saba inaitwa mashaka sasa doubt in faith sasa watu wengi wana hii shida kwamba wakishakaa kwenye ndoa muda mrefu mwisho wanaanza kujiuliza hivi kweli ananipenda kweli kweli basi wanakwambia kwamba mashaka ni kitu ambacho kinabomoa ndoa hutakiwi uweze kuunda mashaka kwa mwenzako unatakiwa uunde tabia ya kumwamini lakini kila jambo linapotokea ukasema mbona mbona mbona, mbona. mtakwazika na mara nyingi ili msikwazike mnakuwa wazi kwamba baba watoto leo tuna kikao mahali fulani tunaenda mi ndiye mwenyekiti na fulanidiye kwa hiyo mtu akisema liwaona watu mahali fulani hao ni wanakamati wanashughulikia mambo halafu hatua ya nane inaitwa mapenzi ndoa inavyoendelea ingawa watu wanazeeka wanafikia kipindi cha nane anasema katika hatua hii watu hutafuta kupendwa vichocheo vyao hubadilika mmoja na mpenda mwingine ni lazima busara itumike ili ndoa hiiendelee babu hakikisha kwamba unaongoza watu wa nyumbani mwako vizuri sasa nizungumzie hii kwa undani kidogo ni kwamba kwenye ndoa watu wakishapitia hivi hivi vipindi mbalimbali mbali, basi utakuta kwamba huku mwishoni wanafikia hatua ambayo wana upendo uliorejea wanapendana lakini kama ambavyo tunajua ni kwamba kwenye ile ndoa hata ingawa mnapendana sana wanasema lazima ujue mipaka mahali gani na watu gani kwa hiyo utakuta kwamba japo mmeoana lakini mtajistahi mtakuwa mnafanikiwa kwenye maisha yenu ndoa ni safari lakini katika ile safari inataka staha kuna wakati mwingine nilicheka likuwa na rafiki zangu fulani wananiambia kwamba walikuwa na mtu mmoja ameshauri kwamba ni vizuri baba na mama waende shamba pamoja wasafiri pamoja mzee mmoja akasema akasemami mm, siupendi hiyo kambia kwa nini so, tukienda shamba pamoja mama ametangulia kulima yuko mbele mi niko nyuma hata majaribuni kule kwetu kuna mito Kisafiri na mama kuna mahali lazima uvute nguo kidogo ili uruke mto ah, mama waende zao na mimi zangu mwenyewe wanaume watembee wow, wanawake kwao lakini katika hali ya pekee nipende kukwambia kwamba kipindi hiki kinachopofika cha wapendanao kupendana na mkeo akakupenda basi ujue tu kujistahi mtembee pamoja mwende sokoni pamoja hata ni kwenye mto e, lazima ujue kujitawala sio kusema kwamba mimi sipendi kuwa naye na mara nyingi ndoa inakuwa na raha inapokuwa baba na mama anafurahi kuwa pamoja na mwenzake alafu hatua ya tisa inaitwa matumaini trust hapa utakuta kwamba wanandoa wanapemdana na kuaminiana na maisha ni matulivu hakuna mashaka na mwisho kabisa wanasema awamu ya pendo timilifu awamu ya pendo timilifu maana yake ni kwamba sasa baba na mama wameshakuwa watu wazima wanaojiheshimu kila mmoja anamheshimu mwenzake na hata kama iweje anaamini huyu ananipenda na huyu mwingine anaamini ni mwenzake anampenda anapoinua simu ya mwenzake anajua ataniletea habari njema sasa changamoto kwa wanandoa nipende kuwambia kwamba amani nyumbani mara nyingi inakosekana kwa vile wengi hawajui kuwa ndoa ni safari inapitia vipindi mbalimbali sasa mbali. we mwenyewe jitathmini kwenye ndoa yako ujue kwamba ndoa yako iko kwenye awamu gani kwa vile wengine wameanza kwa upendo motomoto lakini upendo ukapoa wengine wakafikia mambo ya mabadiliko lakini lazima mujue mm, namna ya kurudi kuelewana e, kuna wengine ambao kweli wanajua kushirikiana lakini wamefikia muda wa mashaka mda wamashakaasemahv hey, huyu yuko da huko anaishishije ukotangaea huko anayish... lakini haya yote unapokuwa unaelewa na kuyathamini takuta mnafikia kipindi hiki cha nane cha mapenzi kwamba baba na mama wanapendana wanatumiana ujumbe na mwisho wanatumainiana na hatimaye wanafikia pendo timilifu hebu bwana aatmyabariki kwenye safari yenu ya ndoa mjue kuwa watu wanasafiri kwenye wenyepeto wakwanza tatu sb anasema kadhalika ninyi waume kaeni na wake zenu kwa akili ukikaa na mke wako jua awamu hii ya ndoa tuliyopo ni ipi kama ni wakati wa kuwa na vitoto viko shule ukakuta mama hakukupokea vizuri elewa tu ni zile kero ndogondogo za watoto wamemsumbua usiache ukampa talaka somo letu la mwisho katika mfululizo wa masomo haya ya uh, amani nyumbani ni kwamba kichwa chetu cha habari kinasema uwe kipepeo mpenda amani uwe kipepeo mpenda amani unajua kipepeo utamwona hata akiwa kwenye nyumba hafukuzwi okay? lakini kuna wadudu wengine buibui wanafukuzwa na wewo lazima ujue kuwa mtu wa amani kwenye matayo a an anasema pendeni hadui zenu waombeeni wanao waudhi kwa lugha rahisi ni kwamba talaka ni jambo ambalo halikubaliki uwe mtu wa amani katika historia kuna watu ambao waliendesha mambo yaliyokuwa magumu kuliko ndoa kwenye mwaka 99 kulikuwa na mashariki ya kati huku kulikuwa na fujo lakini katika hali ya pekee kuna watu watatu walipewa tuzo ya amani alikuwa yasa arafat shimon peresi na rabin hawa watu walifanya vizuri kutafuta usuluhisho wa amani ya mashariki ya kati watu walikuwa wanapigana wapalestina na waisraeli lakini hawa watu watatu wakaweka mwafaka kwa lugha rahisi ni kwamba hata mataifa yanakosana lakini yanaweka mwafaka na nyiye kwenye ndoa ambao ni watu wawili mweke mwafaka kwa mwaka tisina tatu nelson mandela na frederick de clark waliweza kupata tuzo ya amani kwa nini walikuwa na jitihada za kukomesha ubaguzi wa rangi na kuweka misingi ya demokrasia yaani mandela utakuta alimkubali mzungu aliyekuwa ana mnyanyasa akiwa gerezani na wakawa iye ni rais na huyu ni makamu na kweli wakapewa tuzo ya amani kwenye mwaka 9 e, kuna mtu anaitwa desmond tutu e, huyu alikuwa anapigania harakati za kupinga ubaguzi wa rangi afrika ya kusini kwahiyo katika hali ya pekee utakuta kwamba wakapata tuzo ya amani lugha rahisi linayopenda kukuambia ni kwamba kama wanadamu walipata tuzo ya amani wewe na ndani ya familia yako lazima ujue namna ya kujipatia tuzo ya amani kwenye waefeso 42 anasema muye daima wanyenyekevu wa pole na wenye saburi vumilianeni ninyi kwa ninyi kwa mapendo kwenye anasema kwa hiyo tuyazingatie daima mambo yaliyo ya kuleta amani na yanayotusaidia kujengana alafu arumi 1218 anasema kama ikiwezekana kaeni kwa amani na watu wote nipende kukuambia ndugu msikilizaji kwamba hotuba zetu hizi ni ombi kwako kwamba roho mtakatifu aweze kuwa pamoja nayo kwenye familia yako uweze kujua kuwa ndoa ni safari ndoa inapaswa ifanyweje na ujue kwamba talaka ni jambo lisilokubalika na kwa wanaume wanaopenda kutoa talaka nipende kuwapa habari njema kwamba unapotoa talaka mara nyingi unaonekana kwa kwa ndiye ambaye hazikutoshi ulipewa yingi naonekanaelipewa fursa ya kuchagua msichana umpendaye duniani pote na sasa ulipompata ulipaswa uweze kujua kuishi naye kwa kanuni unajua waambie zamani sana kuna kituko kilikuwa kinatokea wale walio wa kisasa mtashangaa lakini wakati niko form 1 moshi nilishangaa kwenye miaka ya sabini kulikuwa na vituo vya simu viko pembeni ya barabara na kulikuwa kuna zile simu za kuweka kidole uzungushe lakini tukakuta vituo hivyo vingi vimegongwa vimevunjwa sasa tulipouliza nini hizi simu za barabarani zimevunjwa wakasema watu wengi hawakujua namna ya kuongea walipoambiwa nenda ukapige simu E, kwa kwahiyo mtu anatoka kijijini anaambiwa nenda mjini ukapige simu waeleze watu fulani kuwa tumefiwa bas akienda anakuja na rungu yake anafika yakea ene mu nagonga kwa rungu yake nganga mjomba huko dar es darisalamu tumefiwa sasa kumbe simu haigongwi kwa rungu kidole na vivyo hivyo kwenye familia jifunze kanuni nyingi ili ujue kwamba mwanamke anakua wazee wa imani wanakuambia kwamba mke hapigwi kwa kofi anapigwa kwa busu anapigwa kwa kanga sasa utakuta mtu mwingine yeye mambo ya kichache badala ya kuwa mkarimu na mcheshi kwa mkewe ampe adhabu ya kwenda naye kwenye hoteli ya fahari wale yeye unakuta anatwanga kwenye uso mke kaumia maisha ni magumu bwana awapatie nyumba zenye amani kwa jina lake yesu amina amen tumefikia mwisho wa kipindi hiki kwa siku ya leo asante kutenga muda wako kuwa pamoja nasi mimi naitwa habi machirumshana tulikuwa naye mchungaji prgod nzota katika kipindi hiki cha sera za ndoa amani ya bwana idumu kuwa pamoja naos zaji inawezekana kabisa ukawa amepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapaytna hii ni ar redio adventista ulimwenguni awr sandukla posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania na kwa kufikia hapo hatuna la ziada asante sana kwa kuwa pamoja nami tumefikia tamati ya kipindi hiki kwa siku hii ya leo jina langu habi machelumshana nikutakie usikilizaji mwema wa vipindi vinavyoendelea kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuwepo kipindi cha ijali afya ya yako pamoja na kipindi cha siri za ushindi usipange kukosa ninapoondoka studio ninapenda nikuache nao mikocheni sda kwaya na wimbo unaosema najua mtetezi wangu endelea kubarikiwa