unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena nipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena njnakuj eshii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuaja tena karibu mpendw msikilizaji katika matangazo yetu haya ya idhaa ya kiswahili ya redio ya adventisa ulimwenguni inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 2hi5 na kupitia tovuti ya wwwawr org lakini pia unaweza ukatusikiliza kupitia awr wa tanzania mimi jina langu ni nifel tanda na kwa sasa ninakukaribisha katika kipindi kizuri cha vijana na maisha leo tena utakuwa naye mchungaji piter johni akija somo unasema kwamba vijana na mahusiano lakini kwanza tusikilize kundi la akendo anasema kwamba amani itokayo juu juuduniani kuna machukizo vita na masumbufu jipe moyo tunaye rafiki awezahe kutupa amani amani kuutoka kwa yesu ni mimokozi rafiki yetu ndiye awezaheleta amani amani iliyo kutoka juu Amaniku, niku tokakwa Yesu ni mwoko zira aweza Sana, sana akendo moja kwa moja karibu katika kipindi cha vijana na maisha na huyu mchungaji peter john vijana na mahusiano vijana wa kiume niligusia jana vijana wengi wa kiume ukikaa kuzungumza nao wao wanataka kupata mwanamke mcha mungu mwanamke ambaye hajawahi kuimba kwaya awe na usichana wake lakini shida inayonchanganya mimi ni hii huyu kijana wa kiume ukimuuliza wewe wanaume wako unao ye hana sasa we wakwako hauna halafu unamtafuta mtafuta aliyonao mungu wetu anasema hivi anakupa wa kufanana sasa wewe maisha yako hovyo alafu eti mungu akosee akupe maisha mazuri ndoa itavunjika shetani na mungu hawezi kukaa nyumba hii E, kwa hiyo nisikilize unayenisikiliza wewe msichana na wewe kijana mwanaume anayepaswa akuoe ama mwanamke unayepaswa umuoe sio yule unayemtaka ila ni yule wewe ulivyo kwa hiyo usianze kuchukua kuchukuatbk umeandika wakinalozi anita una majina kumi na mbili umeandika halafu mbele anasoma lesoni <laughs> jumatano anakua kwenye bada ah, ah, wewe unasoma lesoni wewe jumatano unakuja kwenye ibada ee baada ya kumwangalia mwenzio unayemtaka jiangalie wewe kuna kitabu fulani likisoma kinasema sheria ishirina moja za uongozi kuna sheria moja inasema hivi fosi zinavutana inaitwa force fosi zinavutana mbaya anamvutia mbaya na mzuri anamvutia mzuri kwa hiyo tabia yako na mwenendo utakaouishi ndio utakaokutengenezea thamani ya mtu kuona huyu ni mume anayenifaa ama huyu ni mke anayefana nini anayenifaa lakini o ukiwa unataka tu upate kizuri kwa kukiangalia kizuri ila haujaangalii wewe unapoteza muda maana mungu lazima akupe unayefanana naye binti mmoja aliniuliza na kwa sababu ya muda umetuishia nikasema nitalijibu na hili ananiambia pastor vijana wa kiume wanakuja kutuambia wanatupenda na tunaingia kwenye mahusiano halafu wanaomba alafu tukikataa wanagailisha tufanyaje hivi nikuulize binti unainisikiliza hapa kipi bola uimbe kwaya na uwachwe au ugome kuimba uwachwe kipi kipi bola nisikilizeni mabinti nisikilize vizuri nisikilize binti uliokuweko hapa na wale mliokuwepo mbali ni aheri mwanaume akuache na heshima yako kuliko akuache akiwa ameshakudharaurisha abinti samaani mwanaume alivyoumbwa na mungu ni esteno sio inteno mwanaume kuimba kwaya na mwanamke ni sifa na anaweza kujisifia akakwambia kabisa unamjua mele eh, nimeimba naye unamjua nita eh, nimeimba naye lakini mtoto wakike awezi kufanya nini ni aibu ni fedhea nisikilizeni mabinti tunza hakuna kitu cha thamani kwenye hii dunia kuliko vitu vyote kama mwili wako wafane watu ukisimama mbele ama ukipita kanisani wafane watu wakumeze mate sio wakuteme mate na ili umezwe mate sisi wanaume tunahadisiana nikija kwako nikakuimbisha miwenzio nachanganya nakupenda ukinikubalia nikaomba tuimbe kwaya ukanikubalia nikikaa na wenzangu najisifia mmoja atakusifia jamani yule dada anaimba hey, anaimba ila hey, Alafu wakati anaongea hivyo tayari anaongea kwenye grupu la vijana tuko nane na mimi mwingine nikisikia nikisikiammwenzangu hey, tayari hoja nami nikajaribu na mimi nikija nikitoka hapo tumeongezeka tulikuwa nane wawili wote tayari hivi umejiona we binti ukisimama mbele kanisani unaimba yani ndio unatoa haleluya yani, yani wale vijana tayari washaimba na anamgusa oya oh nilikwambia yule nelikuambia huyo Ami, ani, huyo umekazana kanianiunajanndoh aaib <laughs> Uta, utakombolewa sana utakombolewa <laughs> kina dada nimalizie kwenye ilo swali kitu cha mwisho muhimu sana nisikilize binti binti mimi kakaako na kuuzia hili wazo unapokuwa na mahusiano ya kuimba kwaya na walimu wengi wa kwaya ukisimama mbele kuimba utatuchanganya sauti alikuja huyu mmeimba naye ana mtindo wake yeye mtindo wake sasa umeshaimba na watu nane kama ulikuwa ni mlango sasa sinigeti nisikilize binti kuanzia leo usipime thamani ya mwili wako na vitu vya kipumbavu nisikilize kijana wa mungu anayehitaji mke wa kweli akiambiwa hakuna kuimba mpaka siku ya ndoa huyo kijana hapo kwako kwa atangang'ana kuliko sehemu nyingine yoyote na hata akikuacha akikaa na vijana wenzie atakuwa anawaambia kwamba jamani nisikilizeni naomi jembe nimeimba hapo nyimbo zote lakini dada ana nini anamsimama lakini kuna wadada siku hizi yani ukikoay tayari to- <coughs> anatapika kus- niwaombe mabinti chukua hilo lakini nimalizie mambo manne muhimu sana sanatakusaidia nilifundisha mambo ya kiroho lakini kwenye mchango wa uokovu kwenye mchango wa mahusiano ni lazima na a una nafasi ya kufanya katika kila jambo kwenye maisha yako usitegemee kila kitu nikufunga tu na ku- na kuomba kijana una sehemu yako ya kufanya nufuna inaniambia hivi mwanaume mtu anayelala na mwanamke hana nini hivi maji ndani ya kanisa umeimba kwaye na watu nane halafu huwe tena bado hata ukisimama hapa mbele si tunakuona kama hauna nini nasijui watu wanapata wapi okareji niwaombe vijana wenzangu dunia tulionayo sasa dhambi ya uzinifu imekuwa sifa wengi wa wanaume wengi wa wanaume especially ambao hawajaoa hawaoni hawaonisi wanaonasi wao haji kwako kwa sababu anahitaji maisha na nawewe anakuja kwako kwa sababu anataka kuimba kwa hiyo binti kuwa macho kujua yupi sahihi na yupi sio sahihi na hakuna kipimo kitakachokusaidia kumjua mwanaume sahihi kama kutokuimba naye mpaka siku ya ndoa hiko ndicho kipimo cha pekee na kuachia leo kijana wa kike yoyote atakayesema anakuhitaji uwe mkewe mpe kipimo hicho mwambie nimekubali hatuimbi nyimbo mpaka siku ya nini mwanaume wa kweli utampata lakini kuna njia nne muhimu sana zinazoweza kukusaidia kumpata mwenzi njia ya kwanza mimi nimeipa jina urafiki urafikit urafiki ty nisikilize sasa hivi unapokuwa kanisani tengeneza urafiki na kila jinsia na unapoutengeneza urafiki wako ufanane usibadilike yaani mimi pita nina urafiki labda na anita jinsi inavyohusiana na anita na jinsi navyohusiana na velo na jinsi navyohusiana na shoma hawa wote watatu wakikaa kuniongelea waniongelee mtu wa aina hii nisimwonyeshe hata mmoja hata kama yuko ambaye nasema katika hawa huu namuona yanafaa napaswa kwanza nisionyeshe dhamiri yangu hii itanisaidia nini napojenga urafiki na watu hao wengi bila kuwaonyesha dhamiri yangu wao watanichukulia mimi kaka na akinichukulia mimi kaka hatonificha kwa hiyo kuna wakati nitaanza kujua sili zao kwa sababu gani anajua kabisa pita ni kaka hana mpango na mimi kwa hiyo unaweza kukuta siku ananiambia pastor pastapita tushirikiane yani kwenye maombi naambia tunaombea nini mi mwenzio nakojoa kitandani hapo mi nasemah eh. naanza kujiuliza mwenyee je hili naweza kupambana nalo hili naweza kwenda nalo kwa nini amefunguka kwa sababu sijamwonyesha na muhitaji nimejenga urafiki tu wa nini lakini pindi utakapomwonyesha hata kwa matendo hivi unajua mwili unaongea kuliko mdomo hata kwa matendo binti akishaona una interest na yeye kucha zake zote ataficha ataanza kupritendi na hatofunguka kwako kwa hiyo urafiki ni kitu muhimu lakini ishi urafiki sawa na wote ili asipate hisia zozote za kuonyesha wewe una hiyo ni urafiki type urafiki type typ una madhara ya urafiki typ binti ukiishi naye kama dada na kaka baadaye ukagundua huyu binti ndiye ananifaa kuwa mke mara ya kwanza ukimwambia mwenziwa anajua utani huo ndio urafiki ta tu nataka sasa nimweleze nimeshaishi naye karibu nimeona ananifaa sasa nataka nimwambie kwa hiyo ntamwita nitamwambia shoma eh, mi mwenzio unanichanganya Naomba kuwa na wewe. sasa ananichukulia kwa yu, ataka, kapita, kwa hiyo nikimwambia hivyo anaweza wako nini yeah, anajua ni kiwambia yangu awei kufanya kitu kama hicho sasa nisikilize kijana wa kiume anza anza kubadilisha mawasiliano ukimtumia message ya whatsapp unamwambia mambo mambo mambo dada sasa anza kusema mambo, mai akifungua wakiume ana kubadiisha mawasiiano ua utamkuta naye anajibu poa oh, poamai ueshangilia ukisha <laughs> okay, umemwambia mambo ma akajibu mai tayari kwa <laughs> kwahiyo urafiki tatu ni ile steji ya pili ya kumwambia kabisa yani mnakaa chini na binti unamweleza na nisikilize mwana binti unapokaa chini kuambiwa unapendwa hacha ujinga wa kucholachola michoro usioijua yani kuna wadada mpaka anakubaliana wamependana kucha zimeisha kucha hizi yes unakuta kijana kamb mi mwenzio nakupenda we uko alafu ekapita huko s aacha huo ujinga aacha <laughs> huo ujinga kwa sababu ifuatayo mnapokaa kijana na kijana kuongelea kile mnachoongelea mnaongelea maisha hamko kwenye utani mko kwenye s nisikilize mko kwenye inayoweza kuleta madhara kwenye generation ama ikaleta baraka mtoto wa kike unapokaa kutongozwa macho yako yote mawili yamwangalie mwanaume tena mkazie hacha kuanza kuchola na micholo usiofanya nini mkazie kabisa alafu anakwambia mimwnzio nakuhitaji uje kuwa mke wangu hoji maswali Ehe. lini Unaniyewa lini unania ah, mungu akipenda achana huyo mt nakuambia ukweli kama kijana nakuambia nakuhitaji unamwambia unanioa lini mungu akipenda asante ondoka maanake hata mpango haupo sasa huyo mtu mnakaa nakaanaye ambao ata ana mpangoakuuoalini ka anata ufanataa kufanye moko eh? kwa hiyo anataka akufanye moko akiwa na diandana, nini hoji hayo mambo unanipenda ndio unanipendaje napenda mungu akijalia uwe mke wangu e, ilo wazo zuri ehe lini unatarajia tuingie kwenye ndoa mimi mwaka huu mwezi wa tisa ntaleta sanamaainuakijaiamaai mwezi wa wa kubaliana kila kitu sio tu tu mambo poa nimekupenda na wote. nipe muda muda nikafikirie ulikuwa ulikuwa ulikuwa uombagi kwani unamwambia na mungu akupe apili a ntta ili uweze kujua huyu ni mtu sahihi au sio mtu sahihi lakini u, aina ya tatu ndo unaitwa uchumba nimeshaongea na wewe tumeshakubaliana tulivyokubaliana sasa kinachofata tunawashirikisha wazazi minakumbuka baada ya kukubaliana na mke niliyemwoa aliongea na wazazi wao wakaandaa afra ya chakula hata sio posa afra ya chakula siku hiyo tumetoka kanisani tumeenda kwao nikala na familia yao binti akasimama akawaambia familia nzima jamani hey, memuona huyu ndio yeye hapo mi najikuta kweli ani nimekaa hapo najiona mimi ndio nani na mimi babangu yuko hapa nikamuomba baba nyumbani na mama wakaandaa chakula na mi nikamkaribisha nikawaambia wazazi ndio yeye na sikuchukua muda nikawachukua wazee wa kanisa wawili tukaenda kwao posa kila kitu na tangazo la uchumba la kwangu lilitangazwa kanisani nnnakumbuka na mzee manueli mapunda akawa anawasistiza mkimwona pita na shoma wamekaa sehemu msiwasumbue wanajadili mambo yao nisikilize aina ya tatu ni muhimu sana maana mnashirikisha jamii nzima na nisikilize anayefata hatua hizi uchumba huo hauvunjiki shida tuliyo nayo tunaanza kinyume ya mwisho ndiyo ndoa wamai kuuzulia ndoa zinazofungwa we angalia wanavyo maji ukiona wale hivi aliwanamachihivi a jue tayari wale ambao bado wale utaona <laughs> <laughs> <laughs> ah, ah, mimi niko hapa shoma yuko hapa nimemsubili miaka mingapi migapi sorongai yuko hapo mbele anatusubiri yani mimi nitaenda ifu kweli hivi kweli akimwaazmaeletajua yani e leo. <laughs> mcheleweshaa <nituai. laughs> vijana wenzangu pointi ya mwisho muhimu sana ndio hiyo ya kuingia kwenye ndoa nisikilizeni sasa vijana wengi wanachokikosea leo hii dunia na vijana wengi wamekuwa wapuuzi mungu anisamehe wanafanya visvesa wanaanza ndoa e, kuna kitu kinaniuma eti binti na akili zako tim unatongozwa kwenye whatsapp unakubali kwenye whatsapp na huyo kijana umekutana naye kwenye makambi alafu haiishi wiki na kwaya mmeimba hakuna mwanaume mwenye akili timamu ataoa mke wa hivyo hata huyo mwanaume anajua kabisa huyu sio nani kama mimi ndani ya wiki moja nimeweza kulima mahindi yameota nimevuna nimechoma nimekula huu mwindi huu sio wa mungu huu huu ni, ni ushetani mtupu maana hakuna mwindi unaoota hivyo niwaombe vijana fateni hatua nilizozisema usianze ndoa kinachofata sio uchumba uadui baadaye mnafarakana na kuleta hafra kubwa ambazo hazina maana ndani ya familia mungu awabariki wa turekebishe ture matatizo nda y jami yetu To a cabisha, to a cabisha, na bokeo ya see, oh, no, bohimu. Depotaka, ukama tuta utakuwa na maoni mbalimbali changamoto swali tujuze kupitia anwani yapo ifuatayo yesoniwaja so tena na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni mtangazaji wako fanuelitanda ninakutakia baraka za bwana na kuacha nao hawa ni tukasa kutoka muhas jijini darussalam dunia ni hapa <muchas> Safiri, toi jari biwa. Me