unasikiliza redio ya uadventista ulimwenguni idhaa ya kiswahili sauti ya matumaini kwa watu wote igapanana ya makelele yesu yuhaja tena ipata sauti himba sana yesu yuhaja tena njnakuja yesuwat hii ni sauti ya matumaini kwa watu wote inayokujia kupitia redio ya waadventista ulimwenguni awr toka kila kona ya dunia tunasikia vita njaa maafa hivi washiria marejeo ya mokozi piga panda ewe mlinzi yesu yuwaja tena unaendelea kuitegea sikio idhaa ya kiswahili ikikutangazia kupitia masafa mafupi ya mita na 25 kutokea morogoro tanzania unaweza kunipata kupitia awr tanzania na kupitia kisima fm masafa 89.7 nakumbuka msikilizaji unaendelea kwa pamoja nami kupitia kipindi kizuri cha watoto wetu jina langu ni kibaga mwaipaja hii leo tutaungana na waimbaji wa mwenge kutokea daresalamu ambapo watakuja kwako na wimbo unaosema sema nami bwana huu ni wimbo wa kwanza ambao tutabarikiwa nao nimekuja yote maana wewe wimbo wa pili tutabarikiwa na wwimbaji wa the light bras na wimbo unaosema kumbuka ulivyompokea kwa kwanza kipindi chetu wategesikio waimbaji wa kwaya ya mwenge na wimbo sema nami Sumbu ayo, mana wewe niwe kimbili. Sikia, ah, ah. uh, Nahu, mineongoza kumetulisa ometunyesa vadilizakoto mezihona bwana asante yesu zunasosuhuru see 切故心道 katika kipindi cha watoto wetu hii leo tutajifunza kanuni za mezani naamini ya kwamba zitakubariki lakini pia tutakuwa na somo zuri kutoka kwake mchungaji josefu chengula linalosema usinganganie hapa tutabarikiwa naye mchungaji chengula kwa upande wa kanuni za mezani utakuwa nami kibaga mwaipaja tukijuzana na kukumbushana na wale watoto wazuri ambao wanantegea sikio muda huu ni tuwe pamoja mwanzo mpaka mwisho wa kipindi hiki cha watoto wetu leo ungana nami nikikuletea kanuni za mezani naamini ya kwamba watoto wazuri mnajua mtu anapokuwa mezani anapaswa kuwa na ustaarabu ambao yeye kama mtoto anatakiwa awe nao lakini iawezekana tunafanya isivyokuwa sahihi sisi kama watoto idha kwa kutokufahamu au kwa kufahamu lakini kwa sababu ya utoto wetu tunafanya isivyo sahihi basi hii leo ni kuombe uweze kunisikiliza vizuri mtoto mzuri ili uweze kufahamu ni kanuni gani zinapaswa kuzingatiwa unapokuwa mezani kanuni ya kwanza tunaambiwa kwamba ni lazima unawe kabla ya kushika vitu vyovyote au kitu chochote pale mezani inawezekana mkono wako ni mchafu unapoanza kushika chakula wakati mkono wako sio msafi na matokeo mabaya ambao yanaweza kutokea kwa mfano hicho chakula ambacho utakuwa umekishika na ukakipeleka mdomoni ukakila tayari kitakuwa kimeshachukua uchafu ambao ulikuwa mkononi unaopeleka tumboni na matokeo yake sasa unaweza kuanza kupata homa za matumbo hapo na vitu vingine lakini pia kitu kingine ni vizuri unapokuwa mezani uhakikishe unachukua kilichokuwa karibu na wewe kuna watoto wengine ambao akiwa mezani anatamani kuchukua kitu ambacho kiko mbali na e, kwa sababu tu pengine ni kikubwa au ndicho anachokipenda lakini kwa utaratibu wa kanuni za mezani mtoto mzuri basi hakikisha unachukua kitu ambacho kiko karibu na wewe sio naruka kwenda kuchukua kilichokuwa mbali na wewe hiyo sio vizuri na haipaswi kufanya hivyo lakini pia kanuni nyingine ni vizuri ukipakua kiasi cha kukutosha chakula chako unachotaka kukipakua hakikisha kwamba jipime kwambahiki chakula nachokipakua kitanitosha mimi kula ni bora ukachukua kiasi ili kikiisha uongeze kuliko chukue chakula kingi ambacho unajua kabisa hauwezi na nautakiharibu ni vizuri jipime chakula ambacho unakitumia hicho badala ya kuharibu chakula kwa sababu chakula ambacho ni kingi kupita uwezo wako wa kula tayari chakula kinakuwa kwenye hali ya usafi hakuna mtu anayependa kutumia chakula ambacho kimebakishwa na mtu mwingine kwa mtoto mzuri ni vizuri anaependa chakula ambacho kitakutosha kula au vinginevyo pakuwa kiasi kidogo ili kimaliza, yani kama ukimaliza kama kama kama nikashiba au sishibi kiasi ambacho kwamba kwamba ni ni kila sijashiba kuliko chakula kingi naamini mtoto mzuri unaendelea kuzingatia kanuni kanuni za mezani. lakini pia kanuni nyingine ni vizuri kula unachokijua kuna wakati watoto tunaweza ngine maeneo fulani tukakutana na vyakula vizuri pengine kwa macho vinavutia lakini hatuvifahamu wewe kwa sababu ya tamaa tu ya kukiona kile chakula ulichokiona hapo tayari unataka kukila wakati mwingine si vizuri ni vizuri sana ukatumia chakula unachokifahamu hii itakusaidia wewe kujua ni aina gani ya chakula chakulaala chakula ambacho hakiliwi pengine aunaezkla chakula ambacho si salama sana kwa afya yako k ni vizuri ukitumia chakula ambacho unakifahamu badala ya kutumia chakula chochote tu ambacho unakuwa umekipata pale mezani kwa hiyo ni vizuri mtoto ukajua kuchagua chakula unachokitumia na ambacho unakijua vizuri kwamba hiki ni chakula fulani na ninaweza kukitumia na kanuni nyingine ni kwamba lazima tule taratibu taratibu taratibu taratibu kuna watoto wanajua kutafuna haraka haraka haraka haraka sana chakula unatakiwa taratibu taratibu, kitafune vizuri ndipo lakini si utafune kwa haraka haraka, no hautaki tultarattaratibu tfna harakharakakl mtoto mzuri kizingatia kanuni hizi utakuwa unafuata taratibu za mezani na kanuni nyingine unapokuwa unatafuna unapaswa kufunga mdomo usitafune chakula huku mdomo ukawazi unaweza ukatoa chakula kutoka mdomoni kwako kikarukia kwenye chakula cha mtu mwingine itakuwa ni vibaya kwa mtoto mstaarabu anazingatia kanuni za mezani ikiwa ni pamoja na kutafuna chakula chake akiwa amefumba mdomo na huku ukiwa umetulia sio unaongeaongea na kanuni nyingine usiongee unapokula kuna watoto ambao ni mabinga w kuongea wanapokuwa wanakula chakula sasa nikukumbushe mtoto mzuri si vizuri kuongea ukiwa unakula kwa sababu wakati mwingine unapokuwa unakula chakula huku ukiwa unaongea unaweza ukapaliwa na ukishapaliwa unapata shida wewe kwa hiyo ili kuepuka matatizo hayo ni vizuri usiwe unaongea ukiwa unakula lakini pia kanuni nyingine ni kula ukiwa umekaa chakula kinapokuwa mezani auna haja ya kusimama unatakiwa ukae vizuri kwenye kiti chako kula vizuri umalize na zingatia kanuni zote ambazo tayari tumekwisha kuzitaja hapa na hiyo itakuwa ni vizuri zaidi badala ya kusimama kufanya nini no usifanye kazi zingine zozote kwa sababu ni muda wa chakula tutapaswa kutulia kula vizuri tukimaliza tutaendelea na shughuli zingine na nyingine ambao ni ya mwisho kwa hi mtoto mzuri usiname unapokula nikumbuche tu mtoto ambao na tabia ya kuwa na shughuli nyingi unapokuwa unakula chakula kwa mfano hizo za kuinama malo umechukua hiki umegusa kile umeenda huku hiyo sio njia bora au sio kanuni bora ya mezani kwa sababu mtoto mzuri anazingatia kanuni zote ambazo nimekwisha kuzitaja ili aweze kula vizuri chakula chake na kisimletee madhara yoyote naamini ya kwamba mtoto mzuri utazingatia kanuni hizi za chakula basi mungu akubariki unapoendelea kutumia muda wako kuendelea kujifunza vitu vingine vipya ivi kusaidia hiwe kama mtoto mdogo ambaye unajitambua mungu akubariki kubariki kwa heli kwa leo ulikuwa nami antik Wangu, natumia nafasi hii kukukaribisha katika kipindi kizuri cha neno la uzima ewe mtoto mtoto mdogo na kukaribisha na kukaribisha sana kipindi chetu cha leo kinasema usinganganie tuombe baba yetu na mungu wetu wa mbinguni mungu mwenye nguvu mungu mwenye upendo mungu naye stahiri sifa mungu naye tujali tunakushukuru sana kwa kuwa pamoja nasi mimi pamoja na msikilizaji wangu katika siku hii ya leo baba tunapohitaji kutafakari neno lako la uzima tunahomba uwe pamoja nasi utuhongoze asande kwa sababu utakuwa pamoja nasi kwa jina la yesu kilisito amina mpendwa mpendwa msikilizaji ewe mtoto somo letu linasema using'ang'aniye using'ang'aniye using'ang'aniye ni kitu gani using'ang'aniye lakini kuna kawimbo kamoja kanasema helikung'ang'aniya kwa yesu heli kung'ang'ania kwa yesu kwa yesu kwa yesu, kwa yesu bila kujali kitu chochote kung'ang'ania uzima kung'ang'ania uzima uzima uzima bila kujali kitu chochote somoletu linasema usingang'anie lakini kwa yesu ngang'ania usigaanie usingang'anie nini usinganganie kiburi usingang'anie wivu usinganganie uzinzi usinganganie washarati usinganganie kutoti katika somo letu la leo linalotukumbusha usingang'anie ewe mpendwa mtoto ninaomba uwe pamoja nami usinganganie usinganganie mini usinganganie kitu gani katika bibilia takatifu neno la mungu katika kitabu cha luka sura ya 15 kwanziya msitari wa kumina moa utasoma vizuri habari hii mbaka mstari wa ish4 japokuwa tutasoma kila msitari lakini katika luka sura k5 mstari wa moja, na kuendelea hapa chini anasema akasema mtu mmoja alikuwa na wana wawili wa wawilim yule mdogo akamwambia babaye baba nipe sehemu ya mali inayoniyangukia akawagawia vitu vyake Mstari wa msalw hata baada ya siku si nyingi yule mdogo akakusanya vyote akasafili kwenda nchi zambali akatapanya mali zake huko kwa maisha ya uasharatimsa wakm alipokuwa amekwisha vyote vyote njakuiliingiya nchi ile yeye naye akaanza kuhitai msa akayenda akashikamana na mwenyeji mmoja wa nchi ile naye akamupeleka shambani kwake kulisha nguruwe akawa akitamani kujishibisha kwa maganda waliyokula nguruwe wala hapana mtu aliyempa kitu ini habari mbaya mtu alikuwa tajiri amepewa mali lakini ameondoka kwa baba yake na mama yake akayenda kutapanya huko hukomsar alilipozingatiya moyoni mwake alisema ni watumishi wangapi wa baba yangu wanahokula chakula na kusaza na mimi hapa ninakufa kwa njaa mstari wa 18 nitaondoka nitakwenda kwa baba yangu na kumwambia baba nimekosa juu ya mbingu na mbele yako sistahili kuitwa mwana wako tena nifanye kama mmoja wa watumishi wako habari hii ambayo inatukumbusha mpendwa mtoto unayenisikiliza mpendwa mtoto ambaye tuko pamoja nawe katika kipindi hiki hapa kulikuwa na m kijana huyu ambaye bibilia inatuambia hii familia ilikuwa na hawa wana wawili ambao wanatajwa katika hii habari wakasema mtu mmoja alikuwa na wana wawili lakini hapa kinachosikitisha kinacho, ni kwamba kwa sababu hata wazazi kama wanataka kutoa urithi mara nyingi huwa wanaanza kwa yule mkubwa lakini habari hii ya huyu mtu anayengangania kijana huyu aliyekuwa nangang'ania kupata urithi kupata sehemu inayomwangukia alikwani mdogo siyo yule mkubwa yule mdogo ndi aliyekuwa anasema nipe tena nasema nipe baba nipe sehemu ya mali inayoniangukia ile kusema kwa baba nipe mana yake nikungang'ania kwa sababu naposema nipe lakini hasemi naomba kama wengine ambavyo wanasema nitakupiga kumbe amesha piga na mwingine anasema ninaomba kumbe amesha chukua sasa huyu alisema nipe sehemu ya mali inayoniangukia nihangukia bibilia inasema huyu baba alikuwa mpole huyu baba akagawa izile mali akampa na huyu kijana akapewa kijana huyu alipokuwa mepewa <laughs> mstari huu unazungumzia mambo ya pekee sana kwa huyu kijana msar a knta anasema baada ya siku sinyingi yule mdogo akakusanya vyote vile alivyokuwa megawuwa vile akakusanya vyote akasafiri kwenda nchi za mbali neno la mungu linasema akatapanya mali zake kwa maisha ya anasa kwa maisha ya uasherati lakini neno la mungu linatukumbusha kwamba alipokuwa anaendelea kufanya anasa anaendelea kufanya anasa anafurahia anasa anafurahia maisha ya uzinziuasherati anajirusharusha huku na kule lakini bibilia inasema alipokuwa amekwishatumia tumia vyote yaani bila alivyokuwa navyo alipokuwa sasa ametumia vyote vimeisha mali zote alizokuwa zime, amepewa zimeisha pesa zote alizokuwa amepewa zimeisha bibilia inasema amekwishatumia vyote njaa ikaingia katika ile nchi ambayo aliamua kwenda lakini nasema kwamba yeye naye akaanza kuwa muhitaji akaanza kuwa muhitaji alikuwa na vitu vingi alikuwa na mali nyingi akaanza kuwa muhitaji najua habari mbaya ni hii ambayo napenda nikwambie ewe mpendwa mtoto nayenisikiliza mara nyingi mtu akiwa na mali nyingi halafu zikaisha hata wale aliyokuwa akiwasaidia huwa wanapotea wanapotea kabisa maana wanaona huyu mtu sasa hana msaada kwa hiyo wote wanapotea na kijana huyu alikuwa anatapanya zile pesa huku na huku anawapa wasichana na pia huko pesa na wapa vitu mbalimbali lakini nja ya ilipoingia katika ule mji wakapotea kiasi kwamba hawezi kusema samani naomba nisaidie kidogo haiwezekani haiwezekani ametumia vyote kama nilivyosema unajua kama ulikuwa na vitu vingi lakini baadaye ukawa maskini wote wanakimbia wanakuacha peke yako na huyu kijana kwa sababu alikuwa na mali nyingi watu alimuona akilingaringa akiwa na vitu vingi akiwa na fedha lakini alipoanza kuwa muhitaji wakamkimbia wote biblia inasema alipoona amekuwa muhitaji namna ile akatafuta mtu ambaye anaweza akajibanza kwake ambaye anaweza akashikamana na yeye biblia inasema akampata mwenyeji mmoja wa nchi ile naye akampeleka huyu huyu mwenyeji wake akampeleka kwenye e, shamba lake kuliisha nguruwe akampeleka shambani kwake kuliisha nguruwe tena nguruwe wanawolishwa ni najisi hawatakiwi kuliwa yeye akapelekwa huko kulisha nguruwe lakini neno la mungu linasema alipopewa hiyo kazi ya kuliisha hawa nguruwe alipokwana anawapatia vyakula wale nguruwe akawa na tamani unajua tajiria na kusimamia je unawalisha hawa wangurue kwelikweli ana wasimamia nawangalia lakini neno la mungu linasema huyu kijana akaanza kutamani yale mabaki waliokula ngurue ndicho kiwe chakula chake kwa sababu ameacha vyakula pale nyumbani lakini anatamani kujishibisha kwa yale mabaki waliokula ngurue na ya poa wa ngurue anatamani kula yale mavyakula waliobakiza ni kwa sababu ya kungangania kungangania inawezi ikawa ni unang'angania dhambi fulani ambayo mungu hahitaji uifanye hiyo dhambi katika maisha inawezekana unatamani kuwa na kiburi hata huatii wazazi hata huatii uwaheshimu hua wakubwa wanaokuzidi umri unaweza ukangangania uhasharati unashauriwa utaki habari njema ni hii tunaipata kwa huyu mwana mpotevu kijana huyu ambaye yeye aliamua kwenda nchi za mbali kwa kujifurahisha manisha ya anasa na washara msikilizaji kesho ni vijana na maisha kumbuka kama utokua na maswali maoni changamoto au jambo lolote unaokutatiza anwani hii hapa ya kuniandikia nesoja ten na hii ni awr redio adventista ulimwenguni awr sanduku la posta 172 morogoro tanzania anoni ya barua pepe ni kiswahili at awr namba ya mawasiliano simu ya kiganjani 65357814 na pia unaweza kuwasiliana nasi na idhaa ya maasai kwa nambari 769986355 ukiwa okay, nji ya tanzania kumbuka kuanza na namba kiunganishi alama ya kujumlisha 2055 unaweza kutoa maoni yako kwa njia ya facebook kwa jina la awr tanzania basi ninapotoka hpa studio endelea kubarikiwa na waimbaji wa the liht beras wanakuambia kumbuka ulivyompokea