unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuwaja tena nakuj nakuja yesu waja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyowashiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu iwaja tena ujambo na karibu katika matangazo yetu kupitia idhaa ya kiswahili ya redio adventist ulimwenguni awr na wakutangazia kutokea morogoro kwa masafa mafupi ya mita bendi 25 kumbuka unaweza kunipata kupitia awr tanzania na kupitia kismfm mtandao wetu ni www org jina langu ni kibaga mwaipaja hii leo utakayokuwa nayo hewani ni pamoja na waimbaji wa kundi la the theblevoices wakikwambia nuru kutoka mbinguni I'm lakini pia tutakuwa na waimbaji wa the hamoni wakikwambia nitamwambia babanruketi chaku kwa upande wa kipindi cha watoto wetu hileo tutakuwa naye mwalimu elia mwakalonge tukizungumza kwa nini watoto wanapenda kuangalia katuni hilo ndio ambao tutalijadili hileo hapa studio ni kuombe sana tuwe pamoja ya mwanzo mpaka mwisho na kwa kwanza kipindi chetu haa waimbaji wa the Blessed voices wanakuambia nuru kutoka mbinguni Okay. na hapa studio hii leo niko na mgeni ambaye nitampatia nafasi ya kujitambulisha kabla kuanza kipindi chetu karibu mwalimu elia mwakalonge huyo hmm. ndio mgeni ambaye niko naye hapa studio naamini ya kwamba kuna kipindi cha nyuma kidogo mliwahi kumsikia na mambo yalikuwa mazuri naamini pia mlijifunza mengi kutoka kwake na hii leo tuko hapa kuweza kujadili kitu kidogo ambacho kitakuwa kikihusiana na watoto na pengine mwalimu wa kalonge tunajua watoto ana vitu vingi ambavyo wanavipenda unahisi ni vitu gani hasa hasawatoto wanavipenda vitu vingi vingi sana lakini kwa kuviitaja kwa siku ya leo ambavyo tunaweza tukavidadavua kwa upana zaidi Uh, watoto wanapenda kama mtakundua sana yani hata lakini awafundishwe lakiniwanapendavitu chips. ambavyo wakati mwingine mpaka hata sisi watu wazima tunashangaukiangalia Tuna uh, kama chama mm-hmm, mm-hmm, chama kuichukua yake mpaka unaweza kushangaa wanapendea nini lakini kuna kuna kitu nyuma yake wanachopenda Hmm. watoto wanapenda katuni sana ktuni hmm. katuni, katuni hmm. ni kitu ambacho wanapenda na utajiuliza kwa nini watoto wanapenda wanapenda kitu kama hicho na hata watu wazima katuni Ndiyo, wapo tunaweza kwa nini watoto wanapenda. lakini kuna kitu kingine watoto wanapenda wanapenda michezo michezo sana michezo wanapenda sana yaani kwake amani ya moyo kucheza lakini pia kama utagundua wanapata sana sana kwenye kuiga mema lakini mabaya ni sana. Tena, ni rahisi tena wanayagundua hili baya la kubeba kwa hiyo hivyo vitu na vingine vingi ambavyo watoto wanavipenda kwa hiyo hapa kuna chipsi kuna katuni mm. kuna michezo unasema mema sio sana ila wanapenda kubeba zaidi mabaya, mabaya. basi mii naona uh, mwalimu tuzungumzie katuni tujiulize tu maana katuni ziko kila mahali nami ni watu wengi sasa hivi wana tv kila mtu nyumbani anatamani awe na tv na akikosa ni kama amepungukiwa kitu fulani hivi na katika hizo tv ambazo tuko nazo tunakuwa na channels mbalimbali mbali ambazo tunazitumia sasa tujiulize leo kupitia vile vitu ambavyo ambavyo umevitaja watoto wanavipenda tunakanabalimbaliuzungumzia katuni kwa sababu <laughs> ninaona watoto wengi sana wako katika ili kundi ilikundii la kupenda kuangalia kuangaliaakatuni yeah, nimekuwa yani <laughs> ina madhara na ina, ina faida zake katuni na tukijiuliza nini maana ya katuni ndiyo katuni ni michoro ya kisanaa ambayo sasa tume- imebadilishwa imekuwa kama ni vielelezo katika muundo wa kiteknolojia kwa hiyo unaona kabisa he, inakubalika na kwa nini sasa ni watoto labda tujiulize tunapoongelea watoto tunaongelea watoto katika upi mm. wa mtoto chini ya miaka, miaka saba ni mtoto na kisaikolojia chini ya miaka nane lakini kijamii ni chini ya miaka kumi na mbili na kisiasa ni chini ya miaka kumi na nane kwa, kwenye e, iko kwenye makundi makundi iko kwenye yaani tu jumla kwamba ni masf kumi na sabauann e, wanafalsafa uh-huh. wengine wanasema mtoto ni yule aliye na wazazi wote wawili mtoto mm. mbea, hana ametoka k unaeza kukuta mtoto akiwa na na na miaka mitano mm-hmm. akafiwa na baba na mama wote mm-hmm. ni watu wazima yule yule mtoto ni mtu mzima a sababu tayari ameingia kwenye apt ya kujitegemea hana mahali pa kuegamia kwa maana ya baba au mama lakini akiisha oa oh, mke mm-hmm. ambaye ana wazazi wawili anarudi kuwa mtoto nalo hilo ni jambo pana mm-hmm. pia mm-hmm. la kulijadili sasa kwa nini sasa ninajitaka kumwongelea ni chini ya miaka kumi na mbili chini ya miaka kumi na mbili kwa maana kuanzia sifuri umeneelewa wakati mwingine unaweza ukakuta mama ni mja mzito lakini katuni ikiwashwa hmm. hata mtoto akiwa anarukaruka anatulia kwa sababu imevuta usikivu wa mama atoaa imevuta na usikivu wa mtoto sasa katika mtazamo huo katuni kwa nini imekuwa imekuwa na mvuto sana kwa sababu moja ina mabadiliko ya shughuli kwa hiyo haichoshi kwa maana ya kwamba huyu mtu akiangalia l mala amebadilishiwa rangi hii au amebadilishiwa staili hii au na ndio maana unaweza kukuta katuni za maani zilikuwa zinachorwa kama picha mm. na ambazo ziaszinaakisi e, taswira fulani lakini sasa hivi haihakisi taswira badala yake taswira na kubadilisha kwa hiyo zile za uh, wataalamu wanaita black and White, mm. au tunasema ni nyeusi na nyeupe picha zile ambazo sio za rangi mm. hazina mvuto sana kwa mm-hmm. sasa sasa hivi sababu zinachosha unaangalia rangi mbili umeishamaliza lakini hizi hizi zinabadilisha kwa hiyo mtoto unaweza kukuta amechukua usikivu mzuri kabisa kuhusiana na uh, lile linaloendelea pale nataka kuniambia mwalimu sababu kubwa watoto wengi wanapenda alpenda katuni hiyo ni sababu kubwa kwa sababu umri huo mm. unapenda rangi mpaka mpaka rangi mpaka mpaka sana na kwa sababu pia jambo lingine la pili mda wao wa kukuwa makini na kitu mm. ni mdogo sana sasa chukulia tunasema kwamba uh, mtu kupata usikivu ni umri wako jumlisha moja ndio ambazo unaweza ukatulia ukawa makini kwenye jambo jumlisha moja Kwa kama tano, moja? <laughs> na maana una mojaamana thelahinatanothelaina uh-huh. sita uh-huh. ndio dakika ambazo unaweza ukatulia bila kupepesa macho bila kuenda kutoka kwenda kwenye Ku, kuwaza kitu kingine mm. ikitokea huko chini ya hapo mm. una ugonjwa ambao tunauita adhd ambao yani, ni wa kukosa usikivu huyu anadakika ndio maana zilikuwa zinaitwa yaani ni video vifupi vifupi na kama sio kifupi ni kirefu kwa maana ya dakika kumi na tano zaidi ya yule mtoto basi inakuwa imebadilisha rangi okay. shughuli activity zimebadilika badilika kumfanya akitoka huko ak, akienda hivi ak, ak, akitoka akitokahaimchoshi uh, na kwa sababu wazazi wengi mm. sasa hivi wamekuwa na kauvivu kidogo kakukana watoto mm. hako kauvivu kametupata kiasi kwamba tunaona sehemu kubwa ya kumfanya mtoto asinisumbue mwekee katuni tutakapokuwa tunaendelea na mada mm. utaona tutakapofika kwamba faida zake ni ni nini mm. na hasara zake yani kweli lakini kimsingi mm. katuni zinafanya kazi namna hiyo pengine nifahamu jambo lingine maana mm. najua yeyote anayeanzisha kitu hata mm. wewe mwakalonge ukiamua kufanya kitu fulani mm. unakuwa na malengo yako ambayo umeshayapanga binafsi kwamba mm. katika kitu nachotaka kukifanya nipate abc kutoka mm. kwenye hiki kitu mm. sasa kwa upande wa waasaasa uh, katuni mm. nini kiko nyuma ya pazia au unahisi ni nini lengo la kutengeneza hizi katuni ambazo zina, zina vuta uskivu watoto tumesema mm. unahisi kuna nini ambacho kinapatikana kikubwa ambacho kilikuwa kinapatikana nyuma ya pazia mwanzoni mwa wa wa katuni ilikuwa kurahisisha ufundishaji mm-hmm kkukuwa na lengo baya mm-hmm. Mm-hmm. kulikuwa na lengo la kurahisisha tabia njema iweze kumfikia mtoto kulingana na aina yake au necha yake ya kujifunza mm-hmm. kwa mfano sifuri mpaka miaka mitatu wenyewe wanapenda picha rangi zi, zinawavuta nyimbo nzuri mm-hmm. zinawavuta mm-hmm. lakini ukiingia nne mpaka sita ni umri wa shughuli hawawezi kutulia mm. mara wako hapa mara wako hapa mara mara wako wako kwa hiyo ili kuweza kupata ili kundi ni afadhali ulitengenezee kielelezo mm. ambacho kinaweza kikawafikisha kwenye kujifunza kitu fulani sasa shida ndo inapokuja hapo mm. lengo lilikuwa zuri lakini jinsi linavyokwenda linatoka kwenye lengo la ufundishaji linaingia katika biashara na linapoingia kwenye biashara inakuwa biashara uria hiyo kila mtu mwenye kuhitaji kufundisha kitu anataka akifundisha anavyotakaonam pia wazazi katika hili tuko nyuma kidogo yeah. unahisi kwamba katuni hizi zina faida labda tuanzie hapo pia kwa sababu ndio lengo lilikuwa zuri kama mm. lakini vile tunavyolichukulia ilikua zuika changamoto tena lilivyo eh, sasa eh, eh. lilivyo saizi lina changamoto kubwa sana kwa sababu mmoja unapoongelea mzazi mzazi yoyote mzazi yoyote ana lengo la kumfanya mtoto afikie mambo haya manne la kwanza mzazi anatamani mtoto awe mchamungu japokuwa tuna tofautiana aao kwenye mchamungu ambayo ni mm. ni maswala ya kiteorojia nayo nikubwa sawamaanawkati fla atamwachisa siwa wakati fulani atamwacha atembee mwenyewe haya yote mazoezi yanamfanya mzazi A, a, lengo la mzazi ni kwamba ajitegemee mtoto ajitegemee lakini la tatu mtoto ajiamini mtoto wako akikosa akikosa kujiamini mzazi anasononeka lakini la nne ni mtoto ajithamini kwamba siku moja utalala haya mm. mambo manne yapo kwa mtoto wako ucha mungu kujitegemea kujiamini, kujiamini na kujithamini na, kujithamini. na kujithamini. Nye, mtoto wako anayo ndio mana nikawa nimeandika kile kitabu cha malezi kwa kizazi bora kwa hiyo unapokutana na na changamoto kama mzazi mm. anataka sasa ndio hilo swali lako tunaangalia faida ni nyingi kuliko hasara mm. na niliposema swala la mzazi kuona haya haya yote aya retu isipokuwa unapokubali kuwa mzazi umekubali kuungana na mungu n yani wewe mwanamume na mwanamke mnapoungana akukubali kuwa wazazi maana yake mmekubali kumshirikisha mungu na unapomshirikisha mungu maana yake ni kwamba mungu ndio anayetoa mm-hmm. maelekezo ya namna ya kumfanikisha mtoto mm-hmm. na kuna wakati mwingine kuna then moja ngumu mungu akiona hufanikishi yale malengo yake mm-hmm. anakulaza mauti ili ashughulike naye wamba wewo pumzika sasa mimi niendelee ni, ni, ni kuchukua jukumu sasa yale maelekezo kila mzazi anayo sasa faida yake tunapoona kwamba je hii katuni hizi hadithi mm. zinaenda na ile misheni mungu anayoitaka ya kumfikisha mtoto kumcha yeye mm-hmm. inapokosekana hiyo tayari kunakuwa na asara ya katuni kumbuka kuna nguvu mbili zinasukumana zina, zina shetani hayuko hajafumba macho lakini pia na mungu yupo kwa ajili ya kutawala unapomtegemea mungu ana watoto unapomwacha shetani anaingiza mafundisho yake na umri wa kuingiza mafundisho ni chini ya miaka saba chini ya miaka saba hakuna kitu chochote duniani kisicho na msingi hata nyumba ina msingi hata unaposhona unatakiwa kuanza msingi hata kama unapochola unatakiwa uanze na ile ule msingi kwa hiyo ule msingi ndio unaokufanya ulete gorofa juu hmm. au nyumba ya kawaida hmm. kwa hiyo chini ya miaka saba ni kipindi ambacho tunatakiwa tuweke misingi ya hofu na mungu hmm. kujitegemea kujiamini kujidhamini sasa hicho ndicho kipindi kama utagundua ndio wapenda katuni ni wengi usisahau kuanzia mama akiwa mjamzito alianzia e, alianzia hapo alianzia hapo kwa kila kitu mtoto moja moja. kutoka mm. hapo hata kuna kuna i zingine zinatoka mm. za mama alikuwa anapenda pombe sana mtoto amekuja amezaliwa mm. naye anapenda pombe <laughs> kwa hiyo wakati mwingine kile kitu unachokifanya wakati wa uja uzito maana ndio msingi umeanza kumjengea nani mtoto, mtoto. Mm. sasa ndiomanacheea kusema katuni mm-hmm. zisipochaguliwa vema mm-hmm. zisipochaguliwa ziwepo zisipochaguliwa njia za ufundishaji nitumie mm-hmm. neno hilo uh-huh. njia za ufundishaji mm-hmm. eidha kwa kiererezo au kinadharia mm-hmm. au kivitendo zisipoangaliwa vema zinapoteza Future, maisha ya baadaye ya mtoto na hiyo ndio tamati ya kipindi hiki kwa maswali maoni au changamoto anani hia pa ya kuniandikianau na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anane ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuhasilana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni vijana na maisha asante kwaa pamoja nami endelea kubarikiwa na vipindi kutoka hapa studio na nnapokuacha the hamony wanakuambia nitamwambia ba Amor.