unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapandana yamakelele yesu yuwaja tena nipate sauti himbasana yesu yuwaja tena nujnakuja yesuwajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena karibu mpendo msikilizaji katika kipindi kizuri cha bibia ya kujibu hii leo ninakukaribisha katika matangazo haya jina langu ni kibaga mwaipaja na kumbuka unaendelea kunitegea sikio kupitia masafa mafupi ya mita bendi 25 kutokea hapa morogoro na bila shaka waweza kunipata kupitia awr tanzania na kupitia kisima fm kutokea kule nchini kenya mtandao wetu ni www org na hilo msikilizaji waimbaji ambao nitakuwa nao hapa studio ni waimbaji wa kurasini kwaya watakuja kwako no na wimbo unaosema napenda kuhubiri ilitutapatia na waimbaji wa redemption Minister, watakuja kwako naomba naosema kuwa wake yesuyesu jendlnda aye njia nyemb basi nikusii uweze kuwategea sikio waimbaji wa kurasini wakitufungulia matangazo yetu na wimbo na penda kuhubiri you no. katika kipindi hiki cha biblia kujibu ungana nami kibaga mwaipaja na edison peter tena nichukue fursa ya pekee kumkaribisha kwako mgeni wangu nikimpatia nafasi ya kuweza kujitambulisha ndipo tuanze kipindi chetu cha biblia ya kujibu hii leo karibu kwa majina ninaitwa edisoni pite huyo ndio ambaye tutakuwa naye katika kujibu uh, maswali ya msikilizaji wetu ambayo aliweza kuyauliza na bila kupoteza wakati unajua Edison, watu wanatamani kufahamu vitu vingi sana sana kutokana na na biblia takatifu hmm. wamekuwa maswali mengi sana, lakini hawajui watapata wapi majibu hmm. basi hii kufaha t kwamba kupitia wewe mungu atakutumia kuwabariki na kujibu maswali yao ili waondokane na changamoto ambazo zinawasumbua kuto kujua nini ambacho wanapaswa kukifanya na kuna swali la ndugu ayubu kutoka kule kigoma yeye anauliza hivi mnara wa babeli ulijengwa nchi gani duniani mm. je mabaki bado yapo mm. hilo ndo swali lake kazi kwako kwa hapa <laughs> tunapozungumzia mnara wa babeli mm-hmm. tutasoma kwa mara ya kwanza unatajwa katika biblia katika kile kitabu cha mwanzo ile sura ya kumi na moja tutaona baada tu ya gharika anasema kwanzia fungu la, la, la, la tatu kwanzia fungu la pii anasema ikawa watu waliposafiri pande za mashariki waliona nchi tambalale katika nchi ya shinali wakakaa huko wakaambiana haya natufanye matofali tukayachome moto walikuwa na matofali badala ya mawe na lami badala ya chokaa wakasema haya natujijengee mji na mnara na kilele chake kifike mbinguni Tukafa, tujifanye jina ili tusipate kutawanyika usoni pa nchi hiyo muulizaji anauliza kwamba mm. mnala wa babeli ulijengwa wapi mm-hmm. tunaona baada ya garika watu anasema wakatawanyika katika nchi ambao wakaenda katika mahali panapoitwa shinari na hapo anasema kwamba wakajikusanya waka, waka fungulani kwamba wakasema tujijengee mji na mnara na kilei chae kifike mbinguni kwa hiyo katika mahali hapa shinari ndipo walipoweza kujenga mji na huu mji kukawa na mnara ambao ulikuwa ndiyo mnara wa babeli katika lile fungu la, la tisa anasema kwamba kwa sababu hiyo jina lake likaitwa babeli maana hapo ndipo bwana alipoichafua rugha ya dunia yote kwa hiyo katika ujenzi wa huu mnara katika mm-hmm. nchi ya shinari ndipo ambapo mnara huu ulijengwa sasa tutaangalia kwamba hii nchi mm. ni wapi ambapo yes. ndipo hasa swali la msikilizaji limejijenga lime, lime hapo mm-hmm. A, nchi ya shinari ipo katika eneo ambapo panaitwa mesopotamia ambapo mesopotamia ni neno ambalo la kiunani lina limeundwa na maneno mawili ambapo neno la kwanza ni meso na potamos hii meso ina maana ya kati kati au kati ya na potamosi ina maana ya mto kwa hiyo ili neno mesopotamia ambapo ndipo inapatikana hii nchi ya shinari ni nchi ambayo ipo kati ya mito na hii nchi mesopotamia ndiyo nchi ambayo tunasema ni kusini mwa iraki ya sasa ni kusini magharibi mwa mji wa iraki kwa hiyo tunapozungumzia babeli na huu mnaa wa babeli kwa sasa tu, ni nchi ya iraki ambayo ni kusini magharibi mwa nchi ya iraki na wanajiografia wanasema kwamba huu mji wa babeli au mnayo wa babeli pia mm-hmm. unapatikana ni maili hamsini na tisa kutoka mji mkuu wa iraki bagdadi hiyo ni mwendo wa maili hamsini na tisa kusini magharibi mwa mji mkuu wa iraki bagdadi kwa hiyo msikilizaji tu uelewe kwamba mji wa babeli uh, mnayo wa babeli kwa sasa ulijengwa katika nchi ambayo ndio kwa sasa inaitwa kusini mm-hmm. magharibi mwa mji sasainaitaauimaaribia mjiwaakipengele cha pili mm-hmm. cha swali mm-hmm. hili pia anauliza kwambae yeah, mabaki bado yapo yeah, mabaki yahu mnala bado yapotunapo ya mna mm-hmm. tunapotazama katika mnala wa babeli mm-hmm. ukiangalia wana, wana historia au a wanaitwa wana aiolojia kwa namna mbalimbali mbali wamejaribu kufanya uchunguzi mbalimbali na biblia inathibitishwa zaidi na historia hakuna jambo ambayo utakuta biblia yani imejificha wanahistoria wasiweze ku, ku, ku, ku, ku, kugundua kwa hivyo kupitia historia tunapata uthibitisho wa huu mji wa wa ananii mnama babeli kwamba mabaki bado yapo na kwa ufupi mwanahistoria mmoja anaitwa robert oldemy huyu ni mjerumani ambaye sasa ali katika mwaka wa 18978 aliweza kugundua misingi ya mji wa babeli na mnara wa babeli katika eneo lile kwa hiyo mabaki bado yapo ya misingi ya hu mji bado hapo lakini pia kipo kibao ambacho pia kilionekana kibao hiki kilionekana ambacho kinaonyesha mji wa babeli na mfalume wa babeli kwa hiyo mabaki ya mji wa babeli bado yapo na huu mji au mnara wa babeli mm-hmm. unapatikana hapo kusini magharibi mwa nchi ya iraki kwa hiyo ndio hasa huu mnara ulipo au ulipojengwa katika nchi ya iraki ambayo ni kusini magharibi mwa iraiaamini ya kwamba msikilizaji swali lako litakuwa limejibiwa wakati mwingine watu hatufahamu historia zinakuwa ziko vipi lakini kupitia majibu leo basi ndugu yangu ayubu umefahamu kwamba Uh, babeli ilijengwa katika nchi ya yaira ambayo ndio dunia yetu ya leo lakini kwa kipindi hicho ilifahamika kama shimi shimi shinari, shinari. <laughs> basi hilo ilikuwa ni jina la nchi hiyo kwa wakati wao lakini kwa sasa inafahamika kama irak mm. naamini ya kwamba umejibiwa kwamba mabaki ya huo mnara bado yapo hadi leo kutokana na mwanahistoria ambaye ametajwa ni nib kuchunguza na kugundua kwamba mabaki hayo bado yapo na basi tukitoka kwake ayubu kutokea kule kigoma na swali lake hilo tunaye stella william kutokea mbeya yeye anauliza hivi shetani anaumbo gani ni kweli ana pembe au mweusi hivi shetani shetanikumbe watu wanafikiria kwamba ni mweusi au mweupe ni kweli siko naharia mbalimbali katika wakati huu tulionao kwamba watu wana maswali kama hayo shetani anaumbo gani na mm. ziko picha na taswira mbalimbali ambazo zinajaribu shetani mm-hmm. akiwa kama kiumbe mm, mbaya mwenye mapembe lakini pia katika namna tofauti tofauti mm-hmm. lakini ndio swali la msikilizaji wetu kwamba anauliza anaumbo gani mm-hmm. A, tutakwenda kuiangalia biblia inamtambulishaje huyu mm-hmm. shetani yes. au anaumbo gani mm-hmm. cha kwanza tutaangalia kwamba shetani ni malaika shhetani ni malaika na alikuwa ni malaika wa nuru mm. kabla ya kuitwa shetani sasa anaumbo gani A, labda kwa ufupi tutasoma zaidi katika kile kitabu cha ezekieli ile sura ishirini na nane tuweze kuona huyu shetani ambaye mzungumzaji anauliza ana umbo gani sura ishirini na nane kwanzia lile fungu la kumi na mbili anasema maneno haya kwamba mwanadamu umfanyie maombolezo mfalume wa tiro umwambie bwana mungu asema hivi wewe wakitia mhuli kipimo umejaa hekima na ukamilifu wa uzuri huyu nabii ezekieli anajaribu kumwelezea mfalume wa tiro lakini hmm. mfalume wa tiro hapa akiwa na ashiria zaidi ya mfalme wa duniani ilikuwa ni unabii ambapo ane- anamwelezea ibilisi au shetani mm-hmm. lakini hapa anasema kwamba umejaa uh, umejaa hekima na ukamilifu wa uzuri huyu ni shetani lakini kabla ya hapo kwamba huyu shetani tunafahamu kwamba shetani ni jina ambayo limekuja baada ya uwasi lakini mm-hmm. anasema alikuwa ni kiumbe mzuri na mkamilifu nasema ulikuwa ndani ya aden bustani ya mungu kila jiwe la thamani lilikuwa kifuniko chako akiki na yakuti manjano na armasi na zabarajadi na shoham na yaspi na yakuti samawi na zumaridi na baharamani na dhahabu kazi ya matali yako na filimbi zako ilikuwa ndani yako huyu ni ambaye kwa sasa tunamwita shetani ni kiumbe ambaye kwamba alikuwa mkamilifu mwenye hekima na uzuri na anasema kwamba vito hivi vya thamani vyote vilikuwa katika mwili wake na ukisoma fungu la kumi na nne asema kwamba wewe ulikuwa kerubi mwenye kutiwa mafuta afunikae kwa hiyo huyu kiumbe alikuwa ni kiumbe mkamilifu mzuri zaidi kwa hiyo ukiendelea katika fungu hili la la kumi na saba anasema moyo wako uli kwa sababu ya uzuri wako umeiharibu hekima yako kwa sababu hiyo kwa, sa- kwa sababu ya mwangaza wako nimekutupa chini kwahiyo anasema kwamba mwo wake ulinuka kwa sababu ya uzuri wake kwahiyo cha kwanza kumbe alikuwa ni mzuri, mzuri yes. na anasema kwamba umearibu hekima yako kwa sababu ya mwangaza wako nimekutupa chini kwahiyo huyu kiumbe alikuwa mzuri na anasema baada ya kuharibu uzuri wake akatupwa chini kwa hivo anavotupwa chini bado anakuwa na ule uzuri ambao alikuwa nao kule awali kwa hivyo ibilisi shetani ambaye kwamba watu wengi ambao wanamchola kama ni mwenye mapembe yeah. au mwenye uh, sura ya kutisha ni kwamba huyu ni kiumbe mzuri akuwa katika namna hiyo ya kutisha lakini pia jambo lingine tutambua ya kwamba ibilisi au shetani anao uwezo ule ambao anaweza akajigeuza katika namna tofauti tofauti na kuja kwa mwanadamu yeah. kwa hivyo E, anasema hivi katika nani paulo katika ile kile kitabu cha wakorinto wa, wa pili ile sura ya kumi na moja fungu la kumi na nne asema wala si ajabu maana shetani mwenyewe hujigeuza awe mfano wa malaika wanuru. Mm-hmm. wanuru kwa hivyo shetani pia anaweza akaja kama malaika wanuru kwa hiyo jambo la msingi ni kwamba shetani kwamba hana umbo lile la mapembe au umbo la, la kuwa na sura mbaya au mweusi baiu maaika amba mu avukismaamba ni mwenye mapembe na, na eutaaokuaanaa amaaikawanuu unaweza usizane kama i i yeah, mbinu ambao pia anaitumia unakuta anakuja pia kwetu kama mmoja wa wapendwa wetu waliofariki mm-hmm. au amamaaika wanuu kao watu wakaamini kwamba shetani e hey, ni, ni mbaya mwenye mapembe ko anapokuja katika namna hiyo ya, ya, ya uzuri usiweze kugundua kwamba ni bilisi lakini kwamba biblia natwambia kwamba shetani ni mzuri na ni a, a, a, a, alikuwa na umbo zuri kamilifu na alipotupa hapa chini ulimwenguni alipokuja hakuondolewa kwamba ule uzuri wake au akafanywa kuwa e, kuwa na umbo baya bali ni kiumbe mzuri na labda edison tufahamu maana watu walikuwa wanafikiri kwamba kwa taswira ya swali kwamba huyu shetani ana maumbile fulani vya kutishatisha kama watu mm. ambavyo wanachukulia taswira zao mm. kwa sababu tu ya ubaya ambao ulitokea mbinguni mm. kwamba anakuja kama yani kwenye wakafik M- wa huo ubaya wake mm. lakini hapo aiaba kwamba mm. ni malaika mzuri wa mzuri. nuru yeah, na alikuja na aliposhushwa alikuja huo huo uzuri wake mm. sasa kwa tumegundua kwamba shetani anabadilika badilika labda sami, yeah. kidogo mm. kufungua pia swali la msikilizaji nbadama kuli- kulitanua hivi mm. sasa mtu afanye nini kugundua njama ya shetani wakati mwingine maana tumesema kwamba mm. taswira ile aliyoijenga huyu mm. muiza swali iko mm. tofauti na kila alichokifikiria mm. sasa afanye nini kugundua kwamba huyu pengine kwamba, ni shetani, hui, he, he. Ni shetani mm. au huyu si shetani hetan yes. tutamgundua endapo tutabaki katika kweli ya biblia au kuku, katika misingi ya neno la mungu mm. unajua hata mm. yeah. wakati yesu alipojaribiwa amba yule ibilisi pia mm. alikuja kwa namna ya kupendeza Njia. na ndio jambo ambayo nalifanya na pia kwetu leo hawezi akaja akakuonesha ule ubaya wake mm-hmm. lakini tunamwona yesu kristo ambaye ni kilelezo chetu wakati wote alikuwa amejibu kwamba imeandikwa mm-hmm. na hata mwisho kabisa shetani alika amiu ama andikwata mm-hmm. sho a a ksda taata ot u aa ndaao htandsde aa o tutaweza kugundua mbinu zake aleambapo tutafahamu keli a biblia maana anapokuja yeye huwa anakuja kinyume na matua, matakwa ya mungu mm. kahivo tukibai katika neno la mungu kwamfano mm. anaokua kwao kama mpendo wako amaemefakiaaa mejfuna mtu akaei akaakwako mm. ao kwa anapokuja kwako moja kwamoja utagundua kwamba huyu si lakini pia anaweza akaja pia kama maraika wa nuru na anapokuja kwako akaeleza vitu tofauti na biblia moja kwa moja wanasema kwamba huyu siye kwa hivyo usalama wetu pekee ni kubaki katika mafundisho ya neno la mungu ambayo ndio atakayotuelezea na kutuongoza katika njia ya kweli asante sana aante sanat kwa ajili ya kuweza kujibu swali hili la msikilizaji ambalo naamini ya kwamba kama ilikuwa ni changamoto kwake muuliza swali ndugu stella naamini ya kwamba kuna mwingine pia pengine ilikuwa ni changamoto yake lakini kwa majibu haya ufahamu tu kwamba shetani hana mapembe hana weusi ila ni malaika mzuri wa nuru kama tulivyosema katika kujibu maswali yetu na siku zote tambua tu kwamba shetani anaweza akaja kwa umbo lolote analoona kwamba yeye anaweza kukunasa wewe ili uweze kuingia kwenye mtego wake kwa maswali maoni changamoto anoni hapa ya kuniandikiankuj nesonihaja tena na hii ni awr redio adventista limwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania kesho ni mafundisho makuu napokuaga kutoka hapa studio barikiwa na waimbaji wa Redemption ministers wanakuambia kuwa wake yesu tukutane kesho majali Tiga ana po kuita, upat okay i will be my