nasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya mmakelele yesu yuwaja tena nipata sauti himbasana yesu yuaja tena njnakuj yuwaja tena hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivyo washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena Sikio, ya sikio idhaa ya kiswahili ya radio ya ward vetsta ulimwenguni awr ikikutangazia moja kwa moja kutoka hapa morogoro tanzania katika masafa ya mita bendi 25 lakini pia waweza kutusikiliza kupitia awr tanzania na awr intercity mbeya vile vile tupo katika tovuti ya wwwwr org gani msikilizaji wangu ni imani yangu ya kwamba hali yako ninjema, ni njema napenda nikukaribishe katika kipindi cha sera za ndoa kwa siku hii ya leo msimamizi wa matangazo haya jina langu naitwa habi machilmshana karibu tuwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki tunapoanza kipindi chetu napenda tuwasikilize tukasamuha skwaya na wimbo wao unaosema duniani hapa watege skio mara baada ya hapo tutaendelea na kipindi cha sera za ndoa samuha s na wimbo wenu huo mzuri na sasa basi ninapenda nikukaribishe msikilizaji wangu katika sehemu ya ya ya pili tukiangalia madhara kisaikolojia na malezi ya upande mmoja kipindi ni sera za ndoa nani huyu ni mwanafunzi kutoka chuo kikuu cha akija na kutuelezea kuhusiana na na madhara ya kisaikolojia ambayo yanatokana na malezi ya ya upande mmoja hii ni sehemu ya pili ungana pamoja nasi mtoto mtoto anapata changamoto katika mchakato wa kujenga utambulisho watoto wanaweza kukabiliwa na changamoto katika kutafuta au kujenga utambulisho wao binafsi kutokana na ukosefu wa mzazi mmoja kwa mfano kama wamelelewa na mama utambulisho wao mkubwa utakaa kwa upande wa mama lakini inapofikia kwa upande wa kujieleza kuhusu baba yao inakuwa ngumu kujitambulisha na inakuwa ni changamoto kwao kwahiyo namna ambavyo mtoto anapambana na namna ya kujitambulisha au kujenga utambulisho wake katika jamii kwasababu wanakuta watoto wengine anajitambusha maaau mamaangu ni, mama ni flani na babanu koauzaujea kaaambayo mzazi wake alienae kama ni mama utukuta anajieleza kwamba mimi ni mtoto fulani mamaangu ni fulani mamangu anapenda kitu fulani na upande wa mamaangu tuko hivi tuko hivi lakini ikifika kwa upande wa kujitambulisha kwamba kwa upande wa baba angu inakuwa ni changamoto ataishia kusema tu labda baba angu ni mtu fulani basi vitu vingi hatakuwa na uwezo wa kujielezea kuhusu yee kwaiyo utambulisho wake yee kama yee mchakato wa yeye kujijenga kiutambulisho inakuwa ni ngumu na inakuwa inamletea shida kwa sababu ya namna ambavyo alivolelewa kwa hiyo anakutana na madhara haya pia kisaikolojia si mazuri kwa sababu anakuwa hana uwezo wa kujitambulisha yeye hi zaidi elezea upande wa uzazi mwingine ambaye naye inakuwa ni ngumu anashindwa kujielezea kwamba k labda kwa upande wa mzazi wangu huyu mwingine ambaye haishi naye au hayupo naye anashindwa kujua kwamba wanapenda nini au wametokana na nini kuna vitu gani ambavyo wenyewe wanavipenda zaidi au vinawatambulisha zaidi inakuwa ni ngumu kwa sababu hajalelewa na huyo mzazi na hata kujielezea zaidi kuhusiana o mzazi inakuwa ni ngumu kwa hiyo katika jamii anapata changamoto hiyo changamoto nyingine ambayo anaipata mtoto changamoto katika kujenga nidhamu ya mtoto na tabia nzuri katika aina hii ya malezi ya watoto watoto wengi huwa na tabia ambazo si nzuri sana katika jamii kwa sababu ya malezi wanayopitia kutokana na mzazi mmoja ni ngumu kuhakikisha anamtengeneza mtoto wake peke yake katika namna zote kuwa vizuri ila kwa uwepo wa wazazi wawili huku kunasaidia kuwafanya watoto wanakuwa na nizamu kwa kusaidiana kutokana kwamba kila mzazi ana nafasi yake katika kumwandaa mtoto kuwa na tabia njema au tabia bora uh, watoto wengine wanaopitia katika malezi haya wanakuwa na changamoto ya kinizamu au tabia kwa sababu muda mwingi uh, mzazi yule anayewalea anaweza akawa bize sana katika shughuli zake bize sana katika kuhakikisha kwamba anapambana na kutafuta hela kutafuta fedha kwahiyo muda mwingi jicho lake kwa watoto wake katika tabia wakati mngine watoto anaweza akajihusisha na tabia ambazo si nzuri wanaendelea kujifunza tabia ambazo si nzuri lakini sasa wakuwarekebisha ni nani kwa sababu mzazi yuko bize na shughuli zake kwahyo mtoto itabia kisaikolojiaaa kuwa na namna ambayo si nzuri namna ambayo tabia yake anavozidi kukua kakadri ya umi unavozidi kwenda tabia zake zinakuwa si nzuri na si njema kwa watu wengine au katika jamii kwa sababu hakuna mtu wakumrekebisha anaweza akafanya tabia hii kwa sababu mzazi yuko mbali yuko na shughuli yake na yuko peke yake anazidiwa na majukumu ya kumlea mtoto ya kumsaidia mtoto kuweza kuwa na tabia nzuri au kumrekebisha pale anapokosea inakuwa ni ngumu kwa hyo mtoto anajikuta kwamba anafanya vitu ambavyo si sahihi na kujiona kama yuko sahihi na anaendelea kukua katika hali hiyo hiyo matokeo yake baadaye anakuja kuishi katika tabia ambazo si nzuri lakini baadaye mzazi anakuwa amechelewa kumbadilisha au amechelewa kumtengeneza namna ambayo anatakiwa awepo kama mtoto au mzazi kama mzazi kutumia nafasi yake vizuri kumlea mtoto katika ile njia inayompasa kwa sababu ya kuzidiwa na majukumu lakini wakiwepo wazazi wawili inakua ni rahisi mzazi mmoja anapokua bi katika kufanya hivi mzazi wingin anazakamsaidia akiniwakati fulanipia wanasaidiana wao wanapoona watoto wakienda tofauti wanashirikishana namnagani ya kuwatunza watoto namnagani ya kuwalea namnagani yakumwerekeza mtoto a na tabia nzuri na iliyo sahihiambayo katika jamii na watu wengine watavutiwa nayo na itakuwa inapendeza na itakuwa ni nzuri zaidi changamoto nyingine ambao wanaipata mtoto ni upungufu wa uzoefu mbalimbali mbali kwa watoto upungufu wa mbalimbali mbali kwa watoto watoto wanaweza kukosa fursa ya kujifunza kutoka kwa mifano miwili ya wazazi na kukosa muongozo kamili katika maendeleo yao kwa sababu ya kuangalia au kujifunza kutegemea mzazi mmoja watoto wengi katika hali hii pia wanakosa uzoefu mbalimbali mbali. unajua wanapokepo wazazi wawili mtoto anaeza akapata uzoefu mbalimbali mbali. baba na uzoeu fulanimamana uoefu fulannzkafunzna uzoefu mbalimbali aisama una mzazimmoja mtoto anakua na upungufuwa uzoefu katika maisha yake ya kila siku anashindwa kujifunza zaidi na zaidi kwa sababu yuko mzazi mmoja na anaangalia tu mzazi huyo anafanya hivi mzazihuyo ana uzoefu fulani kwahiyo anakosa kupata yale mafunzo mbalimbali mbali, au ile miongozo mbalimbali lakini ko wazazi wawili ni sababu anaweza kaangalia naua ahisnzakaanaimzazihuyo ana uzoefu fulanmzazhu ana uzoefufulani kwahyo kisikolojia mtoto katika katiajam anakuwa amechangamka kiakile anakuwa akili yake iko na uzoefu mbalimbali katika nyanja tofauti tofauti kwa sababu tunaamini kwamba wazazi wanavoishi katika familia sio wote wana ujuzi mmoja au wote wana namna moja ya kujifunza au ya uzoefu wanakua na uzoefu mbalimbali kwaoule uzoefu wao unakuaga unawasaidia pia kuwalea watoto wao kujifunza namna mbalimbali mbali, au juzi mbalimbali katika maisha ao ya kila sikufaida baadaye kwa hiyo sio kwamba wwato wanakosa kabisa uzoefu hapana tumesema ni upungufu wa uzoefu kwahio wanakosa ule uzoefu tunasema kwa namna inginei mbali mbalimbali wanazikosa kwa sababu ya kuangalia mzazi wa aina moja na tunajua kabisa rie tunajifunza kutokana na watu tofauti tofauti na kulingana na namna mtu alivyo kwahiyo kwa namna ya kuwa na mzazi mmoja itawafanya o kukuwa na eksprieni tu ya kitu kimoja au vitu vichache na nahuyo mzazi wao ambae lakini wakiwepo wawili zaidi takua vizuri mtoto anaweza akawa amejikita katika kupata mbalimbali za maisha na kujifunza zaidi na zaidi katika maisha yake ni mazala mengine ambayo mtoto anaendelea kuyapata katika aina hii ya malezi watoto wanashindwa kuimarisha mahusiano yao na wenzi wao baadaye katika maisha yao maishayao yandoa chahii ni moja ya changamoto ambayo hata sasa inaonekana kwa watoto wengi kwa vijana wengi ambao ukija kufuatilia maisha yao unaweza kukuta kwamba muda mwingi amekuwa akilelewa na mzazi mmoja akiwa na mzazi mmoja kwa hiyo amejikuta kwamba baadae katika maisha yake ya baadaye mtoto inatokea anashindwa kuweka mahusiano yake mazuri au kuimarisha mahusiano yake na mwenzi wake anapokuwa katika ndoa au katika mahusiano yake kabla ya ndoa kwa sababu asasa pale mtoto anapokuja kugundua kwamba wazazi wangu waliachana labda kwa sababu ya taraka wazazi wangu waliachana ana, kwa sababu ya migogoro mbalimbali kwa hiyo mtoto anajijengea kwamba kumbe wazazi wangu waliachana wali kwa sababu ya talaka kwa hiyo kumbe wazazi wakipitia katika migogoro wakipitia katika mazingira fulani ya kutatanisha ambayo hayako sawa katika mahusiani yao kubwa ni ni taraka au kupewa kumpa taraka kwahiyo hii kisaikolojia mtoto anaweza akajengeka kwamba soluisho kubwa la mimi nikigomana mw- na mwenzi wangu ni kuachana au kupeana taraka jambo ambalo si zuri kwa sababu lina mazara kwa mtoto mwenyewe lakini pia katika, katika familia na katika jamii ndio maana namba kubwa ya ongezeko la malezi ya upande mmoja anazidi kuwa makubwa zaidi kwa hiyo si vizuri saidi sana kwa malezi haya kutokea kwa mtoto ili kuweza kumsaidia kizazi kinachokuja au kizazi chako kinachokuja kuweza kukisaidia kudumisha mahusiano yao wazazi wanapokuwa wakiishi vizuri wazazi wote wapande mbili baba au mama wanapokuwa na mahusiano mazuri itamjengea mtoto hata baadaye katika mahusiano yake kuweza kuyaimarisha mahusiano yake kuweza kuishi na mwenzwake vizuri na kujua namna sahihi ya kutatua changamoto za kimahusiano kwa sababu aliona wa wazazi wake namna ambavyo wanaishi wa changamoto za kimahusiano namnahipi wanatatua namna hipi wanaiauaahizochangamoto na, wana... na, na baadaye mtoto ataishi vizuli lakini k aaaaaaaaaaana na na na na basi nam ngoja niachane naye tu ngoa nimpe taraka ili naye endelea na maisha yake mbona mi mwenyewe niliishi pasipokuwa na mzazi mmoja niliishi na mzazi mmoja kwa hiyo mtoto anachukulia kawaida tu katika afya ya akili si jambo zuri wala si jambo sahihi kwa maisha ya mtoto huyo ya kizazi cha sasa na hata kizazi cha baadaye tumeangalia zaidi mazara ambayo anayapata mtoto na kwa kiasi kikubwa katika malezi haya mtoto anapata mazala makubwa sana kwa sehemu dogo zaidi mzazi ndo anaweza kapata mazara. kwa hiyo hapo kuna bahazi ya madhara ambayo ni tumiangalia ambayo anayapata mzazi kama mzazi kutokana na haya aina hii ya malezi aina ya malezi ambayo mzazi anaitumia au ipo katika jamii mzazi kama mzazi anakutana na changamoto au anakutana na gani ya ambayo yanafanya sawa lakini pia katika maisha ya kawaida mzazi kama mzazi kama anapata mzazkmazznapata gani kwa hiyo hapa tutakwenda kuyaona haya mazara baada ya kuangalia mazara ya mtoto mtoto kisaikolojia anapata mazara gani lakini pia saa hizi tutakwenda kuangalia kwa upande wa mzazi kidogo mazara ya kwanza ambayo mzazi anaweza kaipata dhara ya kwanza mzazi kukabiliwa na msongo wa mawazo mkazo au mfadhaiko mzazi huyo anahudumia anayehudumia mtoto au watoto anaweza kukabiliwa na mkazo au mfadhaiko mkubwa kutokana na kuwa na mzigo mkubwa wa majukumu wa wajibu wa kulea familia na kuhakikisha pia anafanya kazi vizuri ili kuweza kupata kipato ili aweze kukidhi mahitaji yake binafsi na mahitaji ya familia na katika jamii kiujumla hivyo katika kipato chake cha kawaida kitamfanya azidi kukabiliwa na hali hizi za msongo wa mawazo au mkazo mfadhaiko tunaweza kusema stress kwa hiyo mzazi wengi wanaoishi katika aina hii ya malezi wengi wao hukabiliwa na stress mfadhaiko au mkazo ambao unasababishwa na kuwa na majukumu makubwa ambayo yanamhusisha yeye kama yeye ajihusishe kulea familia wakati huo huo haakikishe kwamba anaenda kazini anafanya kazi anapata kipato wakati huo akikisha watoto wanapata mahitaji wanakua katika mazingira yaliyo bora kwa hiyo muda mwingi mzazi wa aina hii utamkuta yupo katika hali ya mawazo hali ambayo inamfanya awe na mfadhaiko ndani yake asiwe katika hali ambayo ni nzuri hali ambayo ni ya kawaida u nakuta wakati fulani kioo anakuwa hayuko sawa anakuwa na msongo wa mawazo atawezaje kukabili haya yote akiwa ya peke yake pekea aawezaje kumeneja yote akiwa e pekeake kwahiyo muda mwingi unakuta ni mtu ambaye anaishi katika hali ya mawazo ambayo kiafya si jambo zuri kuishi katika hali hiyo kwa sababu wakati mwingine atapata madhara ya kudhofika kiafya wakati mwingine atapunguza pia wakati wa kufikiri unakuwa unashuka kwa sababu ya kukaa na mawazo kwa muda mrefu lakini wakati mwingine pia akakosa ufanisi mzuri katika kazi yake kwa sababu muda mwingi anakuwa katika hali ya mawazo ya kufikiria anakuta kazi zake zisiende sawa kwa sababu ya msongo wa mawazo ambao kupata kwa sababu kadri ambavyo anazidi kuwa na mawazo ndivyo ambavyo anaweza akaelekea katika hali ya msongo kuwa mkubwa zaidi katikati ya maisha yake kama mzazi na wakati mwingine kushindwa kuweza kutimiza majukumu ambayo yanamuhusu ya kawaida ya kila siku katika familia lakini pia katika kijamii kwao namna moja ama nyingine haina hii ya malezi inamwathiri mzazi kwa namna moja ama nyingine katika hali yake ya ya kimawazo kifikra na ya kiakili lakini pia mzazi huyu anaweza akakosa muda wa kupumzika kabisa kabisamaaa katika kisikolojia si jambo zuri kwa sababu mtu kukosa kupumzika anazofisha hali yake nasema kwamba kutokana na majukumu ambayo mzazi huyu anapambana nayo muda mwingi kutumia katika kupambana na kufikiria namna ya kuituza familia yake hivyo hukosa utulivu na muda wa kukosa kupumzika na hii huleta athari kwa afya ya akili na mwili kiujumla kwahiyo mzazi kama mzazi anaweza akakosa muda wa kupumzika kwa sababu muda mwingi atajikuta kwamba anapambana na kufikiria na kuhakikisha mtoto anakuwa sawa kiafya ndugu msikilizaji kutokana na hayo mahara pia ambayo tumeona kwa mzazi mahara mengine pia tunaona kwamba mzazi kama mzazi anaweza kuwa anakosa furaha au anakuwa ni mtu ambaye ni wa wahuzuni sana kisaikolojia hii hali sio nzuri kwa sababu tunaamini kwamba angekuwa na mwenzi wake au anaishi na mwenzi wake kuna kwa namna moja ama nyingine wangekuwa wanasaidiana kupeana furaha wakati mwingine saidiana katika kutatua zile changamoto ambazo zinaikumba familia lakini kuna wakati mwingi mzazi huyu utamwana ni mzazi ambaye hayuko katika hali ya furaha anakuwa anakuwa katika haliya huzuni mda mwingi way imazaaambayo mzazianaypata i akiliyake inakuwa sio sawa kwa sababu ya changamoto anazokutana nazo amkini na wakati mwingine anakosanani wakumshirikishanan wakumwambia kwasababu katika familia yuko yeye yuko na no watoto wake hawezi kuwashirikisha watoto lakini angekuwa na mwenzi anaweza kumshirikisha na kwa namna moja ama yingine wanaweza wakasaidiana wanaweza wakaongea na wakati fulani wakawatengeneza furaha wa wenyewe kama wenyewe lakini kwaee kama hee, wakati mingine nashindwakutengeneza furaha yake kwasababu ya changamoto nzozutazanotuja kuwa mzazi peke yake kuilea familia inakuwa ni mchakato ambao amekuwa ameupitia kwa hiyo wakati mwingi unamkuta furaha kwake inakuwa ni ngumu au furaha kama furaha kuiendeleza kila siku inakuwa kwake ni ngumu hasa pale anapokumbuka zile hali ambazo amezipitia ndugu mpenzi msikilizaji ninapenda kukushukuru kwa kusikiliza lakini kabla hatuja kwenda kufunga nina ushauri kidogo kwa wewe mzazi unayenisikiliza unaesikiliza kipindi hichi cha sera za ndoa najua na umesikiliza madhara ambayo yanatokana na malezi ya upande mmoja na japo kwakuwa watu wanaona ni kawaida lakini leo hii umepata kutambua kwamba ina mazara kwa namna moja ama nyingine kwako mzazi wewe kama mzazi lakini pia kwa mtoto ambaye tunamwandaa kwa kuleta jamii nakayokuja kwa hiyo kwa ushauri ninaona kwamba ni vema kabisa kwa wewe mzazi kutambua kwamba una nafasi kubwa katika malezi ya mtoto wako wewe kama baba wewe kama mama tambua kwamba nafasi yako katika kumlea mtoto ni kubwa mno na katika familia yako ni kubwa mno kwa sababu baadaye tunaona kwamba madhara yatakuja kutokea endapo hutahusika kwa nafasi hiyo au nafasi yako itakosekana na kwa kutambua hayo tunaona kwamba kwa wale wazazi ambao wametengana au wenzi wao kwa sababu nyingine tu nje na kifo tunaona kwamba inaweze kutatulika unaweza kuitatua lakini kama mzazi inatokea mzazi kama mzazi amefariki hiyo ni ngumu lakini kama wazazi tunaweza kukatatua jambo hili la taraka jambo hili la mzazi kukaa mbali mzazi kusoma mbali na familia au kufanya kazi mbali na familia ambayo inakufanywa wewe ushindo kuchangia namna ya kuwalea watoto yanaweza kutatulika naaweza akahepukika kwa namna moja ama nyingine kwahiyo ninakushauri kama mzazi kwa namna yoyote ili hakikisha una uwezo wa kukaa karibu na mtoto unaujihusisha una mchango mkubwa kwa malezi ya mtoto ili uweze kumtengeneza mtoto awe mtoto mzuri baadaye awe na tabia nzuri lakini pia moja kwa moja kujenga nakutengeneza familia ambayo ni familia ambayo ni bora ni familia ambayo ni nzuri baadaye inaweza ikatengeneza watu ambao kisaikolojia wanaweza wakawa vizuri kiakiri wanazakaa vizuri wanaweza kawa wameepukana na haya mazara ambayo tumekwenda kuyazungumzia tumeaznmzia moja badala jingine tumeyapitia tumeaona ambavyo watu wengine wamchini hawakujua kwamba kwa nini leo hii mtoto anatokea hivi au kwanini mtoto anakuwa na namna ambayo si nzuri katika jamii kutokana na malezi aliyoyapitia kwa hiyo kwa namna moja hama nyingine mzazi jua kwamba una nafasi kubwa na nafasi yako haiwezi kubebwa na mtu mwingine wewe kama baba wewe kama mama nafasi yako itabaki kuwa nafasi yako kwa malezi ya mtoto na katika familia ili kutengeneza kizazi kilicho bora na kuyaepuka haya mazala ambayo tun ongea ndugu mpenzi msikilizaji ninapenda kukushukuru kwa muda wako ninapenda kukushukuru kwa kutega sikio lako kusikiliza kipindi hichi ninapenda kukutakia wakati mwema tutaonana kwa wakati mwingine katika kipindi kingine au kipindi kijacho uwe na wakati mwema jiinawezekana kabisa ukawa wamepata swali au na changamoto namba za kuwasiliana ni hizi hapa na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anwani ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nje ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 255 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania Po, nitoe shukrani za sana msikilizaji maana umeungana nasi na na mpaka tumefikia tamati nipende kukualika tu kesho kipindi kipindi cha ya yako, kile, cha ijali afya yako pamoja kile siri za ushindi usipange kukosa kwa muda ekee sanamskizajimaana umeunganaampa tumeikiaaand uuai tokteo kiid afyayaooj anuudwotehuoumekua amaachiumshnaotokanapenda na nikuache nao king'ongo SDA kwaya, na wimbo unaosema niache niseme. amani ya bwana idumu kuwa pamoja nawe msikilizaji wangu wakisema mii cmat wakisema m Sumana, Walla Bule, when the Mabune, Z, a Penda mahali pabote, kalye bunda anabuni agiza. Atawaki want we want to work