unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote ikapanana ya makelele yesu yuwaja tena ipata sauti himbasana yesu yuaja tena njnakuj yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kutikea sikio idhaa ya kiswahili inayopatikana katika masafa mafupi ya mita bendi 25 lakini pia kupitia tovuti ya rg karibu tena katika kipindi kizuri cha vijana na maisha mimi jina langu ni tanda vijana na maisha utakuwa naye huyu ni mwanapsikolojia na unasihi tusekile mwampulo ambapo anakuja na mada isemayo mitandao ya kijamii kwa vijana kutokana na matumizi yasiyo sahihi ya mitandao sahi ya, ya kijamii vijana hujikuta kuingia katika tabia zisizo stahiki ambazo anazifanya kama sehemu ya maisha yake ya kawaida mm, wa vijana wengi ambao wanajikita zaidi katika matumizi yasiyo sahihi ya mitandao sahi ya, ya kijamii muda mwingi hata tabia zao zinabadilika kwa sehemu kubwa na wanajikuta kwamba hizo tabia zinakuwa kama sehemu ya maisha yao na hii ni sehemu ya pili sehemu ya kwanza uliweza kusikiliza akieleza hasa nini, ya, eh, nini hasa maana ya mitandao hii ya kijamii na sehemu ya pili atajikita zaidi katika madhara yanayotokana na mitandao hii ya kijamii kwa vijana lakini kwanza wategesikio berya sd wya wakisema msifu bwana see asante sana beroya sd qwya basi moja kwa moja ni kukaribisha katika kipindi cha vijana na maisha mitandao ya kijamii kwa vijana hasa madhara yanayotokana na hiyo mitandao ya kijamiiturekebishematatz kshmazungumzo pale unapozungumza na mtu ndipo unajifunza kwamba ni lugha ipi nikiitumia katika mazungumzo itaimarisha mahusiano au ni lugha uga nzuri kuimarisha mahusiano unapoongea na mtu lakini sasa kama muda mwingi akili yake akiliyakekuzungumza kwake ee ni kwenye mitandao tu hatumii muda mwingi kuzungumza na watu ile uso kwa uso kwa muda mwingi e, tupo, kwenye mitandao muda mwingi upo kwenye mitandao inakuwa ni vigumu kwakee kujikuta kwamba wengine ah, mtu kwambatatumiaanaausashaamamtumda unakaa na watu, watu muda mwingi utumi da kuzungumza da mngiatumiaagie t wenye sa lakini wale watu wakaribuliona nao, nao mnakuwa mmekaa kama mabubu ni ngumu sasa kuu kuimarisha mahusiano na hao watu ambao wanakuzunguka au watu walio karibu na vijana wengi kwa sasa na dunia navoendelea ni wapo katika iyoalimuanaza kanasafir uoalabda kutoka, kutoka mbea um, anaenda daslam mtu aliyekanae anashindwaata kuwasilianana aamda ngikeaa nkia nikikaa nikitulia ni kwenye simu nikikaa nikitulia ningie kuperuzi kwa hiyo hata yule mtu wakaribu nakuta wamekaa wamesafiri hawajazungumza hawaja wala hata kufahamiana tu kidogo inakuwa ni ngumu wakitoka hapo kila mtu anaendelea na maisha yake kwahiyo ni jambo ambalo si zuri kwa utamaduni wetu au kwa maisha yetu ambao atkiwa tuishi mahusiano ni mazuri na kuboresha mahusiano na watu wanaokuzunguka ni jambo zuri sana sana madhara mengine ni mabadiliko ya kitabia kutokana na matumizi yasiyo sahihi ya mitandao sahi ya, mitanda ya kijamii vijana hujikuta kuingia katika tabia zisizoa ambazo anazifanya kama sehemu ya maisha yake ya kawaida mm, wa vijana wengi ambao wanajikita zaidi katika matumizi yasiyo sahihi ya mitandao sahi ya, mitanda ya kijamii muda mwingi hata tabia zao zinabadilika kwa sehemu kubwa na wanajikuta kwamba hizo tabia zinakuwa kama sehemu ya maisha yao kwa mfano kijana alikuwa anashiriki majukumu ya pamoja katika jamii au familia anaweza kuanza kujitenga kwa kuelekeza hisia zake zaidi katika mitandao ya kijamii unakuta anajitenga jihusishi tena muda mwingi au unakuta muda mwingi kama wakifanya kazi anafanya tu kidogo ndlea na shughuli zake zingine za kujitenga anakuwa uh, naelekeza hisia zake mno mm, katika andaabadksa aaeaamaucheza amaiakana mzaka angaakucheza kamalingnakua matapeli mitandaoni matumizi ya pombe na madawa kulevya kwa sababu Uh, akiendelea kutumia zaidi amejikita katika matumizi ya a mtendao akijamii vile sivyoahanaozii kutumia ndivoka ambao tabia zao zinabadilika na kujikuta kuingia katika tabia ambazo hazifai na si nzuri uh, kama ambavyo nimezisema kucheza kamali matumizi ya pombe madawa ya kulevya kujitenga na watu ambazo tabia si nzuri na si mfano wa kuigwa na haya yote huwapata vijana ambao wanajikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii isivyo sahihi na waliojikita zaidi katika matumizi hayo na kujikuta wanajifunza tabia ambazo si sawa katika maisha yo ya kawaida na ya kila siku kama kijana madhara mengine kwa kijana huongeza hali ya kijana kutojikubali kama kijana asipojikubali mwenyewe au na kujikita zaidi katika mitandao ya kijamii na kuanza kujilinganisha na vijana wengine katika mitandao ya kijamii wale anaowaona au wale anaowashughudia kuona mitandao ya kijamii jinsi ambavyo wanajiposti jinsi ambavyo wanajiweka kama kijana huyu yeye mwenyewe ndani yake hana hali ya kujikubali atazidi kuongezeka hali yake ya kuto kujikubali itazidi kuongezeka pale anapoanza kujilinganisha na kujishusha thamani na kutokana na wale watu wanaoona wana wana katika mitandao ya kijamii au vijana wengine anaona katika mitandao ya kijamii akiangalia unakuta wako lika naye wako sawa lakini labda wana maisha ya juu zaidi au wako vizuri zaidi kuliko yeye kwahiyo unakuta anavyojilinganisha nayeye anakuta kwambambwana mbona mimi niko hivi afumboneh kijana mwenzangu ambae tuko sawa, sawa ambavyo anazidi kuendelea kupita na kuona jinsi ambavyo vijana wenzake wako na na na maisha tofauti hali yake ile kujikubali inaweza ikazidi kuendelea na kuongezeka zaidi na zaidi. Na mfano kijana wana, uh, wengine wanajikuta kwamba kama hajikubali mwingine ambaoijanawenzae waoamasaoautajikubalaazkbalanaaonakiana fulani hivi tofauti na yeye na ukija kujiangalia wako sawa wako katika rika moja wengine wanajikuta kwamba kakadi ambavo anazidi kuangalia vile anajikuta hata anaanza kubadilisha mwonekano wake wa sura labda shep ya awali na kujiweka kwa kamwonekano anayotaka kwa njia zisizo sahihi huu ni udanganyifu wa kimwili kwa tunaangalia kwamba kijana ambaye ambayen ni patana madhara haya kuongezeka hali yakuto kujikubali pale ambapo anajifananisha na watu wengine auanainansaaan aiamba aliake thamani ee kama yeye. na wengine wanashawishika mfano vijana wakike wengine wanashawishika akuona labda mwonekano fulani wamabinti fulani anaona ama anatumatu ananauaanekanh mwngine yukotayari kusema ah, mbona hivi au hvaingia katika, katika, katika hali ya kujibadilisha yeye mwenyewe kuingia katika matumizi yasiyo sahihi ya vitu ambavyo vinafanya eoneawaaadaakitu ambacho si sahi kwasababu ndani yake anazidi kudumaa anashindwa kujikubali kwamba yee alivyo ndivyo alivyo na anapaswa kuwa hivyo na di, jinsi alivyo ndivyo anavyotakiwa kutokana na na mitandao ya kijamii pia inaweza kama kijana ile hali ikawa kubwa zaidi na kujikuta anaingia katika tabia ambazo hazifai wala si nzuri kwa afya yake ya kimwili pia na afya yake ya kiakili madhara mengine ya kisaikolojia ambao kijana anaweza akayapata ni kukosa usingizi vijana wengi wakati wa usiku badala ya kutenga muda wa kupumzika hutumia katika mitandao ya kijamii kwa muda mrefu na kujikuta wakishindwa kulala kwa masaa yanayotakiwa kiafya mwisho huleta athari mbaya kwa afya ya kimwili na kiakili vijana wengi ambao wa pia wanajikita katika matumizi zaidi ya mitandao ya kijamii namazala mengine ambayo mitandao a kijamii meeta kwa vijana vijana wengi wanakosa kupumzika kwa kwa kwa kwa wakati wanakosa kupumzika kwa usahihi kwa kiafya ambavyo kwa kawaida kwawakati wanakoszywaaauakwasababu muda mwingi yuko kwenye kupeluzi instagram muda mwingi yuko tiktok muda mwingi yuko facbk wasap anatumia mda mwingi katika mitandao hii ya kijamii kuperuzi kiasi kwamba masaa yake ya kulala yanapungua maake auzaunua ya ya anakosa usingizi ul ili aweze kulala kwasababu akili yake muda mwingi na naatuazima niingiea ningie tktknuoda pia kwa afya yake na inaleta athari kubwa katika afya yake ya kimwili lakini pia akiakili nahi yotetokana na hii yote kujikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine mitandao ya kijamii imechangia vijana kujikuta wanakosa usingizi kwa kujikita zaidi kutumia hiyo mitandao ya kijamii madhara mengine ni ukosefu wa uwazi na uhalisia vijana hujenga taswira ya uongo ya maisha yao hivyo kuathiri uwazi wa mawasiliano au uhusiano wa kweli na wanaishi maisha ambayo ndani yake hayana uhalisia yamejaa unafiki hasa katika vitu wanavyoposti mitandaoni ukilinganisha na maisha yao halisia hayafanani kabisa pia hupoteza uhalisia wao katika jamii kutokana na vitu wanavyojifunza kutoka mitandaoni vilivyo kinyume na taratibu za kijamii zao mfano kuvaa kupika kula vijana wengi uhalisia wao unapotea kutokana na mitandao ya kijamiim mitandaoakiamia anavole alivovyona katika mitandao akijami aaliash maisha ambayo amejaaafmaisha ambao ayanaalii kiakuangalia mtu namna ambavo anaonekana katika mtandao na uhalisia wake ni vitu viwili tofauti kiasi kwamba uhalisia wake unakuwa sio ule katika jamii pia ana anaishi maisha ambayo unakuta wengine hata katika taratibu za za kuvaa kula kutokana na vile alivyojifunza kutokana katika mitandao ya kijamii inabadilika na hii hutofautiana na namna ambavyo tamaduni yake ilivyo au namna ambavyo tamaduni za kijamii zinatuelekeza kama vijana au kama kijana katika jamii unatakiwa kuvaa hivi na na vile jifuza, kutoka katika mitandao ya kijamii anajikuta anavaa tofauti na jamii hiviutokaaavojifunza kuvaa au namna za kula namna za kupika namna za kuongea pia anapoteza uhalisia wake kutokana na kufuata vile vitu anavyoviona katika mitandao ya kijamii kwa hiyo vijana wengi hujikuta wanapoteza ule uhalisia wao wanakosa kuwa na uwazi kueleza ukweli wao na uhalisia wao jinsi walivyo wanajikuta wanaingia katika hii hali madhara mengine ni kupunguza uwezo wa kujieleza vijana wengi wanaojikita sana katika matumizi ya mitandao ya kijamii wanapunguza uwezo wao kujieleza na kushiriki kushiriki hisia zao kikamilifu kwa watu wao wa karibu katika familia au jamii na na badala yake wana wanatumia mitandao kueleza hisia zao au kujieleza <laughs> A, haya yanatokana ya pale ambapo tunaona kwamba kijana kama kijana hawezi kujieleza kwa mtu wake wa karibu au kwa wazazi au kwa wale watu wanaomzunguka ile uwezo wa kujieleza kwenda na kujieleza nakujielezakaam napitia changamoto moja mbili tatu au nina changamoto fulani zinazo zimipata anashindwa kueleza kwa wale watu wa karibu waweze kumsaidia ila muda mwingi anaeleza hisia zake anakuwa na uwezo wa kueleza hisia zake katika mitandao ya kijamii anaosti mi najiskia hiv nasikia hivi au anaeleza hisia zake huko kwenye mitandao ya kijamii kuliko kwa wale watu wanaomzunguka ambao wanaweza msaada wakamsaidia na akaendelea kuishi kama kawaida lakini anatumia muda wake mwingi kujieleza katika mitandao ya kijamii kwaho kija kumwangalia hata wakati miantnanashinda kujieleza lakini ukifuatilia katika mitandao ya kijamii anajieleza hisia zake unaziataai inachangia vijana kushindwa kuwa na uwezo ule wa kujieleza uso kwa uso kwa watu wao wakaribu au kueleza zile hisia zao walizozibeba ndani mwao kwa watu wanaowazunguka kwa watu walio familia moja kwa watu walio katika jamii moja badala yake wanatumia hisia zao kuzieleza ha, kwenye mitandao na watu wengine huko wanaona ambao kwa namna moja ama nyingine kumsaidia inakuwa ni ngumu sana au inakuwa ni kwa kiasi kidogo kuweza kusaidika vijana ambao mmenisikiliza vijana ambao mmekuwa pamoja nami katika kipindi hiki cha vijana na maisha Aa, natumai tumweza kuju, kuziona hizo baazi ya, ma, ya madhara ambayo tunaweza kuyapata kutokana na matumizi yasiosah au matumizi yaliyozidi katika mitandao ya kijamii kwamba tumepata kutambua kwamba mitandao ya kijamii ni mizuri na inafaa katika maisha yetu ya kawaida lakini pale ambapo tutaitumia zaidi kupita kiasi inaweza ikaleta madhara kwetu sisi kama vijana katika jamii ambayo tunaishi katika familia zetu na katika maisha yetu ya kawaida hivyo ninapenda kwamba tuwe tuna uwezo wa kutambua baada ya kuyaona haya madzara manake kila mmoja mmoja unaza ukajitafakari kwa namna moja ama ipi mimi ninatumia mtandao wa kijamii na isiyo sahihi kwa hiyo kwa namna moja aa ingin akujua kwamba ninaweza nikapata madhara yapi au nina, nimepata madhara yapi kutokana na matumizi zaidi au yasiyo sahihi kutokana na mitandao ya kijamii hivyo kwa namna moja ama nyingine inatupasa sisi kama sisi vijana kuweza kutambua kwamba matumizi ya mitandao ya kijamii ni mazuri ila tunapaswa kutumia kwa uangalifu au wa kiasi yani tusiwe tumezidi kwa sababu madhara yake tunayapata pale ambapo tunazidisha na kujikuta kwamba tunajikita zaidi katika matumizi ya mitandao ya kijamii pasipo kuzingatia kiasi mwishowe tunaingia katika madhara haya ambayo tumeyazungumzia leo katika kipindi hiki kwa hiyo tunapaswa kuweza kujitahidi tunapaswa kuweza kujiwekea kuj, tunasema kwamba kujiwekea mpaka kwamba nitatumia mitandao ya kijamii lakini isinifanye isi mimi kuweza kuwa kuweza ku, kutawaliwa zaidi na mitandao ya kijamii ila wewe sisi kama vijana tuwe na uwezo wa kuitawala kwamba nina uwezo wa kutumia hapa hapa mpaka lakini wakutumia apapa wala sileteamaaaalaisiaili kazi yangu isiaili mahusiano yangu na watu wa karibu isiasili afya yangu ya kiakili pia na yakimwili kwahiyo mm, kutokana na haya mazara moja kwa moja tunajifunza na tunaweza kuelewa kwamba tunawezaje kujikwamua katika haya mazara ambayo tumeyapata au tunayapata tunaendelea kuyapata kila siku kutokana na mitandao ya kijamii hivyo mpenzi msikilizaji ninapenda kukushukuru kwa muda wako kwa kunisikiliza sante na mungu akubariki ninawakaribisha sana pia katika kipindi kijacho turekebishe To reca be shame at his own, and he Yasi. de to a to a tu ma utakua na maoni mbalimbali changamoto swali tujuza kupitia anuani hapo ifuatayo na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania mimi ni mtangazaji wako fnolitanda asante kwa kuwa nasi na kutenga muda wako kuendelea kutekea sikio idhaa ya kiswahili ya redio ya uadventista ulimwenguni