unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti nimbasana yesu yuwaja tena nakujnakuja yesuywajt hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena naitegea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya wadi2ts ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na awr intecity mbea vilevile vile tupo katika tovuti ya www .awr.org. nchini kenya tunasikika katika masafa ya 97 kisima fm karibu mpenzi msikilizaji katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo ni imani yangu ya kwamba hali yako ni njema ninakualika tuwe sote tunapoanza kipindi chetu mpaka pale tunapofikia tamati jina langu habi machilu mshana. kwanza kabisa ninapenda nikupati fusa ya kuweza kusikiliza wimbo kutoka kwao Voices, na wimbo unaosema na ijuti nafsi wategeskio Yeah Nunca existed. I a na na na na na asanteni sana joyful voices na wimbo wenu huu mzuri na sasa basi tunasikiliza kipindi cha sera za ndoa leo tunaangalia sehemu ya kwanza ya madhara ya kisaikolojia yatokanayo na malezi ya upande mmoja ni nani huyu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha jordan kinachopatikana hapa mkoani morogoro ni mwanafunzi wa saikolojia anaitwa tusekile mwampulo hebu mtegee sikio Katika kipindi hichi cha sera za ndoa kama ambavyo nimesha kutambulishwa kwa majina yangu tusekile mwompulo katika chuo kikuu kishirikisho cha jordan katika idara ya saikolojia mimi ni msaikolojia na mnasihi ambaye leo hii ninapenda kukuletea mada inayohusu mahara ya kisaikolojia yatokanayo na malezi kwa upande mmoja kwa mtoto na kwa mzazi pia baada hii mara nyingi kienda katika rugha za mtaani wanasema parenting style au au parent parent evil. ni ni hivyo katika upande mmoja wa mzazi anaweza akawa baba aumikbaba kabla hatujaendelea mbele zaidi ningependa tuweze kufahamu maana ya malezi ya Malaysia upande mmoja maana ya malezi ya upande mmoja ni aina ya malezi ambayo mzazi mzazi mmoja anaweza kuwa baba au mama ndiye mwenye kubeba majukumu ya kumlea na kumkuza mtoto au watoto kwa kiasi kikubwa na hutoa huduma zote na mahitaji ya msingi kwa mtoto au watoto kama ambavyo hawali na hii inajieleza waziwazi kwamba ni aina ya malezi ambayo yanahusisha ya mzazi mmoja na mzazi mmoja huyo anahusika katika malezi na katika makuzi ya kuhakikisha kwamba mtoto au watoto wanapata mahitaji yao na wanakuwa Baka wanafikia umri wao wa kujitegemea katika malezi haya wazazi hawa hawaishi pamoja kutokana na sababu mbalimbali kama kufiwa na mwenzi kutengana kindoa au taraka kuzaa kabla ya ndoa au katika umri mdogo mwenzi mmoja kuwa na kazi mbali na familia kimasomo kifungo ukimbizi na kadhalika ziko sababu nyingi ambazo zinaweza zinafanya kwamba mzazi ana familia inakuwa ina mzazi mmoja tunapata aina mbalimbali za familia mfano mojawapo ahii familia nayotokana na maezi a zaz akia oja nasababu ndio kama hizo ambazo nimezitaja kwamba inaweza katokea kamba mtuzake ma u oan na talaka au wazazi kutengana kutokana sababu mbalimbali sababu nyingine ni mtu kuzaa au kuingia katika ndoa katika umli mdogo ambapo amezaa katika umli ambao hakutarajiwa kutokana na mimba za utotoni naaaage piawenzo iaena onakuta kiasi kikubwa watoto wanabaki na mzazi mmoja wanahusika zaidi zaidi kulelewa na mzazi mmoja unakuta ndio anajishughulisha kwa kiasi kikubwa kwahiyo hiyo ndio maana ya malezi ya upande mmoja ninapenda kuendelea kwa kusema kwamba kwa takwimu takwimu ya sasa kiulimwengu ki mzima inaonyesha kwamba kuna ongezeko kubwa sana wa watoto wanaolewa na kukuzwa na mzazi mmoja na hii ni tofauti na tamaduni au mila za miaka ya nyuma miaka ya nyuma malezi ya mzazi mmoja yalikuwa ni kwa kiasi kidogo sana mara nyingi wazazi walikuwa wakihusika zaidi kuwalea watoto wao lakini kwa takwimu zinazoendelea za, za sasa kiulimwengu hii aina ya, ma, ya malezi inaongezeka kwa kiasi kikubwa hii style inaongezeka kwa kiasi kikubwa na imekuwa kama hali ya kawaida nchini mwetu inaonekana kuwa ni hali ya kawaida na ni sawa lakini ina matokeo makubwa na mazara makubwa katika jamii ya kesho au kizazi kinachoendelea hasa katika upande wa kisaikolojia makubwa sana ni kawaida na mmoja nikalea familia yangu au wangu a si jambo jema wala si jambo zuri ambayo linatakiwa liwepo katika jamii kwa sababu lina mazara makubwa baadaye kisaikolojia mtoto anijengeka kitofauti ambapo inaleta mazara katika maisha yake ya baadaye na katika kizazi kinachoendelea katika ulimwengu mzima na pia katika taifa letu kwa kiasi kikubwa mpenzi msikilizaji kutokana na aina hii ya malezi huleta mazara mbalimbali katika familia jamii na taifa kwa ujumla lakini leo hii tunajikita kwenye kuangalia kwa namna gani aina hii ya malezi huleta mazara ya kisaikolojia kuanzia kwa mzazi mwenyewe mwishowe kwa mtoto yanaonekana na pia katika jamii na taifa zima maana familia inaleta jamii jamii mwisho taifa zima sasa leo hii katika kipindi hichi nitapenda zaidi kuzungumzia mazara ambayo yanampata mtoto lakini pia na mzazi kwa kiasi fulani anaweza akapata madhara kutokana na aina hii ya malezi kisaikolojia uh, madhara ya kwanza ambayo anaweza akapata mtoto kisaikolojia tunasema kwamba mtoto anaweza akawa na hali ya wasiwasi na uchungu kwa mtoto au watoto watoto wanapatwa na wanaopatwa na ulezi wa mzazi mmoja wanaweza kuhisi hali ya kutokombolewa na wasiwasi kuhusu mustakabali wao na hii hupelekea kua kuathiri hata katika maisha yao ya baadaye au watakapokuwa wakubwa kuwa na maumivu au uchungu pale wanapohitaji uwezo wa u, uwepo wa wazazi wawili katika hali wanazokutana nazo katika katika hali hii tunasema kwamba wakati mtoto anapoendelea kukua kuna hali ambayo anaweza akawa anakuwa nayo kama hali ya wasiwasi na uchungu pale tu anapofikiria mbona mimi nalelewa na mzazi mmoja au mimi mbona watoto wengine wenzangu wanaonizunguka wanalelewa na wazazi wawili kwa hiyo kuna hali ya uchungu ambayo mtoto anakuwa nayo ndani ambayo inakuwa inaendelea kadri umri wake unavyozidi kuendelea na navyozidi kukua kwa sababu moja kwa moja anakuwa anahisi kwamba wakati fulani anakutana na mazingira ya kuhitaji wazazi wote wawili lakini anashindwa kwa sababu tayari ndo ana mzazi mmoja kwa hiyo kadri umri wake unavozidi kuenda na kadri naozidi kukua anakuwa uh, na hii hali ya wasiwasi na uchungu ambayo inakuwa ndani yake na baadae inaweza kamletea mazara katika familia yake au katika maisha yake ya baadaye ambayo anaendelea kuwepo kwahyo hiyo ni moja ya madhara ambayo mtoto anaweza kayapata lakini jambo la pili ambalo mtoto anaweza akalipata kisilojia akawa si sawa kujihisi hali ya, ya kutelekezwa watoto wanaweza kujihisi kama wameachwa na mzazi mwingine ambaye hayupo katika maisha yao ya kila siku hata kama wataambiwa sababu kadha wakadha ili kwenye akili zao watajenga hali ya kuhisi upweke au kutelekezwa katika hali hii ni kwamba mtoto anaweza akajisi hali ya kutelekezwa kuterekezwa ks kinamna kwa sababu hata akiambiwa kwamba yamkini baba yuko mbali kimasomo au mama yuko mbali kutokana na kazi au anaweza akapewa kwamba mama yamkini amfariki ya au baba amefariki ndio maana leo hii mnaniona mimi mzazi ninahusika na nyie katika akili yake katika mfumo wake wa akili bado atakuwa anahisi hali ya upweke hali ya kuhisi kwamba kutelekezwa kwanini aende huko labda mzazi yupo mfano mzazi yupo kimasomo kwanini mzazi aende kimasomo huko mbali na mimi kuniacha na uhitaji ila ni kwa namna ambavyo anashindwa kusema anashindwa kuongea lakini katika akili yake atakuwa anahisi ile hali ya kutelekezwa hali ya kuachwa kuwa mkweke hali ya kuhitaji kuwa na mtu mwingine ambaye ni muhimu katika maisha yake lakini kwa huo. Kwa ya kukua, katika akili yake atakuwa akktsjsao maaa mengine ambayo pia anaweza akayapata mtoto mazala yatatu katika mtiruriko wetu huu tunaona kwamba mtoto anaweza kuathiriwa uhusiano wa kijamii kuathiriwa kwa uhusiano wa kijamii watoto wanaweza kujisikia vigumu kushirikiana na wenzao kutokana na hofu na wasiwasi uliopo nyumbani mwao kwa kukosa malezi ya wazazi wawili na pia wanapokutana na watoto wenzao wa walio na wazazi wawili ile hofu ya wasiwasi wasi ulio ndani yao inawafanya kushinda kujenga uhusiano mzuri na wenzao ha. watoto wanaopitia katika mazingira haya wanaopitia katika hali ya kulelewa na mzazi mmoja inakuwa wakati mwingine ni vigumu kwao kuweka uhusiano katika jamii wanazohisi na wenzao na watoto wenzao wanaoendelea kukutana nao wakiwa shuleni wakiwa nyumbani wanajikuta kwamba kwao wanapata hali ngumu kuweza kujijumuisha na wenzao ili waweze kuwa na ushirikiano mzuri kwa sababu wakati mwingine wanakutana na mazingira ambayo kuona kwamba watoto wanaoishi na wazazi wawili wanakua wana furaha lakini ee kutkana na mzazi mmoja au watoto wale wanaishi na wazazi wawiliwanaaaawawaliacanaaaaamimi nikiongea nae njisikia kama siko vizuri anajisikia hali ya kushindwa msukumo ndani unakosekana wayeye kuwa huru kuweza kujihusisha anawenzia katika mazingira mbalimbali katika shughuli mbalimbali kama michezo au kujihusisha hiv vyote vile kiasi kwamba uhusiano wake katika jamii unakuwa umeathirika kwa namna moja ama nyingine hali nyingine ambao watoto wanakutana nayo hali ya nne ya kisaikolojia madhara ya nne ambao wanaweza akakutana nayo kama mtoto katika maisha yake ya kila siku ni ugumu katika kujenga ujasiri na kujiamini ugumu katika kujenga ujasiri na kujiamini watoto wanaweza kukosa ujasiri katika maamuzi yao na kuwa na shaka juu ya uwezo wao kwa sababu tunaamini kuwepo kwa wazazi wawili katika familia kila mmoja atakuwa na uwezo wake wa kuchangia katika kuwafanya watoto wawe na uwezo wa kujiamini au ujasiri pale wanapowatazama wazazi wao sasa panapokuwa na mzazi mmoja ni vigumu kusimamia hayoyote kwa usahii kwa watoto wao watoto walioelewa katika mazingira haya pia wanakutwa na hili jambo la kushindwa kuweza kujenga ujathiri ndani yao na kujiamini hasa pale ambapo wanapoona kwamba wana mzazi mmoja na mara nyingi mzazi anakuwa ni ngumu y kuwafuatilia kila kitu kwama mtoto mtoto kwa kwamba mtoto anaishiji mtoto anakuaje kwao unakuta kwamba wakiwa wazazi wawili inakuwa inamjengia mtoto ujasiri wa sa wakiwa wazazi wanapitia katika nyanja mbalimbali mbali za maisha mtoto anapomtazama mzazka nanamoja anyinginewazazi wawili tiatofautitofauti au katika nyakati tofautofautiwanazipitiauahsmtotokujifunza nakujikuta amba anajiamini aukupata mafunzo kutoka kwa wazazi tofautitofauti kama baba ana ujuzi wake mama na ujuzi wake na kila mojawapo katika ainahii ya wazazi wana, namna yao ya kumsaidia mtoto kuweza kujiamini kuweza kujenga ujasiri lakini wanapokuwa na mzazi wa aina mmoja inakuwa kwao vigumu sana katika kujenga katika kiujasiri kwa sababu muda mwingi mzazi anakuwa yuko bizi na shughuli za kuhakikisha kwamba anaitunza familia yake anaijali familia yake kwa hiyo kuna wakati fulani anashindwa namna ya kusema kwamba nitahakkisha mtoto anakuwa hivi mtoto anakua na uwezo wakujiamini mtoto anakua na uwezo wa kuwa jasiri kumpatia shughuli ambazo zinaweza kamfanya kuwa jasiri kujiamini ni ngumu mzazi mmoja kufuatilia kwa sababu muda mwingi anatakiwa hakikisha kwamba anaijari familia yake anaituza familia yake kwahiyo watoto wengi wanaopitia katika mazingira haya au ma, aina hii ya malezi wanakuwa na hali ndogo sana ya kujiamini au yaku kuwa na ujasiri katika mambo wanayoyapitia kwa sababu ya hali zao kwa sababu ya mazingira wanayokutana nayo kwa sababu ya nyakati wanazokutana nazo kwa hiyo wanajikuta kiasi cha kujiamini ujasiri ndani yao unakuwa ni mdogo tunaendelea na madhara madhara haya ambayo mtoto anaendelea kuyapata kwa malezi ya upande mmoja madhara ya tano ni kuongezeka kwa hatari ya shida za kihisia na kisaikolojia kuongezeka kwa hatari ya shida za kihisia na kisaikolojia watoto au mtoto wa kulelewa na mzazi wa upande mmoja wanaweza kukabiliwa na hatari zaidi ya kuendeleza matatizo ya kihisia na kisaikolojia kama vile unyogovu au wasiwasi ambayo yapo kwa huyo mzazi kutokana na nyakati alizopitia kama vile ya kupata msaada wa kitaalamu kutatua matatizo hayo na kuendelea kuishi katika hali inayoweza kuathiri pia watoto anaowalea katika ukuaji wao madhara haya ya mtoto kihisia na kisaikolojia yanatokana na namna ambavyo mzazi anakuwepo kama mzazi huyu amekutana na changamoto mpaka leo hii amehusika yeye kuwalia watoto kama mume wake kufa au kuachana kuachana kwa taraka kwa migogoro mbalimbali namna ambavyo mzazi huyu ataishi kama hakupata msaada wa kisaikolojia anaweza kawa anaishi katika namna ya kinyonge au a wasiwasi ambayo watoto wakiwa wanamuona wakia wanamuangalia wanajikuta na wenyewe watoto wanaingia katika hali hiyo ya wasiwasi au woga hali yauogopaaaa ya... ambavowanamuonamzazi waokamamzazi wao, wao nimnyonge unakuta naweyeewanakua katika hali ya unyonge kwahiyo kwa namna hii kama wana mzazi mmoja ambaye ndo anawalea kama ana matatizo haya ya kisaikolojia kama hii mfano ambavyo nimesema ni unyogovu unyonge au wasiwasi yatawafanya watoto pia wakuwe katika hali hiyo hiyo kiisia wanakuwa wana wasiwasi wana hofu kama mzazi wao amekuwa wa ni mzazi ambaye muda mwingi hana furaha kwa hiyo ni ngumu hata kuwaonyesha watoto wake kwa hiyo watoto wake muda mwingi watajikuta kwamba wanakuwa na hali ya kutokuwa na furaha hisia zao kihisia wanakuwa hawako sawa hawako vizuri kisaikolojia wanakuwa wamekuwa na hali ambayo ni wasiwasi katika mazingira yote wanakuwa wanakua na nao unakuta mtoto anaogopa anaweza akaenda mahali anaonyesha hali ya unyonge kwa sababu hata mzazi wao ambaye anawalea yupo katika hali ya unyonge hali ya wasiwasi hali ambayo si ya kuchangamka wahiyo mtoto ataua a nana hiyohiyo ambayo itamwathii akiniwangekuawazazi wawili ingekuwa rahisi kama mzazi mmoja ana tatizo la kisaikolojia ajapata msaada lakini kwa upande mngine wakitazama mzazi mngine anakua ni kama tiba kwao mto anaweza kuwasaidia wazazi anaweza kuwasaidia watoto wakkua katika hali ambayo ni nzuri hali ambayo s- kisaikolojia wanaweza wakawa sawa kwa umamu. namna moja ama nyingine changamoto nyingine ni ambayo inampata mtoto mtoto anapata changamoto katika mchakato wa kujenga utambulisho watoto wanaweza kukabiliwa na changamoto katika kutafuta au kujenga utambulisho wao binafsi kutokana na ukosefu wa mzazi mmoja mfano kwa mfano kama wamelelewa na mama utambulisho wao mkubwa utakaa kwa upande wa mama lakini inapofikia kwa upande wa kujieleza kuhusu baba yao inakuwa ngumu kujitambulisha na inakuwa ni changamoto kwao kwa hiyo kwa namna ambapo mtoto anakosa anapambana na namna ya kujitambulisha au kujenga utambulisho wake katika jamii kwa sababu wanakuta watoto wengine wanajitambulisha mimi mama ni fulani mama angu ni fulani na babangu yuko hivi mama angu yuko hiviaa mzawake aliaama ni mama tukuta anajielezakwamba mimi ni mtoto fulani mama angu ni fulani mamaangu anapenda kitu fulani na upande wa mamaangu tuokuiaaaaupande wa babaangu nakua nichangamoto ataisa kusematuabda babaangu ni kusema baba mtu fulani basi vitu vingi hata na uwezo wa kujielezea kuhusu yeye kwa hiyo utambulisho wake yeye kama yeye mchakato wa yeye kujijenga kiutambulisho inakuwa ni ngumu na inakuwa inamlitia shida kwa sababu ya namna ambavyo alivyolelewa zaji inawezekana so. kabisa ukawa umepata swali au una changamoto wasiliana na nasi kwa namba hizi hapajkuj yesohj ten na hii ni awr redio adventisto ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania umefika tamati nikushukuru sana kutenga muda wako na kuweza kutusikiliza nikutakie amani ya bwana kuwa pamoja na wewe kumbuka tu ya kwamba kesho kitakuwepo kipindi kizuri cha ijali ya afya yako pamoja na kile kipindi cha siri za ushindi mimi jina langu habi machil mshana na nipende kukuacha nao joyful voices na wimbo unaosema nimeahidi endelea kubarikiwa na matangazo haya su daemani weako kakareponami rafiki na banapia ji anisi ogoti unapokuwanami jianisi pajai ukini karibia ine akini yasu dae mani wewako Karibu nami, rafiki mwana pia Jiani si agopi, unapokuwa nami Jiani si potei, kukini karibia niymoe jiani univushe uni persadawako ikufuatepahile yasu naemani wewako akaribunanmi rafike banapia jiani si agabi unapapuanai iote ukenekalibia nime akene asu na emaniwe mako akaribunanmi na fikebanapea je si adase agauti unapokua nanmi ci an sipotei u kenekalibia su naimaniewak ka karibunammi tafiki banatia cianisi ogobi unapokuwanammi sianisi potei pukini kalibia mime atini yasu naimaniwewako Kari bunami, nafiki wa napia. Jiansi apropi, una pokuwa nami. Jiansi si uki ni kadi dia. me kuhidea su, na imani we wa.